[Funland] Cháu em bị tự kỷ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Bây giờ chơi kèo thật ko chơi mõ.m , chỉ cần có 1 cụ nào đó có con , cháu bị Tk xong rồi nhờ manh mối chỗ cụ TRÂU VÀNG II xử lý , trong vòng 2 tuần đến 1 tháng từ lúc chỗ cụ Trâu nhận chữa ( khoảng thời gian này có thể thay đổi phụ thuộc chỗ cụ Trâu sắp xếp) , nếu ko chữa đc tôi xin nộp 1 triệu vào tài khoản từ thiện của Of , tương tự cụ nào bảo ko chữa đc mà cuối cùng lại đuọc thì cũng nộp xèng vào quỹ , các cụ Min Mod đi qua ngó giùm ạ
Xin mời các cụ Of vào kèo cho vui .
Chỉ thì phải có trách nhiệm, còn ko thì... hơn cả lừa; thất đức.
Giống khi lạc đường, hỏi thăm mà gặp thằng chỉ sai thì ...
Thị phi nhiều quá, em xin phép phá lệ 1 lần, 1 trường hợp.
https://www.otofun.net/threads/nho-cccm-cuu-chau-em.1687281/
Đây là trường hợp em chỉ hướng(ko phải chữa) giúp cụ Ngựa, với nick khác. Từ thời điểm chữa cho đến 1 tháng sau đó, thông tin mẹ cháu trao đổi là cháu khỏi hoàn toàn bệnh "tâm thần-nếu theo Tây y). Sau đó em ko có thông tin thêm. Theo các cụ, chữa đc 1 bệnh như vậy mất bao tiền là xứng ? Và các cụ có thể hỏi trực tiếp xem chi phí của gia đình cụ ấy hết bao nhiêu ?
Em xin nhắc lại, em chỉ là thằng dỗi hơi, ko liên quan bất kỳ tới lợi ích của cả bệnh nhân lẫn thầy chữa. Thậm chí 1 câu cảm ơn từ cụ chủ thớt ấy hình như cũng ko có (hoặc em ko nhớ).

chenyouxing

Xe tải
Đây là trường hợp em chỉ hướng(ko phải chữa) giúp cụ Ngựa, với nick khác. Từ thời điểm chữa cho đến 1 tháng sau đó, thông tin mẹ cháu trao đổi là cháu khỏi hoàn toàn bệnh "tâm thần-nếu theo Tây y). Sau đó em ko có thông tin thêm. Theo các cụ, chữa đc 1 bệnh như vậy mất bao tiền là xứng ? Và các cụ có thể hỏi trực tiếp xem chi phí của gia đình cụ ấy hết bao nhiêu ?
Em xin nhắc lại, em chỉ là thằng dỗi hơi, ko liên quan bất kỳ tới lợi ích của cả bệnh nhân lẫn thầy chữa. Thậm chí 1 câu cảm ơn từ cụ chủ thớt ấy hình như cũng ko có (hoặc em ko nhớ).
Tự kỷ theo em biết là bị từ bẩm sinh, cụ có trường hợp nào cụ thể hơn về tự kỷ không, còn kia là bị tâm thần khi đã lớn mà.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Ko liên quan gì tới nhau hết cụ ơi; thằng bé trong câu chuyện của cụ nó bị shock tâm lý gì đó; hoặc có thể gọi là ma nhập theo kiểu tâm linh của cụ.
Hơn nữa cụ cũng ko có thông tin gì cụ thể.
Vì thế e nghĩ cụ ko nên chỉ chỏ cái gì nữa, kk!

BinhLee

Xe tăng
Do ipad điện thoại, tivi là chính ý .
Hồi chúng em còn nhỏ, suốt ngày ra đồng bắt cá rô ron với châu chấu về rang. Chả thấy đứa nào tự kỉ :)))).
Nói bác đừng giận những coment như này thường chỉ là những nhân vật sau đây: ông hàng xóm, bà hàng xóm, người vô tình nghe, đọc được chuyện thôi chứ nếu bảo là cha, mẹ mà giờ vẫn đổ thừa cho mấy thứ này thì em nghĩ là quá hời hợt với các con rồi.

