[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

Có đôi vợ chồng Trung Quốc tình cảm ghê, chạy ra nhờ bọn em chụp ảnh. Vừa nhìn thấy em đã tiến lại nói một tràng tiếng Trung liến thoắng, em bẩu, ủa pú sua tung của hoa.. hehe... ( học dc mỗi câu đấy ). Thế là xoay sang tiếng Anh, đại ý nhờ chụp. Chuyện nhỏ, e chuyển qua cho a T chụp hộ luôn. :))

Nghỉ được mấy phút lại đi tiếp.

Đây là những bức ảnh chụp cuối cùng của ngày hôm nay vì ngay sau đó thì trời mưa tầm tã, ba anh em chú cháu đều đói run người, đội mưa chạy đi tìm quán ăn. Tìm mãi Trang mới nhớ ra là có quán phở gần đấy, nên ghé qua ăn. Quán tên là Miss Sài Gòn. Quán thì nhỏ nhắn sạch sẽ nhưng nhân viên có cậu người Việt trông cũng cao to, phục vụ khách mặt lạnh như *** nhôm, mà còn lâu vãi, chưa kể gọi phở tái lăn thì mang ra tái ko, đến chịu.. :))
Chiều về nghỉ ngơi một chút rồi hai anh em lại sang nhà anh chị Th ăn bữa cơm chia tay buổi tối. Hôm đó chị cũng làm nhiều món quá, có cả vợ chồng cô con dâu Tiệp đến ăn cơm. Một không khí gia đình rất vui. Ngôi nhà ở chung cư, tầng 7, có view nhìn ra toàn cảnh Praha rất đẹp. Nhưng phải để đến sáng hôm sau trước khi ra bến tàu em mới mang máy ảnh lên chụp được. Cảm ơn anh chị Th-Th và cháu Trang rất nhiều nhé. Mà thông tin mới nhất là cô con dâu Tiệp của anh chị đã sinh bé thứ hai, chúc mừng cả nhà. :).

Em xin góp vui cái clip đổi gác ở lâu đài này cụ Jo nhá, ảnh ọt thì cụ chụp đẹp quá rồi :D
Cụ góp rất chuẩn vì cái em tiếc nhất là lúc duyệt binh đổi gác thì trời mưa to nên e ko chụp dc cái nào. Cảm ơn cụ nhé.

thôi 16k thì em leo tầng rôì save được :)
:) nói vậy chứ khi nào e viết xong em sẽ copy toàn bộ ảnh vào 1 thư mục rồi up lên Mediafire cho mọi người ai thích thì down về. Kích thước size lớn luôn là 1280 x 800. Còn kích thước hiện tại đang sử dụng theo diễn đàn chỉ có 800 x 600 thôi.

E43000

Xe tăng
Cụ góp rất chuẩn vì cái em tiếc nhất là lúc duyệt binh đổi gác thì trời mưa to nên e ko chụp dc cái nào. Cảm ơn cụ nhé.
Ơ, cái post của em bay đâu mất rồi. Em post lại đây:

Em xin góp vui cái clip đổi gác ở lâu đài này cụ Jo nhá, ảnh ọt thì cụ chụp đẹp quá rồi :D

[YOUTUBE]wDTPhYUFGps[/YOUTUBE]

Catmatpat

Xe điện
[/URL]
Lúc này em mệt quá nên ngồi bệt xuống một cái bậc thang của tòa nhà đối diện nhà thờ ngắm dân tình cho vui.
Thế này mà không cố lết sang bên phải một tí, lết sang bên trái một tí cố làm hai tấm nữa thì có phải đẹp người đẹp cảnh không? :P

Thế này mà không cố lết sang bên phải một tí, lết sang bên trái một tí cố làm hai tấm nữa thì có phải đẹp người đẹp cảnh không? :P
Biết thế nhưng ko cố dc đâu anh, em đi bộ từ sáng tới chiều, ko ăn trưa luôn. Đoạn này là đuối lắm rồi. Vs lại, nếu chỗ nào cũng có tgian để lết sang phải tí, sang trái tí là coi như lỡ cả cuộc hành trình. Đâm ra làm dc gì, đến đâu là cứ làm thôi..

Ngày 11: Thăm nhà anh Th - Vài nét về đoàn tàu liên Châu Âu - Budapest qua khung cửa xe - BBQ tại Budapest

Theo kế hoạch, sáng hôm nay hai anh em sẽ rời Prague đi tàu tới Budapest, chuyến tàu chạy hơn 7 tiếng đồng hồ, hứa hẹn một hành trình vất vả.
Tuy nhiên, sáng dậy sớm vẫn làm vài kiểu ảnh về cái nhà homestay hai anh em ở tại Prague như đã hứa với các cụ ở ngày đầu khi đến Tiệp.

Lúc này a Th đã đến đón nên em cũng chỉ chụp vội mấy kiểu thôi, đây là phía ngoài của căn hộ đó. Bên trong có 3 tầng, bọn em ở tầng trên cùng.

Khu căn hộ này ở tương đối xa trung tâm, đi lại chủ yếu bằng taxi hoặc đi bộ ra bến tàu. Tuy nhiên là khó nhớ lắm. Được cái yên tĩnh.

Ở đây tất cả các nhà đều có bậc thang làm cao lên thế này, chắc để cách biệt với nền đất ẩm.

