[Funland] Chất lượng hàng Nhật có còn uy tín ? Nguyên nhân ?

vuhoang8x

Xe máy
Website
bqit.com.vn
Em mua ấm nước Fujihoro. Thì tin tưởng hàng Nhật nên chỉ xem mẫu mã. Khi nhận hàng mọi thứ ổn, nhưng tới khi rót thì lại bị lỗi là nước bị đọng ngược, chảy từ đầu vòi xuống thân. Đến nản thiết kế.

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Chuyện này có thật , mà cũng bình thường mà. Mấy công ty Nhật kể cả nổi tiếng như Hitachi, Sony ... giờ vật vã như thế nào.
Bạn phải thấy thời 90s người VN xem trọng hàng Nhật, họ thống trị về chất lượng như thế nào. Cho nên sự đi xuống mình nghĩ khá khó hiểu. Đáng để bàn luận.

Nói thêm là mình vốn rất thích Nhật nhé. Không phải dìm hàng gì.
Em cho rằng lí do không phải là hàng Nhật kém đi mà là do chất lượng các hãng kia được nâng lên tương đương với hàng Nhật mà giá lại cạnh tranh.

buidoimiennui

Xe điện
Vụ Metro Bến Thành - Suối Tiên làm mất niềm tin vào thương hiệu "made in Japan" quá.
Nói rộng ra các lĩnh vực khác thì hàng Nhật cũng sa sút quá, điển hình như smartphone Nhật đã bị Hàn, TQ đè bẹp từ lâu. Hàng điện tử nói chung đều đi xuống.
Trước mình có mua con TV Sony Bravia. Xài được 6 năm thì hư, mà hư không sữa được, bỏ luôn ^:)^. Trong khi xài con Asanzo của anh 3 xài tới nay cũng 6 năm mà vẫn ngon lành :D
Còn đâu cái thời nói tới hàng Nhật là chất lượng miễn nghi ngờ.

Mình từng làm cho 2 công ty Nhật ở VN, thấy họ quản trị cũng tốt chứ không phải kém.

Theo mọi người thì vì sao Nhật lại sa sút quá như vậy ? Đâu là nguyên nhân ?
Có chắc là công ty Nhật ko cụ? Giờ để mà có 1 công ty TQ hay Nhật dễ lắm. :))

Leanh65

Xe container
Sony nhờ mảng Game nó vẫn mạnh đó giờ, chứ bao nhiêu mảng khác sa sút.

Hàng Hàn ngoài giá rẻ ra thì chất lượng cũng vượt Nhật rồi. Ít nhất 2 mảng ĐTDĐ, TV thì hàn qua mặt nhật cái một. TQ thì đúng, một phần nhờ giá rẻ.
Tv sony vẫn ngon nhất về màu sắc và âm thanh mà cụ. Nồi cơm điện 100 nhật vẫn đập chết hàn. Nó cạnh tranh về giá thì giảm tuổi thọ đi bằng cách đặt hàng bên thứ 3 sx một số linh kiện theo tc hãng thôi mà. Cùng phân khúc giá thì hàn, trung chả có cái gì ăn được nhật.

thanhhava

Xe buýt
Nhật hết thời rồi. Các nước khác đang giành giật xu hướng mới (xe điện, tự động lái, AI, quy chuẩn công nghệ...), còn Nhật vẫn công nghệ cũ, thiết kế cũ.

D.HoangMustang

[Tịch thu bằng lái]
M
Chuyện này có thật , mà cũng bình thường mà. Mấy công ty Nhật kể cả nổi tiếng như Hitachi, Sony ... giờ vật vã như thế nào.
Bạn phải thấy thời 90s người VN xem trọng hàng Nhật, họ thống trị về chất lượng như thế nào. Cho nên sự đi xuống mình nghĩ khá khó hiểu. Đáng để bàn luận.

Nói thêm là mình vốn rất thích Nhật nhé. Không phải dìm hàng gì.
Mọi sản phẩm và công nghệ đạt đến mức bão hòa. Và 1 phần cũng là chiến lược kinh doanh thôi.

quangsot

Xe lăn
Sony nhờ mảng Game nó vẫn mạnh đó giờ, chứ bao nhiêu mảng khác sa sút.

