[Funland] Chỉ bàn về kinh tế, xã hội Trung Quốc

Thích thì Tàu nó ra chính sách ép đẻ là lại đẻ sòn sòn thôi. Đây là sự khác nhau về hình thái nhà nước giữa phương tây và TQ.
TQ thừa sức làm được nhưng phương tây thì không. =))
Cụ nói toàn chuyện trên mây, ép đẻ dễ thôi nhưng xong ai cho tiền nuôi hay nhà nước TQ in được tiền thoải mái :)) Thích thì ai cũng thích không làm mà hưởng thôi cụ chả khác nhau gì về hình thái đâu. Dân chỉ quan tâm kiếm được nhiều tiền không, an sinh xã hội có tốt không... không đảm bảo được thì nuôi kiểu gì mà thừa sức. Hình thái nhà nước TQ mà ưu việt thế đã không phải làm cửa dưới mấy chục năm cho Châu Âu, Mỹ chả hiểu tư duy logic kiểu gì :))

Bao giờ Trung Quốc ra được luật ép đẻ ở thực tế thì e tự nhận mình kém hiểu biết xóa nick không bao giờ vào otofun nữa. Còn hiện tại chưa có cái luật đấy và không nước nào ép được dân đẻ thành công nên cụ đừng comment kiểu hoang tưởng thế nữa

Chỉnh sửa cuối:
Cụ buồn cười nhỉ, đang bàn luận về những gì xảy ra tương lai cụ lại vào dọa xóa nick.
Hình thái nhà nước của TQ có nhiều điểm ưu việt hơn Tây chứ ko phải cái gì của Tây cũng hay đâu ;))
Không ưu việt mà nó đang từ thân phận nô lệ bị liên quân 8 nước vào bắt quỳ cướp đất, cướp nước. Đánh nhau bằng gậy gộc giáo mác so với tàu chiến, đại bác thì nay ngang phân rồi. Hố hố.
Vậy trong 100 năm qua, ai phát triển nhanh hơn nhỉ? =))

Còn cụ ko thừa nhận thì kệ cụ thôi.
Uh tương lai Trung Quốc sẽ ra luật bắt dân đẻ được theo như suy nghĩ ngây thơ của cụ, tư duy như học sinh cấp 3 thế thì chết. Cụ dám làm cái độ trăm triệu e sẵn sàng nhờ admin đứng giữa luôn :))

Sự phát triển của Trung Quốc ở topic trước bác 3005 đã comment rồi nhờ vào sự góp sức của các nước phát triển buff công nghệ, quản trị để tận dụng thặng dư lao động giá rẻ của Trung Quốc thời điểm đấy, bòn rút tài nguyên, đẩy luôn cả các công việc ô nhiễm môi trường sang nữa... Bản chất Trung Quốc có tạo ra cách mạng công nghệ gì mới đâu, mọi công nghệ loại người đang sử dụng hàng ngày hiện nay đều từ phương Tây anh Tàu chỉ tối ưu chi phí sản xuất cho rẻ thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

Trà đặc

Xe tăng
EU gồm nhiều QG, Mỹ là hợp chủng quốc, tập trung đc nguồn lực nên dễ đầu tư phát triển hơn..
Châu Âu ngày càng nghèo so với Mỹ
Từ năm 1960 đến 2008, GDP của Mỹ và châu Âu tương đối song hành với nhau, dù lục địa già có những giai đoạn gập ghềnh hơn so với đà đi lên thẳng tiến của Mỹ. Vào 2008, khoảng cách GDP của hai nền kinh tế đôi bờ Đại Tây Dương không đáng kể, với Mỹ và châu Âu lần lượt là 14.770 tỷ USD và 14.160 tỷ USD theo dữ liệu của Ngân hàng Thế giới (World Bank) tính theo giá hiện hành.
Tuy nhiên, 15 năm trôi qua, GDP của châu Âu vẫn không mấy thay đổi, đạt 14.040 tỷ USD năm ngoái. Trong khi đó, nền kinh tế số một thế giới đã đạt đến quy mô 25.460 tỷ USD. Như vậy, nền kinh tế châu Âu hiện chỉ bằng hơn 55% của Mỹ.

