[Thảo luận] Chạy đường dài đau lưng

Kam_HN

Xe tải
Cụ lên xe chạy thẳng ra Đồ sơn đi - Có thớt nào mà các cụ ấy đi cắt tóc ấy, cũng rẻ lắm, chữa được ối bệnh

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Bá cáo các Cụ là hôm nay em đến BV Y học cổ truyền.

Mười mấy năm đóng BHYT nay mới có dịp đem ra dùng nhưng hỏi thủ tục khám chữa, chuyển viện rắc rối quá nên khám tự túc cho nó nhẹ đầu.

Phí khám 55k, chụp cộng hưởng từ 1 triệu 500. kết luận thoát vị đĩa đệm nhẹ. L5/S1 thể trung tâm ra sau, mức độ nhẹ

Phác đồ điều trị 5 ngày: Kéo dãn lưng, điện châm (cả Kim), xoa bóp bấm huyệt bộ phận. Tổng thiệt hại 375k rẻ hơn đi matxa các cụ nhỉ. :-|

Được cái BS dễ chịu, vui vẻ ân cần hỏi han xem em có "làm ăn" được gì không? Vâng! vẫn chạy tốt. :P

BS kết luận: bị tuột xích, lắp xích vào là xong.

Buổi sáng sau khi xong các thủ tục khám đến thủ tục điều trị thì chỉ kịp lên bàn kéo dãn. kéo đâu được khoảng 15 phút thì hết giờ chẳng thấy cảm giác đau đớn gì còn nghĩ có khi máy kéo không chạy. BS tháo đai bảo xuống rồi đi mất (Cũng đến giờ nghỉ trưa roài) còn lại một mình em hùng dũng bước xuống nhưng ôi thôi cái cơ thể em!! Em không thể lê bước nổi, chân tay khịu xuống, bò lê bò lết trong phòng không biết kêu ai.

Chết bỏ bu. chẳng lẽ đời mình lại phải gắn với cái xe lăn sớm vậy sao? Em hoảng loạn thực sự.
Thế là hết, tiền bạc, gái gú, hát hò, xe cộ. Giờ thì thay vì ôm vô lăng thì ôm bánh xe mà vần thôi.

zuanh88

Xe buýt
em ngồi lâu chỉ bị ê mông thôi chứ chưa bị như bác chủ thớt. Khi ngồi bỏ ví, dt sang bên cạnh, ngồi thoải mái thì lái 2-3 tiếng ko thấy dấu hiệu gì :)

phongduy

Xe hơi
Phác đồ điều trị 5 ngày: Kéo dãn lưng, điện châm (cả Kim), xoa bóp bấm huyệt bộ phận. Tổng thiệt hại 375k rẻ hơn đi matxa các cụ nhỉ. :-|
e bít chỗ matxa rất tốt, mà giá thì rẻ thui rui, bảo đảm cụ thích. matxa vài lần là cụ ko phải lo cái khoản "Thế là hết, tiền bạc, gái gú, hát hò, xe cộ" .cụ ko phải bị quan đâu, yên tâm ko phải vần bánh xe đâu,hehe:D

anhtho

Xe ngựa
Đi đường trường bị đau thắt lưng, các cụ cứ thủ theo cái gối nhỏ, lót đúng vào vùng thắt lưng, đảm bảo đi từ HN vào tới SG cũng không bị đau nữa.

Tyhuu88

Xe buýt
Mua miếng slonship loại lạnh ý về dán vào mỗi hôm 2 miếng chắc vài hôm là hết!

gadaubac69

Xe buýt
Tui cũng vậy, người khác lái hết liền ;))

