Chạy được bao nhiêu Km thì thạo.

quockhanh2k

Xe hơi
143 đường nguyễn đình liễn - thị trấn cẩm xuyên -
Website
www.facebook.com
Khai thật: là mình đã có bằng được hơn 4 năm (bằng thật 100%) ,nhưng chưa bao giờ ôm vô lăng ,mới đây mới tậu một em (ảnh avata) và tính đến hôm nay mới chạy được 10 hôm (tập ở sân rộng được 2 tiếng-là ra chạy đường nhựa luôn,may là nơi mình ở là miền núi lên xe cũng ít)
Xin hỏi: Lái tầm bao nhiêu Km thì thành thạo hả các cụ ? Thank.
Nếu gọi là biết lái thì có thể vài tuần. Ông cha nói là trăm hay không bằng quen tay. Cụ cứ chạy rà rà ở đường phố, đi ít hôm bị phạt, bị va quẹt sẽ quen ngay thôi. Sau ít vụ va vấp sẽ tự quen tay thôi. há há. Nhưng đầu tiên mới lái thì cứ từ từ, cẩn thận, không vội, quan sát thật kỹ trước khi thực hiện nhập làn, quay đầu hay là lùi ... Và một điều đặc biệt nữa là phải thực sự kiềm chế và bình tĩnh. Thí dụ có cái 2 b nào nó lỡ quẹt hoặc đi láo thì cứ bình tĩnh, đừng nóng giận lao xuống đấm đá mà hại thân. Trong tương lai không gần, cụ sẽ hiểu ra một điều, lưu thông trên đường nếu gặp xe đạp, xe máy thì cụ đừng nhìn đèn xi nhan, cụ cứ nhìn cái mũ bảo hiểm. Cái mũ bảo hiểm của người đi xe máy, nó quay bên nào là cái xe đó trong tích tắc sẽ rẽ sang bên đó. Còn phương châm là gặp chó thì tránh ở đầu nó, gặp bò và một số con to to như bò thì tránh ở đuôi nó. Những điều trên em nói chỉ là một chút kinh nghiệm. Nó có thể sai với một số trường hợp bởi giao thông trên đường có những con nó hình người nhưng trí tuệ và nhận thức kém hơn chó và bò. Phương châm cuối cùng: CHẬM, CHẮC - BÌNH TĨNH.

Fan gentra

Xe điện
cụ cứ cẩn thận mà đi may ra ko phải sơn lại .chứ đi thạo rồi hay phải sơn sườn lắm hihihi

lehungb2

Xe hơi
Theo em lai xe thành thạo còn tuỳ chất xám và bản năng của từng người nếu thành thạo thì cần lắm đủ những điều kiện sau cảm nhận người và xe là một sự thay đổi về tốc độ hay lệch tay lái dù chỉ một tý cũng cảm nhận được sau đó phán đoán tình huống trước khi nó sảy ra để chuẩn bị như bíp còi nháy đèn cảnh báo có nguy hiểm cho họ sau đó sử lý tình huống tốt nhất có the

sontung227

Xe tải
quan trong là căn đường và xử lí tình huống thôi cụ ạ, cụ cứ dần dần quen xe là lái ok thôi. trước mắt ko nên ham tốc độ cụ ạ

cogane

Xe buýt
quan trong là căn đường và xử lí tình huống thôi cụ ạ, cụ cứ dần dần quen xe là lái ok thôi. trước mắt ko nên ham tốc độ cụ ạ
em lúc mới lái đường hà nội chỗ nào lắm xe máy cứ 20 30 km em đi .

từ từ rồi quen. sẽ có cảm giác căn xe chuẩn.

nói thật là nếu bác chịu khó tập thì cũng nhanh thôi. chắc không đến vạn đâu

chungduclan

Xe buýt
Cháu mới có bằng được 1 tháng, hồi học thì có đi dã ngoại xa vài chục km, còn toàn chay quanh quanh TP. Gần tết và là lần đầu tiên 1 mình chạy đường dài 150 km đưa cả nhà về quê ăn tết. Còn gân 1 tháng nữa mới đến ngày đó. Cháu xin các cụ lời khuyên khi lần đầu 1 mình chạy xe đường dài với ạ

bopbi

Xe hơi
Kụ chủ chạy liên tục khoảng 1v+đi sơn vá khoảng đôi lần thì đi ngon ngay.nhưng mà kụ chạy quen ở tỉnh khi về HN chơi phải học thêm nhiều thứ nữa mới ngon đc.