Gionam72

Xe lăn
EU gồm nhiều QG, Mỹ là hợp chủng quốc, tập trung đc nguồn lực nên dễ đầu tư phát triển hơn..
Châu Âu ngày càng nghèo so với Mỹ
Từ năm 1960 đến 2008, GDP của Mỹ và châu Âu tương đối song hành với nhau, dù lục địa già có những giai đoạn gập ghềnh hơn so với đà đi lên thẳng tiến của Mỹ. Vào 2008, khoảng cách GDP của hai nền kinh tế đôi bờ Đại Tây Dương không đáng kể, với Mỹ và châu Âu lần lượt là 14.770 tỷ USD và 14.160 tỷ USD theo dữ liệu của Ngân hàng Thế giới (World Bank) tính theo giá hiện hành.
Tuy nhiên, 15 năm trôi qua, GDP của châu Âu vẫn không mấy thay đổi, đạt 14.040 tỷ USD năm ngoái. Trong khi đó, nền kinh tế số một thế giới đã đạt đến quy mô 25.460 tỷ USD. Như vậy, nền kinh tế châu Âu hiện chỉ bằng hơn 55% của Mỹ.
Già rồi. Sao lớn nữa

rachfan

Xe container
Thích thì Tàu nó ra chính sách ép đẻ là lại đẻ sòn sòn thôi. Đây là sự khác nhau về hình thái nhà nước giữa phương tây và TQ.
TQ thừa sức làm được nhưng phương tây thì không. =))
Nếu TQ ra chính sách ép đẻ thì tôi dám cá với cụ là sau 1 năm TQ sẽ bay màu.

Hình thái Nhà nc ở TQ hiện tại cho phép chính quyền làm đc nhiều thứ mà ph Tây ko làm được, nhg không phải là muốn làm gì thì làm đâu.

Lo cho thằng 1.4 tỷ dân á? ;))
Quan điểm của cụ thì rõ là dẩm rồi, thích thì cứ tự nghĩ thế. Cụ vui là được =))
Tranh luận bằng số liệu, thực tiễn ở trong trường hợp này cụ thể là tỷ lệ sinh cứ đánh trống lảng lôi số dân ra làm gì :)) Tỷ lệ sinh kém cả Nhật, Châu Âu thì 1,4 tỷ dân cũng teo tóp dần theo toán học đến điểm sẽ ngang nhau về dân số thôi chứ lợi thế tương lai ở đâu :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Uh tương lai Trung Quốc sẽ ra luật bắt dân đẻ được theo như suy nghĩ ngây thơ của cụ, tư duy như học sinh cấp 3 thế thì chết. Cụ dám làm cái độ trăm triệu e sẵn sàng nhờ admin đứng giữa luôn :))

Sự phát triển của Trung Quốc ở topic trước bác 3005 đã comment rồi nhờ vào sự góp sức của các nước phát triển buff công nghệ, quản trị để tận dụng thặng dư lao động giá rẻ của Trung Quốc thời điểm đấy, bòn rút tài nguyên, đẩy luôn cả các công việc ô nhiễm môi trường sang nữa... Bản chất Trung Quốc có tạo ra cách mạng công nghệ gì mới đâu, mọi công nghệ loại người đang sử dụng hàng ngày hiện nay đều từ phương Tây anh Tàu chỉ tối ưu chi phí sản xuất cho rẻ thôi :))
Níu áo cụ chút là học sinh cấp 3 cũng không có cái tư duy phi thực tế như thế ạ. Cụ thật là chịu khó chứ phải em là em ngồi nói chuyện với cái đầu gối rồi :D.

smart_sharp

Xe tăng
Ai bảo dí súng, mà dí tiền với dí khen thưởng. Cứ bảo Tây không làm được mình cũng không làm thì làm sao vượt Tây. Tuy nhiên hiện nay TQ cũng chưa cần quá đâu, vẫn còn hạn chế tới con thứ ba thôi, chứ không phải muốn bao nhiêu con cũng được.
Hôm rồi tôi ngồi với bạn TQ (sắp có con thứ hai) thì bạn ấy bảo là nếu sinh con thứ tư được coi là "anh hùng" đấy. Hay bạn ấy nói đùa nhỉ? Bạn này người TQ, ở thành phố ven biển phía đông và tạm coi là thuộc thành phần được khuyến khích sinh đẻ (cả vợ chồng có bằng đại học...).

