Chết thật xe Ford ăn uống thế này đây.

Nấm mỡ

Xe điện
Em hóng hớt loanh quanh thấy bảo Focus 2.0 máy dầu, tài già chạy với điều kiện như bác chủ thread + ngoại thành đường đẹp có thể đạt đến mức 6.5-7.5 lít/100 km. Vậy theo thông tin bác chủ đưa ra thì cả trình lái và cái xe của bác quá ngon, mỗi cái đồng hồ báo nhiên liệu tiêu hao là lởm :)

Dân Nghệ

Xe tăng
Ko biết xe các cụ ra sao chứ e check 2 lần đối với đồng hồ hiển thị mức nhiên liệu tiêu thụ và thực tế mình đổ xăng (Trước khi test đến cây xăng đổ tràn bình sau đó reset về 0 hết, khi về lại về đúng cây xăng đó đổ đầy bình lại) xem đồng hồ và chia số km đi với lượng xăng tiêu thụ thì e thấy khít khịt khịt. Đồng hồ đo rất chuẩn, xe e là 2.0 MT máy xăng sedan sx 2007. Đỉnh điểm thấy lượng xăng tiêu thụ 5,6L/100km (đi bình thường, vẫn vượt phe phé, ko bật điều hòa ), Các lần khác thì nằm khoảng 6,5L/100km là bét nhè chè khoai, Đh bật vô tư. Xe e đi đường trường khi nào cũng chở nặng nhiều thì 6 người lớn, ít thì 4 người đều nặng trên 60kg cả.
Lưu ý: Đã thắng độ với mấy ông trong cơ quan vì phán ko dưới 8 lít, e tập hợp lại 4 anh e làm 1 chuyến Vinh - Cửa Lò - Vinh test luôn 47km mà mất hơn 3L chút.
Hơi choáng, lúc mua ko tin vào ông chú họ nói là 6,5L , e vẫn xác định tư tưởng 7,5 L trở lên nhưng đúng là khi test thực tế thì phải nói đến từ: "Giật mình", công suất gấp 2 xe Getz, nặng hơn khoảng 4 tạ mà ăn chả hơn bao nhiêu ko nói đến ngang ngửa khi đi đường trường.
Đi đường phố thì ko biết do địa hình nhà e hơi hẹp, leo tý dốc nữa, ít đi, đi thì toàn chặng đường ngắn ~ 3-5km nên trong thành phố (chỗ e ko tắc đường, chỉ ko đi nhanh đc, gặp đèn đỏ thôi) dạo này thấy báo cứ khoảng 12L/100km :D
Sang tuần rảnh khi nào thì sắp xếp làm giúp anh cái khóa cốp nhé, còn nữa xem có con Ford nào 400tr đổ lại thì ới anh tiếng ( mua giúp cho ông em ).

HNmember

Xe tăng
Xe này hộp số 6 cấp, li hợp kép như FFi, tiêu thụ như vậy là hợp lý như chủ thớt đưa ra chứ ko phải đồng hồ sai đâu. Tất nhiên phải có phần chân ga chân phanh người đi nữa.
Tuy nhiên ko hiểu sao nhà Phò lại ngừng sản xuất seri này rồi?

Tuệ Trường

Xe hơi
Xe này hộp số 6 cấp, li hợp kép như FFi, tiêu thụ như vậy là hợp lý như chủ thớt đưa ra chứ ko phải đồng hồ sai đâu. Tất nhiên phải có phần chân ga chân phanh người đi nữa.
Tuy nhiên ko hiểu sao nhà Phò lại ngừng sản xuất seri này rồi?
Thông tin về xe của dân ta kém lắm bác à, dân ta chỉ thích máy xăng trong khi máy dầu bây giờ có thể nói hơn cả máy xăng, thay đổi "suy nghĩ" của dân Việt mình khó lắm, cũng như dân mình cứ nghĩ Ford tốn xăng vậy ==> FF máy dầu bán không chạy nên hãng không sản xuất nữa, vậy thôi.

