Chi hội Chát, trao đổi online (tập 3)

triton6789

Xe buýt
Bài này của Cá có giá trị nhất từ trước đến giờ.

V.T.A

Xe điện
Em tính thế này .
Do là kẻ khai mào làm anh em thèm nên đề nghị tổ chức ra quyết định :
Cá có trách nhiệm ship con bê đực dưới 7 ngày tuổi về .
Cứ ship về thì món hãm tiết canh , lòng dồi , thịt xào xả ớt .. TVC nhiều nhân tài chắc cũng đơn giản ..chẹp ..chẹp

Các bác có hưởng ứng không ta làm vụ này luôn tại HN .

Chẹp ..chẹp

( quỹ Hội cầm mãi mà chả được tiêu ..hị..hị. )

08512

Xe điện
V.T.A nói:
Em tính thế này .
Cứ ship về thì món hãm tiết canh , lòng dồi , thịt xào xả ớt .. TVC nhiều nhân tài chắc cũng đơn giản ..chẹp ..chẹp

Chẹp ..chẹp

Chủ tịch đã ký (Kt)

TRITONF87

Xe tải
Website
www.facebook.com

casanova0611

Xe tải
Nhà mình có làm được không? Tối qua e ngồi với ông bạn ở Ba Vì nó cũng bảo là bê sữa đực ở đấy cũng chỉ bán hơn triệu 1 con.

Hieudao

Xe buýt
cá mang con này về để anh thịt cho đủ món =P~=P~

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Xấu thế nào a? Loại của e chỉ thấy nó ko sáng như hình Quảng cáo, còn mọi thứ khác thì ok
Chả hiểu gì cả! Hôm đầu tiên vợ vừa mở cửa la hét: Ối zồi ôi sao đẹp thế này!!!!
Tối hôm sau cho thằng em mượn xe, lúc ra lấy xe có 2 thằng nằm bò ra đất săm soi cái đèn nằm ở đâu!

Z-yakuza-Z

Xe buýt
@Cá : Theo anh nghĩ em nên mở nhà hàng Bê chao Mộc Châu ở Hà Nội. Đang đói nhìn xong ngất luôn vì thèm.

Z-yakuza-Z

Xe buýt
Em tính thế này .

Chẹp ..chẹp

Tổ chức một chuyến lên khiêng bê về đi. Tiện làm cung offroad cuối mùa anh ah.

Thích Triton

Xe điện
Duyệt. Ae tổ chức đi đi, mua đi... Miềng đang ở SG. Cuối tháng mới về.

V.T.A

Xe điện
Nhà mình có làm được không? Tối qua e ngồi với ông bạn ở Ba Vì nó cũng bảo là bê sữa đực ở đấy cũng chỉ bán hơn triệu 1 con.
cá mang con này về để anh thịt cho đủ món =P~=P~
Hội đủ điều kiện cần & đủ rồi đó . Tới luôn thôi ... Chẹp chẹp ..

Duyệt. Ae tổ chức đi đi, mua đi... Miềng đang ở SG. Cuối tháng mới về.
Kiểu gì chả có ảnh . CT nên chay tịnh .. Haha

sangothinhphat

Xe tải
Website
www.sangothinhphat.com
Hn đi cho lành các bác ơi ăn xong ra Sông hồng làm tí cũng đc. Dạo này em tự kỷ rồi ứ muốn đi đâu cả.

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Hôm vừa rồi em được 1 cụ giới thiệu loại dầu nhớt SUPER MIRACLE được nhập từ Hàn Quốc, loại dầu bôi trơn đảm bảo cho động hoạt động tốt trong suốt 150.000km, em nghe mà suýt ngã. Đã cụ nào nghe về loại dầu này chưa ạ?
Thông tin họ đưa ra dư thế lày

Các cụ cho em xin ý kiến ạ, nếu đúng như thông tin họ đưa ra thì cũng hay ho đấy chứ nhẩy

Chim di bo

Xe tải
Hôm vừa rồi em được 1 cụ giới thiệu loại dầu nhớt SUPER MIRACLE được nhập từ Hàn Quốc, loại dầu bôi trơn đảm bảo cho động hoạt động tốt trong suốt 150.000km, em nghe mà suýt ngã. Đã cụ nào nghe về loại dầu này chưa ạ?
Thông tin họ đưa ra dư thế lày

