[Funland] Chỉ bàn về kinh tế, xã hội Trung Quốc

psy

Xe buýt
Em không kỳ thị gì nhưng thể loại phim gay em không xem nên không có gì để chia sẻ ạ. Bên TQ cấm phim gay nam nam. Phim nữ nữ thì nhẹ tay hơn. Nhưng gần đây thì phim nam nam cũng lách được bằng cách đứng trá hình dưới mác “tình bằng hữu”. Chỉ cần không có cảnh nóng thì vẫn được chiếu.
Em hỏi vấn đề, tức là việc hưởng ứng các phim này trong dư luận chung ý ạ, để xem cộng đồng này ra sao trong xã hội TQ, vì công việc em có liên quan. Cảm ơn cụ.

psy

Xe buýt
Họ hạn chế/cấm/nhắc nhở để không phát hành những phim mang tính "cổ xúy" văn hóa lệch lạc thôi. Những kiểu như đam mĩ, tranh giành trong cung hoặc hậu cung... Diễn viên thì em chưa thấy bị phong sát chỉ vì đóng mấy phim đó nhưng khi những film kiểu đỏ bị cấm chiếu thì dàn diễn viên chuyên mảng đó ít đất diễn thôi cụ, sang mảng khác thì lại không hợp hoặc không đủ tài năng để diễn. Phái nữ cũng thế thôi nhưng bị ảnh hưởng ít hơn.
Vâng, những vấn đề này vẫn còn cần theo dõi, từ góc nhìn có xem xét là lệch lạc không.

.Bo My

Xe container
Hình thái nhà nước TQ mà ưu việt thì Lý Khắc Cường đã không phải đứng giữa quốc hội thừa nhận 600 triệu người sống dưới mức 150USD/ tháng mới ngay 2020 thôi nhé

Lkc mà giỏi thì Tây lông đã mời về làm quân sư rồi.

Lkc mà giỏi thì Tây lông đã mời về làm quân sư rồi.
Comment này có ý nghĩa gì không cụ @@ Không giỏi như cụ nói thì càng chứng tỏ xã hội TQ không ưu việt nên để một đứa dốt lên vị trí quan trọng top 5 trong hệ thống chính trị dẫn dắt đất nước 1,4 tỷ dân trong 10 năm ? Cụ phản biện theo tranh luận thực tiễn được không chứ cứ thả comment kiểu thiếu tư duy như thế này làm gì 🤷

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trong lịch sử TQ đã có những phát minh đột phá như giấy, in, la bàn, thuốc súng mà châu Âu đã copy. Như sự thịnh vượng của châu Âu bắt đầu từ việc đi biển, mà đi biển là nhờ la bàn của Trung Quốc. Dân Trung quốc ngày xưa có cái dở là vẫn co lại trong "Trung Nguyên" coi vậy là đủ rồi, trung tâm thế giới rồi, nên dù có la bàn có thuyền lớn mà không mạo hiểm như dân châu Âu nên thua về đi biển.

Dân châu Âu được cái ưa mạo hiểm, dù đi biển chết như rạ vẫn cứ đi. Nhưng bây giờ thì ngược lại rồi, dân châu Âu lại thích yên ổn, còn dân TQ rất máu lửa làm ăn khám phá khắp thế giới, đôi khi mình hay nói làm liều và trâu bò như animal đi đâu trên thế giới này cũng gặp dân TQ.

Tính cách máu lửa và khám phá của TQ bây giờ chỉ còn thua Mỹ thôi, vì Mỹ cho dân mang súng tự do :) còn với châu Âu thì hơn rồi

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Khoa học chuyên sâu y sinh học vật lý luyện kim thì chắc là khó theo kịp Âu Mỹ và họ đang bị cô lập nhưng máy móc vật liệu cơ bản thì họ đang làm tốt cụ nhể, em vẫn thích máy móc Đức Mỹ Nhật hơn nếu có đk cứ mua, ít xiền xài tạm đồ TQ thôi nhưng nó ko bền bằng từ độ cứng độ chịu mài mòn tính ổn định, có cái đc vài năm có máy chưa chạy roda xong đã lăn ra hỏng nhưng phải cái giá nó rẻ
Sống chết trong kinh doanh là vốn đầu tư ban đầu thấp
Máy anh trung chỉ rẻ bằng 1 nửa Hàn Quốc hay 40% g7, làm ra sản phẩm phổ thông chất lượng đủ dùng, nói về hiệu quả kinh tế cho các sản phẩm yêu cầu chất lượng khá hay hàng tiêu dùng- anh tàu vô đối

