>>> Check in ở sân bay xấu hổ quá!!!

Website
www.otofun.net
Em đưa cả nhà đi du lịch tết, mùng hai tết có mặt ở sân bay NB, thàng cu thích ăn cái bánh pizza em ra quầy hoi cô nhân viên:
Em ơi bao tiền cái bánh vây?
Nhân viên ( mặt lạnh như cờ ứt ngâm trả lời) : 40.000.
Hơi khó chịu nhưng thôi nghĩ vì con bỏ qua: Em ơi làm nóng cho cháu nó cái bánh được không? Nó lạnh cháu không ăn được?
Nhân viên sân bay: Chỉ có thế thôi, máy vi sóng hỏng rồi, mặt tiếp tục nặng như chì. lấy bánh để ra khay.
Em điên tiết: này, cô bán hàng hay cô bán cái cục tức cho khách vậy? Nếu cô khó chịu thì nghỉ việc đi đừng làm nữa, thái độ vô lễ vậy mà làm ở đây à?
Nhân viên sân bay: Im lặng. ( Khu vực tầng 1 chỗ check in bay đi ĐÀ LẠT )
Chuyện 2: Các cụ nhà mình đi đâu ở sân bay cũng nghe loa thông báo ầm ầm nào là ưu tiên phụ nữ có thai, người già, trẻ em check in trước. Em thì hai tay hai đứa, một đống va li. Cháu thì cứ khóc nghèo nghẹo vậy mà cô nhân viên tay cầm máy đàm đứng đó xếp chỗ không mở mồm nói một lời, đến khi mấy người khách thấy thương cháu chủ động nhường chỗ cho em lên thì cô ấy mới để em vào. Không lẽ họ quên nghiệp vụ chăng? Em thấy thất vọng về cái gọi là dịch vụ ở miền bắc nói riêng và ở VN nói chung đến toàn tập.
Chả lẽ dịch vụ lại xuống cấp đến vậy? Thời em hồi còn ở nhà ga cũ chúng em còn làm được mà giờ đẹp hơn, mát hơn, văn minh hơn ...lại kém?:-?:(. Em đề nghị cụ và các cụ khác nếu thấy như vậy cứ phi thẳng vào Gate, bảo cho tôi gặp supervisor (hoặc đại diện hãng hàng không nếu không phải là chuyến bay của VN), nói với sup để họ xử lý và rút kinh nghiệm. Vì việc phục vụ ưu tiên hầu như ở đâu cũng ưu tiên đối tượng khách như vậy ạ:).
( Khu vực tầng 1 chỗ check in bay đi ĐÀ LẠT )
Cái này chắc cụ nhầm vì ở NBA hiện chỉ có nhõn anh Jetstar Pacific làm check-in ở tầng 1 và ở chỗ ấy thì không bán bánh pizza ợ:).

@ LinhAuTo, có vẻ như hồi ấy ngoài Việt Kiều và mấy thằng Tây bố láo thì không còn thành phần khác, đặc biệt là chưa có các "đại gia chân đất", các "trưởng giả giầu xổi..." nên cũng đỡ. Ấy vậy mà có lần tôi và anh đồng nghiệp H3(giờ đã chuyển hẳn vào SGN) làm chuyến Hongkong không làm thủ tục cho 1 tên VK Canadien gốc HPH vì hắn không xếp hàng (trong khi cái hàng dài cỡ 20 khách:() đã bị hắn dọa ra ngoài cho đàn em...xử^:)^:)). Tôi từng yêu cầu cả anh Hoàn "ty" (con giai cụ Khải, ngày ấy nối tiếng gấu:))) chờ để làm thủ tục dù chuyến bay còn chỗ vì anh ấy đổi chuyến bay mà tao không thấy tên (thực ra do tôi oánh nhầm họ anh ấy thành PHAM thay vì PHAN:))=))), sau chuyến bay ấy anh ấy nhớ tôi luôn, mỗi lần lên NBA là các chị già lai nhắc tôi là..."anh Hoàn bạn mầy kìa":)).

Chỉnh sửa cuối:

bomb

Xe tải
Website
ngocminh-nmc.com.vn
Em thấy các bác có vẻ bức xúc và nghĩ mình là con người văn minh, được đào tạo chỉ có thằng khác là vô văn hóa. Các bác nghĩ lại đi có khi các bác đã từng hành động như thế??? Toàn nói hay, bó tay.