BinhLee

Xe tăng
Nó tàn phá nhiều thế hệ gia đình cơ, rồi mai kia bố mẹ già yếu ai quản cho, lúc đấy lại khổ anh em nó…nghĩ đến đã hãi rồi cho nên em rất quyết tâm chữ cho cháu và nói thẳng chỉ khi nào mọi biện pháp bí tay thì mới đầu hàng, còn có thể nghèo mà cháu thoát tự kỷ thì cũng chấp nhận cụ ạ.
Em cũng nghĩ viễn cảnh như này rồi nên cũng cố gắng can thiệp cho con giờ bé cũng bật âm, em cũng dành riêng 1 quỹ hàng tháng bỏ 1 lượng tiền nhất định để sau này mình không còn nữa con vẫn có 1 khoản để lo cho cuộc sống, chứ anh chị nó sau cũng phải lo cho gia đình nó. Nhiều lúc mình là bố mẹ nó chắc gì đã chăm được huống gì lo cho em. Nhưng nhiều lúc thấy mình vẫn ích kỷ quá đi làm về mệt hoặc đôi khi có bạn bè đến ăn uống hoặc chăm 2 anh chị nó, mình vẫn phải mở điện thoại, tivi cho con xem để làm những việc kia. Dù bé nhà em rất thích chơi với bố, thấy bố là dắt tay đòi học chữ, học số, bố bắt nói thì bé mới nói chứ mẹ hoặc người khác thì còn lâu.

Daisynguyen78

Xe buýt
Em cũng nghĩ viễn cảnh như này rồi nên cũng cố gắng can thiệp cho con giờ bé cũng bật âm, em cũng dành riêng 1 quỹ hàng tháng bỏ 1 lượng tiền nhất định để sau này mình không còn nữa con vẫn có 1 khoản để lo cho cuộc sống, chứ anh chị nó sau cũng phải lo cho gia đình nó. Nhiều lúc mình là bố mẹ nó chắc gì đã chăm được huống gì lo cho em. Nhưng nhiều lúc thấy mình vẫn ích kỷ quá đi làm về mệt hoặc đôi khi có bạn bè đến ăn uống hoặc chăm 2 anh chị nó, mình vẫn phải mở điện thoại, tivi cho con xem để làm những việc kia. Dù bé nhà em rất thích chơi với bố, thấy bố là dắt tay đòi học chữ, học số, bố bắt nói thì bé mới nói chứ mẹ hoặc người khác thì còn lâu.
Cứ cố gắng lên cụ ạ, bố mẹ trực tiếp dạy con là tốt nhất, biết con thích gì, sợ gì mà điều chỉnh. Bé nhà em 5 tuổi mới bật âm và nói được đó, giờ 9 tuổi rồi nhưng vẫn nói kém lắm nhưng mà tiến bộ lắm rồi.
Đi đâu em cũng tha lôi đi, cho nó quen, tiếp xúc với môi trường xung quanh thì mới tiến bộ được. Đừng sợ điều tiếng mà để con ở nhà.

tieuvuong

Xe buýt
Cụ đang đi rất đúng hướng rùi mà. và cá nhân em thấy những gì cụ làm là tốt nhất có thể rùi. Cụ xác định mình phải thật thoải mái để con thoải mái vì đây là hành trình rất dài. cụ đừng để ý những việc quá nhỏ nhặt. cố gắng thoải mái tinh thần cụ, nghĩ thoáng ra, nhìn vào những tiến bộ của con để lấy động lực. cố gắng nhé cụ

