[Funland] Chém gió chuyện mua nhà chung cư bị lỗ kinh khủng

Grandtouring

Xe điện
Cũng không hẳn là vậy đâu, thời điểm mua (hay thời giá) nó quyết định nhiều lắm.
Chào các cụ. Chả là em thấy mua nhà chung cư bị lỗ kinh khủng nên chém gió 1 tí cho vui.
Mong các cụ vào chém cùng.
---------------------------
Chuyện như sau: htrc em có thấy 1 cụ rao bán 1 căn 113m2 ở Hà Thành Plaza chỗ Thái Thịnh đó ạ.
Năm 2011 mua 40tr/m2. Nay 2017 rao bán lại 30tr/m2 (mà nhiều cụ còn kêu đắt, k bán nổi). Ban nhà bây h đc 3 tỷ
vậy em tính như sau: 6 năm mất toi 1 tỷ 1.
Vậy 1 năm mất 183 triệu -> 1 tháng mất 15,222 triệu.
-----------------
vậy -->
Đem 15M đi thuê nhà ^^
3 tỷ gửi tiết kiệm hoặc đầu tư gì đó (lãi suất 7% năm). 1 năm đc 210tr (chưa tính lãi cộng dồn nhé) mỗi tháng lãi 17,5M
:bzLiệu như vậy có phải hay hơn không các cụ nhỉ :-ss
------------------------
Nhà chung cư lỗ kinh khủng quá :-ss
Đây là suy nghĩ của cá nhân cháu.
Các cụ cứ chém nhiệt tình để cháu thông não phát
:D:D:DP/s: Cháu ở nhà mặt đất nên cũng không hiểu tâm lý các cụ mua chung cư lắm ^^

hcmt

Xe điện
Chào các cụ. Chả là em thấy mua nhà chung cư bị lỗ kinh khủng nên chém gió 1 tí cho vui.
Chuyện như sau: htrc em có thấy 1 cụ rao bán 1 căn 113m2 ở Hà Thành Plaza chỗ Thái Thịnh đó ạ.
Năm 2011 mua 40tr/m2. Nay 2017 rao bán lại 30tr/m2 (mà nhiều cụ còn kêu đắt, k bán nổi). Ban nhà bây h đc 3 tỷ
-----------------
vậy -->
Đem 15M đi thuê nhà ^^
3 tỷ gửi tiết kiệm hoặc đầu tư gì đó (lãi suất 7% năm). 1 năm đc 210tr (chưa tính lãi cộng dồn nhé) mỗi tháng lãi 17,5M
------------------------
:D:D:DP/s: Cháu ở nhà mặt đất nên cũng không hiểu tâm lý các cụ mua chung cư lắm ^^
Bỏ tiền thuê nhà ở còn tiền gửi TK. Vào 1 ngày đẹp zời, tiền thành giấy lộn. Mua căn chung cư, cho thuê đc 10-15tr/tháng nhưng nó luôn là cái nhà. Đắt rẻ vẫn 110m2 ở.
Còn mất giá thì đúng là CC khó lên giá, nhất là nhà cc cl ko cao vì nó xuống cấp. Nhà CC khu đẹp vẫn giữ giá chứ (lancaster, madarin, 83 LTK...)
Còn bo bo chỉ lo giữ tiền thì với 4 tỏi mua đất trong ngõ. Gặp quả dân trí xung quanh thấp thì nhục hơn CC rất nhiều

goldenmonkey

Xe buýt
Em tính mua ở Times City hay Park Hill tiện có Vinschool cho F1 học, các cụ thấy thế nào?

kvboto

Xe container
-----------------
vậy -->
Đem 15M đi thuê nhà ^^
------------------------
Lấy ví dụ thế phiến diện, thiếu so sánh với nhà đất, nếu không quá chênh lệch địa bàn
- 2011 liền kề giá cũng cao chót vót, nay giá còn 40-60% giá hồi 2010-2011, ví dụ liền kề KĐT đại kim 2010-2011 có lúc giá 100-120 triệu/m, này còn 80-90 triệu/m
- 2011 đến nay thì giá nhà trong ngõ cũng giảm 20-30%, thanh khoản thấp
- Nhà mặt phố thì có tăng giá, nhà oto vào được, kinh doanh được ở mấy quận nội thành thì có tăng chút

tùng tổng

Xe tăng
đi Audi sướng hay đi TOY sướng hơn ạ, nhưng audi mất giá ghê quá.:">

Mình không bao giờ nghĩ sẽ ở chung cư, có thể là quen trường phái bảo thủ rồi

GiaBao13

Xe tăng
vậy cụ tính giúp e,mua Ip4 lúc mới ~20 củ,sau 5 năm bán được ~500k thì lời lỗ thế nào quy ra % ạ=))

khanhnguyen09

Xe container
Dm mua vàng đút gầm giường mà đúng đỉnh thì vẫn cứ lỗ nói gì đế chung cư?