Website
www.otofun.net
Em thấy các bác có vẻ bức xúc và nghĩ mình là con người văn minh, được đào tạo chỉ có thằng khác là vô văn hóa. Các bác nghĩ lại đi có khi các bác đã từng hành động như thế??? Toàn nói hay, bó tay.
Nói ra để cả mình và những người khác cùng sửa nếu nó không hay thôi ợ. CÒn nói chung thì nó do cái cơ chế nó sinh cái tâm lý chả việc gì phải sợ ai nên nó vậy. Chứ em ở HN thỉnh thoảng cũng vượt đèn đỏ, khi lái xe ở nước ngoài...cho kẹo em cũng chịu:)). Cụ nói vậy là cụ chưa "ngộ" được rồi:D.

Chuyện bức xúc thì em gặp hàng ngày, tỉ như là xếp hàng mua xăng cho 2B, mua vé xem Phim, mua kem cho F1...etc...toàn những teen mặt xinh như hoa, ăn mặc sành điều nhưng chen thì...bẹp zdú cũng vẫn chen:))^:)^Hỏi sao bạn không xếp hàng thế thì giả nhời là ..."cháu tưởng chú đi cùng ai đấy":))^:)^

Okane

Xe container
Em điên tiết: này, cô bán hàng hay cô bán cái cục tức cho khách vậy? Nếu cô khó chịu thì nghỉ việc đi đừng làm nữa, thái độ vô lễ vậy mà làm ở đây à?
E hỏi thật mợ, sao mợ biết cô ấy KHÓ CHỊU, hay mợ biết cô ấy CUỐI THÁNG :D

Còn chuyện phụ nữ: hôm nọ cũng ở Nội Bài, 1 con bé cũng tầm 23- 24 tuổi, ngồi 1 mình 3 ghế, con bé F1 nhà e thì đang đòi tí mẹ, nên Gấu nhà e mới hỏi con bé rất lịch sự là có thể dùng thêm 1 cái ghế được k, nó vừa chơi điện thoại, k thèm ngẩng mặt bảo "CÓ NGƯỜI RỒI"

E mới bảo vợ e, lần sau đừng bảo a ga lăng với phụ nữ nữa nhé, như con dog vừa rồi, ở chỗ khác a đã đập mựa cái giày vô alo nó rồi.

CIB

Xe điện
Ở Vịt chen được người khác và khạc nhổ trước mặt người khác chứng tỏ là mình GẤU đới ạ, Chả bù cho bọn Nhựt bửn chót dẫm phải chân nó nó lại còn xin lỗi mình vì vô ý

chuotlang

Xe lừa
E hỏi thật mợ, sao mợ biết cô ấy KHÓ CHỊU, hay mợ biết cô ấy CUỐI THÁNG :D

Còn chuyện phụ nữ: hôm nọ cũng ở Nội Bài, 1 con bé cũng tầm 23- 24 tuổi, ngồi 1 mình 3 ghế, con bé F1 nhà e thì đang đòi tí mẹ, nên Gấu nhà e mới hỏi con bé rất lịch sự là có thể dùng thêm 1 cái ghế được k, nó vừa chơi điện thoại, k thèm ngẩng mặt bảo "CÓ NGƯỜI RỒI"

E mới bảo vợ e, lần sau đừng bảo a ga lăng với phụ nữ nữa nhé, như con dog vừa rồi, ở chỗ khác a đã đập mựa cái giày vô alo nó rồi.
Hay nó ko hiểu tiếng Việt nhỉ?
Thế mợ định rút súng lục 1 gang vụt mấy cái vào alo nó à ;)

