[Thảo luận] Cháu mất 3 phút ở ngã tư láng - trần duy hưng - nguyễn chí thanh

xeruabo2

Xe điện
Vài điều góp í cho cụ trẻ
1. Vạch nó phân riêng cho người rẽ phải thì cụ đừng đi và dừng đỗ ở đó
2. Tranh luận để giải tỏa khúc mắc đôi bên tìm ra chân lý đúng chứ không phải đánh đấm gì nhau mà thách đố nhau
3. xxx bắt láo khi ép người ta vào lỗi sai làn, tuy nhiên cụ trẻ cũng điền khiển xe ô tô.
Tại một số nút giao thông - Lại có kiểu kẻ vạch sơn khác, đó là kẻ vạch kẻ ô vuông chéo tại phần đường cho các phương tiện rẽ phải (Ảnh dưới).

Cụ thể theo luật giao thông đường bộ vạch kẻ ô vuông chéo là để quy định bảo đảm sự thông suốt của các phương tiện rẽ phải. Ở các ngã tư có vạch kẻ này,thì các phương tiện được phép rẽ phải mà không phải quan tâm đến đèn đỏ và biển báo cho rẽ (Nghiêm cấm các phương tiện dừng, đỗ trên vạch kẻ ô vuông chéo).
Nếu người điều khiển phương tiện tham gia giao thông dừng đèn đỏ trên khu vực có kẻ ô chéo này thì vi phạm lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường". Vạch kẻ ô chéo này không có tác dụng phân làn cho luồng phương tiện đi thẳng hay rẽ phải.
Quy định về biển báo hiệu, vạch kẻ đường được trích từ QCVN 41:2012/BGTVT "Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ" quy định về hệ thống báo hiệu đường bộ
Cụ phân tích rất có lý .Tuy nhiên , thực tế đoi lúc rất củ chuoi chẳng hạn, vạch mắt võng cấm dừng //đỗ nhưng chót chui vào mà không có biển phụ đèn đỏ được rẽ phải biết nên dừng hay đi tiếp ::P

vuhieu2209

Xe đạp
tức là cụ dừng đợi đèn trên cái đường mắt võng đó? thế mà cụ tự nhận là "chắc luật"? á?
thế cụ dừng "ý tứ" nép nhường 1 phần đường cho xe 4 bánh??? thế cụ áng đường cho Maztit hay cho xe bus rẽ? thế xe nó to hơn chút thì sao? vạch mắt võng bên GT nó kẻ to quá à?
sai làn thì ko đúng tội rồi, nhưng cụ nên lưu ý là cái vạch mắt võng đó là vùng đc đi qua nhưng ko đc dừng lại trên đó, nhé. Nó ko có tính phân hướng, nhưng đã có vạch này thì kiểu gề cũng có 1 số biển, vạch cùng góp ý nghĩa vào là phần đường dành riêng cho các phương tiện đc đi bất kể đèn đóm
Cụ nói hợp ý em, em mời rượu cụ

Amoni

Xe đạp
Vài điều góp í cho cụ trẻ
1. Vạch nó phân riêng cho người rẽ phải thì cụ đừng đi và dừng đỗ ở đó
2. Tranh luận để giải tỏa khúc mắc đôi bên tìm ra chân lý đúng chứ không phải đánh đấm gì nhau mà thách đố nhau
3. xxx bắt láo khi ép người ta vào lỗi sai làn, tuy nhiên cụ trẻ cũng sai vì vi phạm luật giao thông khi đi, dừng đỗ vào vị trí không được phép
4. Lỗi của cụ trẻ là lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường". Đối với lỗi này nếu vi phạm sẽ bị phạt 150.000 đồng nếu là xe ô tô; 70.000 đồng nếu là xe mô tô, xe gắn máy cho các trường hợp vi phạm hành chính dưới 250k. Nên xxx không được viết bb mà chỉ viết biên lai nộp phạt tại chỗ.
5. Cái sai của mình còn lên đây khoe khang thắng được xxx cũng không hay ho gì đâu. Lỗi dù nhỏ cũng là lỗi, lần sau đi đứng cho đàng hoàng chứ không phải kiểu "Bổ sung : Còn điều này nữa cháu quên ko nói, đó là khi dừng đỗ cháu luôn nhường 1 phần đường đủ để các bác lái 4b đi qua chứ không phải cái kiểu đỗ giữa làn đường ( Vì đoạn này có biển đèn đỏ được rẽ phải )"

Ở những ngã 3 hoặc ngã 4 - Các dòng phương tiện được phân luồng theo các hướng: Luồng cho xe rẽ phải, luồng cho xe rẽ trái, luồng cho xe đi thẳng. Việc phân luồng này để tránh xung đột giao thông bằng vạch kẻ đường và mũi tên chỉ hướng đi trên mỗi phân đường cùng biển báo 411 (Ảnh dưới).