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chung cư an ninh hơn nhà mặt đất (trừ nhà mặt đất ở khu VIP). Nhưng mất trộm lặt vặt thì vẫn có, em cũng là nạn nhân khi bị mất đôi giầy để ở cửa (đận em thuê nhà).
CC mà để giày ở cửa mất là đúng à đáng rồi :D
Bẩm Cụ, giày loại rẻ tiền nhưng mới. Người lấy giày của em để lại đôi giầy rách ạ.
Khu nhà em là CC thu nhập thấp mà lại ngon, em toàn để giầy em ở ngoài (giầy em toàn giầy xách tay châu âu) mà chả mất đôi nào

Jamebonds

Xe container
hạ tầng càng phát triển thì chung cư càng mất giá. Vì Hà Nội SG khác Singapore là có quỹ đất bổ sung ở ngoại ô

có thể dễ dàng phát triển các khu chung cư ra bán kính ngày càng rộng hơn tính từ lõi, ví dụ như Ecopark hay Mê Linh..., mà người dân vẫn có thể nhanh chóng di chuyển tới.

Nhà đất trung tâm thì không sinh sôi nảy nở được, việc chồng tầng cũng sẽ muôn vàn khó khăn, sẽ trở thành trung tâm cho khách du lịch, vãng lai ..
giống như mọi quốc gia khác trong và ngoài khu vực. Do đó giá sẽ giữ rất tốt, ko muốn nói là sẽ tăng.

Có thể, một ngày nào đó, các cư dân vùng lõi cũng sẽ mua 1 căn hộ chung cư hoặc liền kề, nhà đất ở ngoại ô, với giá rẻ hơn lại còn trả góp, để ở. Còn nhà vùng lõi thì họ sẽ kiếm lợi từ nó.
Thế theo cụ cc trung tâm như Giảng Võ... thì sao ạ

bantaitulai

Xe tăng
lượng tiền vừa vừa khong chọn chung cư thì chọn cái gì nhỉ

Red Butler

Xe buýt
Em đọc qua comments của các cụ từ đầu chí cuối, thấy bàn luận về mua nhà đất hay chung cư hơn với đủ lý do: Tổng kết lại em thấy:
1. mua nhà đất hay chung cư là do sở thích, so sánh vô cùng, mỗi cái có mặt nọ mặt kia.
2. mua nhà, chung cư để giữ giá tiền....thật ra cái này đúng theo thời điểm, những năm sốt đất, nhà các cụ mua là kiếm tốt....còn bây giờ thì phải xem xét kỹ địa điểm, uy tín chủ đầu tư...
3. nhà chung cư và nhà đất cái nào lỗ hơn, nói chung so sánh vô cùng, nhưng chung cư bây h xây nhiều, giá sẽ o tang, còn nhà đất thì như nhà em mua Mễ trì 2010 bây h lỗ 1 tỉ giao o ai mua (nhà trong ngõ), nói nhà đất lỗ it cũng o đúng vì nó phụ thuộc vào thời điểm giao dịch...nhưng theo xu hướng nhà đất trong ngõ sẽ giảm mạnh và khó bán hơn nhà chung cư, vì cuộc sống ở đó "o có ánh sang".
4. Các cụ nên làm một cái thong kê đơn giản mua nhà trong 4 năm gần đây....
+ Về chung cư:
-Golden land giảm 4-6 giá
- Malberry land giảm 6-7 giá
- chung hòa nhân chính -10 giá
- Royal city giảm it nhưng o có giao dịch
- nam cường, hải phát, bắc hà.....giảm trung bình 4-5 giá.
Ngoại trừ thằng mandarin garden vì nó ở vị trí đẹp, xây them cái công viên...và nhà ở đó hầu hết cho thuê nên được giá.
+ Về đất,lien kề....
+ Nam cường dương nội năm 2009 giá 40 bây h 18-24, o có giao dịch (Khu yên nghĩa)
+ Hải phát em o rõ giá o có giao dịch
+ Văn khê đang giao 4,7 tỏi cho căn 70m xây thô 4tang, lỗ 1,5 tỏi so với 5 năm trước
+ An khánh, thiên đường bảo sơn....em o có giá cụ thể nhưng hầu như o có giao dịch....
Nào mời các cụ kết luận: giá lên hay xuống, mua chung cư hơn hay đất hơn, tính thanh khoản của thằng nào cao hơn????