Các cụ cho em xin ý kiến ạ, nếu đúng như thông tin họ đưa ra thì cũng hay ho đấy chứ nhẩy
Mọi người đang Dê xào xả ớt cụ vào cho ngay quả dầu nhớt, chẳng lên quan gì, mà muốn biết rõ cụ cứ PM cho cụ Thạch sùng sâm thì khác rõ vì cụ này hay dùng tất cả các loại dầu cho mọi lĩnh vực.

thachthungtham

Xe buýt
Mọi người đang Dê xào xả ớt cụ vào cho ngay quả dầu nhớt, chẳng lên quan gì, mà muốn biết rõ cụ cứ PM cho cụ Thạch sùng sâm thì khác rõ vì cụ này hay dùng tất cả các loại dầu cho mọi lĩnh vực.
Thằng này nháo quá, hôm này gặp sếp mày Anh cho địa chỉ nơi anhvan cho chim đi ăn.

V.T.A

Xe điện
Ai đi Mộc Châu cũng đều phải xơi món bê chao, đặc sản nơi đây. Nhưng không mấy người biết nhiều về nguyên liệu, cách làm lắm. Nhiều người về Hà Nội cũng đi mua thịt bê về chao, ăn vẫn thấy không giống trên Mộc Châu...

Em vừa có dip đi MC, được ở nhà một cô cán bộ cty sữa Mộc Châu, và được khoản đãi mấy món đặc sản, có món không mấy người đến Mộc Châu được ăn...
Đó là: Bê Chao (tất nhiên rồi); Tiết canh bê, dồi bê, và lòng bê.

Tại sao ăn thịt bê ở Mộc Châu khác ở Hà Nội?
Vì đó là những con bê non, rất non.. chỉ tối đa là 7 ngày tuổi.
Mộc Châu là nơi thích hợp để nuôi bò sữa lấy sữa. Vì vậy, những con bò sữa cái rất có giá trị. Những chú bê được sinh ra, bê cái sẽ được nuôi dưỡng để khai thác sữa và làm giống. Còn bê đực thì chả cho sữa, cũng chả đẻ được, giống thì đã có tinh bò nhập để thụ tinh nhân tạo rồi. Vậy nên bê đực chỉ để thịt, và bê đực chỉ sống được tối đa là 7 ngày.
Tại sao lại chỉ được 7 ngày tuổi là phải thịt? Để nuôi lớn hơn rồi bán thịt không được sao?
Bò sữa ở Mộc Châu là để khai thác sữa là chính. 1 tuần từ khi bò cái đẻ, nhà máy sẽ ngừng mua sữa để bảo đảm chất lượng sữa được đồng đều. Sữa tươi được thu mua gần 20k/1l, nên chẳng có lý do gì sau 1 tuần lại dành sữa để nuôi mấy con bê đực nữa ---> phải thịt.

Và, những con bê đực một tuần tuổi, chỉ bú sữa non từ bò cái, chưa từng nếm một giọt nước, ngọn cỏ nào đã cho ra chất lượng thịt bê ngon nhất, tinh khiết nhất...

Thịt bê cắt bao diêm, ướp qua với sả, gừng, một chút gia vị... rồi bắc một chảo mỡ to (mỡ sẽ ngon hơn dầu), canh lửa cho mỡ sôi già, mới cho thịt bê vào. Chao qua lại một lúc cho miếng thịt vàng xém, bên ngoài cứng lại. Vớt ra dĩa, ăn ngay kẻo nguội. Gắp miếng thịt óng ả, nóng rẫy, chấm qua với tương gừng, cắn qua lớp ngoài vàng ruộm, là bên trong miếng thịt bê còn hồng phớt, nước ngọt túa ra chan hòa... mùi bê sữa thơm ngậy, thoảng thêm mùi xả thơm nồng.... Thật là tốn rượu quá đi...

Ngoài thịt bê, thì tiết canh bê, dồi bê, lòng bê là những món ngon độc đáo vô cùng, chỉ khách quí mới được thưởng thức, túm lại là ngon tuyệt...

Lòng bê, nhỏ như lòng chó, ngon lắm, chẳng biết tả thế nào:

Còn đây là tiết canh bê, tinh khiết vô cùng:

Tổng quan:

Thèm ghê cơ...
Tình hình là có mấy con bò sữa sắp đẻ nhưng phòng khám nhà chị Đỗ thị Chén không có máy siêu âm phát hiện bò đực sớm . Vậy ta chờ bò đẻ . Có thông tin sẽ thông báo sớm . Cả nhà ta cứ oánh răng nuốt nước bọt chờ nhé