BinhLee

Xe tăng
Cứ cố gắng lên cụ ạ, bố mẹ trực tiếp dạy con là tốt nhất, biết con thích gì, sợ gì mà điều chỉnh. Bé nhà em 5 tuổi mới bật âm và nói được đó, giờ 9 tuổi rồi nhưng vẫn nói kém lắm nhưng mà tiến bộ lắm rồi.
Đi đâu em cũng tha lôi đi, cho nó quen, tiếp xúc với môi trường xung quanh thì mới tiến bộ được. Đừng sợ điều tiếng mà để con ở nhà.
Dạ bác, bé em giờ cũng 5 tuổi mới bật âm đây. Bố đi làm về là ra mở cửa dẫn vào đưa cái điều khiển bắt bố mở mấy cái chuyện ehon, tiếng anh, vè, rồi bố cứ chỉ tới đâu là bé đọc tới đó ,ngọng chếu ra nhưng yêu lắm. Nhiều hôm trốn để lên thay quần áo cho nó thoải mái mà anh chàng mò tận nơi lôi xuống. Chơi với đội này chỉ 1,2 tiếng là mệt nhoài luôn ý, vì làm cái gì cũng phải khua múa nhảy nhót cho chú ý, nói cái gì cũng phải nói to, nhấn mạnh,...Ai đi qua không biết tưởng mình bị sao.

BinhLee

Xe tăng
Cụ đang đi rất đúng hướng rùi mà. và cá nhân em thấy những gì cụ làm là tốt nhất có thể rùi. Cụ xác định mình phải thật thoải mái để con thoải mái vì đây là hành trình rất dài. cụ đừng để ý những việc quá nhỏ nhặt. cố gắng thoải mái tinh thần cụ, nghĩ thoáng ra, nhìn vào những tiến bộ của con để lấy động lực. cố gắng nhé cụ
Em thích trẻ con nên cảm giác mình nghĩ ra được nhiều trò chơi với con rất thú vị, mà cô giáo đang can thiệp, mẹ em, vợ em còn khen là sáng tạo. Bé thích học nên dạo này em dặn vợ em là "nhồi nhét" vào đầu bé như này: Con có thích đi học không ? đi học được học nhiều chữ này, được viết chữ A có mấy nét này,....thế nên muốn đi học con phải nói chuyện với bố mẹ, với mọi người nhiều vào, lúc đầu anh cứ lơ đi, giờ nói đến là cứ nhìn mồm bố cười toe toét ko rõ hiểu gì không.

tieuvuong

Xe buýt
Em thích trẻ con nên cảm giác mình nghĩ ra được nhiều trò chơi với con rất thú vị, mà cô giáo đang can thiệp, mẹ em, vợ em còn khen là sáng tạo. Bé thích học nên dạo này em dặn vợ em là "nhồi nhét" vào đầu bé như này: Con có thích đi học không ? đi học được học nhiều chữ này, được viết chữ A có mấy nét này,....thế nên muốn đi học con phải nói chuyện với bố mẹ, với mọi người nhiều vào, lúc đầu anh cứ lơ đi, giờ nói đến là cứ nhìn mồm bố cười toe toét ko rõ hiểu gì không.
Cụ thế là quá tuyệt rùi. tâm lý của các bạn này là phải vui thì mới làm - không vui không làm. nên cụ tạo được bầu không khí vui vẻ, mới mẻ thì các bạn rất thích (tuy nhiên sẽ tốn năng lượng của cụ).\
cụ cũng nên thử cách học qua thẻ flash card (monkey jouney....) vừa học vừa chơi để tăng khả năng kích thích của bé. trước bé nhà em học trò này rất hiệu quả: vừa học tiếng, vừa học mặt chữ luôn