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Xét trên góc độ đầu tư thì nhìn chung thị trường thì khoảng mấy năm nay, đầu tư chung cư có lãi chỉ đếm trên đầu ngón tay: Mandarin, Golden Palace Mễ Trì, An Bình City, Xuân Phương Résidence...
Còn lại là cắt lỗ, ít hay nhiều mà thôi.
Xét cùng 1 khu vực, cùng thời điểm, nếu mua liền kề hoặc shophouse thì tỷ suất lợi nhuận tối thiểu phải gấp đôi Chung cư.
Vd: Cách đây 1.5 năm, cụ nào mua liền kề XP Résidence (Báo nhân dân và VPTW) giá khoảng 40,50 thì giờ bán khoảng 100 tr/m2. Cùng thời điểm, mua CC khoảng 17,18, giờ bán được 22 tr/m2 là kịch kim.
1 vd khác: Tháng 1.2017 Mua liền kề Eurowindow Đông Trù giá 22,24 giờ bán 38,40. Mua CC giá 16 giờ bán 17,18.
Được cái mua Chung cư thì cần ít tiền hơn mà thôi.
Xét trên góc độ tận hưởng những giá trị mang lại với cùng 1 khoản tiền thì rõ ràng, ở Chung cư sướng hơn ở nhà đất, kể cả liền kề biệt thự phía dưới. Có bao nhiêu topic trong diễn đàn các cây đa, cây đề đã phân tích, e không nói thêm.
Đến em, làm cò gần 10 năm, mua nhà để ở vẫn chọn Chung cư vì mục đích để ở cho sướng. Cùng mức tiền ấy, 1 là đi khá xa trung tâm, 2 là làm căn nhà ngõ nhỏ xinh.
Túm lại: Đầu tư thì các cụ chơi liền kề, biệt thự cho em. Mua nhà để ở thì múc Chung cư, mà múc chỗ nào nó bàn giao hoặc chuẩn bị bàn giao, ko thì lại thành mua vịt giời ạ.

toanthangcs

Xe điện
Thế theo cụ cc trung tâm như Giảng Võ... thì sao ạ
Chung cư Giảng Võ với hàng nghìn hộ gia đình. Tắc khủng khiếp, chắc chắn Nhà nước phải mở rộng đường cũ và làm thêm đường mới, lúc ấy hạ tầng lại tuyệt vời. Coi như Nhà nước và đồng bào cả nước lại đóng góp cho nhà tài phiệt.

shiluo

Xe container
Câu chuyện của bác khá phổ biến, gần giống như bán biệt thự lên chung cư...!
Nhưng đã có ai đã tìm hiểu lý do tại sao người ta lại bán biệt thự để lên chung cư hay chỉ nghe chính người đó đang nói "ở chung cư sướng lắm, sướng hơn ở biệt thự nhiều"!
Nếu sướng thế tại sao người ta lại lặn lội sang tận Gia Lâm mua River Side để sống chung với muỗi mà không ở trong Royal giá chỉ bằng 1/10, lại trung tâm thành phố mà đều là hàng anh Vượng?
Em viết về River Side vì cái giá mà gửi ngân hàng ra "ngày 4 triệu để ở khác sạn 5* bét nhè"!
Còn ngay cái nhà anh bạn ấy, với từng ấy tiền, nhà trong ngõ bác tính ra 1 tầng có nhỏ hơn 1 căn hộ chung cư không, chắc anh ấy xây nhõn 1 tầng?
Trong xã hội người đang đi Rolls Royce xuống đi xe ôm không hiếm lắm. Mà khi đi xe ôm hỏi cũng có người trả lời "thấy nhẹ nhõm hơn!".
Cũng như những người đã bán biệt thự lên ở chung cư ấy, cứ tìm hiểu lý do thực chắc cái câu "ở sướng hơn" sẽ vẫn có rất nhiều người tin!
Chuẩn cụ, nhiều khi thấy vậy mà không phải vậy
Em thì tư tưởng cổ hủ, chỉ thích có cái biệt thự rộng rãi ở gần trung tâm. Đang máu nuôi chó mà không có không gian, chờ các cụ chán biệt thự chuyển lên chung cư bán rẻ cho cháu nhờ