[Thảo luận] Chạy đường dài đau lưng

haivanphe

Xe container
Cụ có vòng qua Quất Lâm trước khi chỉnh lái đi thằng ko ạ?
Các cụ.!!!

Chả là thằng em nhảy lên xe chạy một mạch từ HN vào Vinh mà không để ý,thằng Cu lái trước nó chỉnh ghế theo ý nó.

Hậu quả là bây giờ em đau ê ẩm vùng đốt sống lưng chỗ eo ạ. Em tưởng chỉ vài ngày là khỏi vậy mà đến nay là hơn 30 ngày rồi. Em hết chịu nổi rồi. Đứng lên ngồi xuống cũng thấy đau, nằm thì phải co 2 chân lên mới có thể ngủ nổi. Sợ không dám lên xe nữa.

Không thể cúi gập người được nữa nói chung cái lưng của em không còn dẻo dai nữa.

Ngồi văn phòng thì nhói nhói không thể ngồi quá 10 phút.

Các cụ có biết cách chữa trị, địa chỉ... thì mách cho thằng em cái ạ.

Kinh nghiệm chỉnh ghế của các Cụ là như thế nào ạ.

Cảm ơn các cụ nhiều.

BMW_X6M

Xe tăng
cụ bị cũng nặng đó kêu bác sĩ thôi ko nên điều trị lung tung

hungremanphu

Xe đạp
Vấn đề ko phải tại ghế đâu, ngồi lệch tư thế một buổi mà bị đau như vậy,nó chỉ là giọt nước chàn ly thôi.
GIỌT NƯỚC đó nó nhắc nhở cụ cần phải đại tu lại cột sống rồi đó,cụ cứ điều trị theo hướng dẫn của các cụ đã nói ở trên ,nếu không khỏi em sẽ có bài thuốc đặc trị cho cụ.

E200-Mercedes

Xe tải
chắc là trc khi chạy thì cụ đã cưỡi ngựa roài.:)):)):))

tuanprado

Xe tăng
Tuy đã cao tuổi nhưng tôi vẫn có thể lái xe suốt từ sáng tới tối được mà không đau lưng. Để có thể lực tốt, không đau lưng khi lái đường dài nhiều ngày, tôi thưởng tập thể dục, tập động tác lưng.

Một kinh nghiệm nữa là: Thông thường cái lưng đã quen với cái nghế ngồi lái, đã quen với thiết kế của một cái ghế cụ thể. Khi các bạn lái xe khác mà không chỉnh nghế cho phù hợp ngay lập tức sẽ bị đau lưng nếu đi xa.
Đôi khi dù ta có chỉnh nghế nhưng cũng không cải thiện được tình hình vì cái ghế đó có lưng dựa không phù hợp với lưng của bạn, bạn chỉ chỉnh được độ nghiêng mà không chỉnh được ghế ở vùng thắt lưng. Một số xe hiện đại cho phép chỉnh được ghế nhiều hơn, chỉnh được cả vùng thắt lưng.

Tôi thấy, rất nhiều bạn lái đường dài bị đau lưng là do chỉnh ghế không đúng. Có bạn mắc bệnh sĩ, cứ tưởng kéo ghế ra xa và chỉnh tựa lưng thật nghiêng ra sau là ngồi đẹp: khi đó, cái lưng của bạn chỉ tiếp xúc được một vùng nhỏ ngang thắt lưng, bề mặt tiếp xúc của lưng với ghế quá ít, vì vậy gây áp lực lớn lên toàn bộ vùng thắt lưng-- gây ra đau thắt lưng.

Tôi vẫn có thể lái mỗi ngày 1000 km thoải mái mà không đau lưng, không mệt mỏi, không bị tê chân, tối đến tôi vẫn đi bộ được nhiều km.
Nhiều bạn đã nói về cách chỉnh ghế, nhưng toàn là nói không đúng, chả qua là cái lưng của các bạn đó còn tốt nên không bị đau thôi, nhưng vì cái sai đó mà về già sẽ phải trả giá đắt đấy.

Các bạn hãy quan tâm hơn nữa tới cái lưng bằng cách nghiên cứu kỹ cái ghế lái để chỉnh cho phù hợp với lưng của bạn, nếu cần có thể còn phải sửa lại cái đệm lưng ghế nữa thì mơí hoàn hảo được.

