[Thảo luận] Chạy quá tốc độ

nguoi qn

Xe buýt
Một số cụ nói phải cắm biển là không đúng,biển nhắc lại chỉ cắm ở sau ngã ba,ngã tư tiếp theo chứ không cắm ở sau các ngõ.

anhtho

Xe ngựa
Chỗ này là một kẽ hở của luật. Như đã có lần em trình bày, có tuyến đường hạn chế tốc độ hoặc một chiều, một người đến thăm nhà một người bạn và khi ra khỏi nhà sẽ có thể bị nhầm vì cổng nhà thì không thể có biển được.
Riêng đoạn này thì em thấy các bác GTCC ở Sài gòn làm khá tốt. Trên đường Phan đình Phùng, là đường 1 chiều ô tô, thi thoảng họ lại cắm nhắc lại biển cấm ô tô theo chiều về trung tâm mặc dù không phải ngã ba hay ngã tư gì cả.

5banhxe

Xe điện
Chẳng có kẽ hở nào cả, luật quy định biển giới hạn tốc độ nếu không có biển phụ kèm theo thì chỉ có giá trị từ vị trí cắm biển đến ngã ba, ngã tư tiếp theo hoặc khi có biển hết hạn chế tốc độ/hết tất cả các lệnh cấm. Trường hợp trên, bất kể nguyên nhân do bên cắm biển quên hay cố tình không cắm, thì đều được hiểu là hết giá trị giới hạn tốc độ tại ngã ba. Nhà cháu gặp trường hợp này sẽ ra chụp ảnh lại, sau đó ghi rõ vào biên bản tình huống là tôi đi từ trong ngõ ra và đầu ngã ba không có biển tốc độ. Nếu xxx cố tình ra biên bản thì mình cũng sẵn sàng cố tình tranh tụng đến cùng.

Ngay ở Hà Nội, trong khu Nam Thành Công những đường một chiều cắt với Láng Hạ đều được cắm biển cấm ô tô tại bất kỳ ngõ nào chui vừa ô tô - bao gồm cả những chỗ rẽ vào chung cư chui lọt chiếc matiz.

Hoang dragon

Đi bộ
Theo quy chuẩn quốc gia về biển báo giao thông đường bộ thì biển báo hạn chế tốc độ có hiệu lực từ nơi có biển báo ( biển 127)cho đến khi có biển hết hạn chế tốc độ thì mới hết hiệu lực các bác ah.

Tribute

Xe container
Vấn đề là cái ngõ cụ chủ đi ra có đc coi là đường bộ không, cái chỗ giao cắt đó liệu xxx có cho là ngã 3 đường bộ không? Hay nó là "ngã tam" của mụ vợ lão Trương tuần giống vụ cụ Đông ở Tòa Cầu giấy.

dhcuong84

Xe buýt
Cụ xem lại mục 9 điều 1 và mục đ điều 39 Luật giao thông đường bộ định nghĩa về đường ạ :)
http://chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&_page=1&mode=detail&document_id=81140
Em rất khâm phục cụ khi đưa một số khái niệm đường mới vào luật như: "Ngõ phố, đường làng, đường cánh đồng, đường trong khu chung cư".
Cụ ơi, đừng sáng tạo luật nhé :D.

Em hỏi khí không phải nếu đi trong cái "đường trong khu chung cư" như cụ nói, tông què chân người ta thì có chịu điều chỉnh của Luật không?
Ý cụ là khoản 9 Điều 3 (định nghĩa: Đường phố là đường đô thị, gồm lòng đường và hè phố ) và điểm đ - Điều 39 (phân loại: Đường đô thị là đường trong phạm vi địa giới hành chính nội thành, nội thị) ? Vậy thì cháu có sáng tạo ra j đâu nhỉ? Các loại đường kia luật không nói đến vì luật thấy không cần điều chỉnh đến nó, chứ có phải không nói đến thì có nghĩa là nó không có trên đời đâu.

anhdong8191

Xe hơi
theo em hiểu thì hiệu lực của biển hạn chế tốc độ là đến ngã 3 ngã tư tiếp theo sau lưng biển chứ nhỉ,e toàn đi thế,mà chưa bị vịn nhát nào,

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em nghĩ là sai. Nhưng nếu không cố tình mình cứ trình bày...