Cháu bị hổng nặng kiến thức về tài chính. Nhờ các cụ chỉ giáo lấp lỗ

Bếu Bụng

Xe hơi
Kính các cụ.

Cháu ra trường cũng được gần 2 năm. Trước cháu theo học ngành Quản trị kinh doanh, môn nào cũng đc học 1 chút, nhưng chả môn nào ra ngô ra khoai, trốn học cũng nhiều. Ra trường chả có cái gì trong đầu, làm việc j cũng thấy khó, k định hướng được nghề nghiệp

Nghĩ lại thấy tiếc lắm các cụ ạ, cháu lên kế hoạch sửa chữa. Cháu định hướng theo Tài chính, đầu tư. Cụ thể, cháu đã bắt đầu ôn luyện để thi vào học thêm văn bằng về tài chính. Tuy nhiên, cháu hơi lăn tăn 2 vấn đề như sau, mong các cụ chỉ giáo:

- Kiến thức học được trong trường có áp dụng được vào thực tiễn không? Cái này chắc các cụ nào tốt nghiệp về Tài chính ra trả lời hộ cháu là chuẩn ạ. Cháu sợ nhất là học toàn những cái trên trời, không cái nào áp dụng được.

- Ngoài kiến thức học được trong trường, có nguồn nào để bổ sung kiến thức thêm không ạ? Cháu có đi ngang mấy hiệu sách, thấy chỉ có giáo trình, mà giáo trình tự học chắc khó nuốt

Rót rượu hầu các cụ vào!

Khonghieu

Xe container
Cái này phải có nền tảng cụ ạ, và muốn học nữa. Nó bao gồm cả kinh tế, kinh doanh, kế toán, tài chính. Tùy mức độ mà phải biết, hiểu, hoặc chí ít cũng phải hình dung ra vấn đề thì kiến thức mới là của mình được. Học ở trình độ đại học chưa đi sâu vào nghiên cứu, tìm hiểu kỹ như Thạc sỹ, Tiến sỹ nên cụ đừng lo quá. Cụ cứ đọc tài liệu liên quan rồi tra cứu, sẽ tích lũy dần dần thôi. Sau khi nhuần nhuyễn rồi, cụ sẽ lại thích tìm hiểu tại sao nó lại thế, cũng như sự liên quan chặt chẽ của nó. Google, Youtube, wiki, otofun đều là nguồn cung cấp kiến thức rất bổ ích. Em chúc cụ học tập tốt và thành công trong lĩnh vực này.

Khonghieu

Xe container
Còn việc cụ hổng kiến thức thì cũng hơi đáng ngại. Vì theo cá nhân em thì cái này nó là khoa học tự nhiên (như Toán, Lý, Hóa), kiến thức cụ học ở ngày nhập môn cũng vẫn sẽ vẫn hữu ích cho đến ngày cụ đỗ Tiến sỹ. Thế nên cụ cố gắng củng cố lại nhé, chứ không sẽ nhanh nản lắm. Vì nó như sợi xích, nếu có một mắt hỏng thì các mắt còn lại có tốt đến mấy cũng bị ảnh hưởng.

xể cùn

Xe máy
Em là em thích đi học lắm , không như cụ đâu, nói gì thì nói có học có hơn,...hic hơi giáo điều tí

butchikim

Xe ba gác
Cụ hổng kiến thức mà hỏi khó hơn cả giáo sư, tiến sĩ thì ai mà trả nhời được :D

đứngcạnhcửasổ

Xe container
- Ngoài kiến thức học được trong trường, có nguồn nào để bổ sung kiến thức thêm không ạ? Cháu có đi ngang mấy hiệu sách, thấy chỉ có giáo trình, mà giáo trình tự học chắc khó nuốt
Bờ dồ có thể tìm hiểu về :

1. CFA (Chartered Financial Analyst).
2. ACCA (Association of Chartered Certified Accountants).
3. CIMA (Chartered Institute of Management Accountants).

ACCA và CIMA giúp bờ dồ làm việc theo chuẩn tài chính quốc tế. CFA giúp bờ dồ chém gió về tài chính theo chuẩn quốc tế.
Chúc bờ dồ thành công.

Khonghieu

Xe container

Ví dụ một bài tập thế này. Để làm được phải tra cứu thuật ngữ rồi hiểu nó. Sau muốn sống bằng nó thì phải hiểu rõ nó như lòng bàn tay. Nói chung là sẽ gian nan và vất vả đấy chủ thớt ạ. Cụ hàng ngày nghe bản tin tài chính kinh doanh, đọc CafeF, Vneconomy có hiểu nó đang nói gì không? Cá nhân em thì ù ù cạc cạc, ngay cả tường thuật diễn biến các sàn mà có cái cũng chưa hiểu lắm. Cụ cứ làm quen từ cái nhỏ nhất rồi đi dần lên cụ nhé.

porsche gt

Xe điện
Em thấy cơ bản mọi thứ xoay quanh và tuân theo quy luật cung cầu. Theo em học cũng chỉ thế thôi, quan trọng là con mắt quan sát, nhìn nhận và học hỏi ở từng người.