Tuệ Trường

Xe hơi
thớt "Focus Diesel sau khi làm một tua đà nẵng 30/4 - 1/5"
http://www.otofun.net/threads/243422-cam-nhan-vo-2-focus-diesel-sau-khi-lam-mot-tua-da-nang-30-4-1-5

Chỉnh sửa cuối:

paduy

Xe tải
xe em 1.8 máy xăng chạy ổn định nó ăn từ 6.5 đến 6.8 nếu ổn định đều ga chạy toàn ăn 6.5 ^^
Chú chạy kém lắm, hồi chưa độ pô xe anh toàn chạy có 6 lít thôi, sau ngày độ pô là 12 lít :D

Sonbh

Xe tăng
Chú chạy kém lắm, hồi chưa độ pô xe anh toàn chạy có 6 lít thôi, sau ngày độ pô là 12 lít :D
Tốn xăng thế hả Duy, anh tưởng chú bọc cái ghế da xong xe chạy bốc hơn hẳn :)).

HamLong3.0V

Xe điện
Ơh, thế xe em lúc xuất xưởng đã độ pô sẵn rồi hay sao ý, tiết kiệm được mấy chục củ :)) Em chạy máy kêu gào khá to, rít đều trong phố 12l/100km :D
@HocLai: chả mấy ai tin đâu anh ạ, em Ford nghe nói tốn xăng dầu từ lâu rồi mà :D. Em xin phép có ý kiến, xe anh chạy bốc...khói hơi kinh, hôm em bám theo trên đường Khuất Duy Tiến cứ phải gọi là mịt mù, khiếp :))

0977123333

Xe buýt
Ơh, thế xe em lúc xuất xưởng đã độ pô sẵn rồi hay sao ý, tiết kiệm được mấy chục củ :)) Em chạy máy kêu gào khá to, rít đều trong phố 12l/100km :D
@HocLai: chả mấy ai tin đâu anh ạ, em Ford nghe nói tốn xăng dầu từ lâu rồi mà :D. Em xin phép có ý kiến, xe anh chạy bốc...khói hơi kinh, hôm em bám theo trên đường Khuất Duy Tiến cứ phải gọi là mịt mù, khiếp :))
có mà xe lởm ý, xe RS xịn đến 2 pô, mới có 1 pô đã thế rồi thì vào hãng mà bắt đền đi =))

TuanAnhDT

Xe tải
Cụ lái chuẩn thật, Em chạy FFi 1.6AT. Lái mới chân thối nên chạy đường HN mất 10-11l/100km. Để xem tình hình kinh nghiệm khá hơn thì có đỡ hơn không. Cơ mà em chọn cung đường cũng hơi ngu. Phải đi qua nguyên con phố Huế.

Nhân tiện cho em hỏi các cụ có cung đường nào chuẩn chạy từ Đào Duy Anh ra Nhà Hát Lớn không? Em đang dự Lê Duẩn -> Trần Nhân Tông -> Trần Xuân Soạn -> Phan Chu Trinh. Liệu có ổn không mấy cụ lái già?:P

zeromanvp

Xe tăng
Hic, em thấy khó tin quá. hay dòng này nó ăn ít??? con mông ghẻ 2.3 nhà em ăn khùng khiếp quá, tất nhiên là em toàn chạy loanh quanh, nhưng của đáng tôi, em đổ 1,5 tr cũng chỉ chạy được 450km là cùng. Chả biết là hết bao nhiêu. Trước em chạy con cảmy 2004, thì chỉ hết khoảng 12l/100km (vẫn chạy loanh quanh như thế thôi ợ). từ ngày cưới con vợ này, em hao mấy kg (vì nhịn ăn sáng để bù tiền đổ xăng :P)
Chân cụ hơi to, xe mông em 2.5V6 7 năm tuổi, hàng ngày chạy cung đường Linh Dàm thôi - Bờ Hồ - LD. Đổ 1000k thì đi được 350km.

Xe cụ mới hơn, chấm nhỏ hơn thì phải ít hơn mới đúng chứ nhỉ

bagiahuhu

Xe buýt
Xe cụ chủ thớt là máy dầu nên khả năng tiêu thụ 5l/100 km là không sai, thông thường cùng dung tích xilanh thì xe dầu chỉ ăn bằng chừng 70% xe xăng thôi.