tieuvuong

Xe buýt
Em có một đứa cháu họ năm nay lên lớp 7. Theo em nhìn nhận và đánh giá, cháu rất thông minh và có trí nhớ tốt. Cháu ham học Toán, thích đọc sách khoa học tự nhiên và lịch sử. Ví dụ cháu có thể kể vanh vách về cuộc đời của vua bóng đá Pele với đầy đủ các chi tiết liên quan. Tuy nhiên, cháu cũng có những cái khác người. Cháu thích ngồi một mình, ko thích giao tiếp với các bạn (đám đông). Thường đặt câu hỏi vì sao cho tất cả các sự việc xung quanh. Có gì ko hài lòng là bức xúc. Em nghe các bạn của cháu kể là thi thoảng bức xúc chuyện gì là cháu lấy dao lam (dọc giấy) cứa vào tay :((
Vậy cháu có bị sao, có cần đi khám ko ạ, các cụ mợ bảo e để em bảo mẹ cháu với ah.
cũng cần đáng quân tâm đó cụ. như m nói là IQ cao (có thể học vẹt), nhưng EQ thấp (áp dụng các kiến thức vào thực tế đòi hỏi khả năng xử lý của từng cá nhân) -> khả năng hoà nhập với cộng đồng thấp ạ

tieuvuong

Xe buýt
Em cảm ơn cụ đã ủng hộ nhà em ạ.
Cháu bóc lạc buồn cười lắm cụ ơi.
Cháu phải chọn 5 - 7 củ lạc vỏ có kích thước tương đồng, xếp ngay ngắn bên tay trái, rồi mới dùng kìm để bóp vỏ.
Bệnh này nó làm cháu rập khuôn, máy móc kinh khủng, nhưng được cái miệt mài quên thời gian.
Còn 2 đứa nhỏ nhà em bóc được 5 phút kêu oai oái và chuồn, Hihihi.
đúng là dập khuôn cụ nhỉ. kiểu phải đúng nguyên tắc mới làm. không đúng thì không làm. nhìu khi nghĩ thấy ngộ thật ấy

tieuvuong

Xe buýt
Cái này đúng là muôn hình vạn trạng, đủ thứ nguyên nhân và muôn vàn cách biểu hiện các cụ nhỉ?!. Nhiều gia đình, bố mẹ không may có con cái có biểu hiện hay mắc chứng bệnh này đến là mệt mỏi!. Thế mới thấy đẻ được đứa con mong nó lành lặn và bình thường thôi đã là hạnh phúc lắm rồi!, lúc ấy chả cần ông nọ bà kia, học hành đỗ nghè đỗ tổng gì cả, miễn sao con nó được khỏe mạnh là được rồi!. Em nhớ có 1 chương trình truyền hình mà Quyền Linh dẫn thì phải, có kể về một gia đình có 2 cô con gái quê đâu đó ở Vĩnh phúc, cả 2 đều mắc chứng tự kỷ ở dạng nặng thế mà bà mẹ và gia đình kiên trì bao nhiêu năm sát cánh bên các con từng bước, không dám rời một giây một phút, nỗ lực bằng các liệu pháp về tinh thần bằng tình thương vô bờ bến của bố mẹ dành cho con mà về sau cả 2 cô con gái đó đều được chữa khỏi và cả 2 đều đậu vào đại học Ngoại Thương. Chương trình đó phải nói là truyền niềm tin tinh thần rất lớn cho các phụ huynh không may có con mắc căn bệnh này.
Em nghĩ đây là 1 dạng của biểu hiện bệnh thần kinh, tâm thần và chắc về mặt khoa học là chữa được bằng phác đồ, liệu pháp thì nó cũng còn tùy thuộc vào mỗi cháu, và hơn hết là sự kiên trì của gia đình nữa.
Như em thì bà già em kể lại là hồi em 3 tuổi rưỡi vẫn chưa biết nói, bà già em sợ quá cho lên cái cối đá xay lúa để quay mấy vòng cho biết nói mà cuối cùng mãi chả biết nói (các cụ chắc biết cái cối đá xay lúa - giã gạo ngày xưa). Thế mà hơn 4 tuổi em mới biết nói ạ, nếu chiếu theo bây giờ thì chắc cũng là một dạng tự kỷ. Thế mà may là em lớn lên đi học bình thường, cơm độn ngô độn sắn rồi cũng vẫn lớn, học đại học xong vẫn đi làm giờ 40 tuổi đầu rồi chém gió ầm ầm.
Vậy nên các cụ có con em mà bị mắc chứng tự kỷ này thì phải lạc quan lên, hãy luôn tin tưởng là sẽ chữa khỏi được!.
Tự kỷ chuẩn thì là rối loạn phổ tự kỷ (là 1 list các biểu hiện) và sẽ Tự kỷ không chữa được cụ ạ (chỉ là chúng ta rèn cho các bé có các hành vi phù hợp với xã hội hiện tại.
- Mấy bác đưa lên chữa cho con tự kỷ đỗ đại học, giáo sư, tiến sỹ... chỉ là những số rất nhỏ để động viên những người trong cuộc. còn 99.99% trẻ tự kỷ là kém hơn so với các bạn cùng trang lứa về khả năng hoà nhập với cộng đồng nên sau ra đời sẽ rất khó cụ ạ.

