[CCCĐ] Chạy thẳng đảo ngọc Lý Sơn, 4 năm ngày trở lại!

0906081083

Xe tăng
Đúng 10h sau 930 km nhà em đã có mặt ở cảng Sa Kỳ. >:D<

Cảng Sa Kỳ có bãi xe thu phí tự động, có chỗ để với mái che ngon lành :x tuy nhiên không phải 100% xe vì vẫn có cả chỗ đỗ bên ngoài sân không có mái nữa. May là lúc nhà em vào vẫn còn vài slot đỗ trong mái :)) Nhà em phi xe vào chỗ đỗ, hạ hành lý tiến vào bên trong nhà chờ bến cảng.
Chi phí gửi xe ở đây khoảng 80k/ngày (Nhà em gửi 2 ngày thấy thu 160k khi ra về) L-)

0906081083

Xe tăng
Vào bên trong nhà chờ bến cảng, kiểm tra chuyến tàu thì mới thấy tàu chạy 11h nhưng bắt đầu lên tàu từ 10h30. (May mà nhà em đặt vé dư thời gian ra chuyến 11h nếu không là bị nhỡ tàu mất rồi :)) )

Còn hơn 20p để lên tàu nhà em tranh thủ ăn sáng luôn tại quán cangten bên trong nhà chờ cảng. Đồ ăn khá phong phú bún, mỳ, cháo, bánh đủ cả. >:D<

Nhà em chỉ gọi tạm mấy bát mỳ trứng với 2 quả dừa ăn nhanh gọn còn lên tàu.L-)

0906081083

Xe tăng
10h40 nhà em bắt đầu lên tàu, nhà em đặt vé tàu trực tiếp từ trang web cangsaky.com.vn.>:D< Trong web cccm có thể chọn luôn được vị trí ghế và biết số lượng ghế trống của mỗi chuyến. Chuyến lúc 11h này là tàu siêu tốc Hòa Binh. Tàu khá đẹp, sạch sẽ thời gian di chuyển chỉ 35~40 phút là tới đảo Lý Sơn. Cccm nào có đi tàu mà nhất là nhà có trẻ con hoặc không chịu được lạnh thì lưu ý mang thêm khăn, áo khi lên tàu. Điều hòa trên tàu cực lạnh :-s chẳng may ghế mà ở vị trí ngay cạnh điều hòa gió thổi lạnh trực tiếp vào đầu, người dễ ốm lắm ạ L-)

Hapro_kiha

Xe buýt
cảnh sát bắt tốc độ sai thì rất khó chịu, làm thế nào để hạn chế việc này cho Anh Em tuân thủ luật yên tâm lên đường!

longphamhoai

Xe tăng
Đọc 1 lèo tus của cụ, em thấy phải học cụ về tuân thủ biển báo khi chạy đêm. Diipj 02/9/2023 em chạy 1 mạch HN-HUê mà thấy gấu bảo vẫn bị 1 phát phạt nguội (Gấu check) và bị 1 phát lơ la lức hết cao tốc Túy Loan - La Sơn (xuống dốc bị vọt 90km, sau biển báo cao tốc còn 2km). Nhìn lịch của cụ em lại thèm làm chuyến đợt 02/9 tới quá.

0906081083

Xe tăng
Đúng 11h50 tàu cập cảng ở Lý Sơn (Lúc đi tàu xuất phát muộn mất 10p) Bước ra khỏi tàu em hơi bất ngờ vì cảng này không phải cảng cách đây 4 năm mà em cùng mấy đứa bạn tới :-@. Đây là bến cảng mới được xây dựng, cảng đặt tên là cảng Bến Bính. Cảng cũ (hình như gọi là cảng tàu cá) bây giờ chỉ phục vụ tàu hàng và cano đi ra đảo bé chứ không còn tàu từ đất liền đỗ vào cảng cũ này nữa. Cảng mới lại có điểm rất thuận lợi cho nhà em vì nó nằm ngay sát khách sạn Mường Thanh nơi nhà em đã book trước L-)2 đêm nghỉ ở đây. =))
Ảnh em chụp từ cầu cảng lần lượt là nhà chờ bến cảng - khách sạn Mường Thanh - khách sạn Đảo Ngọc Lý Sơn (Đây có lẽ là 2 khách sạn tốt nhất của đảo này).