Mỗi xe có thiết kế nghế khác nhau, thiết kế cho số đông vì vậy rất nhiều trường hợp không phù hợp với một cái lưng cụ thể của người lái cụ thể -- Đây là lý do mà ta phải nghiên cứu và làm sao để ghế phù hợp với lưng, tránh để ghế uốn lưng người lái...

ngựa thồ

Xe tăng
Cụ mợ tham khảo sắm lấy cái đệm lưng massage đỡ mỏi ah
Gối đệm lưng massage đa chức năng giá chỉ 500.000 ₫/ chiếc, giao hàng toàn quốc, cam kết chất lượng, cụ/mợ nào quan tâm alo em nhé: 094 226 66 83 - 094 486 88 81
=>Giá đỡ chống mỏi lưng, mỏi vai, mỏi cơ, mỏi khớp, mỏi cổ
=>Điều chỉnh tư thế thoải mái, giảm khả năng bị gù lưng
=>Lái xe thoải mái trên đường dài giam tress
=>Chất liệu cao cấp
=>Giúp người ngồi lái xe đúng tư thế, tránh đau khớp, nhức khớp
=>SP có các đệm masage giúp người lái xe thoải mái thư giản
=>Chỉnh đúng thế ngồi không bị đau lưng, giảm mệt mỏi, stress...
Một số hình ảnh của em nó đây ah:

Cái này e đã thử và đã bỏ sau 1 ngày dùng. Đỡ mỏi 1 chút thì khổ lỗ tai.

Tribute

Xe container
Bác Tuấn rất nhiều kinh nghiệm hay. Bác có thể mô tả (bằng lời hoặc hình ảnh) cụ thể hơn tư thế ngồi, cách chỉnh ghế, vô lăng sao cho phù hợp với mỗi cung đường để vần vô lăng cả ngàn km liên tục ko mệt mỏi (như bác) cho anh em OF tham khảo, học tập thì tốt quá.

Tuy đã cao tuổi nhưng tôi vẫn có thể lái xe suốt từ sáng tới tối được mà không đau lưng. Để có thể lực tốt, không đau lưng khi lái đường dài nhiều ngày, tôi thưởng tập thể dục, tập động tác lưng.

Một kinh nghiệm nữa là: Thông thường cái lưng đã quen với cái nghế ngồi lái, đã quen với thiết kế của một cái ghế cụ thể. Khi các bạn lái xe khác mà không chỉnh nghế cho phù hợp ngay lập tức sẽ bị đau lưng nếu đi xa.
Đôi khi dù ta có chỉnh nghế nhưng cũng không cải thiện được tình hình vì cái ghế đó có lưng dựa không phù hợp với lưng của bạn, bạn chỉ chỉnh được độ nghiêng mà không chỉnh được ghế ở vùng thắt lưng. Một số xe hiện đại cho phép chỉnh được ghế nhiều hơn, chỉnh được cả vùng thắt lưng.

Tôi thấy, rất nhiều bạn lái đường dài bị đau lưng là do chỉnh ghế không đúng. Có bạn mắc bệnh sĩ, cứ tưởng kéo ghế ra xa và chỉnh tựa lưng thật nghiêng ra sau là ngồi đẹp: khi đó, cái lưng của bạn chỉ tiếp xúc được một vùng nhỏ ngang thắt lưng, bề mặt tiếp xúc của lưng với ghế quá ít, vì vậy gây áp lực lớn lên toàn bộ vùng thắt lưng-- gây ra đau thắt lưng.

Tôi vẫn có thể lái mỗi ngày 1000 km thoải mái mà không đau lưng, không mệt mỏi, không bị tê chân, tối đến tôi vẫn đi bộ được nhiều km.
Nhiều bạn đã nói về cách chỉnh ghế, nhưng toàn là nói không đúng, chả qua là cái lưng của các bạn đó còn tốt nên không bị đau thôi, nhưng vì cái sai đó mà về già sẽ phải trả giá đắt đấy.

Các bạn hãy quan tâm hơn nữa tới cái lưng bằng cách nghiên cứu kỹ cái ghế lái để chỉnh cho phù hợp với lưng của bạn, nếu cần có thể còn phải sửa lại cái đệm lưng ghế nữa thì mơí hoàn hảo được.

Mỗi xe có thiết kế nghế khác nhau, thiết kế cho số đông vì vậy rất nhiều trường hợp không phù hợp với một cái lưng cụ thể của người lái cụ thể -- Đây là lý do mà ta phải nghiên cứu và làm sao để ghế phù hợp với lưng, tránh để ghế uốn lưng người lái...

anhtho

Xe ngựa
Em chạy đường trường, cứ nhét cái gối nhỏ sau ngang eo lưng. Ngồi có mà cả ngày luôn :). Em từng chạy ĐN-HN liền tù tì 1 lái trong ngày.