[Funland] Chất lượng giáo dục Vinschool Timescity ntn?

Main_GSM

Xe tăng
cháu ko tin con chúng ta trưởng thành nhờ 2 cái đỏ đỏ kia.
Bọn Tây chữ xấu, nghệch ngoạc cầm bút như chơi đồ chơi, viết thì đưa vẩy trên xuống, đứa xọc dưới lên chẳng ai nắn nót như ta với tàu. Những ông chữ đẹp đa phần cũng chỉ đi dạy thêm, các ông có tiền chữ dừng ở mức bt.
Còn cái kỷ luật, em nghĩ cụ nói đến phép tắc phải ko, vì em thấy học trường công lễ phép khéo ko bằng trường tư dạy tốt.
Cụ lấy thử VD về tính ký luật nhé:)
Em nghĩ ở cấp nào thì chữ viết đẹp, rõ ràng là luôn cần thiết, nó rất quan trọng trong việc thể hiện trên các bài viết, bài học. Nếu chữ viết ko đẹp và rõ ràng thì quả thật các con rất khó trong việc học và làm bài, đặc biệt trong các môn toán nếu chữ số mà các con viết láu thì khi tính toán rất hay nhầm lẫn. . . và dần dần tính cẩu thả sẽ ăn sâu vào các con, khi sửa thì khó lắm ạ. Nét chữ nét người mà cụ. . . .

Giờ chúng ta chuyển sang tính kỷ luật: thật lòng thì em thấy với cấp Tiểu học thì hầu hết các con đều rất nghe lời cô giáo kể cà trường Công hay tư, nhưng sự xơ cứng của cách dạy đôi khi biến các con thành "sợ hơn là nghe lời" và đôi khi nó ko tốt. Cái em muốn nói ở đây đó chính là từ cấp 2 trở lên, lúc này các cháu đã có phần nhận thức được môi trường xung quanh, mối quan hệ bạn bè, sự biến chuyển trong tâm sinh lý . . nhưng thật tiếc, với cách dạy và quản lý thời gian ở cấp THCS và THPT như bây giờ, nếu cha mẹ ko quản lý tốt con thì sẽ hỏng ngay.

cho

Xe đạp
Mợ Toét mà chả toét tí nào,tinh hơn khối ng . Chả hiểu đâu mà nói thu thập đc toàn giáo viên giỏi. Giáo viên giỏi thì cũng phải gần chục năm kinh nghiệm giảng dạy mới dạy tốt đc,tức là phải gần 30. Những gv đó thì đang dạy trường công , hơi đâu họ vào VS để chịu áp lực, đuổi ra lúc nào ko biết. Còn gv hưu thì nhiều kịnh nghiệm nhưng sức khỏe hạn chế,ko hợp vs tiểu học sôi động.
Cho nên cháu thấy điểm yếu của VS là gv,vì gv chủ yếu là của các tỉnh xa,mới ra trường chưa có chỗ làm ổn định mới xin vào VS.
cmt thiếu tính thực tế nhất mà em đọc. Gọi đt hỏi hiệu trưởng cấp 1 và 2 đoàn thị điểm xem năm rồi mất bao nhiêu % giáo viên về Vinschool rồi bác hãy phát biểu. :P

TSTA

Xe container
Em nghĩ ở cấp nào thì chữ viết đẹp, rõ ràng là luôn cần thiết, nó rất quan trọng trong việc thể hiện trên các bài viết, bài học. Nếu chữ viết ko đẹp và rõ ràng thì quả thật các con rất khó trong việc học và làm bài, đặc biệt trong các môn toán nếu chữ số mà các con viết láu thì khi tính toán rất hay nhầm lẫn. . . và dần dần tính cẩu thả sẽ ăn sâu vào các con, khi sửa thì khó lắm ạ. Nét chữ nét người mà cụ. . . .

Giờ chúng ta chuyển sang tính kỷ luật: thật lòng thì em thấy với cấp Tiểu học thì hầu hết các con đều rất nghe lời cô giáo kể cà trường Công hay tư, nhưng sự xơ cứng của cách dạy đôi khi biến các con thành "sợ hơn là nghe lời" và đôi khi nó ko tốt. Cái em muốn nói ở đây đó chính là từ cấp 2 trở lên, lúc này các cháu đã có phần nhận thức được môi trường xung quanh, mối quan hệ bạn bè, sự biến chuyển trong tâm sinh lý . . nhưng thật tiếc, với cách dạy và quản lý thời gian ở cấp THCS và THPT như bây giờ, nếu cha mẹ ko quản lý tốt con thì sẽ hỏng ngay.
về chữ đẹp thì em thấy đúng là nét chữ nét ng nhưng nét đẹp ko có nghĩa là chữ đẹp như báo đài chụp ảnh.
Nét đẹp là nét thẳng ko gãy, chữ viết đều ko nghiêng ngả, em thấy cái đó quan trọng hơn là chữ đẹp theo kiểu vẽ. Nét thẳng hay gẫy nó phản ánh tính cách con người.
Về quan điểm này em thấy: nhìn nét chữ --> ra nét người, chứ ko hẳn là luyện chữ đẹp thì tính sẽ đẹp lên.