• Vodka
Reactions: dez

.Bo My

Xe container
Comment này có ý nghĩa gì không cụ @@ Không giỏi như cụ nói thì càng chứng tỏ xã hội TQ không ưu việt nên để một đứa dốt lên vị trí quan trọng top 5 trong hệ thống chính trị đất nước 1,4 tỷ dân cả 10 năm ? Cụ phản biện theo tranh luận thực tiễn được không ?
Không giỏi không có nghĩa là dốt. Tây lông lên làm 1 nhiệm kỳ thiếu gì. Thậm chí nghi phạm cũng có thể làm tổng thống. >:)

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Comment này có ý nghĩa gì không cụ @@ Không giỏi như cụ nói thì càng chứng tỏ xã hội TQ không ưu việt nên để một đứa dốt lên vị trí quan trọng top 5 trong hệ thống chính trị dẫn dắt đất nước 1,4 tỷ dân trong 10 năm ? Cụ phản biện theo tranh luận thực tiễn được không ?
Thằng bò ấy vừa thiếu giáo dục vừa comment kiểu mất dậy, đừng quote nó, phí nhời

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Em ko biết cụ dùng sản phẩm công nghiệp nặng nào chứ Tàu nó giờ ngang cơ nếu ko muốn nói là vượt trội về nhiều máy móc công nghiệp nặng so với tây lông đấy. Ví dụ như mũi khoan hầm nó tự sản xuất luôn, tốc độ khoan và độ bền còn ngon hơn nhiều, giá lại bằng 1/10.
Cụ ko hiểu sự khác biệt về know how ở đây là zero, là bằng 0 rồi, chẳng qua mấy anh âu mỹ tốn 10 đồng để làm ra độ chỉn chu là 10 thì anh TQ bỏ ra 1 đồng để đạt độ chỉn chu 7-8. Về hiệu quả nó vượt xa luôn.

Sinh lý học luyện kim hiện nay đều đang bế tắc, tiến triển gần như ko có gì bởi đã chạm đến các ngưỡng vật lý. Vậy nên khi TQ đã chế được sinh học vật lý bay lên sao Hỏa mà vẫn ngây thơ tưởng nó thua Âu mẽo xa lắm thì hơi bị ấu trĩ.

Cụ lại sai về cơ bản về tư duy. Dùng linh kiện phương tây ko có nghĩa là TQ ko đủ khả năng sx ra linh kiện đó, mà nó là tính hiệu quả. Trên thị trường đang bán sẵn thì bỏ tiền ra mua rồi lắp vào có phải đơn giản ko? Chả nhẽ giờ cần cái dây siêu dẫn thì phải mở cả nhà máy ra sản xuất 2 mét dây à? =))

Chuẩn cụ ạ. Đang nói ở đây ko phải là ủng hộ Tàu và ghét Tây và quan điểm đúng đắn là phải ủng hộ phá bỏ hệ thống thực dân kiểu mới của mấy thằng tây lông đi. Thế giới có đa cực thì những nước nhỏ mới có lợi. Cứ chọn chính nghĩa với lẽ phải là...có ăn..hehe. Chứ đơn cực như bây giờ, láo nháo cái là nó vác bom dân chủ táng cho u đầu ngay.
Mỗi khi tàu phát triển mạnh, việc đầu tiên mà họ làm là cầm đồ long đao xuống phía nam 😂 😂😂😂

Thằng bò ấy vừa thiếu giáo dục vừa comment kiểu mất dậy, đừng quote nó, phí nhời
Nghe cụ vậy bỏ qua một số thành phần ngáo ngơ, thích thể hiện nhưng đọc comment là thấy ngay sự ấu trĩ, thiếu tư duy rồi cụ 🥴

Payroll

Xe điện
Đoạn sau: nếu họ muốn thì khả năng cao họ chiếm đảo (Trường Sa) và từ đó chiếm biển thôi chứ khả năng đánh nhau trên đất liền (bộ) rất thấp như cụ nói. Nhưng như thế nguy hiểm hơn vì bảo vệ đảo khó hơn bảo vệ đất liền rất nhiều.
Mình có thể khó khăn khi giữ đảo nhưng làm cho đường vận tải hàng hóa trên biển trở nên rủi ro thì mình có khả năng chứ nhỉ.

rgbhis

Xe tăng
Mỗi khi tàu phát triển mạnh, việc đầu tiên mà họ làm là cầm đồ long đao xuống phía nam 😂 😂😂😂
Lúc nó pt mạnh thì nó oánh tứ tung ấy cụ. Còn khi nào nội bộ nó khủng hoảng, mẫu thuẫn thì nó mới xuôi nam va chạm mức độ giới hạn để chuyển sự chú ý ra bên ngoài thôi.