...Nhân tiện cho em hỏi các cụ có cung đường nào chuẩn chạy từ Đào Duy Anh ra Nhà Hát Lớn không? Em đang dự Lê Duẩn -> Trần Nhân Tông -> Trần Xuân Soạn -> Phan Chu Trinh. Liệu có ổn không mấy cụ lái già?:P
Cụ chạy tuyến này đỡ đông hơn chút cụ thử xem: Lê Duẩn -->Trần Nhân Tông -->Quang Trung --> Lý Thường Kiệt --> Phan Chu Trinh.

Chỉnh sửa cuối:

ichbinminh

Xe buýt
Tốn xăng thế hả Duy, anh tưởng chú bọc cái ghế da xong xe chạy bốc hơn hẳn :)).
Ơ chuẩn đấy anh Sơn ơi, xe em từ khi bọc ghế da máy bốc mà tiết kiệm xăng hơn hẳn ý.

Xe của cụ chủ là dòng máy dầu (TDCi) nên mức ăn uống thế là chuẩn đấy. Mà em chả hiểu sao xe em chạy cung HN - Cẩm Phả (đi về) cũng chỉ nhỉnh hơn cung HN - HP tí tẹo (khoảng mấy chục K tiền xăng), trong khi về quãng đường thì hơn kém nhau 2/3. Chả lẽ vì đường nhẵn hơn??

&cụ Học lái: Hôm nào hôi RS off, em với cụ nhận đồng hương rồi cụng ly phát nhớ!

puremoon

Xe buýt
Nhà em chạy thoải mái trong phố, nói chung là chân to đầu nóng,điều hòa fulltime. toàn 12L/100KM . Em cũng ko mong gì hơn ạ . Đường trường thì kịch kim 7L/100km. Chưa bao giờ hơn . Nói chung là Ford tốn xăng .

ZAD Viet

Xe điện
Ới xời!
Chả bao giờ em để ý xem fò nhà em nó ăn bao nhiêu tiền 1 cây cả!
Kệ nó!
Đã chơi fò thì đừng nghĩ đến giá xăng dầu.
:P

FiestaS

Xe tải
Cụ lái chuẩn thật, Em chạy FFi 1.6AT. Lái mới chân thối nên chạy đường HN mất 10-11l/100km. Để xem tình hình kinh nghiệm khá hơn thì có đỡ hơn không. Cơ mà em chọn cung đường cũng hơi ngu. Phải đi qua nguyên con phố Huế.

Nhân tiện cho em hỏi các cụ có cung đường nào chuẩn chạy từ Đào Duy Anh ra Nhà Hát Lớn không? Em đang dự Lê Duẩn -> Trần Nhân Tông -> Trần Xuân Soạn -> Phan Chu Trinh. Liệu có ổn không mấy cụ lái già?:P
Thế bác chạy kém hơn em rồi. Xe em fi 1.6 chạy 5000km rồi, lần nào đổ xăng cũng reset lại hết, nếu chỉ trong phố các giờ khác nhau không bao giờ quá 9.5l, còn đi hỗn hợp (thỉnh thoảng có sang Sài Đồng) thì không quá 8.5l. Đường trường k nói làm j vì tốn quá ít rồi.

Em thề em nói thật 100%.

Bí quyết là em có lắp cảm biến áp suất lốp, nó tích hợp cái đèn báo chân ga hợp lý, cứ giữ ga sao cho đèn xanh là ok, keke

puremoon

Xe buýt
Thế bác chạy kém hơn em rồi. Xe em fi 1.6 chạy 5000km rồi, lần nào đổ xăng cũng reset lại hết, nếu chỉ trong phố các giờ khác nhau không bao giờ quá 9.5l, còn đi hỗn hợp (thỉnh thoảng có sang Sài Đồng) thì không quá 8.5l. Đường trường k nói làm j vì tốn quá ít rồi.

Em thề em nói thật 100%.

Bí quyết là em có lắp cảm biến áp suất lốp, nó tích hợp cái đèn báo chân ga hợp lý, cứ giữ ga sao cho đèn xanh là ok, keke
Cụ cho em xin cái thông tin về cảm biến mà cụ lắp với ạ. Em cũng hóng vụ này. Vodka cụ .