Đối diện cái bàn này là cái phòng ăn sáng. Bàn này như kiểu cho khách ngồi khi làm thủ tục nhận phòng.
Căn nhà này được điều hành bởi 2 người phụ nữ trung niên có những nụ cười đôn hậu. Khi bọn em làm thủ tục lấy phòng lúc 23h đêm mà một người ở lại hướng dẫn chi tiết mọi việc, từ ăn sáng cho tới wifi. Riêng phần wifi thì có thấy giải thích là: nhà mới đổi modem hôm nay nên hiện giờ cái pass nó gửi về chưa kịp, sáng mai sẽ có. Lúc em nghe tin đó là thẫn thờ hết cả người, thôi đành vậy chứ sao. Nhưng thế nào mà lúc a T đang tắm thì em ngồi ngoài loay thử cái pass cũ lại vẫn ok. :)

Cầu thang lên tầng 3 nói chung là hơi hẹp.

Ngay bên ngoài hành lang có bộ bàn ghế và cái sàn trải tham rất có phong cách Tiệp.

Cửa vào của 3 phòng, bọn em ở 1 trong 3 phòng này.
Trong phòng thì bé xíu có được 2 cái giường nên e ko chụp, nhưng cơ bản ở ko bị quá chật và có cả nhà vệ sinh, nhà tắm bên trong. Giá 1tr/ đêm có vẻ rất hợp lý. Mấy chỗ sau ở các nước khác bọn em đi toàn nhà vệ sinh, nhà tắm, phòng ngủ riêng biệt. Đang đi vs có người mở cửa hỏi giờ là chuyện bình thường.. :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Sợ a Th chờ lâu, vì sáng nay có hẹn chị Th nấu bún thang cho mấy anh em ăn trước khi lên đường, nên di chuyển sang thăm nhà anh chị luôn. Đêm qua đã uống say và vui nhưng hôm nay mới có thời gian để chụp.
Thực ra nhà cửa thì cũng ko có gì, nhưng quan trọng là e thích xem cuộc sống của gia đình người việt ở các nước khác nhau ra sao. Ví dụ như kiến trúc nội thất các nhà đảm bảo khác nhau, mỗi nơi có cái hay, cái dở riêng. Mà viết chi tiết chút mai mốt giở ra xem cái gì cũng nhớ lại được. Dễ hình dung.

Trước hết đây là bãi để xe trước khi lên chung cư nhà anh Th. Chỗ này xe cộ để thoải mái ko phải suy nghĩ, ko mất phí gửi xe.

Đường lên cũng phải qua cái cầu nhỏ, hầu hết các khu chung cư ở đây đều được xây trên các quả đồi xung quanh thành phố nên nhiều nơi có những kiến trúc và đường xá lên xuống phản theo các triền đồi.

Đây là cái cầu thang máy đi lên nhà, rất bé. 3 người đứng là phải hơi nhường nhau mới đứng được.

Chính vì thang máy bé nên không chở đồ được, thường thì đồ đạc ở đây họ hay chuyển qua ban công hoặc thuê người khênh theo cầu thang bộ. Nhà anh Th chị Th có cái đàn Piano, mua xong thuê bọn Tây nó bê lên nhà, nhà anh í ở tầng 7 mà bọn nó tính mỗi tầng 1 triệu thì nó mới bê lên. Khiếp quá.

Cái tủ này nghe nói là khoảng 1000 USD, thấy a Th và a T nói chuyện và có vẻ tâm đắc với cái tủ này lắm. Như kiểu hàng đặt riêng gì đó.

Nhưng nói chung thùng rác hơi to quá, nên mua 2 cái nhỏ thì hơn. Nhà em góc phòng nào cũng có thùng rác, cứ hộp be bé xinh xinh mà chơi.

Cơ bản nhất trong nhà vẫn là cái bếp. Và em thích cái bếp ở nhà này, vì nó ấm cúng. Cảm giác của e là vậy.

Chất liệu tủ bếp cũng lạ. Nhưng cơ bản cấu trúc bếp của VN hiện nay cũng đều học theo các phong cách này.

Thôi đồ ăn đã xong nên hai anh em vào chinh chiến và còn chuẩn bị lên đường.

Ăn xong hai vợ chồng anh Th lại đưa hai anh em ra ga Trung tâm để lên tàu đi Budapest. Nhớ cái lúc đợi tàu a T đi mua lọ kem đánh răng cho hai anh em, mất cả chục phút mới quay lại. Về sau khi e bắt đầu sử dụng phát hiện ra là nước xúc miệng. :)) Cơ bản là nhìn bên ngoài thấy răng, mà tiếng Tiệp thì hai anh em ko đọc được. Cuối cùng cả hành trình ko có kem đánh răng, mãi đến Venezia mới mua được.

Bỏ qua chuyện kem đánh răng, đây là chuyến đầu tiên hai anh em đi tàu của liên minh Châu Âu, nên cảm giác cái gì nó cũng mới, lạ.
Đầu tiên là đi tìm sân ga, mất bao lâu mới tìm được vì mãi cuối cùng mời phát hiện ra ga nó ko in ở trên vé mà nó hiển thị trên màn hình lớn ở ga. Gà quá. Thế là cứ đeo cái ba lô to tướng kèm theo cái máy ảnh và cái valy kéo đi tìm mấy chục cái sân ga, vãi.

Vừa lên tàu thấy ngay mấy em như này ngồi vật vờ thế này ở chỗ giữa các toa tàu. Những trường hợp thế này hai anh em đoán là do bị nhỡ chuyến trước nên đi chuyến sau, ko còn ghế thì ngồi ngoài hành lang, kiểu như vậy.

Xem vé, tìm khoang xong xuôi, đến nơi thấy khoang mình chật cứng, toàn bọn Nga to tướng. Thế là mình nhẹ nhàng đuổi khéo các chú đi. Các chú vừa đi thì có 2 em gái xinh xắn người Hàn Quốc cùng vào trong khoang. Nhẹ hết cả người, có cảm giác bạn đồng hành rất gần rồi.. :))