Ví dụ theo như biển báo trên. Nếu người điều khiển phương tiện rẽ trái mà lại đi vào làn có mũi tên đi thẳng thì vi phạm lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường". Đối với lỗi này nếu vi phạm sẽ bị phạt 150.000 đồng nếu là xe ô tô; 70.000 đồng nếu là xe mô tô, xe gắn máy.

Tuy nhiên hầu như người vi phạm lỗi trên luôn bị "dọa" đã vi phạm lỗi đi "sai làn". Vậy thế nào là sai làn?

Khi trên mặt đường phân chia thành nhiều làn được phân biệt bằng vạch kẻ đường - Mỗi làn chỉ cho 1 số loại phương tiện giao thông nhất định đi trên đó. Ví dụ: Làn dành riêng cho ô tô con, làn dành riêng cho ô tô tải, làn dành riêng cho xe máy... Và điều quan trọng nhất là biển báo phân làn (Ảnh dưới).

Đối với biển báo trên nếu người điều khiển phương tiện là xe ô tô đi vào làn đường dành cho xe mô tô, xe máy hoặc ngược lại người điều khiển xe mô tô, xe máy đi vào làn đường dành cho xe ô tô - Đó mới là lỗi đi "sai làn đường".

Đối với lỗi này nếu vi phạm sẽ bị phạt 300.000 đồng nếu điều khiển xe mô tô, xe gắn máy. Bị phạt 1.000.000 đồng và tước quyền sử dụng GPLX 1 tháng nếu điền khiển xe ô tô.

Tại một số nút giao thông - Lại có kiểu kẻ vạch sơn khác, đó là kẻ vạch kẻ ô vuông chéo tại phần đường cho các phương tiện rẽ phải (Ảnh dưới).

Cụ thể theo luật giao thông đường bộ vạch kẻ ô vuông chéo là để quy định bảo đảm sự thông suốt của các phương tiện rẽ phải. Ở các ngã tư có vạch kẻ này,thì các phương tiện được phép rẽ phải mà không phải quan tâm đến đèn đỏ và biển báo cho rẽ (Nghiêm cấm các phương tiện dừng, đỗ trên vạch kẻ ô vuông chéo).

Nếu người điều khiển phương tiện tham gia giao thông dừng đèn đỏ trên khu vực có kẻ ô chéo này thì vi phạm lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường". Vạch kẻ ô chéo này không có tác dụng phân làn cho luồng phương tiện đi thẳng hay rẽ phải.

Quy định về biển báo hiệu, vạch kẻ đường được trích từ QCVN 41:2012/BGTVT "Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ" quy định về hệ thống báo hiệu đường bộ
Cụ viết rất dài nhưng.....

1. Vạch không có giá trị gì hết, sai quy chuẩn
2. Không ai thách mà xxx thách cụ chủ trước
3. Vì điều 1. nên điều 3. cũng vô dụng
Tương tự do 1. sai nên 4. và 5. cũng sai tiếp.

kể cả vạch màu vàng cũng không dùng trong đường <60km/h nhé

Còn các điều dưới càng không phải nói, hoàn toàn ko có 1.18 hay 411 gì hết, sai gì ở đây?

Quote lại đoạn cuối

Em đố cụ moi được cái LUẬT mà cụ vừa nói ở đoạn trên lên đây về vạch mắt võng đấy

Haigv

Xe tăng
Mỗi ngã tư có khoảng vài thanh niên cứng thì rẽ phải sao đây, thanh niên biết luật đi thế, bà bán chuối kém luật hơn sẽ học, rẽ phải sao đây?

binhfantasy

Xe buýt
Em phải đi qua thực tế để ghi nhận lại thì nó thế này, hôm trước chỉ xem trên mạng không rõ

http://www.otofun.net/threads/863318-phan-tich-tinh-huong-doan-nga-tu-lang-nguyen-chi-thanh-tran-duy-hung-di-the-nao?highlight=

Cụ viết rất dài nhưng.....