Bếu Bụng

Xe hơi
Cháu vẫn đang ôn luyện rồi :)) thấy các cụ "lấp lỗ" cũng thấy vững hơn với hướng mình chọn ạ.
Đúng là nó giống Toán Lý Hóa, các con số, công thức, cái này không tự bịa được. Thanks các cụ, mời các cụ 1 ly nhé :D

đứngcạnhcửasổ

Xe container
... hàng ngày nghe bản tin tài chính kinh doanh, đọc CafeF, Vneconomy ..
Mình thấy hàng ngày nên đọc Bloomberg.com và Reuters.com và đi kiếm một cái Reuters 3000 Xtra về nghịch sẽ rất nhanh tiến bộ.

lanhchuachaplin

Xe điện
mục đích học của cụ là gì? Có định hướng 1 công việc vị trí nào không?
Phải dựa vào 2 câu này mới xác định học gì được.

Khonghieu

Xe container
Mình thấy hàng ngày nên đọc Bloomberg.com và Reuters.com và đi kiếm một cái Reuters 3000 Xtra về nghịch sẽ rất nhanh tiến bộ.
Bờ dồ cao siêu thì em không nói. Nặn tiếng Việt có ú ớ như em mà bật mấy kênh kia thì chắc không nắm bắt được hết ạ.

Zlonton

Xe tải
Kinh tế chẳng có cái gì là 100% chính xác cả... e thấy có cái giề đâu mà hổng hay ko hổng nhở? Cái chính e nghĩ là do ko có định hướng thôi.
Làm 1 công việc chuyên môn hẹp thì kiến thức nhà trường bao phủ rất rộng; nhưng để làm tốt thì phải biết rất rộng...
Ko phải tự nhiên người ta nghĩ ra các môn học. Nhưng nó hoàn toàn là cơ bản. Cụ phải học ở trong cv.
E cực ghét những thằng lải nhải e là Thạc sỹ mà thất nghiệp...

Cháu sợ nhất là học toàn những cái trên trời, không cái nào áp dụng được.

!
Ngồi đó mà phán "trên trời".
Hàng vạn người học ra trường xong người ta làm việc ầm ầm đấy thây.
Học trong trường là học rất rộng, đáp ứng cho sự đa dạng trong việc chọn nghề nghiệp sau này. Học tài chính ra thì có người làm kế toán, có người làm tài chính doanh nghiệp, có người vào viện nghiên cứu, có người làm quản lý tài chính dự án, có người làm kế hoạch tài chính, có người làm phân tích tài chính, có người làm quản lý đầu tư,......
Nếu đã có kiến thức nhà trường vững chắc thì sẽ chọn được vị trí công việc mình mong muốn, trong số rất nhiều công việc kể trên. Rồi khi đã chọn được công việc mong muốn, sẽ tiếp tục đào sâu kiến thức chuyên ngành đó hơn, rồi còn tích lũy kinh nghiệm mà nhà trường chưa thể dạy hết.

Mấy ông cứ dè bỉu kiến thức nhà trường, trong khi kiến thức thực tế chả có gì. Túm lại là trong đầu phải có hoặc kiến thức lý thuyết, hoặc kiến thức thực tế; tốt nhất là có cả 2 thì sẽ được doanh nghiệp mời chào về làm việc. Nếu không có cả 2 thì xác định là tèo đi.

Bếu Bụng

Xe hơi
Hoa hết cả mắt cụ ạ :( Tiếng Anh cháu cũng ọp ẹp, cắp sách theo cụ là phải bổ sung bộ môn Ngoại ngữ

Nếu học trong trường đại học mà mấy ông đòi học được toàn bộ những gì doanh nghiệp cần, thì cứ xác định là chương trình học kéo dài 15 năm đi, không có chuyện học 3-4 năm mà đòi học hết được các kỹ năng công việc được đâu.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Hoa hết cả mắt cụ ạ :( Tiếng Anh cháu cũng ọp ẹp, cắp sách theo cụ là phải bổ sung bộ môn Ngoại ngữ
Mình chỉ học hết lớp 4 thôi bờ dồ ạ. Những gì mình biết sau này đều cóp nhặt từ net thông qua gúc gồ. Nói chung là cũng không khó lắm bờ dồ ạ, mình tiếc tiền nộp lệ phí thi CFA nên phải đi xin đề thi thử của những trung tâm luyện CFA về làm. Sau khi trừ hao đi yếu tố tâm lý thì chắc mình đang ở CFA level2.

lanhchuachaplin

Xe điện
Mình chỉ học hết lớp 4 thôi bờ dồ ạ. Những gì mình biết sau này đều cóp nhặt từ net thông qua gúc gồ. Nói chung là cũng không khó lắm bờ dồ ạ, mình tiếc tiền nộp lệ phí thi CFA nên phải đi xin đề thi thử của những trung tâm luyện CFA về làm. Sau khi trừ hao đi yếu tố tâm lý thì chắc mình đang ở CFA level2.
bờ dồ cho em hỏi hiện giờ bờ dồ đang chuyên về mảng gì trong tài chính được không bờ dồ?
Em cũng đang đứng giữa đường chưa biết nên đi về hướng nào :D

emeraldflagon

Xe buýt
bờ dồ ơi, mấy trang này toàn ing sờ líc mà mình thì chả biết mấy tiếng anh. có trang nào tiếng việt mà đỡ sang chảnh hơn mấy trang này ko :D