Tribute

Xe container
cụ nên lưu ý là khi lên xe ngồi thì đầu tiên là phải chỉnh ghế cho phù hợp với người lái , cái này đã được dạy khi học lái xe
chỗ chữa đau lưng thì e bày cho cụ, cụ chỉ cần đi 1 hoặc 2 lần là khỏi và không cần phải tiêm chọc gì cả tuy rằng hơi xa ( từ hà nội là khoảng 100 km :cụ đi lên thị trấn chũ (từ bắc giang đi vào khoảng 35 km nữa ) nhà số 527 thị trấn chũ , số điện thoại : 02403891827 hỏi nhà bà lang tý( thực ra cụ cũng chẳng cần hỏi vì đến gần biết ngay vì rất đông) trước khi đi cụ phải gọi điện hỏi trước giờ làm việc vì bà ấy còn đi dạy học nên chỉ làm 1 buổi , tiền nong thì nhiều ít tùy tâm và đặt lên bàn thờ vì bà ấy làm từ thiện nên không nên không quan tâm đâu , em cũng từng bị như cụ nhưng nặng hơn nhưng cũng chỉ phải lên 1 lần và chữa hết khoảng 2 phút là ra ngoài đi như người bình thường , chúc cụ mau khỏi bệnh
Em cũng có nghe danh bà này nhưng em chả tin. Em bị vôi hóa cột sống hơn 10 năm nay, chữa các kiểu Đông - Tây -Tàu chả khỏi, đành sống chung với lũ. Tất cả các liệu pháp em đã làm thì vật lý trị liệu là hiệu quả nhất nhưng cũng chỉ là chữa cái vỏ, chữa cấp tính thôi, lâu lâu nó lại đau. Em có ông anh làm BS Đông y, làm đề tài Thạc Sỹ về bệnh vôi hóa cột sống mà chính ông ấy cũng bị và cũng bó tay, ông ấy kết luận: chưa tìm được gốc của bệnh nên ko chữa được, liệu pháp tốt nhất là "treo cổ" lên hàng ngày (kéo dãn cột sống).

Trường hợp cụ chủ chẳng qua nó ủ bệnh sẵn rồi, nhân cơ hội sai tư thế 1 tí là nó bùng phát thôi. Mà cái lần đầu tiên nó bùng phát thì đau kinh khủng, thậm chí không thể cựa quậy, các khớp sống như cứng hết cả lại, phải châm cứu, bấm huyệt và tiêm thuốc cho mềm khớp ra mới cựa được.

thule6

Xe điện
Ơ sao ngồi sai tư thế mà cụ cũng chạy vào đc đến SG thì em cũng chịu cụ, cụ còn trách ai nữa đó là chưa kể cụ bị đâu thắt lưng lâu rồi do "nhắm nguyên nhơ :D" nữa ;)

azzA

Xe tải
Cụ chủ! Theo em cụ nên đi khám ngay, trước đây em biết một người hàng xóm đi xe máy về quê (khoảng 250km), khi đi trên đường thì không thấy sao nhưng về đến quê thì thấy đau lưng ở chỗ thắt lưng, đau lâu không khỏi nên cuối cùng đi khám thì được biết là do ngồi xe máy lệch người nên làm lệch cả đĩa đệm đốt sống chèn vào dây thần kinh, do để lâu rồi nên phải phẫu thuật. Mà phẫu thuật này tay nghề bác sĩ phải cao nếu không là gây nguy hiểm cho bệnh nhân.
Do đó theo em là bác cần đi khám ngay.

o0atulao0

Xe tăng
e nghĩ cụ nên ra viện y học cổ truyền châm cứu chắc là hết thui mà.

knedi1

Xe tăng
cụ nên lưu ý là khi lên xe ngồi thì đầu tiên là phải chỉnh ghế cho phù hợp với người lái , cái này đã được dạy khi học lái xe
chỗ chữa đau lưng thì e bày cho cụ, cụ chỉ cần đi 1 hoặc 2 lần là khỏi và không cần phải tiêm chọc gì cả tuy rằng hơi xa ( từ hà nội là khoảng 100 km :cụ đi lên thị trấn chũ (từ bắc giang đi vào khoảng 35 km nữa ) nhà số 527 thị trấn chũ , số điện thoại : 02403891827 hỏi nhà bà lang tý( thực ra cụ cũng chẳng cần hỏi vì đến gần biết ngay vì rất đông) trước khi đi cụ phải gọi điện hỏi trước giờ làm việc vì bà ấy còn đi dạy học nên chỉ làm 1 buổi , tiền nong thì nhiều ít tùy tâm và đặt lên bàn thờ vì bà ấy làm từ thiện nên không nên không quan tâm đâu , em cũng từng bị như cụ nhưng nặng hơn nhưng cũng chỉ phải lên 1 lần và chữa hết khoảng 2 phút là ra ngoài đi như người bình thường , chúc cụ mau khỏi bệnh
cái này em chở bà già lên rồi lừa đấy, em đứng ngoài phỏng vấn mấy người vừa chữa xong thấy vậy. Vô lý đi bao nhiêu bệnh viện không khỏi lên đấy nắn lằng nhằng khoảng 2 phút khỏi luôn => Vô lý quá. Giống như chuyện Trạng Quỳnh đã lên rồi chữa không khỏi =>Tức => Nói cho thằng khác nó đi cho bõ tức. Dân mình ngu nên cứ lên ầm ầm

rhydon

Xe tải
Kụ đi mát-xa đi. Nhớ là mát xa, đừng mát gần. Mát gần không chỉ đau thêm lưng mà còn mỏi cả gối nữa đấy cụ ạ.

