[Funland] Chỉ bàn về kinh tế, xã hội Trung Quốc

hd-vt

Xe container
Nhìn Nhật, người ta hành xử với người Mỹ như nào, dù trước đây oánh nhau tàn khốc hiccc.
TQ muốn được như Mỹ thì phải gây ảnh hưởng từ văn hóa. Nôm là nhìn dân người ta chào đón khi mình tới thăm, đơn giản vậy thôi.
À em không biết dân TQ chào đón tổng Mỹ như nào nhỉ, xin cc khai sáng ạ.

DrH2012

Xe buýt
Nhìn Nhật, người ta hành xử với người Mỹ như nào, dù trước đây oánh nhau tàn khốc hiccc.
TQ muốn được như Mỹ thì phải gây ảnh hưởng từ văn hóa. Nôm là nhìn dân người ta chào đón khi mình tới thăm, đơn giản vậy thôi.
À em không biết dân TQ chào đón tổng Mỹ như nào nhỉ, xin cc khai sáng ạ.
Kể ra đội Nhật cũng lạ, tinh thần dân tộc, tự tôn dân tộc thế mà giờ kiểu gì âý, không biết là ủ mình chờ thời hay là giờ chùn rồi. Em xem phim thấy tinh thần con cháu Thiên Hoàng hừng hực khí thế, năm 1945 còn quyết tâm chiến đến người dân cuối cùng cơ mà.
Kể ra Mỹ cũng giỏi.
Nhưng qua đó cũng thấy dân mình tài, kaka.

Trà đặc

Xe tăng
Đợt này G20 ko có putin, xjp thì chả khác nào G7 mở rộng. Mà g7 thì cũng mới họp xong gần đây chớ đâu xa, haizz chắc đây là cơ hội để PT tha hồ show cà rốt với phi châu..:D
Tổng thống Joe Biden nói sẽ phải gặp bằng được Chủ tịch Tập Cận Bình

hd-vt

Xe container
Kể ra đội Nhật cũng lạ, tinh thần dân tộc, tự tôn dân tộc thế mà giờ kiểu gì âý, không biết là ủ mình chờ thời hay là giờ chùn rồi. Em xem phim thấy tinh thần con cháu Thiên Hoàng hừng hực khí thế, năm 1945 còn quyết tâm chiến đến người dân cuối cùng cơ mà.
Kể ra Mỹ cũng giỏi.
Người Nhật họ biết nhìn, họ nhìn cách hành xử của ông tướng Mỹ, nhìn kinh tế Mỹ. Ông tướng Mỹ toàn quyền hồi ấy có thể lôi Nh.Hoàng ra tét đít, nhưng ông ấy không làm vậy. Cũng như nội chiến Mỹ, xong là xong, ai về nhà nấy: về mà đi kiếm xèng nuôi con, rách việc hehe.

Em thấy, trong ch.Á, dân V với TQ gần gũi, dễ đồng cảm nhất. Em thấy những người sang làm ăn, sang TQ, họ không dị ứng gì với dân TQ, nói tốt là đằng khác.
Vậy có vấn đề gây ra, thì chỉ do tầng lớp trên.

.Bo My

Xe container
Mình nghĩ các cụ hơi lo quá cho TQ về dân số. Vì tỷ lệ thất nghiệp trẻ vẫn cao thì đẻ thêm nhiều làm gì? Nguồn lực thiếu gì quan trọng là lao động chất lượng cao, thu nhập cao, chi tiêu cao, nâng cao chất lượng cuộc sống.
2 việc đều phải làm, dân số là chiến lược còn thất nghiệp chỉ là tạm thời. Không có việc thì đi xây cao tốc hoặc vào quân đội.

DrH2012

Xe buýt
Người Nhật họ biết nhìn, họ nhìn cách hành xử của ông tướng Mỹ, nhìn kinh tế Mỹ. Ông tướng Mỹ toàn quyền hồi ấy có thể lôi Nh.Hoàng ra tét đít, nhưng ông ấy không làm vậy. Cũng như nội chiến Mỹ, xong là xong, ai về nhà nấy: về mà đi kiếm xèng nuôi con, rách việc hehe.

