[Funland] Chè mạn Thái Nguyên sạch

Ct.Thang

Xe tăng
Chả lẽ bỏ món đặc sản này sao các cụ?
Liệu chuyển sang cái món chè xang đóng túi kiểu như Lipton có ổn hơn ko các cụ?
Lại nhớ vụ mì tôm Hảo Lớ, VN ăn nhiều nhất mà bọn Tây nó lại trả về.

Tuan Can

Xe container
Chè sạch thì không được ngon. Mà chè ngon thì không sạch cụ ạ
chính xác đấy cụ. Cô em cho chè bà trồng ko thuốc, ko phân. Nước đỏ quạch và ko đượm như hàng đại trà.

honda_cub79

Xe lăn
Cháu đi làm cũng hay uống chè, vào đọc còm của các cụ lại thấy sợ :(

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ biến đổi khí hậu, môi trường ô nhiễm, sâu bọ, nấm, dịch bệnh rất nhiều, không phun thuốc thì cây chè chắc còi cọc mỗi năm cho vài cái lá làm sao mà có sản phẩm dồi dào cung cấp cho thị trường. Nên các cụ bỏ ngay cái ảo tưởng là không phun thuốc đi, và không riêng gì chè, tất cả 100% các loại nông sản đều phải có thuốc bảo vệ thực vật, thuốc kích thích tăng trưởng. Giống như con người phải có vắc xin, thuốc, dinh dưỡng, vitamin vậy. Thế nhé.

Dzon

Xe điện
Nhà ông anh có cái trang trại, thuê người trồng rau sạch để nhà và người thân dùng. Một bữa lên đột xuất, thấy họ đang phun thuốc.
Em thấy mọi người đang hiểu sai về nông nghiệp sạch, sạch ko có nghĩa là ko dùng tí nào thuốc BVTV đâu cụ ạ. Quan trọng là dùng đúng loại, đúng cách, đúng thời hạn trước khi sử dụng thôi. Cháu em nó đi làm nông nghiệp bên Israel bảo bên đấy vẫn phun ầm ầm, nhưng rất nghiêm ngặt về quy trình trồng và thu hoạch.
Về chè thì em là người Thái Nguyên, nghiện chè, ngày ít cũng đôi ba ấm cả tại nhà và cơ quan. Em quen nhiều người làm chè tại vùng chè Tân Cương, chè em uống chủ vườn cũng nói thẳng luôn là những lúc dịch bệnh vẫn phải phun nhưng đảm bảo là thuốc sinh học loại được phép sử dụng và thời gian cách ly đúng chuẩn. Ông ấy cũng cho em xem luôn nhưng loại ông ý dùng. Cứ thẳng thắn như thế cho nó tin. Còn làm nông nghiệp thì gần như 100% đều phải sử dụng thuốc BVTV cả, rau củ quả hàng ngày các cụ chén còn phun nhiều hơn chè nhiều đấy. Hàng đúng organic ko có mấy đâu :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cho a xin nguồn đi. A thì hay uống trad tàu nhưng bây h đứt nguồn cung nên bây giờ uống trà mạn với gạo sen.
Gần nhà em anh ạ! Uống được. Và em hay mua biếu,mua hộ đều thấy phản hồi tốt anh. Mai em lấy sdt của họ em gửi anh. Nếu họ không ship sang anh đc thì em mua hộ anh!

onano69

Xe container
Không phùn chè uống chả có vị gì :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
chính xác đấy cụ. Cô em cho chè bà trồng ko thuốc, ko phân. Nước đỏ quạch và ko đượm như hàng đại trà.
Em không nghĩ thế! Chè ngon hay không,nước xanh hay không thì nó do cách lựa và cách sao ( chọn lọc từng loại trước khi sao) vì vậy mới có giá theo từng loại. Em có anh bạn thân ở Thái Nguyên nhà cũng có đồi chè. Thế nên em biết! Tuy nhiên không tất cả nhưng đủ để hiểu!

Demchinhhang.net

Xe container
Gần nhà em anh ạ! Uống được. Và em hay mua biếu,mua hộ đều thấy phản hồi tốt anh. Mai em lấy sdt của họ em gửi anh. Nếu họ không ship sang anh đc thì em mua hộ anh!
Xin trân tromgj cảm ơn:)

Civic TN

Xe lăn
Em nghiện món chè mạn Thái Nguyên, ngày phải 3 ấm. Nhưng sợ nguồn gốc dê bị ĐỘC hại do sd Thuốc sâu.
Ko biết câc cụ trên of có nguồn nào tin cậy ko ah?
E ở TN, cq e mua chè Hảo Đạt tầm 500k/kg uống thấy ổn rồi. Mua biếu tặng cũng tầm đấy hoặc 7-800k. Chè sen (cho vào bông hoa sen, để tủ đông) thì 50k/bông.
Thi thoảng đc ae biếu thì chè cũng thấy ngon hơn, chắc tầm 1 tr.