haivanphe

Xe container
Em hay phải đi công tác xa, có những lần ngồi 12 -14 tiếng ô tô. Kinh nghiệm của em là uống rượu mật gấu (phải xịn) hoặc rượu ngâm thuốc Amakong (phải xịn) thì chỉ khoảng 1 tiếng là xương cốt lại ngon ngay.

cái này em chở bà già lên rồi lừa đấy, em đứng ngoài phỏng vấn mấy người vừa chữa xong thấy vậy. Vô lý đi bao nhiêu bệnh viện không khỏi lên đấy nắn lằng nhằng khoảng 2 phút khỏi luôn => Vô lý quá. Giống như chuyện Trạng Quỳnh đã lên rồi chữa không khỏi =>Tức => Nói cho thằng khác nó đi cho bõ tức. Dân mình ngu nên cứ lên ầm ầm
Có nhiều chuyện tưởng như vô lý 100% nhưng mà nó là sự thật, em kể các Cụ nghe:
có một ông hàng xóm nhà em, chơi thể thao bị ngã ngồi bệt đ**t, sau đó bị đau lưng,đứng lên ngồi xuống rất khó khăn, đến bệnh viện Việt Đức chụp cộng hưởng Từ, BS nói là bị lệch đĩa đệm, muốn khỏi phải mổ.
Sau khi nhập viện chờ mổ ông ấy nghe nói tỷ lệ thành công không cao(có nhiều người bị liệt) nên không mổ nữa, về nhà.
May mắn có người giới thiệu nên em đưa ông ấy đến gặp một bà lang y, khoảng 15 phút nắn bóp là em thấy ông hàng xóm đã đứng lên ngồi xuống được, sau đó còn đứng thẳng chống 2 tay xuống đất ngon lành, em đưa về nhà 1 tháng sau ông ấy đã bình phục hoàn toàn.
Các Cụ giải thích cho em với./.

Có nhiều chuyện tưởng như vô lý 100% nhưng mà nó là sự thật, em kể các Cụ nghe:
có một ông hàng xóm nhà em, chơi thể thao bị ngã ngồi bệt đ**t, sau đó bị đau lưng,đứng lên ngồi xuống rất khó khăn, đến bệnh viện Việt Đức chụp cộng hưởng Từ, BS nói là bị lệch đĩa đệm, muốn khỏi phải mổ.
Sau khi nhập viện chờ mổ ông ấy nghe nói tỷ lệ thành công không cao(có nhiều người bị liệt) nên không mổ nữa, về nhà.
May mắn có người giới thiệu nên em đưa ông ấy đến gặp một bà lang y, khoảng 15 phút nắn bóp là em thấy ông hàng xóm đã đứng lên ngồi xuống được, sau đó còn đứng thẳng chống 2 tay xuống đất ngon lành, em đưa về nhà 1 tháng sau ông ấy đã bình phục hoàn toàn.
Các Cụ giải thích cho em với./.

fuxe

Xe container
em cưỡi vợ 2 nhiều hay bị đau cờ him :))

SpecialOne

Xe tải

pham minh viết

Em cũng có nghe danh bà này nhưng em chả tin. Em bị vôi hóa cột sống hơn 10 năm nay, chữa các kiểu Đông - Tây -Tàu chả khỏi, đành sống chung với lũ. Tất cả các liệu pháp em đã làm thì vật lý trị liệu là hiệu quả nhất nhưng cũng chỉ là chữa cái vỏ, chữa cấp tính thôi, lâu lâu nó lại đau. Em có ông anh làm BS Đông y, làm đề tài Thạc Sỹ về bệnh vôi hóa cột sống mà chính ông ấy cũng bị và cũng bó tay, ông ấy kết luận: chưa tìm được gốc của bệnh nên ko chữa được, liệu pháp tốt nhất là "treo cổ" lên hàng ngày (kéo dãn cột sống).

Trường hợp cụ chủ chẳng qua nó ủ bệnh sẵn rồi, nhân cơ hội sai tư thế 1 tí là nó bùng phát thôi. Mà cái lần đầu tiên nó bùng phát thì đau kinh khủng, thậm chí không thể cựa quậy, các khớp sống như cứng hết cả lại, phải châm cứu, bấm huyệt và tiêm thuốc cho mềm khớp ra mới cựa được.