duytrong

Xe lăn
Bé bật âm và đã có tương tác lại rất thích học, vẽ vời, thế là biểu hiện tốt rồi cụ đừng bỏ lỡ cơ hội vàng háy nghiêm túc đi, cai hẳn điện thoại, tivi đi bao nhiêu tỷ cụ để lại cũng không bằng bây giờ mọi người hãy cố gắng lên đi, còn cơ hội cơ mà.

mimi2023

Xe tải
Bẩm cụ TRÂU VÀNG II ,
Tuy không làm trực tiếp về lâm sàng, can thiệp cho các cháu mắc phổ Tự kỷ (ASD) nhưng em đủ kiến thức y học và khoa học để hầu chuyện cụ.
Hiện rối loạn phổ Tự kỷ không chữa được mà chỉ có thể can thiệp sớm để cải thiện, giảm thiểu những thiếu khuyết mà các bé đang gặp phải trong quá trình phát triển. Nó là PHỔ rối loạn nên muôn hình vạn trạng, rối loạn/thiếu khuyết gì thì có biện pháp can thiệp tương ứng. Vậy nên cụ đòi biện pháp tuyệt đối để chữa khỏi là KHÔNG CÓ nhé. Ra đường mà có đứa nào mở miệng bảo tôi đảm bảo chữa khỏi tự kỷ thì các cụ/mợ cứ rút dép vả nó 2 phát vào mặt giúp (1 vả là của các cụ, 1 vả là hộ em để chỉnh giúp cho nó đỡ lộng ngôn).
Cụ TRÂU VÀNG II đưa ra luận điểm mơ hồ và vô bằng rằng "Tây y giải thích (có vẻ hợp lý) căn nguyên bệnh nhưng ko thể chữa. Vậy giải thích ko còn giá trị vì chỉ là giả thuyết. Hà cớ gì bám víu" để lồng vào 1 luận điểm còn mơ hồ và vô bằng, phản khoa học hơn nữa rằng "Tâm Linh hiện là hướng khả dĩ nhất. Nó giải thích được căn nguyên(vẫn là lý thuyết) và có thể chữa khỏi hoàn toàn (Thực tế)(trong 1 số trường hợp)".
Vậy cảm phiền cụ cung cấp đủ thông tin 1 số trường hợp cụ thể chữa khỏi hoàn toàn bằng Tâm linh lên đây giúp đi nhé. Lưu tâm rằng các trường hợp cụ đưa ra làm minh chứng cần có đầy đủ hồ sơ khám, chẩn đoán xác định mắc tự kỷ và khỏi tự kỷ tại các cơ sở y tế chuyên khoa nhé.
Trân trọng./.
Bẩm Cụ, em thấy có 1 số trường hợp giống như Cụ Trâu mô tả rồi đó ạ! Tuy nhiên, khi ta đem kiến thức tâm linh để giảng giải cho người ko thuộc hệ tâm linh, ko tin vào nó thì sẽ bị nói là ngáo, là ảo. Vậy chẳng thà ai muốn tin cái gì là đúng thì cứ kệ họ, chỉ có điều lỡ mất cơ hội rồi thì đáng tiếc quá!
Em chỉ nghĩ mình mới sống được có 40-50 năm trong khi thế giới tâm linh tồn tại hàng nghìn năm. Vậy ko phải ngẫu nhiên nó trường tồn cùng lịch sử. Còn cái kiểu mê tín cực đoan loè người thì ko chấp nhé!