Còn nói về tính kỷ luật, cái đó nếu có thì là do bố mẹ dạy, nhà ai mà bố mẹ kỷ luật thì con cái có vất ở đâu thì vẫn sẽ rất kỷ luật, đặc biệt khi ở nhà. Còn bốmej vô tổ chức thì đừng mong cô giáo mang điều thần kỳ về nhà.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
cmt thiếu tính thực tế nhất mà em đọc. Gọi đt hỏi hiệu trưởng cấp 1 và 2 đoàn thị điểm xem năm rồi mất bao nhiêu % giáo viên về Vinschool rồi bác hãy phát biểu. :P
ĐTĐ cũng đâu phải là trường tốt cụ ơi.

Main_GSM

Xe tăng
về chữ đẹp thì em thấy đúng là nét chữ nét ng nhưng nét đẹp ko có nghĩa là chữ đẹp như báo đài chụp ảnh.
Nét đẹp là nét thẳng ko gãy, chữ viết đều ko nghiêng ngả, em thấy cái đó quan trọng hơn là chữ đẹp theo kiểu vẽ. Nét thẳng hay gẫy nó phản ánh tính cách con người.
Về quan điểm này em thấy: nhìn nét chữ --> ra nét người, chứ ko hẳn là luyện chữ đẹp thì tính sẽ đẹp lên.

Còn nói về tính kỷ luật, cái đó nếu có thì là do bố mẹ dạy, nhà ai mà bố mẹ kỷ luật thì con cái có vất ở đâu thì vẫn sẽ rất kỷ luật, đặc biệt khi ở nhà. Còn bốmej vô tổ chức thì đừng mong cô giáo mang điều thần kỳ về nhà.
Về dòng bôi đậm, em chỉ muốn nói với cụ là : môi trường , bè bạn của các con tác động nhiều lắm những thói hư tật xấu đều từ đây mà ra cả, bố mẹ đi làm suốt ngày láy đâu thời gian để quan tâm sao sát. . . Việc tự quản lý thời gian - bản thân của các con lúc này vô cùng quan trọng . . . các cháu sẽ ra sao khi bố mẹ thì mải làm ăn, còn nhà trường thì sao nhãng , các con suốt ngày học thêm ???

Chỉnh sửa cuối:

CherryOne

Xe điện
Hôm trước em định cho F1 vào học ở đây, em vào xem thấy cơ sở vật chất ok, các Công chúa và Hoàng tử tập thể dục gì gì đó ở sân.
Tuy nhiên, ở 2 lớp tập ở sân em đều thấy có 1-2 bạn bị đứng ở bên ngoài, ko được đứng tập cùng các bạn. Mấy bé này có vẻ rất ngơ ngác, nhìn kiểu đứng tựa vào tường nhìn các bạn tập mà không được tham gia thấy tội tội.
Em đứng xem 1 lúc cũng ko thấy thầy cô nhắc gì hay nói gì với mấy bé này.
Lý do vì sao ah? Bố mẹ cho con học có bao giờ hỏi con có đc tham gia tập cùng các bạn ko ah?

LongLH

Xe điện
con mình đang học trường công, cô chủ nhiệm dạy có tiếng trong trường. các lớp cùng khối chỉ trên dưới 40 cháu một lớp, có lớp chỉ 32 cháu. vì cái tiếng của cô mà lớp con mình 52 cháu ( mình không xin cho con mình vào lớp này mà do nhà trường phân công cô dạy, lớp đông vì các phụ huynh khác chạy cho con mình vào. con mình chẳng cao to gì, chỉ là trung bình trong lớp thôi. nhưng toàn phải ngồi bàn cuối, có đổi chỗ thì chỉ từ bên phải sang bên trái. con mình nó học được cũng là toàn bố mẹ phải dạy lớp quá đông cô có quan tâm được hết đâu, chỉ những cháu bố mẹ chăm sóc cô cẩn thận thì cô tập chung dạy thôi, mình thì chẳng thích bon chen đến nhà cô như những người khác, nên năm nay sẽ chuyển cho con mình sang trường khác, T7 tuần này test đầu vào VS. nếu không được thì cố cho con học trường quốc tế chứ chẳng thích cái kiểu cách dạy ở trường công này. nhiều cụ nói nét chữ nét người thì cho các cụ ấy đi làm thầy xam chữ có mà đoán toàn sai hết. chẳng phải tự hào chứ chữ em gà bới gọi bằng cụ em viết thì chỉ em đọc được, nhưng nét người của em cũng chẳng thua kém thằng nao trong cái lứa cùng trường trung học và đại học cùng em ngày trước.