Món chữa lưng bà Lang tý thì đúng là cụ chưa đi nên chưa tin (giống em ngày xưa), em xin kể 3 trường hợp người thật việc thật em và người thân đã chữa bà ấy:
- Năm 2004: Bà già em bị otô con 5c húc ngay vào lưng ở phố Láng hạ lúc đi bộ sang đường, vào viện Xanhpon chụp thấy lún 2 đốt sống sưng L5, L6 có nguy cơ bị liệt, BV cho đeo áo giáp cố định rong vòng 3 tháng, cứ 1 tuần phải đến kiểm tra và tiêm đủ các thuốc. Nằm 1 tuần bà ko chịu được nhờ người chở vào bà Tý: Tháo tung hết áo giáp, ấn đốt sống lưng, đắp thuốc lá hết 5' và đi lại bình thường ngay, 1 tuần sau quay lại Viện làm thủ tục ra viện BSĩ cứ trố mắt và bắt ký cam kết tự chịu trách nhiệm. Đến bây giờ đã 6-7 năm ko thấy tái phát, chỉ thỉnh thoáng đau lưng do bênh tuổi già vào những lúc trở trời.
- Năm 2009: F2 nhà e lúc đó 3 tuổi, chạy cầu thang bị rạn xương bàn chân ko đi được, đi bó bột được mấy hôm mà nó khóc quá do nhìn thấy cục bột to tướng và ngứa quá nên phải tháo ra đắp lá chỗ Lang Cường phố chùa Láng, bình thường đắp 2-3 hôm là khỏi mà 1 tuần +3 lần thay thuốc mà vẫn ko khỏi. lại chở xuống Bà Tý đắp lại hết 2', kết quả 2 hôm sau chạy nhảy như chim.
- Năm 2010+2011: Em bị thoái hoá đốt sống lưng (kiểu gai đôi đốt sống) nặng đến nỗi ko đứng thẳng được, mỗi lần bị nghỉ làm 1 tuần, bị chèn dây thần kinh nên suốt ngày còn bị CỨNG CỔ, ko xoay được đã chữa các kiểu Đông, Tây y: uống thuốc viêm khớp đến loét dạ dày, vật lý trị liệu, phục hồi chức năng, điện châm, sóng ngắn đủ cả mà chỉ đỡ được 1 tg ngắn. Năm 2010 lại đến bà Tý ấn lưng hết 1', kết quả cả năm ko bị lại, cách đây 1 tháng bị 1 quả đau qua ko đi được lại xuống bà ấn lưng, ấn xong cái đi lại như bình thường, chiều hôm sau lại thể thao bóng bàn, bóng đá, chém gió trên OF
Em xin kể lại chuyện thật ko PR, nếu bác nào chưa tin nên 1 lần thử xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Có thể gaỹ , rạn xương thì phù hợp chứ nếu bị thoát vị đĩa đệm thì chỗ bà lang Tý ko được đâu cụ ạ!

khanhlinhbk

Xe tải
Website
www.vn.lge.com
Các cụ.!!!

Chả là thằng em nhảy lên xe chạy một mạch từ HN vào Vinh mà không để ý,thằng Cu lái trước nó chỉnh ghế theo ý nó.

Hậu quả là bây giờ em đau ê ẩm vùng đốt sống lưng chỗ eo ạ. Em tưởng chỉ vài ngày là khỏi vậy mà đến nay là hơn 30 ngày rồi. Em hết chịu nổi rồi. Đứng lên ngồi xuống cũng thấy đau, nằm thì phải co 2 chân lên mới có thể ngủ nổi. Sợ không dám lên xe nữa.

Không thể cúi gập người được nữa nói chung cái lưng của em không còn dẻo dai nữa.

Ngồi văn phòng thì nhói nhói không thể ngồi quá 10 phút.

Các cụ có biết cách chữa trị, địa chỉ... thì mách cho thằng em cái ạ.

Kinh nghiệm chỉnh ghế của các Cụ là như thế nào ạ.

Cảm ơn các cụ nhiều.
Bác làm lạng Cao Hổ....mỗi ngày 1 tý vài ngày khỏi ngay, mà lại lợi cho cả nhiều môn thể thao khác nữa. Như môn "Bóng Giường" chạy chỉ có vài chục phút mà còn đau lưng hơn nhiều bác ạ.