Civic TN

Xe lăn
Em thấy mọi người đang hiểu sai về nông nghiệp sạch, sạch ko có nghĩa là ko dùng tí nào thuốc BVTV đâu cụ ạ. Quan trọng là dùng đúng loại, đúng cách, đúng thời hạn trước khi sử dụng thôi. Cháu em nó đi làm nông nghiệp bên Israel bảo bên đấy vẫn phun ầm ầm, nhưng rất nghiêm ngặt về quy trình trồng và thu hoạch.
Về chè thì em là người Thái Nguyên, nghiện chè, ngày ít cũng đôi ba ấm cả tại nhà và cơ quan. Em quen nhiều người làm chè tại vùng chè Tân Cương, chè em uống chủ vườn cũng nói thẳng luôn là những lúc dịch bệnh vẫn phải phun nhưng đảm bảo là thuốc sinh học loại được phép sử dụng và thời gian cách ly đúng chuẩn. Ông ấy cũng cho em xem luôn nhưng loại ông ý dùng. Cứ thẳng thắn như thế cho nó tin. Còn làm nông nghiệp thì gần như 100% đều phải sử dụng thuốc BVTV cả, rau củ quả hàng ngày các cụ chén còn phun nhiều hơn chè nhiều đấy. Hàng đúng organic ko có mấy đâu :))
Hiểu như cụ thì bà con nông dân, các HTX, DN làm ăn bài bản cảm thấy ấm lòng

tranmanhha

Xe điện
Chè có nhiều đối tượng sâu bệnh nên không thể không phun thuốc. Hiện nay có nhiều loại thuốc thảo mộc trừ sâu bệnh trên chè khá tốt. Nhưng nếu sử dụng thì giá thành lại cao. Nói chung, cứ cái khó nó vừa bó lại vừa ló cái khôn.
Em toàn lên Suối giàng mua chè hoặc nhờ khách hàng trên đó mua. Cây chè cổ thụ nên phun thuốc hạn chế. Cụ nào quen chè Thái nguyên rồi thì uống chè này khó.

Hacking

Xe tăng
Cháu từng mua người quen ở Thái Nguyên … vẫn dính chất làm xanh chè :(

Tuan Can

Xe container
Em không nghĩ thế! Chè ngon hay không,nước xanh hay không thì nó do cách lựa và cách sao ( chọn lọc từng loại trước khi sao) vì vậy mới có giá theo từng loại. Em có anh bạn thân ở Thái Nguyên nhà cũng có đồi chè. Thế nên em biết! Tuy nhiên không tất cả nhưng đủ để hiểu!
Đúng là còn do cách sao. Nhưng bọn ko dc chăm thì ko ra nước đẹp đâu cụ. Em dc bọn đệ cho chè thường xuyên. Toàn chè nhà trồng. Gần như nhà nào cũng có 1 khoảnh nhà dùng. Khi nó cho còn nói rõ hàng này anh uống, hàng kia đi biếu. Em thì vẫn trung thành với loại nước xấu xấu. Khong phải vì hàng khác nó độc mà do thói quen thôi. Người ta làm hàng cũng phải giữ uy tín.

haivina

Xe điện
Giờ tìm được giống lúa gạo nào mà không phun thuốc trừ sâu có lẽ hiếm bác nhỉ ?
Em có ông bác chỗ Phúc Trìu vẫn gửi chè cho uống đều, bác bảo mày thấy chè nào màu xanh đẹp mắt thì tránh xa nhé.

caphale_89

Xe tải
Em trước một thời gian ở trên đó, chơi bạn bè vào hái chè suốt, giờ toàn lấy hàng trên đó về cho ông bô vợ nghiện chè uống quanh năm ^

ubisapro

Xe trâu
Sạch được hiểu là đúng quy trình, chứ ko phun thì may ra chỉ trồng cho nhà ăn/uống đã nhọc. Ngay các nhà trồng rau sạch ăn vẫn phun ầm ầm. Cụ nào trồng su hào, bắp cải thì thấm; ngày 2 lần bắt sâu là bình thường :D

Matxech

Xe container
Tìm nguồn chè viên môc châu sla ý
Vị ko đậm đặc bằng chè tn nhưng hương nó thơm hơn. Chè làm xk đài loan nên cả vùng chè ko phun thuốc sâu
Còn chè mc vẫn phun như thường

Dzon

Xe điện
Giờ tìm được giống lúa gạo nào mà không phun thuốc trừ sâu có lẽ hiếm bác nhỉ ?
Em có ông bác chỗ Phúc Trìu vẫn gửi chè cho uống đều, bác bảo mày thấy chè nào màu xanh đẹp mắt thì tránh xa nhé.
Em cũng toàn uống chè Tân Cương và Phúc Trìu đây, vùng chè Tân Cương bao gồm 3 xã Tân Cương, Phúc Trìu, Phúc Xuân. Ko hẳn là chè màu xanh đẹp mắt là chè cho hóa chất độc hại đâu cụ. Màu nước chè phụ thuộc vào mùa và giống chè cụ ạ. Mùa xuân, mùa thu mát mẻ chè sẽ xanh hơn và đặc biệt giống chè LDP1 hay dân Tân Cương vẫn gọi là chè lai 1 sẽ cho màu nước chè xanh đẹp, các giống khác màu ko đẹp bằng. Vì vậy dân ở đấy nhổ hết chè trung du cũ thay bằng giống chè lai mới. Cụ nào nghiện món chè trung du thì sẽ biết nước đẹp nhất cũng chỉ lên được màu vàng phớt xanh thôi, ko đẹp đc như lai 1 nhưng được cái đậm đà hơn :)