Nhớ lại cách đây 4 năm khi bọn em nghỉ tại khách sạn Đảo Ngọc Lý Sơn ngay sát khách sạn Mường Thanh. Khi ngó ra ban công thấy có cẩu, có phà đang đào đào, xúc xúc ở ngoài xa xa nhìn rất đẹp mà cứ thắc mắc không biết họ đang làm gì? 4 năm sau quay lại mới biết chính là công việc đang xây dựng cái bến cảng to đùng này =))
Đây là 2 ảnh em chụp cách đây 4 năm khi các tàu, cẩu đang công cuộc xây dựng bến cảng này.

0906081083

Xe tăng
Đã hẹn trước từ bến cảng Sa Kỳ ( Bà chủ Cangteen chào mời L-) ) vừa lên bến cảng nhà em nhận một xe máy thuê để chạy trong mấy ngày ở trên đảo:-)). Đèo cả nhà về khách sạn em checkin phòng để hành lý tại khách sạn trước khi đi ăn trưa.
Khách sạn Mường Thanh khá ổn:

View từ khách sạn ra bến cảng!

Dazhur

Xe tải
Em cũng vừa đi trong năm nay. Em chạy ngày 1 tới Quảng Trị, ngày 2 từ Quảng Trị tới Sa kỳ.

Thuê xe máy ở trên đảo đi lòng vòng 1 tý là thuộc hết đường. Đảo bé tý vs cơ bản là ko có bãi nào tắm đc.

C0NAN

Xe đạp
Đã hẹn trước từ bến cảng Sa Kỳ ( Bà chủ Cangteen chào mời L-) ) vừa lên bến cảng nhà em nhận một xe máy thuê để chạy trong mấy ngày ở trên đảo:-)). Đèo cả nhà về khách sạn em checkin phòng để hành lý tại khách sạn trước khi đi ăn trưa.
Khách sạn Mường Thanh khá ổn:

View từ khách sạn ra bến cảng!
Khí hậu biển tốt quá, ảnh trong veo

peace_park

Xe buýt
Cụ chủ có pha xử lý xxx bắt láo hay quá, em cũng dự là ảnh photoshop. Cảm ơn cụ đã chia sẻ chi tiết vụ việc để em và các cụ khác học hỏi thêm 1 kinh nghiệm hay ho.

Đảo Lý Sơn nhà em dự định đi mấy lần, có lần đã ngủ đêm ở Mỹ Khê định sáng hôm sau ra đảo mà cuối cùng lại quay xe. Lý do chính nhà e chưa đi đc là vì trẻ con thích tắm biển mà em nghe nói ngoài đảo ko có bãi nào tắm đc. Thôi lại du lịch đảo LS qua bài viết của cụ chủ và hẹn LS năm sau vậy.

Chỉnh sửa cuối:

0906081083

Xe tăng
Cả nhà 4 người 2 lớn 2 bé leo lên chiếc xe máy mới thuê được :)) nhà em chạy về phía bến cảng cũ nơi có nhiều quán cơm, quán hải sản để tranh thủ ăn trưa. Cũng ko cầu kỳ bữa cơm trưa đơn giản chỉ cơm canh trứng rán và thêm đĩa mực xào nữa là nhà em về phòng khách sạn nghỉ ngơi lấy sức chiều còn đi khám phá đảo >:D<
Phòng khách sạn view biển và view sân chơi khá đẹp.

LONGEVN

Xe hơi
Cả nhà 4 người 2 lớn 2 bé leo lên chiếc xe máy mới thuê được :)) nhà em chạy về phía bến cảng cũ nơi có nhiều quán cơm, quán hải sản để tranh thủ ăn trưa. Cũng ko cầu kỳ bữa cơm trưa đơn giản chỉ cơm canh trứng rán và thêm đĩa mực xào nữa là nhà em về phòng khách sạn nghỉ ngơi lấy sức chiều còn đi khám phá đảo >:D<
Phòng khách sạn view biển và view sân chơi khá đẹp.
Vẫn theo dõi cụ,vẫn thấy hồi hộp😅

fishazt

Xe buýt
E cũng chưa được ra Lý sơn bao giờ, đáng đi k bác?

longphamhoai

Xe tăng
Đúng 11h50 tàu cập cảng ở Lý Sơn (Lúc đi tàu xuất phát muộn mất 10p) Bước ra khỏi tàu em hơi bất ngờ vì cảng này không phải cảng cách đây 4 năm mà em cùng mấy đứa bạn tới :-@. Đây là bến cảng mới được xây dựng, cảng đặt tên là cảng Bến Bính. Cảng cũ (hình như gọi là cảng tàu cá) bây giờ chỉ phục vụ tàu hàng và cano đi ra đảo bé chứ không còn tàu từ đất liền đỗ vào cảng cũ này nữa. Cảng mới lại có điểm rất thuận lợi cho nhà em vì nó nằm ngay sát khách sạn Mường Thanh nơi nhà em đã book trước L-)2 đêm nghỉ ở đây. =))
Ảnh em chụp từ cầu cảng lần lượt là nhà chờ bến cảng - khách sạn Mường Thanh - khách sạn Đảo Ngọc Lý Sơn (Đây có lẽ là 2 khách sạn tốt nhất của đảo này).