Hàng Hàn ngoài giá rẻ ra thì chất lượng cũng vượt Nhật rồi. Ít nhất 2 mảng ĐTDĐ, TV thì hàn qua mặt nhật cái một. TQ thì đúng, một phần nhờ giá rẻ.
Cảm biến hình ảnh của điện thoại thì nhiều thằng phải mua của Sony lắm Cụ ơi.

KeanuR

Xe tăng
Tv sony vẫn ngon nhất về màu sắc và âm thanh mà cụ. Nồi cơm điện 100 nhật vẫn đập chết hàn. Nó cạnh tranh về giá thì giảm tuổi thọ đi bằng cách đặt hàng bên thứ 3 sx một số linh kiện theo tc hãng thôi mà. Cùng phân khúc giá thì hàn, trung chả có cái gì ăn được nhật.
Oled thì Sony cũng nhập của LG nhé cụ, tuy nhiên LG cũng nhập nhiều cái của Nhật để tạo nên Oled
Nồi cơm thì Tiger k ăn dc Cuckoo đâu, bạn em bên Đức giờ cũng toàn Cuckoo dùng
Đồ Nhật tốt chẳng qua 1 phần xưa hàng hoá các nước như Vn quá tệ, một phần là bị tâm lý bởi các hàng hoá thông thường Nhật tốt nên cứ nghĩ cái gì của họ cũng tốt, như dân Myanma giờ cũng chuộng hàng VN hơn hàng Thái
Giờ VN mở cửa có đk kte cao hơn rồi, cứ thử so đồ EU vs đồ Nhật xem, Nhật ko có cửa, mỗi cái hàng EU thì hơi mắc thôi

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
- Metro (Nhật làm?) nhìn hệ thống của nước họ thì không phải chê, còn lý do ở VN thì em chịu :D
- Hàng điện tử? Kỉ nguyên công nghệ họ đã thua Hàn lâu rồi cụ :D Giờ mà vẫn khái niệm nét như Sony là chỉ dành cho các cụ xem tv đèn bóng ngày xưa ạ
- Phim XXX, Nhật vẫn nhất về mọi ý tưởng nội dung =))
- Xe Nhật, lắp ráp ở nước nào em không rõ, nhưng thế hệ xe JDM trước đây thì miễn bàn về độ bền (của máy) và tiết kiệm nhiên liệu.
- Quản trị, em thấy nó cứng nhắc, không thích hợp cho sự sáng tạo.
- Nhật sa sút? Em vẫn thấy nó cực ổn nhiều thứ mà :D Niềm tin vào thương hiệu nào của nó mới quan trọng, chứ em thì đồ ăn made in Japan em vẫn đặt niềm tin hehe.
Cụ giải thích thế nào? Vì sao phim Nhật nó cứ phải che hay làm mờ là sao?
Theo em là do Chất lượng những phần phải che đi là kém...

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Vụ Metro Bến Thành - Suối Tiên làm mất niềm tin vào thương hiệu "made in Japan" quá.
Nói rộng ra các lĩnh vực khác thì hàng Nhật cũng sa sút quá, điển hình như smartphone Nhật đã bị Hàn, TQ đè bẹp từ lâu. Hàng điện tử nói chung đều đi xuống.
Trước mình có mua con TV Sony Bravia. Xài được 6 năm thì hư, mà hư không sữa được, bỏ luôn ^:)^. Trong khi xài con Asanzo của anh 3 xài tới nay cũng 6 năm mà vẫn ngon lành :D
Còn đâu cái thời nói tới hàng Nhật là chất lượng miễn nghi ngờ.

Mình từng làm cho 2 công ty Nhật ở VN, thấy họ quản trị cũng tốt chứ không phải kém.

Theo mọi người thì vì sao Nhật lại sa sút quá như vậy ? Đâu là nguyên nhân ?
E thấy cùng một phân khúc giá tiền, dùng mấy con điện thoại Samsung không ưng ý bằng mấy con oppo, realme của Tàu.

Hooks

Xe tăng
Vì ko cạnh tranh nổi về giá thành, nên Nhật phải nhập linh kiện bên ngoài, giảm chất lượng xuống để hạ giá thành. Chất lượng đồ điện tử ko còn như xưa nữa.

Cụ cứ kiếm sản phẩm nào made in Japan 100% dùng thử xem có khác biệt ko thì biết?