Hôm rồi tôi ngồi với bạn TQ (sắp có con thứ hai) thì bạn ấy bảo là nếu sinh con thứ tư được coi là "anh hùng" đấy. Hay bạn ấy nói đùa nhỉ? Bạn này người TQ, ở thành phố ven biển phía đông và tạm coi là thuộc thành phần được khuyến khích sinh đẻ (cả vợ chồng có bằng đại học...).
Đẻ 4 đứa mọi người xung quanh coi như anh hùng là đúng rồi cụ, chi phí nuôi con ở TQ hiện tại cao thứ 2 thế giới. Giờ không có tiền, không sẵn mấy căn nhà thì làm sao dám đẻ đâu phải tự nhiên tỷ lệ sinh ở Trung Quốc tụt xuống kém cả Nhật đâu. Ngay Trung Quốc cũng tự nhận thấy tình trạng này kéo dài đến năm 2040 sẽ gặp thảm cảnh về dân số còn hơn Nhật hiện tại do nước có giàu đâu mà chịu được an sinh xã hội cho lớp dân số già qua tuổi lao động sắp tới

Chỉnh sửa cuối:

smart_sharp

Xe tăng
Đẻ 4 đứa mọi người xung quanh coi như anh hùng là đúng rồi cụ, chi phí nuôi con ở TQ hiện tại cao thứ 2 thế giới. Giờ không có tiền, không sẵn mấy căn nhà thì làm sao dám đẻ đâu phải tự nhiên tỷ lệ sinh ở Trung Quốc tụt xuống kém cả Nhật đâu. Ngay Trung Quốc cũng tự nhận thấy tình trạng này kéo dài đến năm 2040 sẽ gặp thảm cảnh về dân số còn hơn Nhật hiện tại do nước có giàu đâu mà chịu được an sinh xã hội cho lớp dân số già qua tuổi lao động sắp tới

Ý em là câu trên của bạn ấy mà em trích dẫn nó mâu thuẫn với thông tin em có thôi. Theo em hiểu là nhà nước TQ giờ không cấm sinh bao nhiêu con nữa_ với gia đình bạn ấy. Còn có cấm hay hạn chế theo tiewu chí nào khác không thì chờ thêm thông tin từ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Trung Quốc có rất nhiều thứ mà chúng ta có thể học tập, ko phải đi đâu xa.
Từ quy hoạch đô thị, giao thông, công nghệ,...
Hiện nay họ ứng dụng công nghệ khắp nơi, tự động, AI và luật pháp cực nghiêm, bình đẳng ai cũng phải tuân theo những thứ mà nhà ta khó áp dụng vì nó động chạm ạ

juneboy

Xe buýt
Vì biết nên e ko buồn trả lời cụ, vì với cụ chắc nó rất kinh. Nói gì cụ cũng ko thay đổi qdiem đâu. Nên phí lời làm j :))
KHKT tới ngưỡng thì ai cũng biết trừ chip của cụ. Nhể? =))
Cụ cố tình đánh trống lảng, hay đọc còm em xong mất bình tĩnh quá viết nhăng viết cuội gì thế? Em đang hỏi cụ là cái tới hạn sản xuất chip theo mồm cụ là nó dư thế nào? Mặt mũi nó ra răng? Chứ em đã kết luận ngang dọc gì đâu mà cụ nhét chữ vào mồm em là "trừ chip của em".

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thống kê của Viện Sức Khỏe Trung Quốc:
- Chỉ hút thuốc, không uống rượu: Lâm Bưu thọ 63 tuổi.
- Chỉ uống rượu, không hút thuốc: Chu Ân Lai thọ 73 tuổi.
- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc: Mao Trạch Đông thọ 83 tuổi.
- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc, vừa đánh bài: Đặng Tiểu Bình thọ 93 tuổi.
- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc, vừa đánh bài lại có cả vợ bé: Trương Học Lương thọ 103 tuổi.
- Không uống rượu, không hút thuốc, không đánh bài cũng không có bạn gái, chỉ làm người tốt việc tốt: Lôi Phong hưởng dương 23 tuổi :D