photothienvc

Xe tăng
Đầu năm nhàn quá em buôn tí với các cụ!
Sau khi lang thang và có thớt về vụ Focus và Morning hôn nhau ở cầu Sông Hàn. Em ra sân bay Đà Nẵng để bay về HN. Chuyến vào ĐN toàn tây là tây, chuyến ra cũng tây nhiều hơn ta.
Em có thói quen xếp hàng thì đứng hơi xa người đằng trước, vì em hôi lách nên nghĩ thằng đằng trước cũng hôi như mình.:))
Đang thả hồn theo điệu nhạc thì em nghe "khạc, phù....". Ôi trời nó đc phát ra từ một bác xếp ở hàng bên cạnh ăn mặc comple cà vạt samsonite sang trọng. Mấy cô mấy chú tây nhìn nhau ngạc nhiên. Ôi em ở đó mà thấy xấu hổ kinh.
Sau khi lấy đc vé, em lại xếp cuối hàng để checkin, từ đâu có một anh ăn mặc rất mốt: quần bò, áo da, giầy nike, xích chó đeo đầy tay nặng cổ, tay cầm Ipad phi lên ầm ầm lách qua mọi người, gạt 2 cô tây đang đưa Visa cho kiểm soát để xông lên. Bụng em nghĩ chắc máy bay của hắn chuẩn bị cất cánh nên vội thế. Ấy thế mà lên máy bay thì hắn ngồi ngay cạnh em. Xấu hổ lần 2.
Đến NB, có 4 cô cậu tây (chắc tây ăn rau muống nhiều nên rất sành đất Việt), đi xe Bus nội bài về cùng em. Bọn đầu đen thì 30 khìn bác tài cho lên xe. 4 cô cậu kia đưa 1 lít 2 nhưng bác tài ko đồng ý. Cứ đòi mỗi người 2 Đôla hoặc 40 ngàn. Mấy cô kia nhất định ko chịu, chỉ đưa trăm hai thôi.
Cuối cùng đứng ngoài rét quá phải chi 4 chục /1 người. Các cô có vẻ không hài lòng luôn mồm nói: "Goai? Ai đôn nâu."
Việt Nam - điểm đến một lần duy nhất của thiên niên kỷ! Thật xấu hổ kiểu làm dịch vụ của người ta với người Tây. Quả là những người góp phần làm nghèo đất nước

beefburger

Xe tăng
Chả lẽ dịch vụ lại xuống cấp đến vậy? Thời em hồi còn ở nhà ga cũ chúng em còn làm được mà giờ đẹp hơn, mát hơn, văn minh hơn ...lại kém?:-?:(. Em đề nghị cụ và các cụ khác nếu thấy như vậy cứ phi thẳng vào Gate, bảo cho tôi gặp supervisor (hoặc đại diện hãng hàng không nếu không phải là chuyến bay của VN), nói với sup để họ xử lý và rút kinh nghiệm. Vì việc phục vụ ưu tiên hầu như ở đâu cũng ưu tiên đối tượng khách như vậy ạ:).

Cái này chắc cụ nhầm vì ở NBA hiện chỉ có nhõn anh Jetstar Pacific làm check-in ở tầng 1 và ở chỗ ấy thì không bán bánh pizza ợ:).

@ LinhAuTo, có vẻ như hồi ấy ngoài Việt Kiều và mấy thằng Tây bố láo thì không còn thành phần khác, đặc biệt là chưa có các "đại gia chân đất", các "trưởng giả giầu xổi..." nên cũng đỡ. Ấy vậy mà có lần tôi và anh đồng nghiệp H3(giờ đã chuyển hẳn vào SGN) làm chuyến Hongkong không làm thủ tục cho 1 tên VK Canadien gốc HPH vì hắn không xếp hàng (trong khi cái hàng dài cỡ 20 khách:() đã bị hắn dọa ra ngoài cho đàn em...xử^:)^:)). Tôi từng yêu cầu cả anh Hoàn "ty" (con giai cụ Khải, ngày ấy nối tiếng gấu:))) chờ để làm thủ tục dù chuyến bay còn chỗ vì anh ấy đổi chuyến bay mà tao không thấy tên (thực ra do tôi oánh nhầm họ anh ấy thành PHAM thay vì PHAN:))=))), sau chuyến bay ấy anh ấy nhớ tôi luôn, mỗi lần lên NBA là các chị già lai nhắc tôi là..."anh Hoàn bạn mầy kìa":)).
Em trả lời cụ là em không nhầm, vì một năm em đi ở sân bay cũng ít lắm chỉ đủ có thẻ bông sen vàng thôi ạ. Hôm đó mùng hai tết, em theo lệ quen lên tầng 2 sau đó tìm mãi không thấy thông tin hỏi ra nhân viên chỉ em đến tầng 1 chỗ mà mọi khi chỉ làm cho jetstar như cụ nói. Điều nữa là toàn bộ bảng điện tử không hề hiện thông tin của chuyến bay mà chỉ chỉ để màn hình xanh lét ạ
Hôm em đến làm quầy bán hàng có cả súc xích và hai cái pizza ạ, chỗ quầy ngay cửa đi vào ạ.
@ Okane: Em biết nó khó chịu không phải nó đến ngày đến tháng chó gì, vì cái mặt nó cắm xuống đất xị ra như cái ỒN TRÂU đến tháng đẻ. Hỏi không thèm ngẩng lên nhìn khách, như thế sao em không biết ạ

Chỉnh sửa cuối:

