[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

Xem ảnh trong chuyến đi của cụ đúng vào dịp em đang thiết kế một cái nhà mặt phố cho khách hàng, em sợ là nó sẽ mang tí dáng dấp của những cái ảnh cụ chụp ở châu Âu mất thôi.
Cụ nói thật hay đùa đấy, em ko chịu trách nhiệm gì đâu đấy nhá.. :))

cụ làm nghề j mà được đj du lịch nhiều vậy ah.em cũng muốn được đj nhiều nơi mà ko có tiền
:) Cụ phải tiết kiệm đi, em làm mấy năm mới đủ đi 1 chuyến đấy.. :P

Ngày 12: Bên ngoài 1 nhà tù, chợ Việt, cắt tóc kiểu Hung, hình ảnh phố phường, Lâu đài Buda, Khu khám phá trên đỉnh núi có Tháp Truyền hình, Budapest về đêm, Icebar.
Sáng hôm sau dậy sớm để đi ăn sáng, anh L đưa 2 anh em ra chỗ chợ người Việt, có quán phở thấy bảo ăn cũng được.

Trên đường đi có ghé qua 2 cái nhà tù ở trung tâm thành phố. Mà nhà tù gì nhìn đẹp quá.

Không có cái tháp canh và dây thép gai này ko ai biết đây là nhà tù cả. Nghe nói cũng có tương đối người Việt bị nhốt trong này. Nhưng chủ yếu là dân mọi ( di gan ).
Dân Di gan ở đây chủ yếu là đẻ nhiều, lười lao động và thường đi xin ăn hoặc trộm cắp, móc túi. Nói chung ở đây họ ghét kinh khủng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Không hiểu nếu tù nhân mà trốn ra khỏi đây, lại giữa trung tâm thế này, thì họ truy bắt lại kiểu gì và độ an toàn cho người dân thế nào nhỉ?

Trông cũng bình thường ko có gì kiên cố lắm.

Bọn em gọi 3 bát phở, đói quá thế nào ăn cái hết veo quên cả chụp ảnh, lại nhìn thấy cặp đôi bên cạnh ăn món này ngon quá chạy sang chụp nhờ.. :)

Ăn xong có qua phỏng vấn cậu em này chớp nhoáng, cậu em nói: Bọn em bên này khổ lắm anh ơi, làm hoài ko đủ tiền trả nợ, còn nói gì đến chuyện về VN nữa. Khi đi bố mẹ vay nợ cũng nhiều, giờ cố gắng làm thôi. Bên này thì được cái khí hậu trong lành, cuộc sống nhẹ nhàng, nhưng kinh tế quả thật khó khăn.

Xe này theo như a L giải thích đó là xe của bên hải quan, thường xuyên đi kiểm tra an toàn thực phẩm và an ninh trật tự trong chợ.

Mang xe qua góc khác đậu thấy có mấy ông ngồi rất bố đời ở trước cổng chợ, hoá ra là thu phí xe ô tô. Nhìn đúng dân xã hội luôn nhé.

Vào đến đây mới thấy khu chợ có tí màu sắc.

Khu chợ này chủ yếu là người Tàu, người Việt cũng không nhiều. Hàng hoá cũng bày linh tinh lộn xộn giống chợ ở mình thôi. Nhưng có vẻ sạch sẽ hơn xíu.

Đi mấy bước lại gặp cái toà nhà làm tối om cả chợ, dây dợ loằng ngoằng.

Rau củ của một cửa hàng do một ông chủ người Việt quản lý. Đầy đủ lắm. Nhưng không được tươi.

tzerox85

Xe đạp
Cụ lại pót típ rồi. Thứ 7 mà cụ không nghỉ ngơi, vẫn dành thời gian cho anh em Of. Cảm ơn cụ.

Trong cả cuộc hành trình, hai anh em có nhiều mục tiêu, một trong số đó là cắt tóc. Xem cái bọn tóc vàng mũi lõ này có cắt ngon hơn mình ko. :))
Anh L cũng chiều hai anh em, dẫn đến chỗ cắt tóc mà lại toàn nữ mới chết.

Lúc bọn em đến thì cửa hàng đang đông khách nên phải sang bên cạnh ngồi cà phê cà pháo xong rồi chờ đến lượt.

Trong quán cà phê ngoài wifi miễn phí ko có pass ( lần đầu tiên e gặp ở Châu âu ) thì quán còn có cả cái này, nhưng chắc ít người xài.

Cụ lại pót típ rồi. Thứ 7 mà cụ không nghỉ ngơi, vẫn dành thời gian cho anh em Of. Cảm ơn cụ.
Cảm ơn cụ, thứ 7 em mới được nghỉ và có nhiều tgian để làm ảnh và viết bài cụ ạ.. ;)

Nhưng bên trong lại rộng rãi và nhân viên cắt tóc rất thân thiện.

Em cắt trước anh T cắt sau. Công đoạn cắt tóc bên này như sau:
Đầu tiên dẫn khách vào phía trong gội đầu một xíu, xong quay ra mới cắt. Mà cắt bên này ko dùng tông đơ máy, chỉ dùng kéo và lược cắt. Điêu luyện. Ngon lành mát mẻ. Sau đó còn khuyến mại vuốt keo đàng hoàng. Giá 250k/ người. Thế là rẻ hơn ở nhà.

Trong lúc chờ anh T cắt tóc, em làm chuyến đi bộ dạo quanh thị trường xem cuộc sống phố phường ở đây thế nào.

Đây là khu vực đậu xe trong nhà, đi qua nhìn hệ thống cũng hiện đại lắm

Còn đây là đậu xe ngoài đường, có tính tiền bằng máy thế này.

Còn đây là bãi xe ngoài trời, nói chung nhìn giống mọi bãi xe khác khi đang tận dụng phần đất đai của các công trình xây dựng.