1. Vạch không có giá trị gì hết, sai quy chuẩn
2. Không ai thách mà xxx thách cụ chủ trước
3. Vì điều 1. nên điều 3. cũng vô dụng
Tương tự do 1. sai nên 4. và 5. cũng sai tiếp.

kể cả vạch màu vàng cũng không dùng trong đường <60km/h nhé

Còn các điều dưới càng không phải nói, hoàn toàn ko có 1.18 hay 411 gì hết, sai gì ở đây?

Quote lại đoạn cuối

Em đố cụ moi được cái LUẬT mà cụ vừa nói ở đoạn trên lên đây về vạch mắt võng đấy
Đoạn này cụ sai ạ.

Trích điều 3 trong Quy chuẩn 41:
"Điều 3. Thứ tự hiệu lực của hệ thống báo hiệu
3.1 Khi đồng thời bố trí các hình thức báo hiệu cùng ở một khu vực có ý nghĩa khác nhau, người tham gia giao thông phải chấp hành loại hiệu lệnh theo thứ tự như sau:
3.1.1 Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông;
3.1.2 Tín hiệu đèn hoặc cờ;
3.1.3 Hiệu lệnh của biển báo hiệu;
3.1.4 Vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường."

Vạch của cụ là bét bảng ưu tiên cụ nhé.
cụ binhfantasy : xin lỗi cụ chứ
1. Ở ngã tư đó ko có biển 412
2. Biển 412 mà ko đi theo mũi tên chỉ hướng thì cũng chả bắt đc cháu, đề nghị cụ đọc lại QC41
3. Cháu chả khoe khoang gì vì xxx đã bắt láo, xxx đã dừng xe làm mất thời gian của công dân lại còn thông báo sai lỗi. Cháu đúng nên chẳng có j sai mà phải sợ ai
4. Mấy cái cụ viết cháu ko cần cụ đưa vào đây vì cháu nắm rõ từ lâu rồi
5. Cháu vẫn bảo vệ quan điểm là vạch ko có trong luật, sai quy chuẩn thì ko có cơ sở xử phạt. Và công dân đc làm theo những điều PL ko cấm
Em nghĩ cụ có biết luật nhưng chưa thấu đáo. Xin hỏi cụ những điều cụ nói mà em trích dẫn ở đây là cụ lấy từ đâu? Đừng nói với em là cụ nghe ai đó nói hay xxz bảo thế nhé. Vạch này là 1 vach với vẩn chả có ý nghĩa gì cả. Cụ nào bị xxx bắt vì đèn đỏ dừng trên vạch này chỉ cần bảo xxx là vạch vớ vẩn và đề nghị xxx lập biên bản rồi fhi ý kiến xem xxx có xin lỗi ngay như cụ chủ thớt đây không. Em khẳng định cụ chủ thớt đi hoàn toàn đúng
Em không đồng quan điểm đoạn chứ đỏ kia cho lắm. Khi tham gia GT tuan thủ theo thứ tự: người điều khiển giao thông, đèn, biển báo, vạch kẻ đường, mà cái vạch kia nó ở cái thứ tự ưu tiên cuối cùng. Nếu không có biển đèn đỏ được phép rẽ phải, hoặc tín hiệu đèn cho rẽ phải mà cú rẽ em e rằng tội nặng hơn :D
Theo nhà em tuy nó không đúng qui chuẩn nhưng cũng nên tự giác tuân thủ cho đỡ ùn tắc các cụ à

Chỉnh sửa cuối:

hunggeo

Xe tải
Cần phải thay đổi tư duy. Việc cãi thắng xxx không quan trọng bằng ý thức tôn trọng người khác khi tham gia giao thông.

Tiendung0000000

Xe tải
- Thứ nhất: nó phải có màu vàng
- Thứ hai: nó chỉ áp dụng cho đường có vận tốc xe lớn hơn 60km/h
:)
Ý cụ là nó chẳng có ý nghĩa gì khi vẽ ở nội thành HN? Vậy mà e vẫn thấy nhiều chỗ vẽ cái này lắm cụ ah. Và 1 lần e bị tóm vì đi đến giữa mới cắt ngang vào. Thế mới ngu chứ:(