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Em ko dám quote lại bài của bác beefburger, ko lại bị min mod cho vào sổ đen mệt lắm!8-}8-}

Chỉnh sửa cuối:
Em chỉ ước là: giá như mình như tây (về cái khoản ý thức thôi).:(
Xin lỗi cụ nhé. Bên Tây pháp luật nó nghiêm, phạt nó nặng nên thế thôi chứ nhiều chú Tây sang ta cũng củ chuối chả kém dân mình (mà phàm là chuối tây thì phải to hơn chuối ta nhá :)) ).
Chỗ em ở, bọn Tây đi xe đap (thuê) vào đường ngược chiều như cơm bữa, nó lại nghĩ người đi xe đạp được ưu tiên nên léo thèm tránh xe 4b làm em phải thổi còi ầm ầm - Mà chơi còi có khi nó lại nghĩ mình bất lịch sự nữa chứ x-(. Khối thằng, khối con còn mặc đồ chíp, cửi trần trùng trục đi ngoài đường (mà em nhớ là nhà nước còn ra cả cái cái quy định cấm cửi trần, mặc đồ lót đi ngoài đường)

Túm lại luật pháp kg nghiêm (có luật mà chẳng có xử, có luật mà kg thi hành) nên nó ra vậy mà thôi.

NguyenVux

Xe hơi
Em thấy các cụ toàn kể cái dở của ta, cái hay của Tây

Nhưng các cụ nghĩ xem nhá: em nói luôn đây là đa số chứ không phải tất cả

- Ở Ta người ta có thể nhịn ăn để mời khách, Tây giai gái mời nhau đi ăn sau đó đứa nào ăn gì đứa ấy trả xiền.
- Tây: Bố hoặc mẹ ốm, con đến thăm nhưng viện phí các cụ cứ tự trả nhá còn cái vụ trông bố mẹ ốm thì... khó quá nhể
- Ta đi đâu xa là nhăm nhăm tìm cách mua của ngọn vật lạ về để những người trong gia đình cùng hưởng, Tây á, nó tự hưởng hết.

Còn nhiều thứ lắm, nhưng em nghĩ cái này là do văn hoá thôi, Ta văn minh lúa nước, Tây văn minh công nghiệp.
Bắt Tây giống Ta hay ngược lại đều khó như nhau, có nhiều điều không chỉ là khó mà là không thể
Kụ nói chuẩn rồi, đã là văn hóa thì không thể giống nhau, ko thể sao chép y nguyên. Tuy nhiên, những thói xấu của một số người Việt mình mà các kụ khác nêu trong thớt này lại khác, bắt nguồn từ việc không tôn trọng người khác, không hiểu biết về quy tắc giao tiếp ứng xử tại các nơi mình đến thể hiện sự thiếu văn hóa, thiếu giáo dục chứ không phải do ảnh hưởng của văn hóa nào ... Đã là có văn hóa (dù ta hay tây, lúa nước hay lúa mì), có giáo dục (ở trường hay ở nhà) thì ko thể cư xử phản cảm, làm ảnh hưởng đến người xung quanh được.

Nêu lên cái xấu để sửa như các kụ ở đây hình như các kụ nhà ta đã làm và làm mạnh thành cả phong trào twf đầu thế kỷ trước rồi thì phải, do vậy em xin vuốt nhiệt tình thớt này ah!

Chỉnh sửa cuối:

Mr Noob

Xe tăng
ôi ý thức những con người không bằng hạt.... ái con bọ mò thế mới khổ

Meow

Xe điện
Khổ wa', em mới hết cấp 1 trường làng, văn minh lúa nước, em thấy cái thớt này người lập ra và tất tần tật những ai cmt...KO GiỐNG BÁC đều chỉ có mục đích để mình và mọi người cùng sửa nếu có những hành động chưa hay. Để em về em hỏi xem thế có đc coi là vô văn hóa ko nhé, em ít chữ nên n khi mình cứ bộc bạch lại bị người khác cho là làm chòe, nhở :P chắc họ thấy mình bức xúc đúng cái họ hay làm chăng :D

Lại nhớ hôm trc Tết, viêm họng cấp, hnay em vẫn khản giọng, ho 1 tràng, ngậm đầy sputum trong miệng mà ứ dám thò mặt nhổ ra, im thin thít từ Nguyên Hồng, phi về đến cty ở Trung Yên mới nhẹ cả người. Cảm giác đc nói sướng thế! Mình có bị cho là vô văn hóa ko nhỉ ;))