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Đến giờ này, rất nhiều cụ và cũng nhiều người ở xứ mình vẫn dè bỉu TQ ạ.
Em không biết lý do là gì luôn? Có phải do cứ nghe Tàu là ghét.
Nhà em toàn đồ TQ và chưa chê cái gì.
- 1 con TV Xiaomi: 2 năm
- 4 con điện thoại Huawei và Xiaomi: 2-3 năm
- Laptop Huawei: 2 năm
- Camera HkVision: 3 cái
- Lặt vặt nhiều cái: Hàng Taobao. Vợ khen nức nở, chưa chê cái gì.
:)
Laptops, điện thoại huawei dòng p40-50 thì cụ có điều kiện rồi
Em: tủ lạnh, máy giặt haier
Quạt midea, nồi cao tần midea
Đồ dùng học sinh hàng độc, cặp, đồ chơi công nghệ cho trẻ: toàn gửi về kèm thùng hàng
Em cứ mong dân ghét tàu cho em...dễ buôn

3005

Xe tăng
Em hỏi vấn đề, tức là việc hưởng ứng các phim này trong dư luận chung ý ạ, để xem cộng đồng này ra sao trong xã hội TQ, vì công việc em có liên quan. Cảm ơn cụ.
Phim thể loại này ở TQ đắt khách lắm. Nhưng đa số người xem là người giới tính thẳng.

• Vodka
Reactions: psy

cartonbox

Xe buýt
Đọc phân tích của các cụ thấy TQ như sắp xuống hố tới nơi, dân nghèo thất nghiệp tràn lan, rồi không có động lực phát triển...
Ấy thế mà nó nhập khẩu mấy tỷ $ chỉ riêng quả sầu riêng về ăn chơi. Nhà nghèo mà chơi sang thế?

smart_sharp

Xe tăng
Vâng, những vấn đề này vẫn còn cần theo dõi, từ góc nhìn có xem xét là lệch lạc không.
Em tiếp xúc với kha khá người bên TQ thì cơ bản họ khá giống mình nghĩa là cũng giới tính thẳng thôi. Tỉ lệ kia thì ít thôi và em không nghĩ có gì quá đặc biệt. Nhưng rõ ràng, chính phủ TQ không thích quá nhiều phim làm về đề tài đó vì quan điểm của họ (chắc cũng giống ở đâu đó) thì việc đó không tốt. Còn số liệu chính xác thì chắc không có vì phải làm điều tra xã hội học chi tiết (chưa kể là khó xác định các bản báo cáo có trung thực, khách quan và chính xác không)

smart_sharp

Xe tăng
Đọc phân tích của các cụ thấy TQ như sắp xuống hố tới nơi, dân nghèo thất nghiệp tràn lan, rồi không có động lực phát triển...
Ấy thế mà nó nhập khẩu mấy tỷ $ chỉ riêng quả sầu riêng về ăn chơi. Nhà nghèo mà chơi sang thế?
Họ có thu nhập bình quân 14K usd, dân số 1,4 tỉ mà cụ. Ta đang bàn về câu chuyện TQ của 20-30 năm tới và khả năng cạnh tranh thành siêu cường số 1 thay thế Mỹ hay không thôi. Chứ nếu không thành siêu cường được, nếu không có nội loạn, chiến tranh thì với GDP bình quân như trên (coi như không tăng đi), dân số về 1,2 tỉ (do sinh ít đi)... thì họ vẫn đứng vững ở vị trí số 2 mà (châu Âu hay Ấn độ em tin là chưa vươn lên thay thế họ được ở thời điểm đấy). Có điều, lúc đó họ mất động lực để vươn lên và chấp nhận mãi mãi ở vị thế như vậy.

Quê bầm

Xe điện
Em mơ sao dăm trục năm nữa đường xá cầu cống hạ tầng được như họ bjo nhưng xem ra có vẻ hơi khó và viển vông. Em vừa cữoi thử cái tàu Fuxing của họ nó chạy có 338/kmh thôi cụ, chạy gần hai ngàn km hết cỡ 7 tiếng