Không biết tình hình ăn chơi xã hội TQ dạo này thế nào rồi? Trung Quốc hình như cũng có câu: Nhậu trước làm sau (tính "quan hệ" trong làm ăn). Nhưng từ khi TCB đả hổ diệt ruồi có câu "ba người không đi nhậu với nhau" phải không các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe điện
Cụ cố tình đánh trống lảng, hay đọc còm em xong mất bình tĩnh quá viết nhăng viết cuội gì thế? Em đang hỏi cụ là cái tới hạn sản xuất chip theo mồm cụ là nó dư thế nào? Mặt mũi nó ra răng? Chứ em đã kết luận ngang dọc gì đâu mà cụ nhét chữ vào mồm em là "trừ chip của em".
Các cụ thật là thừa năng lượng khi đi tranh luận với những cá nhân như vậy. Chắc các cụ quên câu chuyện bị quan phạt vì đi cãi nhau với thằng ngx.

rachfan

Xe container
Chắc cụ kia nói đến cái giới hạn 1nm. Vì theo 1 số nghiên cứu thì 1nm là mức nhỏ tối đa với hiệu ứng bán dẫn silicon. Theo ý cụ đó thì ph Tây sẽ kẹt ở tiến trình 1nm và sớm muộn TQ cũng bắt kịp.

Tuy nhiên tin từ 2021 là MIT và TSMC đã đạt được đột phá cho tiến trình dưới 1nm với vật liệu bán dẫn là bismuth. Ph Tây chưa hề cạn khả năng sáng tạo!

juneboy

Xe buýt
Mục tiêu team 2 là thu hẹp khoảng cách, chứ bảo vượt team 1 thì e hơi khó trong 100 năm :)
Nhìn thành tưu về văn hoá, kiến trúc trong 2k năm gần đây thì thấy PT họ có nền tảng lâu đời rùi
Chắc cụ kia nói đến cái giới hạn 1nm. Vì theo 1 số nghiên cứu thì 1nm là mức nhỏ tối đa với hiệu ứng bán dẫn silicon. Theo ý cụ đó thì ph Tây sẽ kẹt ở tiến trình 1nm và sớm muộn TQ cũng bắt kịp.

Tuy nhiên tin từ 2021 là MIT và TSMC đã đạt được đột phá cho tiến trình dưới 1nm với vật liệu bán dẫn là bismuth. Ph Tây chưa hề cạn khả năng sáng tạo!
Nhìn mấy "thành tựu" bề ngoài thì tưởng vượt cụ ạ. Nhưng thực tế còn cách xa chúng nó lắm. Riêng mảng chất bán dẫn và bộ vi xử lý là xương sống của tất cả các thiết bị điện tử hiện tại thì phần lớn vẫn nắm bởi các công ty Âu Mỹ. TSMC đúng là công ty sản xuất và cung cấp chất bán dẫn và bộ vi xử lý nhiều nhất thế giới. Nhưng máy móc mà thiết bị dùng để sản xuất ra những thứ đấy thì lại được sản xuất bởi các công ty Châu Âu, Nhật Bản và Mỹ. Thậm chí mảng thiết kế và phần mềm là Mỹ nó nắm hoàn toàn. Trong khi bây giờ Mỹ nó đã đề cao cảnh giác với sự phát triển của Trung Quốc thì nó sẽ không bán phần mềm cho nhà anh Tàu. Trừ phi bị ăn cắp.

Tương tự như cái máy khắc quang phổ do công ty của Hà Lan là ASML phát triển. Máy này hiện tại chỉ bán cho 3 công ty là Samsung, Intel và TSMC. Nhưng cũng không có nhiều người biết để sản xuất ra cái máy này là cũng cần có hơn 100k linh cấu kiện điện tử, chi tiết khác nhau và nó được sản xuất bởi hàng trăm các công ty khác nhau của Mỹ, Nhật Bản và Châu Âu.