Nhớ lại cách đây 4 năm khi bọn em nghỉ tại khách sạn Đảo Ngọc Lý Sơn ngay sát khách sạn Mường Thanh. Khi ngó ra ban công thấy có cẩu, có phà đang đào đào, xúc xúc ở ngoài xa xa nhìn rất đẹp mà cứ thắc mắc không biết họ đang làm gì? 4 năm sau quay lại mới biết chính là công việc đang xây dựng cái bến cảng to đùng này =))
Đây là 2 ảnh em chụp cách đây 4 năm khi các tàu, cẩu đang công cuộc xây dựng bến cảng này.
Em hỏi chút thông tin về các cảng (lần trước em ở Đảo Ngọc view biển ăn đứt MT), hôm em ra thì sóng to (đúng hôm 14h chìm cano ra đảo Cù Lao Chàm ở HA), cũng đi chuyến 11h nên sóng to thì tàu về cảng cá. Còn cảng đi sang đảo Bé thì lúc về em đi tàu 9 Nghĩa cũng ở cảng đấy (gần cơm Đại Hằng). Bây giờ cảng cạnh Đảo Ngọc là đưa vào cảng du lịch à cụ??? (lúc trước em mấy đêm mất ngủ vì đêm đội đi soi cá ngoài biển soi đèn vào tận phòng). Em đang dự kiến năm nay ra lại Lý Sơn vì thực ra không khí vs ăn uống ngoài đó thích.

0906081083

Xe tăng
Em hỏi chút thông tin về các cảng (lần trước em ở Đảo Ngọc view biển ăn đứt MT), hôm em ra thì sóng to (đúng hôm 14h chìm cano ra đảo Cù Lao Chàm ở HA), cũng đi chuyến 11h nên sóng to thì tàu về cảng cá. Còn cảng đi sang đảo Bé thì lúc về em đi tàu 9 Nghĩa cũng ở cảng đấy (gần cơm Đại Hằng). Bây giờ cảng cạnh Đảo Ngọc là đưa vào cảng du lịch à cụ??? (lúc trước em mấy đêm mất ngủ vì đêm đội đi soi cá ngoài biển soi đèn vào tận phòng). Em đang dự kiến năm nay ra lại Lý Sơn vì thực ra không khí vs ăn uống ngoài đó thích.
Theo những thông tin đợt vừa rồi em hỏi dân quanh đấy thì bây giờ toàn bộ tàu khách đều phải đáp ở cảng Bến Bính (Cảng mới sát Đảo Ngọc và Mường Thanh) còn cảng cũ (Cảng tàu cá) Giờ chỉ cho đỗ tàu chở hàng, tàu cá ngư dân đánh bắt và cano chạy sang đảo bé thôi cụ ạ. >:D<

0906081083

Xe tăng
Giấc ngủ gần 2h ở khách sạn chưa bao giờ ngon đến thế =)) 16h em tỉnh dậy trời đã bắt đầu dịu bớt nắng, em gọi cả nhà chuẩn bị đồ ra khu vực cổng Tò Vò chơi L-). 16h30 nhà em lại 4 "anh em" trên 1 chiếc xe máy xuất phát chạy ra khu vực cổng Tò Vò :)) Quãng đường đi từ Mường Thanh ra cổng Tò Vò phải đi qua bến cảng cũ xong cứ con đường ven biển qua 1 cây cầu là đến. Chỉ khoảng 15-20p là tới nơi, trời vẫn nắng mà dân tình đã tập trung chụp ảnh ở đây đông lắm rồi.:))

longphamhoai

Xe tăng
Theo những thông tin đợt vừa rồi em hỏi dân quanh đấy thì bây giờ toàn bộ tàu khách đều phải đáp ở cảng Bến Bính (Cảng mới sát Đảo Ngọc và Mường Thanh) còn cảng cũ (Cảng tàu cá) Giờ chỉ cho đỗ tàu chở hàng, tàu cá ngư dân đánh bắt và cano chạy sang đảo bé thôi cụ ạ. >:D<
thế bây giờ Lý Sơn có 3 cảng tất cả à cụ??? vì cảnh tàu cá có 2 đầu đảo