Chi hội Chát, trao đổi online (tập 3)

chicky_06

Xe tải
Lạy mày dầu đông thành đá rồi mày bảo hút, hút cái răng à ~:>

08512

Xe điện
Vietinco nói:
Thế thì còn gì bằng cám ơn bác nhiều , nếu đúng loại thì sáng mai em qua nhé vì khả năng trưa mai em lại ngược Lào cai
Vâng, đúng loại đỏ luôn, mời cụ qua e tặng

Vietinco

Xe tăng

Luot song

Xe tải
Thưa các cụ, em mê Trai tân nhưng giờ chưa đủ tèn cưới Trai tân thì có được xem xét tham gia hội của các cụ không ợ?

cuongcao113

Xe tăng
Thưa các cụ, em mê Trai tân nhưng giờ chưa đủ tèn cưới Trai tân thì có được xem xét tham gia hội của các cụ không ợ?
Cứ làm cái đơn là nhập hội thôi.
Cần gì phải có xe?
K xe vào hội nó mới máu.
Có xe xong k vào. Hoặc vào rồi lại chém gió lướt off như em chẳng hạn nó nhạt hehehe. Còn có cụ đi qua chỉ đọc thôi mặc dùng cũng hội cũng triton thì xoàng xoảng xoảng.

Thích Triton

Xe điện
Nhìn chung là các cụ có xe là đc chứ ko nhất thiết phải triton vì CLB triton sinh hoạt theo hình thức gia đình. Các cụ tham gia hội ko sao nhưng mỗi chuyến đi thì mỗi xe có 1 giống, gấu và 2 F1 nên các cụ lên xe nào cũng khó mà như vậy là ae lại khó xử với các cụ. Thà rằng các cụ cứ đi cùng rồi đến đoạn Off road thì gửi xe, nhảy xe nào cũng đc thì trọn vẹn hơn. Xin nói để các cụ hiểu ạ.

V.T.A

Xe điện
Vào Hội thì dễ nhưng các bác có nhiệt tình tham gia các hoạt động offline cùng anh em mới quý . Chứ cứ có tên trong DS dán logo xe rồi chẳng thấy người đâu ,đi nhong nhong ngoài đường anh em nhìn thấy lại gãi đầu xem xe đấy nhà nào , đến như nhà em đang cầm DS biển số xe TVC mà nhiều khi gặp ngoài đường còn phải bấm ĐT tra xem hiện tên nhà nào cũng đến khổ .

Luot song

Xe tải
Nhìn chung là các cụ có xe là đc chứ ko nhất thiết phải triton vì CLB triton sinh hoạt theo hình thức gia đình. Các cụ tham gia hội ko sao nhưng mỗi chuyến đi thì mỗi xe có 1 giống, gấu và 2 F1 nên các cụ lên xe nào cũng khó mà như vậy là ae lại khó xử với các cụ. Thà rằng các cụ cứ đi cùng rồi đến đoạn Off road thì gửi xe, nhảy xe nào cũng đc thì trọn vẹn hơn. Xin nói để các cụ hiểu ạ.
CÁm ơn các cụ quan tâm em, thú thật là em cũng thích các cuộc offroad, khi nào các cụ đi off cho em bám càng với. Em đi xe sedan theo các cụ đến đoạn nào không đi được được nữa thì gửi xe nhảy lên xe cụ nào đó đi tiếp theo các cụ :)

cuongcao113

Xe tăng
Hiện giờ em thấy có 13 cụ đang ngó cái thớt này xòn chưa thấy ai lên tiếng.
Sau 20.10 im ắng thế các cụ.

casanova0611

Xe tải
Ai đi Mộc Châu cũng đều phải xơi món bê chao, đặc sản nơi đây. Nhưng không mấy người biết nhiều về nguyên liệu, cách làm lắm. Nhiều người về Hà Nội cũng đi mua thịt bê về chao, ăn vẫn thấy không giống trên Mộc Châu...

Em vừa có dip đi MC, được ở nhà một cô cán bộ cty sữa Mộc Châu, và được khoản đãi mấy món đặc sản, có món không mấy người đến Mộc Châu được ăn...
Đó là: Bê Chao (tất nhiên rồi); Tiết canh bê, dồi bê, và lòng bê.

Tại sao ăn thịt bê ở Mộc Châu khác ở Hà Nội?
Vì đó là những con bê non, rất non.. chỉ tối đa là 7 ngày tuổi.
Mộc Châu là nơi thích hợp để nuôi bò sữa lấy sữa. Vì vậy, những con bò sữa cái rất có giá trị. Những chú bê được sinh ra, bê cái sẽ được nuôi dưỡng để khai thác sữa và làm giống. Còn bê đực thì chả cho sữa, cũng chả đẻ được, giống thì đã có tinh bò nhập để thụ tinh nhân tạo rồi. Vậy nên bê đực chỉ để thịt, và bê đực chỉ sống được tối đa là 7 ngày.
Tại sao lại chỉ được 7 ngày tuổi là phải thịt? Để nuôi lớn hơn rồi bán thịt không được sao?
Bò sữa ở Mộc Châu là để khai thác sữa là chính. 1 tuần từ khi bò cái đẻ, nhà máy sẽ ngừng mua sữa để bảo đảm chất lượng sữa được đồng đều. Sữa tươi được thu mua gần 20k/1l, nên chẳng có lý do gì sau 1 tuần lại dành sữa để nuôi mấy con bê đực nữa ---> phải thịt.

Và, những con bê đực một tuần tuổi, chỉ bú sữa non từ bò cái, chưa từng nếm một giọt nước, ngọn cỏ nào đã cho ra chất lượng thịt bê ngon nhất, tinh khiết nhất...

Thịt bê cắt bao diêm, ướp qua với sả, gừng, một chút gia vị... rồi bắc một chảo mỡ to (mỡ sẽ ngon hơn dầu), canh lửa cho mỡ sôi già, mới cho thịt bê vào. Chao qua lại một lúc cho miếng thịt vàng xém, bên ngoài cứng lại. Vớt ra dĩa, ăn ngay kẻo nguội. Gắp miếng thịt óng ả, nóng rẫy, chấm qua với tương gừng, cắn qua lớp ngoài vàng ruộm, là bên trong miếng thịt bê còn hồng phớt, nước ngọt túa ra chan hòa... mùi bê sữa thơm ngậy, thoảng thêm mùi xả thơm nồng.... Thật là tốn rượu quá đi...

Ngoài thịt bê, thì tiết canh bê, dồi bê, lòng bê là những món ngon độc đáo vô cùng, chỉ khách quí mới được thưởng thức, túm lại là ngon tuyệt...

Lòng bê, nhỏ như lòng chó, ngon lắm, chẳng biết tả thế nào:

Còn đây là tiết canh bê, tinh khiết vô cùng:

Tổng quan:

Thèm ghê cơ...

V.T.A

Xe điện
Nửa đêm nhà Cá làm mình lại phải nấu mì . Tộ sư : bảo sao nó thích đi MC thăm nữ cán bộ chăn bò người thì đẫy đà ra .
Tóm lại là muốn được thưởng thức đứng món nguyên văn dư này thì bao giờ ? Gặp ai Cá ơi ...

cuongcao113

Xe tăng
Phải làm thế nào để kiểm chứng, kiểm định, thực mục sở thị hả cụ cá?.
Em về điện biên qua mộc châu đã chén vài lần nhưng nghe kể vẫn thèm.