Chạy xe mà quên không thả phanh tay

xecoi

Xe tải
Phanh tay kéo hết vẫn đi được nhưng chỉ nặng ga hơn 1 tí thôi ạ. Đi số sàn mà thấy dễ bị chết máy thì là do quên phanh tay đấy ợ

2fast2fear

Xe tăng
Chả sao đâu cụ ạ. Từ lúc biết đi xe đến giờ, em có bao giờ hạ phanh tay đâu, lúc dừng lại đỡ phải kéo;))

tuanmlk

Xe đạp
cái này lúc mới lấy bằng xong phải 80% là bị quên, chạy lâu dần sẽ có thói quen hạ phanh tay trước khi chuyển bánh thôi.

thuchien

Xe máy
Cháy bố thắng sau đó bác ạ , quên kéo thắng tay thì toi bố thắng thôi, Máy móc không sao đâu

thanhcam

Xe máy
chắc bác bật nhác to qua nên ko nghe tiếng cảnh báo ahf bác chủ thớt

cptu176

Xe điện
Cái vụ này thì lái mới hay dính lắm, bà chị em dính khoảng 30km cơ, may mà kéo chưa hết (đi xe Ford Everest, phanh tay nó năm ở dưới).

Về nhà khét lẹt, nhưng chả sao cụ à. Chỉ có điều lần sau kéo phanh tay thì không được ăn lắm. Còn ảnh hưởng thì đương nhiên, không ít thì nhiều mà...

hoadiemson

Xe hơi
E cũng bị dính 1 lần nhưng là hạ non chứ không phải là k hạ, đi đc 1 đoạn thì nhìn thấy đèn báo và hạ nốt phần còn lại. e k thấy hiện tượng gì cả nhưng nếu bị cháy khét lẹt như cụ chủ thớt thì phải vào hãng kiểm tra lại ợ.

cho_xem_giay_to

Xe điện
em cũng có lần như thế nhưng mà altis số sàn, chết máy liên tục :)) giữa đường, xe sau còi inh ỏi! =)) đi lúc mới biết là có thả nhưng thả ko hết! :D

eparch

Xe buýt
Chả sao đâu. E bị thế suốt %%-

Dieu Thao

Xe buýt
Quên nhả phanh tay thì sẽ bị báo động và đèn phanh nháy liên tục mà sao bác ko biết?

blackpaint

Xe container
em cũng có lần như thế nhưng mà altis số sàn, chết máy liên tục :)) giữa đường, xe sau còi inh ỏi! =)) đi lúc mới biết là có thả nhưng thả ko hết! :D
bác giống ông bạn em quá, hôm đó bạn em lái, xe đang phanh tay, không nhả nên xe cứ chết máy liên tục mà vẫn không đi, mấy thằng xe bus đằng sau chửi inh ỏi....hài vãi. Nói chung là cứ kéo phanh nhiều nhiều tí, kiểu gì cũng phải hạ phanh mới đi được.

kienbeu

Xe điện
6 năm trước em cũng bị giống bác, nhưng không sao đâu mừ, nếu bác chạy quãng đg dài thì cũng hơi hại máy đấy, bác cứ đưa xe vào hãng kiểm tra cho chắc ăn nhé!

SPL

Xe container
Em có một lần quên mà lại hóa may. Sếp say, em chở về, đi con ISUZU extrem AT. Lên xe sếp nói nhiều quá làm em quên thả, mà ông lái về trước thì lại kéo k hết tầm. Xe đi cứ từ từ thôi, em thấy lạ vì đi chậm lắm mặc dù ga lên khá nhiều, có thắc mắc mà cũng không hiểu tại sao. Gần về đến chỗ làm thì có chú 2B tạt đầu từ trái qua để rẽ phải, chú ta chạy ngay trước xe em cách tầm chục cm mất. Sau đó chú rẽ và đi được vài m thì lao đầu vào nắp cống bên đường, xòe. Em phanh dúi dụi rồi nhòm thấy chú đã ngồi dậy rồi thì ông anh ngồi cạnh bảo té thôi không dân nó ra lại tưởng anh em mình húc nó ngã thì toi. Chạy về đến nhà mới biêt không nhả phanh tay. Ông anh xuống sờ larang sau nóng bỏng tay, may mà cũng khôn không lấy nước đổ vào. Hôm sau cũng may là không việc gì. Hôm đó nếu nhả phanh tay rồi thì chú kia chắc die, em đang ở kho cũng nên. Giờ thỉnh thoảng cũng quên thả nhưng khi đỗ em toàn kéo hết tay nên xe không nhúc nhích được, biết liền, thả ra là xong.