Chỉnh sửa cuối:

Darling Habour

Xe tải
ĐTĐ cũng đâu phải là trường tốt cụ ơi.
Thế thì theo cụ những trường nào coi là tốt và tiêu chí là gì?

ĐTĐ thuộc top 3 trường đạt danh hiệu CLC của TP (xét trên tiêu chí tỉ lệ GV giỏi cấp TP, cấp quận, bằng cấp của gv, chất lượng giáo trình biên soạn tăng cường cho hs, CSVC). Ngoài ra, em rất hài lòng với hoạt động ngoại khoá và rèn nề nếp cho các con.
Nhà em F1 lớn học Vin C 2 (có nhiều hoạt động ngoại khoá hơn trường công, phương pháp học mới mẻ), F1 bé học ĐTĐ (lớp dưới 30hs, cô dạy và chăm tốt, chương trình dạy và học ổn). Vin C 1 khoảng 30 hs/ lớp có lẽ tốt hơn, 40 hs thì ngang bằng trường công. Chọn trường nào tuỳ tiêu chí của mỗi gia đình.

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe container
Chữ đẹp là một thứ xa xỉ lãng phí thời gian hoàn toàn không cần thiết ! Yêu cầu trên thế giới là học sinh chỉ cần biết viết chữ mà người khác có thể đọc được dễ dàng. Viết chữ đều tăm tắp chỉ chứng tỏ học sinh giống một con robot hơn là một người có triển vọng trí tuệ phát triển :))

Giáo dục kiểu phương Tây đề cao sự phát triển cá nhân là hoàn toàn không can thiệp vào kiểu chữ viết của học sinh, không nắn chữ viết tự nhiên thành chữ viết của con robot. Ai từng học phổ thông và đại học ở phương Tây hiểu rất rõ điều này.

Chỉ có mấy ông bà giáo viên tiểu học cổ hủ ở VN vẫn ép học sinh tập viết chữ đẹp. Thời gian ngồi luyện viét chữ đẹp học sinh có thể học được rất nhiều thứ khác hữu ích cho cuộc sống.

Hơn nữa trong cuộc sống hiện đại phần lớn chúng ta viết trên máy tính, pad, phone, viết tay ngày càng ít dùng. Càng ngày càng nhiều người không dùng viết tay nữa, chỉ còn ký tên là hình thức viết tay hay dùng nhất :))

Darling Habour

Xe tải
Hôm trước em định cho F1 vào học ở đây, em vào xem thấy cơ sở vật chất ok, các Công chúa và Hoàng tử tập thể dục gì gì đó ở sân.
Tuy nhiên, ở 2 lớp tập ở sân em đều thấy có 1-2 bạn bị đứng ở bên ngoài, ko được đứng tập cùng các bạn. Mấy bé này có vẻ rất ngơ ngác, nhìn kiểu đứng tựa vào tường nhìn các bạn tập mà không được tham gia thấy tội tội.
Lý do vì sao ah? Bố mẹ cho con học có bao giờ hỏi con có đc tham gia tập cùng các bạn ko ah?
Mấy bé đứng ngoài có thể mắc lỗi trong giờ đây, chẳng hạn quên đồng phục thể thao hoặc đơn giản là mất trật tự trong giờ, ảnh hưởng các bạn khác. Ở lớp F1 nhà em là như thế.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thế thì theo cụ những trường nào coi là tốt và tiêu chí là gì?

ĐTĐ thuộc top 3 trường đạt danh hiệu CLC của TP (xét trên tiêu chí tỉ lệ GV giỏi cấp TP, cấp quận, bằng cấp của gv, chất lượng giáo trình biên soạn tăng cường cho hs, CSVC). Ngoài ra, em rất hài lòng với hoạt động ngoại khoá và rèn nề nếp cho các con.
Nhà em F1 lớn học Vin C 2 (có nhiều hoạt động ngoại khoá hơn trường công, phương pháp học mới mẻ), F1 bé học ĐTĐ (lớp dưới 30hs, cô dạy và chăm tốt, chương trình dạy và học ổn). Vin C 1 khoảng 30 hs/ lớp có lẽ tốt hơn, 40 hs thì ngang bằng trường công. Chọn trường nào tuỳ tiêu chí của mỗi gia đình.
vậy theo mợ phải trường nào mới tốt ạ?