Meow

Xe điện
cụ thông cảm .chắc lần đầu đi máy bay nên cứ nghĩ mình đi máy bay là oách xà lách nên cứ phai blah blah thế " alo hạ cánh rồi nhá " ." alo .đến đón chưa .đang vào ". và blah blah nữa .huhuhuh trong khi những người im lặng .ngồi tại chỗ .cứ chờ cho đám hỗn độn ấy ra khỏi MB trước rồi đủng đỉnh ra sau thì đi MB như đi chợ roài .
Dạ, em đi MB đúng là như đi chợ ah, tàu bay giấy mà bác,hihi, đi suốt :-<

Khổ wa', em mới hết cấp 1 trường làng, văn minh lúa nước, em thấy cái thớt này người lập ra và tất tần tật những ai cmt...KO GiỐNG BÁC đều chỉ có mục đích để mình và mọi người cùng sửa nếu có những hành động chưa hay. Để em về em hỏi xem thế có đc coi là vô văn hóa ko nhé, em ít chữ nên n khi mình cứ bộc bạch lại bị người khác cho là làm chòe, nhở :P chắc họ thấy mình bức xúc đúng cái họ hay làm chăng :D

Lại nhớ hôm trc Tết, viêm họng cấp, hnay em vẫn khản giọng, ho 1 tràng, ngậm đầy sputum trong miệng mà ứ dám thò mặt nhổ ra, im thin thít từ Nguyên Hồng, phi về đến cty ở Trung Yên mới nhẹ cả người. Cảm giác đc nói sướng thế! Mình có bị cho là vô văn hóa ko nhỉ ;))
Em đang định mời mợ đi Hải Phòng 1 chuyến
May mờ ở HP hoãn cuộc thi ấy rồi =))

Chỉnh sửa cuối:

BinhminhCDS

Xe buýt
Em đưa cả nhà đi du lịch tết, mùng hai tết có mặt ở sân bay NB, thàng cu thích ăn cái bánh pizza em ra quầy hoi cô nhân viên:
Em ơi bao tiền cái bánh vây?
Nhân viên ( mặt lạnh như cờ ứt ngâm trả lời) : 40.000.
Hơi khó chịu nhưng thôi nghĩ vì con bỏ qua: Em ơi làm nóng cho cháu nó cái bánh được không? Nó lạnh cháu không ăn được?
Nhân viên sân bay: Chỉ có thế thôi, máy vi sóng hỏng rồi, mặt tiếp tục nặng như chì. lấy bánh để ra khay.
Nhân viên sân bay: Im lặng. ( Khu vực tầng 1 chỗ check in bay đi ĐÀ LẠT )
Chuyện 2: Các cụ nhà mình đi đâu ở sân bay cũng nghe loa thông báo ầm ầm nào là ưu tiên phụ nữ có thai, người già, trẻ em check in trước. Em thì hai tay hai đứa, một đống va li. Cháu thì cứ khóc nghèo nghẹo vậy mà cô nhân viên tay cầm máy đàm đứng đó xếp chỗ không mở mồm nói một lời, đến khi mấy người khách thấy thương cháu chủ động nhường chỗ cho em lên thì cô ấy mới để em vào. Không lẽ họ quên nghiệp vụ chăng? Em thấy thất vọng về cái gọi là dịch vụ ở miền bắc nói riêng và ở VN nói chung đến toàn tập.
Cụ ạ. Đợt hè vừa rồi đại gia đình nhà em vào nha trang. Lúc check in tại Nội bài thì chẳng thấy ai nhường cho nhà em ( vì nhà em có đén tận 5 chấu bé từ 2-6 tuổi đi cùng). Nhưng khi ở sân bay Cam Ranh check in để vào Sài Gòn. Cô tiếp viên thấy nhà em có trẻ nhỏ nên đã đưa gia đình nhà em vào trước (ưu tiên có trẻ nhỏ). Và check in từ Sài Gòn về Hà Nội nhà em cũng lại được ưu tiên. Sau vụ đó em thấy dịch vụ ở miền trung và miền nam tốt hơn rất nhiều so với miền bắc của mình. Trong kia họ coi dịch vụ là 1 nghề. Còn ngoài này họ coi khách hàng như mẻ ấy. Chán bác ợ ..

Meow

Xe điện

now_what

Xe điện

Thế mà tối hôm qua đi ọp với Ếch Cụt tưởng mợ trả vờ ko nói đc, loáng cái mâm đó chẳng còn gì trên đĩa. :))