Hoaimong

Xe buýt
Em thấy nhiều cụ tranh luận loằng ngoằng nhưng em có ý kiến.
1. Nếu cứ nhìn vào cái đèn xanh đỏ thì chỉ cần cái đèn hình mũi tên, vứt cái biển đèn đỏ được rẽ phải vào thùng rác, tốn tiền thuế.
2. Cái vạch mắt võng có thể chưa thể hiện hêtys nghĩa nhưng các cụ đứng lên đấy làm gì, Sao không tránh ra để người khác còn đi, hay là cái tôi quá lớn.
3. Nếu em sai thì góp cho em ít gạch xây cái nhà nhé

faocau

Xe hơi
Ý cụ là nó chẳng có ý nghĩa gì khi vẽ ở nội thành HN? Vậy mà e vẫn thấy nhiều chỗ vẽ cái này lắm cụ ah. Và 1 lần e bị tóm vì đi đến giữa mới cắt ngang vào. Thế mới ngu chứ:(
Chính xác là chỉ có 1 vài ngã tư vẽ màu vàng, còn lại toàn màu trắng. Nhưng dù màu gì thì cũng không áp dụng trong nội thành được

Cụ đọc thêm thớt này nhé :)

http://www.otofun.net/threads/863318-phan-tich-tinh-huong-doan-nga-tu-lang-nguyen-chi-thanh-tran-duy-hung-di-the-nao?highlight=

levinh05

Xe container
Hì, thanh niên cứng.

Theo mình bạn có hai điểm nên "lưu ý" khi trao đổi với lực lượng xyz. Một là không nên thách, hai là nếu phần đúng thuộc về mình thì không nên nói là mình đang vội (cho dù là vội thật).

Bổ sung với bạn một chi tiết không nằm trong luật: dù cái vạch kia không đúng quy chuẩn nhưng khi đi thẳng ở nơi có ba làn đường, ta không nên dừng/đi trên làn bên phải.

:D. Mở ngoặc, mình không phải xxx, không phải áo vàng.
Cụ này comment chuẩn, ngoài luật ra thì cũng phải có tình người đặc biệt là những khu vực đèn đỏ được rẽ phải.

ôtôđồchơi

Xe tải
tức là cụ dừng đợi đèn trên cái đường mắt võng đó? thế mà cụ tự nhận là "chắc luật"? á?
thế cụ dừng "ý tứ" nép nhường 1 phần đường cho xe 4 bánh??? thế cụ áng đường cho Maztit hay cho xe bus rẽ? thế xe nó to hơn chút thì sao? vạch mắt võng bên GT nó kẻ to quá à?
sai làn thì ko đúng tội rồi, nhưng cụ nên lưu ý là cái vạch mắt võng đó là vùng đc đi qua nhưng ko đc dừng lại trên đó, nhé. Nó ko có tính phân hướng, nhưng đã có vạch này thì kiểu gề cũng có 1 số biển, vạch cùng góp ý nghĩa vào là phần đường dành riêng cho các phương tiện đc đi bất kể đèn đóm
Em hỏi cụ chút là đang ở đoạn mắt võng mà đèn rẻ phải màu đỏ thì đi tiếp hay dừng lại thế cụ, em thấy có 2 thông tin hơi mâu thuẫn:
- Hiệu lực đèn cao hơn
- Ở các ngã tư có vạch kẻ này,thì các phương tiện được phép rẽ phải mà không phải quan tâm đến đèn đỏ và biển báo cho rẽ (Nghiêm cấm các phương tiện dừng, đỗ trên vạch kẻ ô vuông chéo).
Em hay đi qua chỗ ngã tư Văn Miếu rẽ phải sang Nguyễn Thái Học vừa có mắt võng vừa có đèn đỏ rẽ phải.

lvthang

Xe hơi
Hì, thanh niên cứng.

Theo mình bạn có hai điểm nên "lưu ý" khi trao đổi với lực lượng xyz. Một là không nên thách, hai là nếu phần đúng thuộc về mình thì không nên nói là mình đang vội (cho dù là vội thật).

Bổ sung với bạn một chi tiết không nằm trong luật: dù cái vạch kia không đúng quy chuẩn nhưng khi đi thẳng ở nơi có ba làn đường, ta không nên dừng/đi trên làn bên phải.

:D. Mở ngoặc, mình không phải xxx, không phải áo vàng.
CHính xác. Không nên căng thẳng hoặc thách thức cơ quan, nhiều khi chuyện bé xé ra to

pnew

Xe điện
Cụ dungce912 cháu dừng trên đó nhưng vẫn nhường 1 phần đường đủ để cho các bác lái suv hay bán tải đi vào cụ ạ, ko phải kiểu đỗ giữa làn ko cho các xe khác rẽ phải
May có cháu là xxx ngu không biết vạch đó là vạch cấm dừng, đỗ. Với lý lẽ "cháu dừng trên đó nhưng vẫn nhường 1 phần đường đủ để cho các bác lái suv hay bán tải đi vào cụ ạ", Cái "đó" có thế bất cứ đường đường cấm nào