Em thấy, trong ch.Á, dân V với TQ gần gũi, dễ đồng cảm nhất. Em thấy những người sang làm ăn, sang TQ, họ không dị ứng gì với dân TQ, nói tốt là đằng khác.
Vậy có vấn đề gây ra, thì chỉ do tầng lớp trên.
Hàng xóm láng giềng bao năm mà cụ :D. Cái bài tàu này e nghĩ cũng do cả bên khác chọc ngoáy bơm tiền cho truyền thông, chứ 2 hàng xóm này mà thân nhau thì khoẻ kinh khủng.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Hàng xóm láng giềng bao năm mà cụ :D. Cái bài tàu này e nghĩ cũng do cả bên khác chọc ngoáy bơm tiền cho truyền thông, chứ 2 hàng xóm này mà thân nhau thì khoẻ kinh khủng.
Toàn cậy lớn bắt nạt bé nên dân VN ghét nó chứ nước nào chọc ngoáy được.

hd-vt

Xe container
Hai nhà, để thằng khác chọc ngoáy à cụ. Thằng ấy mọc ra từ "độ" nào đấy cụ. Trăm niên...ngàn niên ?

DrH2012

Xe buýt
Hai nhà, để thằng khác chọc ngoáy à cụ. Thằng ấy mọc ra từ "độ" nào đấy cụ. Trăm niên...ngàn niên ?
Nhật cũng làm mình chết đói 2 triệu người năm 45 đấy, Pháp đô hộ hơn 80 năm, Mỹ cũng vậy, Tàu cũng thế :D
Em là em ghét đều. Nhưng ở cạnh hàng xóm mà ghét nhau thì rất bực mình, nhà thì không chuyển được rồi :D

DrH2012

Xe buýt
Toàn cậy lớn bắt nạt bé nên dân VN ghét nó chứ nước nào chọc ngoáy được.
Thằng nào to khoẻ mà chẳng bắt nạt người yếu hơn. Mỹ, Pháp, Nhật cũng vậy thôi. Ý em là thay vì ghét TQ, chúng ta nên ghét thêm cả Mỹ Pháp Nhật, vì chúng nó cũng cậy khoẻ bắt nạt yếu :D
Fun tí thôi, ko tí nhỡ các cụ lại nghĩ chúng ta tổ lái ^^

.Bo My

Xe container
Kể ra Mỹ cũng giỏi.
Nhật Đức sau 70 năm không có chiến tranh đều không như xưa. Đức thì nổ đường ống không biết ai làm, CIA vào bắt người mà không dám hó hé.

xe đạp Japan

Xe tăng
Kể ra Mỹ cũng giỏi.
Nhật bị Mỹ thả 2 quả bom nguyên tử đến giờ vẫn chưa hết di chứng mà vẫn thân Mỹ, cuồng Mỹ, cho đặt căn cứ quân sự. Trong khi China bị Nhật làm vụ thảm sát Nam Kinh mất mấy triệu người thì vẫn cay Nhật nhiều.

Nhật cũng làm mình chết đói 2 triệu người năm 45 đấy, Pháp đô hộ hơn 80 năm, Mỹ cũng vậy, Tàu cũng thế :D
Em là em ghét đều. Nhưng ở cạnh hàng xóm mà ghét nhau thì rất bực mình, nhà thì không chuyển được rồi :D
Đúng rồi vì là hàng xóm nên mới phải cảnh giác, ăn được đã chén lâu rồi và không nhả đâu. Lịch sử các khu tự trị Trung Quốc chiếm đóng mới trong trăm năm gần đây thôi

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thằng nào to khoẻ mà chẳng bắt nạt người yếu hơn. Mỹ, Pháp, Nhật cũng vậy thôi. Ý em là thay vì ghét TQ, chúng ta nên ghét thêm cả Mỹ Pháp Nhật, vì chúng nó cũng cậy khoẻ bắt nạt yếu :D
Fun tí thôi, ko tí nhỡ các cụ lại nghĩ chúng ta tổ lái ^^
Cụ hay nhỉ.
Cụ bảo là thằng khác chọc ngoáy VN - Tàu.
Còn cái em bảo là Tàu nó cậy to khỏe bắt nạt VN nên VN ghét nó chứ cóc có thằng nào chọc ngoáy.
Còn việc cụ ghét ai thì em không quản được

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
em lót viên gạch để đọc ý kiến các cụ ạ. Cá nhân em thì thích cách Trung Quốc tuyền bá văn hóa. Dù có hơi cực đoan nhưng tinh thần tự hào dân tộc thì rất đáng nể.