Em dốt nát, không nhìn chất lượng của giáo viên mà nhìn chất lượng của học sinh đầu ra, đó là tỷ lệ hs của trường đó thi đỗ vào các trường chuyên trên địa bàn HN so với các trường khác trong 1 khoảng thời gian nhất định (5 năm gần nhất). Có thể là cách nhìn đó chưa phải là toàm diện nhưng đó là tiêu chí đánh giá của cá nhân em.

CherryOne

Xe điện
Mấy bé đứng ngoài có thể mắc lỗi trong giờ đây, chẳng hạn quên đồng phục thể thao hoặc đơn giản là mất trật tự trong giờ, ảnh hưởng các bạn khác. Ở lớp F1 nhà em là như thế.
No, các bé mặc đồng phục đầy đủ, đứng ngoài ko phá các bạn.
Hôm e xem có 1 bé gái đeo kính cận, tóc dài ngang vai. Nhìn bé đứng ngoài xem các bạn tập rất tội.
Đầu vào học phải qua 1 hội đồng test phân loại, em lăn tăn cái này nhất.
Nguyên nhân là gì thì em cũng lờ mờ hiểu.
Chỉ là nếu có time thì bố mẹ qua xem con học cùng các bạn thế nào. Em thật đấy.

Darling Habour

Xe tải
Mấy bé này có khi mắc lỗi đây, có thể là quên đồng phục thể thao, hoặc đơn giản là mất trật tự, a h các bạn khác. Kỷ luật không nước mắt.

Darling Habour

Xe tải
Em dốt nát, không nhìn chất lượng của giáo viên mà nhìn chất lượng của học sinh đầu ra, đó là tỷ lệ hs của trường đó thi đỗ vào các trường chuyên trên địa bàn HN so với các trường khác trong 1 khoảng thời gian nhất định (5 năm gần nhất). Có thể là cách nhìn đó chưa phải là toàm diện nhưng đó là tiêu chí đánh giá của cá nhân em.
Giờ thì em hiểu hơn tiêu chí của cụ rồi. Vin và ĐTĐ đều hướng đến phát triển toàn diện cho hs. Nếu cụ hướng con cụ vào chuyên thì ĐTĐ hay Vin có lẽ đều phải tăng ca như trường công. Con được học hành vui chơi, không phải học gạo và tiếp cận dv giáo dục tốt là tiêu chí của em.

P.s: Em ngưỡng mộ các bạn Tây, học hành nhẹ nhàng (C1-2), bao nhiêu phát minh và sp mới toàn của các bạn í, nếu làm toán có khi thua hs Việt Nam.cùng tuổi ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe container
Em quan điểm khác cụ, việc trẻ tiểu học luyện viết chữ đẹp có ý nghĩa riêng rất tốt, đó là rèn luyện tính cẩn thận, tập trung, chậm rãi và kiên trì, đặc biệt cần thiết cho lứa tuổi hiếu động, mất tập trung chuyển từ chơi sang học. Trẻ càng lớn, luyện vẽ, luyện viết lại càng cần thiết, sẽ là thời gian trẻ tạm tĩnh lại, thoát khỏi cái gấp gáp, hối hả của cuộc sống, đọc sách, nghe nhạc cũng ko tác dụng bằng.
Có rất nhiều hình thức luyện tập khác giúp trẻ tập trung mà không cần phải khổ luyện ngồi tập viết chữ đẹp. Tất nhiên là tôi tôn trọng quan điểm riêng của cụ và quyền giáo dục F1 nhà cụ theo cách của mình, nhưng tôi phản đối tất cả các trường cả công lẫn tư, cố ép học sinh khổ luyện tập viết chữ đẹp.

Hãy nhìn ra thế giới. Trẻ em VN trong tương lai là công dân thế giới, sẽ phải cạnh tranh và hợp tác với các công dân thế giới khác. Luyện tập viết chữ đẹp không đem lại bất kỳ lợi thế nào cho người Việt trên thi trường việc làm toàn cầu. Học ngoại ngữ, học nhạc, học nghệ thuật, logic và toán, thể thao, kỹ năng sống, giúp trẻ phát triển toàn diện hơn nhiều.