Dở người

Xe điện
Bê bối Thỉnh vong giải oán, Oan gia trái chủ.. của 3Gold chưa nguội các cụ nhỉ.
Em cũng hãi mấy cái thông tin mập mờ ra vẻ kiểu đó lắm. Mình người ngoài còn thấy hoang mang thì ko biết gia đình có người bệnh còn mông lung đến đâu. Ko biết bắt đầu từ đâu và tìm chỗ nào trong cõi mơ hồ...

Ở nước ngoài họ có chữa bằng tâm linh kiểu đó ko các cụ nhỉ :-?
Có cụ ạ, ở đâu cũng có.
Nước ngoài cũng không thiếu vụ thân nhân bị tâm thần nhưng gia đình nhất quyết cho là quỷ nhập, mời linh mục, mục sư tới đổ nước thánh, trói chân tay đánh bằng cành dương. Y mấy bà nhà quê ta đánh người bị ma nhập bằng cây dâu. Đánh chết cũng xảy ra luôn.
Có nhà thì trói con, cho uống nước thánh mấy tháng. Cuối cùng bệnh nhân chết vì suy dinh dưỡng, hay nói toẹt ra là chết đói.

Em không đả phá chuyện tâm linh nhưng em nghi ngờ chuyện thiếu minh bạch. Có bệnh thì vái tứ phương, kể cả cúng cũng không sao. Nhưng hãy nói rõ rằng phương pháp ấy là gì, do ai thực hiện, tại đâu, chi phí dự trù bao nhiêu... Đã liên quan tới sức khoẻ và tính mạng con người thì cần nói rõ để người nhà có thông tin, tránh tình trạng mù mờ. Họ mà đi theo phương án lòng vòng, dù có thể không lừa tiền nhưng mất công sức, mất thời gian chữa trị cho cháu nhỏ. Với tự kỷ, thời gian là vàng.
Như hiện tại ở Bảo Lộc, Lâm Đồng có nhóm xưng là nhà chúa cha, nhóm Trừ quỷ bảo lộc. Bệnh nhân bị gì cũng nước thánh, cầu nguyện và đánh bằng roi. Toàn con chiên sùng đạo, linh mục với nữ tu tham gia, bất chấp sự can thiệp của Giáo hội cũng như ngành y tế.
Ngu muội ở đâu chả có.

BinhLee

Xe tăng
Cụ thế là quá tuyệt rùi. tâm lý của các bạn này là phải vui thì mới làm - không vui không làm. nên cụ tạo được bầu không khí vui vẻ, mới mẻ thì các bạn rất thích (tuy nhiên sẽ tốn năng lượng của cụ).\
cụ cũng nên thử cách học qua thẻ flash card (monkey jouney....) vừa học vừa chơi để tăng khả năng kích thích của bé. trước bé nhà em học trò này rất hiệu quả: vừa học tiếng, vừa học mặt chữ luôn
Dạ mấy thẻ này cô giáo cũng bảo em mua cho bé rồi nhưng với bé nhà em chơi tí là chán vì giờ mới 5 tuổi bé đã đọc được hết cả quyển sách lớp 1 của anh rồi,. Mỗi tội là khi giao tiếp xã hội thì không chịu nói, không chịu chơi với ai ngoài bố mẹ.