smart_sharp

Xe tăng
Kể ra Mỹ cũng giỏi.
Thực ra, dân có tính tự tôn thì cũng chỉ bị ảnh hưởng bởi truyền thông, tuyên giáo và việc này lại phụ thuộc rất nhiều vào tầng lớp phía trên (elite). Chứ dân nào cơ bản cũng yêu nước, yêu gia đình mình chứ chả ai đi “yêu người ngoài” cả. Bên trên bảo Mãn Châu là nước Nhật thì họ bảo vệ Mãn Châu chứ giờ Mãn Châu là của quốc gia khác thì chỉ tinh thần đi “đánh thuê” sẽ khác đấy. Nhật là nước có diện tích nhỏ, tài nguyên hạn chế nên như có chỗ em đã nói, không có khả năng cạnh tranh để trở thành siêu cường như kiểu Mỹ. Nếu Nhật muốn thành siêu cường thì phải như thế chiến thứ hai, nghĩa là Nhật phải chiếm Triều Tiên, chiếm Mãn Châu rồi hãy đặt mục tiêu tiếp theo vì khi đó mới đủ không gian, con người, tài nguyên…
Nói thêm là năm 1945, dân Nhật quyết tâm chiến đến người cuối cùng vì tầng lớp elite bảo Mỹ khi chiếm sẽ làm thế này, thế kia… Nếu không bị tuyên truyền như vậy (thực tế sau khi chiếm Nhật thì Mỹ cũng không làm gì qúa khủng khiếp…) thì người Nhật chắc không hi sinh tới người cuối cùng.

Quê bầm

Xe điện
TQ giỏi, nhưng được như giờ là do Mỹ và P.Tây ủn mít là chính.
Họ có tầm nhìn dài nhìn xa, nghiêm khắc nhất quán và mạnh mẽ ko làm gì nửa vời hết. Người lao động tay nghề cao chăm chỉ và cực kỷ luật. Quản lý hành chính rất tốt, có đủ mọi yếu tố cho sản xuất phát triển

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
2 việc đều phải làm, dân số là chiến lược còn thất nghiệp chỉ là tạm thời. Không có việc thì đi xây cao tốc hoặc vào quân đội.
Khi việc cần thì tăng tuổi nghỉ hưu lên. Hình như hiện nay TQ vẫn hưu trí tuổi 60 với nam và 55 với nữ nên vẫn còn dư địa điều chỉnh

Còn muốn dân đẻ thì nên trả tiền cho dân đẻ, ưu đãi lãi suất mua nhà vv

hd-vt

Xe container
Họ có tầm nhìn dài nhìn xa, nghiêm khắc nhất quán và mạnh mẽ ko làm gì nửa vời hết. Người lao động tay nghề cao chăm chỉ và cực kỷ luật. Quản lý hành chính rất tốt, có đủ mọi yếu tố cho sản xuất phát triển
Em thấy, chính cc mới là người ủn cho TQ và Mỹ "tương nhao", thâm ra phết. Chứ em thấy TQ mê Mỹ bỏ xừ ra ý, nhất là cụ Đặng. :D

Mình nghĩ các cụ hơi lo quá cho TQ về dân số. Vì tỷ lệ thất nghiệp trẻ vẫn cao thì đẻ thêm nhiều làm gì? Nguồn lực thiếu gì quan trọng là lao động chất lượng cao, thu nhập cao, chi tiêu cao, nâng cao chất lượng cuộc sống.

Quan trọng nhất của TQ vẫn là dịch chuyển từ kinh tế culi sang kinh tế tri thức, dịch vụ, công nghệ. TQ thành lập "đặc khu mới" Hùng An, mở rộng trung tâm Thượng Hải, Thẩm Quyến. Tập trung dịch vụ tài chính, đào tạo, khoa học

Mỗi vùng đó có tiềm năng tạo ra thịnh vượng mới gấp nhiều so với tăng dân culi. Mà chỉ cần mỗi nơi vài triệu dân. Quý hồ tinh bất quý hồ đa
Thất nghiệp là chuyện diễn biến theo cung cẩu của nền kinh tế trong ngắn hạn, thất nghiệp tăng một thời gian thì tiền lương giảm xuống khiến nhu cầu lao động của doanh nghiệp tăng lên. Nhà nước muốn toàn dụng lao động thì có cách, chứ muốn ép đẻ là vô phương, sinh đẻ là câu chuyện dài hạn và không phụ thuộc vào ý chí của nhà cầm quyền.
Nếu thế giới không gì thay đổi nhiều, khoa học vẫn cứ ì ạch không nhiều đột phá thì cái tri thức trung quốc theo đuổi cũng vẫn chỉ là cái tri thức mà phương tây đã đi qua. Lịch sử đã chỉ ra là văn hoá trung quốc không phù hợp với khoa học, khoa học phương tây đi từ cá nhân, tổ chức nhỏ lên còn văn hoá trung quốc luôn đi từ chỉ thị từ trên xuống.