Darling Habour

Xe tải
Em cho rằng đây là góp ý rất thiết thực cho hầu hết các phụ huynh có con học ở Vins. Em nói đơn giản thế này thôi, Tiểu học Vins có 2000 học sinh, cả 2.000 hs dc đào tạo theo hướng phát triển sự tự tin bản thân, bất kể đó là đứa trẻ xu hướng hướng ngoại hay hướng nội, dũng cảm hay rụt rè. Học theo sách vở thì dễ, cố biến mình thành con người khác khi bản thân đứa trẻ ko biết phải làm thế để làm gì sẽ là áp lực rất lớn đến nhiều đứa trẻ mà chỉ bố mẹ chúng có khéo léo mới giải quyết dc. Chưa kể những đứa cá tính rồi thì về nhà cũng chỉ nghe lời cô, ko nghe lời bố mẹ (trường hợp con đồng nghiệp em ạ, học Vins về dám xưng tôi cãi lại bố, chắc cu cậu muốn thể hiện tính chính trực với nhận thức non nớt của mình, hic).
Trẻ con mỗi đứa một tính một nết. Việc giảng dạy hơn 2500 hs theo triết lý GD của Vin hiện nay là okie mà. Con cụ học trường công hay trường tư nào khác cũng phải thích nghi với xu hướng chung, chứ làm gì có tailor made cho các bé. Cụ lo gì các bé không biết phải làm gì để theo "chương trình" của trường, các thày cô hướng dẫn các con phương pháp học cơ mà (kỹ năng sống của người thành đạt, lãnh đạo bản thân, mind map, học qua kịch nghệ, tự làm video clip...)
Các con rụt rè nhút nhát hay cá tính mạnh càng nên học chung để thay đổi và thích nghi với môi trường chung (kiểu như chỗ lồi với chỗ lõm của bánh răng ý). Còn cụ kể bé nào học Vin, cá tính mạnh cãi lại bố mẹ, thì nhiều lý do, chưa nên kl là do học ở Vin.

Chỉnh sửa cuối:

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Giờ thì em hiểu hơn tiêu chí của cụ rồi. Vin và ĐTĐ đều hướng đến phát triển toàn diện cho hs. Nếu cụ hướng con cụ vào chuyên thì ĐTĐ hay Vin có lẽ đều phải tăng ca như trường công. Con được học hành vui chơi, không phải học gạo và tiếp cận dv giáo dục tốt là tiêu chí của em.

P.s: Em ngưỡng mộ các bạn Tây, học hành nhẹ nhàng (C1-2), bao nhiêu phát minh và sp mới toàn của các bạn í, nếu làm toán có khi thua hs Việt Nam.cùng tuổi ấy chứ.
Vâng, con em đang sống ở VN và học ở VN, lên cấp 3 hoặc ĐH cũng học ở VN vì em không có tiền cho con đi du học nên em phải theo kiểu giáo dục ở VN, sau này học xong chắc cháu cũng làm việc ở VN chứ không phải làm việc ở tây nên em phải cho cháu làm quen với môi trường VN cụ ạ. Em thấy ở VN bây giờ cũng có 1 số trường trẻ con học vẫn nhàn, vẫn có nhiều hoạt động ngoại khóa nhưng học sinh vẫn đỗ cao đấy ạ.

Có lẽ tiêu chí của em và của cụ khác nhau.

Nghebom

Xe đạp
Có cụ nào mà có f1 đang học trường điểm trường công ko cho e hỏi tí ạ. Ngày xưa e cũng đc học lớp chuyên của trường phổ thông thuộc hàng top của thủ đô, giáo viên chủ nhiệm thì cũng thuộc hàng top cả nước rồi ấy thế mà chuyện quan hệ và tiền bạc nó làm em mất niềm tin từ cái ngày tuổi teen ý. Chuyện là mấy đứa bạn mà học phình phường nhưng bố mẹ quan hệ tốt rồi học thêm lớp đặc biệt của các thầy cô thì đến lúc thi hàng năm toàn biết trước đề nên điểm cao, cao hơn cả những đứa học xuất sắc, còn bọn lởm khởm chúng em thì trượt là ko có gì lăn tăn. Cái kiểu tiêu cực ý bây giờ có ko ạ. Vì phải nói thật là ở môi trường đỉnh cao nó còn thế thì các cái khác e nghĩ là sẽ còn tệ hơn nữa. E bị ám ảnh từ nhỏ nên giờ rất ngại cho con vào trường công. Nhờ các cụ giải đáp giúp ạ.