BinhLee

Xe tăng
Bé bật âm và đã có tương tác lại rất thích học, vẽ vời, thế là biểu hiện tốt rồi cụ đừng bỏ lỡ cơ hội vàng háy nghiêm túc đi, cai hẳn điện thoại, tivi đi bao nhiêu tỷ cụ để lại cũng không bằng bây giờ mọi người hãy cố gắng lên đi, còn cơ hội cơ mà.
Vâng nói thì lại đổ tại hoàn cảnh, ngụy biện nhưng thực tế là em còn 2 đứa lớn nữa cũng phải chăm lo cho chúng nữa chứ không thể toàn tâm toàn ý được cho bé. Ngày thường bé đi lớp thì tối về còn tranh thủ chơi với bé 1,2 tiếng cũng mệt xõa người ra rồi. Những hôm chủ nhật ở cả ngày với 3 đứa, em thì cũng cho đi chơi chỗ nọ, chỗ kia cho bé tương tác xã hội nhưng quả thật đến nhà có trẻ con thì họ cũng mở tivi cho con họ xem nên cũng bằng hòa, nên lại về nhà loanh quanh chẳng biết làm gì con thì đòi xem tivi đành mở cho con. Cụ có biết cách nào khác không chia sẻ giúp em chơi với bé lâu hơn, chứ 1,2 tiếng mình vừa mệt, cũng hết trò để chơi rồi.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
sẽ là một hành trình đồng hành không biết mệt mỏi của gia đình đấy ạ. Ngoài việc đưa con đến các nơi điều trị thì bố mẹ ông bà cũng phải đi học để biết cách đồng hành cùng với con. Môi trường xung quanh rất quan trọng. Bệnh này không thể chữa được nhanh nên sự kiên trì, quan tâm, dẫn dắt đứa trẻ hòa nhập cần nhiều năm.

Tommytep

Xe tăng
Vâng nói thì lại đổ tại hoàn cảnh, ngụy biện nhưng thực tế là em còn 2 đứa lớn nữa cũng phải chăm lo cho chúng nữa chứ không thể toàn tâm toàn ý được cho bé. Ngày thường bé đi lớp thì tối về còn tranh thủ chơi với bé 1,2 tiếng cũng mệt xõa người ra rồi. Những hôm chủ nhật ở cả ngày với 3 đứa, em thì cũng cho đi chơi chỗ nọ, chỗ kia cho bé tương tác xã hội nhưng quả thật đến nhà có trẻ con thì họ cũng mở tivi cho con họ xem nên cũng bằng hòa, nên lại về nhà loanh quanh chẳng biết làm gì con thì đòi xem tivi đành mở cho con. Cụ có biết cách nào khác không chia sẻ giúp em chơi với bé lâu hơn, chứ 1,2 tiếng mình vừa mệt, cũng hết trò để chơi rồi.
cụ có quê ko? nếu trong ông bà nội ngoại có người chăm cháu tốt, hiểu, ko chiều cháu quá thì cụ nên cho về quê một thời gian xem. Ông bà ở quê nếu người nào quý và biết chăm trẻ thì thường rất kiên nhẫn, kiên nhẫn hơn bố mẹ nhiều cụ ạ. Đưa cháu về xong bà kèm đi chơi, kiểu hay gặp ông này bà kia thì ông bà lại dạy bé phải chào, phải hỏi, chỉ con này con kia.... Rồi trẻ con nó tiếp xúc với đất cát thiên nhiên cũng tốt hơn lanh quanh ở phố. Cu con nhà e gái e trước chỉ đưa về quê, có bà chăm tốt lại thêm cu con nhà e nó chơi cùng đợt covid nên tiến bộ rõ rệt, nhiều lúc thấy thằng con nhà e thì bị lây cái kiểu hay nói nhăng cuội của nó, còn thằng kia thì "khôn" hẳn lên ấy. Nếu ko có ông bà dạng sát cháu thì xem trong họ gần có ông bà nào mà quý trẻ con, biết chơi với chúng nó thì cũng đặt vấn đề nhờ họ hỗ trợ. Chơi với đội này vừa cần sức khoẻ, vừa cần sự kiên nhẫn thương yêu rất rất nhiều đấy cụ ạ.