- Intel của Mỹ đang xây dựng một nhà máy trị giá khoảng 17 tỷ euro tại Magdeburg, Đức và đang đàm phán với Ý về dự án nhà máy trị giá khoảng 4,9 tỷ euro. Ngoài ra, Intel sẽ xây dựng một nhà máy ở Ireland với chi phí khoảng 12 tỷ euro và ở Mỹ với chi phí khoảng 17,5 tỷ euro.
- Samsung Hàn Quốc và TSMC Đài Loan đều đang xây dựng nhà máy riêng tại Texas, Mỹ. Giá trị dự án của Samsung hiện vào khoảng 16 tỷ euro và của TSMC là khoảng 12 tỷ euro.
- Nhật Bản đang lên kế hoạch xây dựng một nhà máy hợp tác với các công ty Mỹ.
- Vào tháng 9 năm 2021, Infineon của Đức đã đưa vào vận hành một nhà máy sản xuất chip ở Áo trị giá khoảng 1,6 tỷ euro. Infineon có ví dụ: dẫn đầu thị trường về điện tử công suất dùng trong ô tô.
Công ty Bosch của Đức sẽ đầu tư khoảng 3 tỷ euro vào sản xuất chip trong vài năm tới.
Cuộc đua vớ vẩn lắm!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ý em là câu trên của bạn ấy mà em trích dẫn nó mâu thuẫn với thông tin em có thôi. Theo em hiểu là nhà nước TQ giờ không cấm sinh bao nhiêu con nữa_ với gia đình bạn ấy. Còn có cấm hay hạn chế theo tiewu chí nào khác không thì chờ thêm thông tin từ các cụ.
Giờ đang khuyến khích sinh đẻ nhưng dân không chịu đẻ mà cụ.

rachfan

Xe container
Nhìn mấy "thành tựu" bề ngoài thì tưởng vượt cụ ạ. Nhưng thực tế còn cách xa chúng nó lắm. Riêng mảng chất bán dẫn và bộ vi xử lý là xương sống của tất cả các thiết bị điện tử hiện tại thì phần lớn vẫn nắm bởi các công ty Âu Mỹ. TSMC đúng là công ty sản xuất và cung cấp chất bán dẫn và bộ vi xử lý nhiều nhất thế giới. Nhưng máy móc mà thiết bị dùng để sản xuất ra những thứ đấy thì lại được sản xuất bởi các công ty Châu Âu, Nhật Bản và Mỹ. Thậm chí mảng thiết kế và phần mềm là Mỹ nó nắm hoàn toàn. Trong khi bây giờ Mỹ nó đã đề cao cảnh giác với sự phát triển của Trung Quốc thì nó sẽ không bán phần mềm cho nhà anh Tàu. Trừ phi bị ăn cắp.

Tương tự như cái máy khắc quang phổ do công ty của Hà Lan là ASML phát triển. Máy này hiện tại chỉ bán cho 3 công ty là Samsung, Intel và TSMC. Nhưng cũng không có nhiều người biết để sản xuất ra cái máy này là cũng cần có hơn 100k linh cấu kiện điện tử, chi tiết khác nhau và nó được sản xuất bởi hàng trăm các công ty khác nhau của Mỹ, Nhật Bản và Châu Âu.

Cuộc đua vớ vẩn lắm!
Không phải hàng trăm mà là hơn 5 ngàn công ty cụ ạ. Riêng ở Eidhoven đã có hơn 1.000 công ty cung cấp của ASML.

Chắc các cụ không biết là, sở dĩ SMIC nắm được công nghệ tiến trình 45nm và 32nm hoàn toàn là do IBM chuyển gíao vào các năm 2010 và 2012. Từ đó SMIC mới có cơ sở phát triển tiến trình 28nm.

Delta

Xe buýt

Ấn mà đổi tên thành Bharat thì không biết BRICS đổi thành gì nhỉ? BBRCS? BRBCS?

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Cụ cho em biết thời cổ đại trung đại thì thành phố nào của Đông Á đông dân hơn thành phố Rome với ạ (thời điểm chúa Jesus sinh ra thì Rome có khoảng 5 triệu dân). Em đam mê lịch sử TQ đến nay cũng 20 năm rồi mà đọc bài của cụ em bàng hoàng rụng rời chân tay.
Theo em được biết thì các thành phố của TQ, Nhật Bản, Hàn Quốc đều đạt đến quy mô triệu dân khá muộn. Hầu hết là trong vòng 200 năm gần đây. Đến Bắc Kinh đông như thế mà sau thời điểm Rome 5 triệu người cả nghìn năm mới được 400.000 dân.
Rome nào 5 triệu dân cụ.Thời đỉnh cao la mã rome có 1 triệu dân nó cùng với trường an và lạc dương là 3 đô thị có 1 triệu dân đầu tiên thế giới.Các đô thị ở trung quốc có nhiều dân hơn các đô thị châu âu rất nhiều.Thời đỉnh cao nhất đông la mã tại thủ đô có 300 nghìn dân sống cũng là đô thị lớn nhất phương tây thời đấy nhưng về quy mô dân số nó cung chỉ ngang hàng châu bên trung quốc.Không có cửa so với trường an luôn