SBTIE

Xe tải
Quê em toàn đường bê tông nhỏ tý, tránh xe hoặc quay đầu ko cẩn thận là xuống ao như chơi, em đi mãi mà chưa quen được

Gam Thap

Đi bộ
em cúng giống bác sau 4 năm cầm bằng mới có xe, tuần đầu tiên chạy trên phố về đến nhà ướt hết cả lưng áo ức chế không chịu được, sang tuần 2 quen dần thấy ngon, nhưng tốt nhất vẫn phải cẩn thận bác ợ

Sandy_Bui

Xe hơi
Cháu cũng mới lấy xe mà cứ mỗi lần ngồi lên xe là tim lại như rụng ra ngoài ấy! Nhưng chạy được hơn tháng nên cũng quen dần rồi. Nhưng chả ở đâu luyện tay lái tốt bằng lúc cao điểm ở HN, kiên nhẫn, chính xác, nhẹ nhàng... tuốt tuồn tuột phải có hết.

Bằng Thi

Xe hơi
Chẳng hiểu từ "thạo" của cụ này là như thế nào. Bó tay. Tùy từng người và người hướng dẫn...

laovietlao

Xe tải
Chạy được 5 tháng = hơn 5.000 Km ,thấy hơi ổn....dám chui vào những chỗ trước đây ko dám chui...ra vào chuồng thạo hẳn.
Chạy xa 5 lần,gồm Đông Hà-Quảng Trị 2 lần & Pạc Xê-Lào 3 lần....

Transporter1884

Xe buýt
Thạo nhanh hay chậm là do cụ thôi. Tình huống trên đuờng luôn thay đổi và ít lặp lại. Cơ bản là cụ nắm bắt các nguyên tắc cơ bản thật tốt. Chịu khó tìm tòi và phân tích các tình huống đã xảy ra. Khi tình huống mới phát sinh tự nhiên cụ sẽ có phản xạ để xử lý tốt nhất. Đừng để thói quen xấu lấn át và thành phản xạ tự nhiên.

cucho

Xe tăng
Em cũng có vài chia sẻ thế này
- Lái xe là 1 môn năng khiếu: Ngừoi nhanh thì vài tháng là thạo, ngừoi chậm thì đến lúc về hưu vẫn ôm vo lang sát ngực, xe vẫn giật đùng đùng, vẫn nộp phạt đều cho xxx.
- Với ngừoi mới lái sẽ có mấy cung bậc cảm giác như sau, theo hạn định thời gian
a/ Làm chủ về điều khiển(chan côn-ga-phanh ở đâu, đài đóm điều hòa ở đâu...)
b/ Làm chủ về vận hành( nhanh chậm ra sao, khi xe toàn tải, hay 1 mình thì cảm nhận ra sao...)
c/ Cảm nhận bên ngoài quanh xe ( khi có các xe hay vật cản phía sau không cần nhìn cũng "cảm" được.

Sau chuẩn c là được coi là thạo

Lưu ý thêm; Sau 1 năm hoăc 1 vạn km ( gọi là thời kỳ mới tròn tay lái) thường hay xảy ra va chạm là do chủ quan, cho rằng mình đã thạo, có thể liều trong 1 vài tình huống nhưing thực ra kinh nghiệm vẫn chưa nhiều.

Còn chuyện va chạm nhẹ, xước xát... đừng có sợ. Mọi ngừoi đều cần trải qua điều này mới trưởng thành được. Ngừoi khéo léo thì tổn thất ít, kẻ vụng về thì tổn thất nhiều. Ai nói rằng " tôi chẳng hề có sứt mẻ gì..." thì cũng chỉ để nghe cho vui tai mà thôi, vì chỉ có chính mỗi người mới biết đích xác thế nào

poorcar

Xe điện
theo tư bổn thối nát nó đúc kết là tầm 5000km liên tục cụ nhé. Cháu đã chứng thực trên bản thân cháu. 5000km là cảm giác làm chủ dc xe kha khá rồi
Theo em nghĩ nếu bọn giãy chết nó bẩu tầm 5000k liên tục thì ở VN phải gấp 2 lần như thế thì may ra vì điều kiện chạy xe ở thiên đường phức tạp hơn nhiều!
Bọn giãy chết thì dân đi chấp hành luật, bãi đỗ xe rộng và nó ko có các tình huống như ở thiên đường!

CuaTom

Xe đạp
Bố em bảo cứ hết 2 phi xăng khắc sẽ ổn thôi, em cũng đang cố đây.