Leanh65

Xe container
Oled thì Sony cũng nhập của LG nhé cụ, tuy nhiên LG cũng nhập nhiều cái của Nhật để tạo nên Oled
Nồi cơm thì Tiger k ăn dc Cuckoo đâu, bạn em bên Đức giờ cũng toàn Cuckoo dùng
Đồ Nhật tốt chẳng qua 1 phần xưa hàng hoá các nước như Vn quá tệ, một phần là bị tâm lý bởi các hàng hoá thông thường Nhật tốt nên cứ nghĩ cái gì của họ cũng tốt, như dân Myanma giờ cũng chuộng hàng VN hơn hàng Thái
Giờ VN mở cửa có đk kte cao hơn rồi, cứ thử so đồ EU vs đồ Nhật xem, Nhật ko có cửa, mỗi cái hàng EU thì hơi mắc thôi
Nó nhập cái panel thôi, chính vì thế nó mới hay hỏng cái này để còn bán sp mới he hê. Còn âm thanh, nguồn và tb mảng mạch khác nó ngon hơn samsung với lg nhiều. Tiger nồi cao tần không có tên tuổi so với bọn Toshiba hay panasonic nhé. Nồi cocko cơm có thể cũng ngon nhưng các chi tiết vi mạch, cuộn dây, vỏ, nút bấm, tay xách, khóa nồi vv so thế nào được với hàng made in japan dùng điện 100. Nó bền vô đối. Hàng EU thì cũng tùy. Như con máy giặt Electrolux thì so thế nào được với máy nhật nội địa, nhật vn thì chỉ vỏ vn chứ ruột tàu cụ nhé. Con mrb Bosch hàng sx tại đức hay tây ban nha thì về vn cũng hỏng lên hỏng xuống. Trong khi con mrb nhật thì dùng mãi không hỏng. Thế nên eu cũng chả hơn gì đâu, ngoài cái giá.🤣

poiuy

Xe ba gác
Che đâu nhỉ? Em từng xem phim thánh nữ bản 3D hẳn hoi có bị che cái gì đâu? >:)

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
E thì nghĩ đơn giản là k ai giàu 3 họ, k ai khó 3 đời...
Duy chỉ có thằng Đức là nó duy trì được nhiều đời với các công ty gia đình, thằng Nhật thì làm sao được như vậy khi tỷ lệ sinh giảm, giá trị cốt lõi sẽ mai một khi không có người nối dõi! :D

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì càng lấp ló lại càng thu hút và quyến rũ... Chứ cứ trần như nhộng ra nhìn nhiều sẽ thành nhàm

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Cụ có thể search các phần uncen hoặc decen để xem ;)) phần đối tác em k nói nhưng các vai chính là chất lượng đấy ;))

Business2018

Xe buýt
Chỉ 5- 10 năm nữa câu chuyện về đồ điện tử, ô tô , công nghệ cao của Trung Quốc sẽ lại tràn ngập cõi OF này !

pooka

Xe container
Giờ em lại kết dùng hàng VN xuất khẩu.

KeanuR

Xe tăng
Nó nhập cái panel thôi, chính vì thế nó mới hay hỏng cái này để còn bán sp mới he hê. Còn âm thanh, nguồn và tb mảng mạch khác nó ngon hơn samsung với lg nhiều. Tiger nồi cao tần không có tên tuổi so với bọn Toshiba hay panasonic nhé. Nồi cocko cơm có thể cũng ngon nhưng các chi tiết vi mạch, cuộn dây, vỏ, nút bấm, tay xách, khóa nồi vv so thế nào được với hàng made in japan dùng điện 100. Nó bền vô đối. Hàng EU thì cũng tùy. Như con máy giặt Electrolux thì so thế nào được với máy nhật nội địa, nhật vn thì chỉ vỏ vn chứ ruột tàu cụ nhé. Con mrb Bosch hàng sx tại đức hay tây ban nha thì về vn cũng hỏng lên hỏng xuống. Trong khi con mrb nhật thì dùng mãi không hỏng. Thế nên eu cũng chả hơn gì đâu, ngoài cái giá.🤣
E dùng Miele 5 năm nay chả thấy nó hỏng bao giờ, chắc cụ số đen
Cơ bản những đồ e mua gốc EU chưa thấy có gì mà hỏng, số cụ nó đen quá hoặc mua nhầm hàng đóng mác của a Tập

thangtsc

Xe hơi
có món made in JP vẫn đc sinh ra ở Việt Nam :D