NguoiHaTinh

Xe hơi
Hôm qua bọn em đi thử xe của thằng bạn mới lấy, khi đỗ nó chỉ kéo khẽ phanh tay con Civic 1.8AT nên lúc lái nó quên không thả, đi được khoảng vài cây mới thấy mùi khét (may mà hạ kính và đi chậm, tốc độ khoảng 20km/h) mới phát hiện ra. Dừng lại thì thấy nóng ran cả lazang và lốp còn cái kẹp má phanh thì hơi ngả màu vàng :'(.

Sau chúng em dội nước vào bánh và dội dần vào lazang để hạ hỏa rồi đi bình thường, phanh vẫn ăn như thường.

Các bác cho em hỏi:
1. Xe mới đi có vài ngàn km mà bị vậy thì có phải thay má phanh mới không? (tất nhiên là chỉ bị phanh sau). Chi phí thay bộ má phanh sau bao nhiêu?:18:
2. Bị nóng như vậy có nguy cơ bị hỏng bộ phận gì của phanh không? :( Có ảnh hưởng nhiều đến lốp không? :P
3. Dội nước như vậy có nên không? (để lần sau thôi không dội nữa :21:)

Em rút ra kinh nghiệm là nếu kéo phanh tay thì cứ kéo mạnh vào, để có quên thì xe cũng không đi được, âu cũng tại xe Civic khỏe quá nên trong khi bị phanh như vậy mà lại cõng theo 4 chú rồi nhưng vẫn cứ bon bon (l)
Chẳng sao cả nều giờ cụ kéo phanh tay vẫn ăn, em hay phê phê nên thường kéo phanh tay để drift cả cây số chăng sao

manhhung107

Xe hơi
em chạy xe chưa bao giờ quên hạ phanh tay cả, nhưng 1 hôm thằng bạn đưa em chìa khóa xe santa fe của nó. lên xe em quan sát mà không thấy cái phanh tay nó nằm ở đâu... tìm đâu cũng không thấy. em nghĩ chắc con này ko có phanh tay :D rồi em phi thử 1 đoạn vẫn thấy nó lăn bánh ầm ầm... em nghĩ con này chắc không có phanh tay :) thế là em tít 1 đoạn cứ thấy tiếng kêu cứ tưởng là báo thắt dây an toàn nên cứ thế tít thêm 8 km. ngày hôm sau ngủ dậy vào mạng seach thử phát mới biết xe có phanh tay nhưng nằm ở dưới chân :D. hoảng quá ra xe kiểm tra xem có sao ko nổ máy đạp phanh rồi chạy vẫn thấy ok các cụ ạ :D may mà ko bị sao :D .

maianh2004

Xe tải
em chạy xe chưa bao giờ quên hạ phanh tay cả, nhưng 1 hôm thằng bạn đưa em chìa khóa xe santa fe của nó. lên xe em quan sát mà không thấy cái phanh tay nó nằm ở đâu... tìm đâu cũng không thấy. em nghĩ chắc con này ko có phanh tay :D rồi em phi thử 1 đoạn vẫn thấy nó lăn bánh ầm ầm... em nghĩ con này chắc không có phanh tay :) thế là em tít 1 đoạn cứ thấy tiếng kêu cứ tưởng là báo thắt dây an toàn nên cứ thế tít thêm 8 km. ngày hôm sau ngủ dậy vào mạng seach thử phát mới biết xe có phanh tay nhưng nằm ở dưới chân :D. hoảng quá ra xe kiểm tra xem có sao ko nổ máy đạp phanh rồi chạy vẫn thấy ok các cụ ạ :D may mà ko bị sao :D .
Chết chửa. Xe nào mà chả có phanh tay cơ chứ

cucho

Xe tăng
Chết chửa. Xe nào mà chả có phanh tay cơ chứ
Thực ra, chỉ là do giản tiện cách diễn đạt nên dễ gây nhầm lẫn mà thôi.

- Phanh đỗ(theo định nghĩa của các nhà sx xe hơi): là loại phanh thường đươc thiết kế loại tang trống để hỗ trợ lúc đỗ(cho bánh sau)

- Trước đây, các nhà sx hay thiết kế phanh đỗ được kéo bằng tay (hoặc ở VN ta chỉ có loại xe có phanh đỗ kéo bằng tay). Ngày nay, ở Việt Nam ta có 3 loại phanh đỗ như sau là phổ biến: 1 là-kéo bằng tay như truyền thống, 2 là đạp bằng chân trái (trên cao , dứoi trụ tay lái sát phía cánh cửa), 3 là - bấm nút điện (phanh đỗ hỗ trợ điện)

Vì sự đa dạng về các loại phanh này nhưng chỉ có 1 mục địch chung nên các bác cứ thống nhất gọi là PHANH ĐỖ cho chuẩn, tránh nhầm lẫn - lạc đề