[Funland] Chán nản chuyện gia đình....

bizicafe

Xe tăng
Tóm lại là mợ bật mí xem chồng mợ làm nghề gì mà kiếm 200 củ/ tháng để em bám gót em học với.

letrungdungcz

Xe tăng
Dạo này nhiều việc nặng nề quá cccm ạ...
Nhà có 2 vợ chồng với một cháu nhỏ 2 tuổi. Chồng đi làm lương trung bình 200tr/tháng, làm nhiều tiêu cũng lắm, nên hầu như không tích luỹ đc gì, đến bây giờ ngoại trừ cái xe trả góp còn lại vẫn chưa có gì. Mình trước đi làm lương cũng loanh quanh 15tr/tháng, sau nghỉ đi học ngành của chồng luôn, để sau này về phụ chồng, giờ hầu như k có thu nhập.

Vừa rồi chồng bị lừa một khoản kha khá, tầm 1,5 tỷ, đúng lúc phải trả nợ và xây dựng cơ sở mới. Chồng stress nhiều, mình cũng thế. Còn lại bao nhiêu vốn liếng sinh con đã gom cho chồng để trả nợ, bình thường tiêu pha ở nhà cũng cố gắng chắt chiu. Mình cũng nỗ lực hết sức rồi. Mình cũng hoang mang, cũng sợ hãi chứ, nhưng chồng còn có người này người kia an ủi, mình còn chả dám nói với ai, bố mẹ cũng k dám, sợ bỏ mẹ lên được nhưng lúc nào ngoài mặt cũng phải nói cố lên, sang năm sẽ khác sang năm sẽ khác....

Mâu thuẫn bắt đầu từ một việc rất nhỏ mà rất khó chịu là chồng gây ồn ào con không ngủ được. Mình nhắc chuyện này cả tỉ lần rồi, chỉ cần giữ yên lặng cho em tầm 30p là em sẽ dỗ con xong, nhưng khônggg, đang thiu thiu, bố vào mở cửa cái cạch, lục cục loảng xoảng, lại dậy, lại khóc, lại dỗ. Nói thì bảo thủ kiểu thế thì em đi tìm nhà khác mà sống....

Mà hễ nói đến chuyện gì, thì điệp khúc luôn luôn là anh đi làm đã đủ vất vả rồi, không muốn về nhà em còn thế nọ thế kia... Nói cứ như mình đi chơi. Trong khi mình đi học, thật sự là bị hành như con chó, mà tầm tuổi mình rồi, đi làm ngành cũ đã có chút ít thành tựu, bắt đầu lại từ đầu nó khó biết bao nhiêu. Mà còn đi làm thêm, còn đi phụ chồng. Về nhà còn phải lo từ a đến z nhà cửa con cái cơm nước, có một bác gv ở bên cạnh chỉ để mách lẻo, làm ái gì là hỏng cái đó, chồng chưa từng phụ một việc gì, chưa từng thay cho con cái bỉm, chưa từng dạy dỗ con được một câu tử tế, nói câu đầu đến câu thứ hai là đã quát mắng rồi... Ấy thế nhưng, lúc nào cũng một điệp khúc, em chả làm gì...

Mà hay lắm, dù mua sắm vật dụng to to hay nho nhỏ, cũng đều có bóng dáng ob ngoại trợ giúp, dù lúc khó khăn nhất, chẳng vay đc ai, mình còn bnhiu vốn dốc hết ra, nhưng mà trong mắt ob nội, mình đi làm ‘chỉ đủ mua sữa’, còn bây giờ thì là ‘đi học chả làm ra đồng đếch nào’. Bà ngoại thì chỉ nhăm nhăm hỏi có khó khăn gì thì giúp, thiếu thì bà cho vay, nhưng mẹ con họ ngồi với nhau thì bỉ bôi bà chẳng lên thăm cháu bao giờ, đến khi bà lên chơi thì còn phải nhấm nháy à lên để nó đưa đi khám bệnh đấy, cứ suy bụng ta ra bụng người :)
Nhiều lần mình đã nói thẳng vào mặt họ, là tuy mình làm ra ít tiền đi nữa, thì đến bây giờ mình, và bố mẹ mình cũng chưa tơ hào một đồng từ con trai họ, dìm người khác xuống cũng chả làm họ tốt đẹp lên được đâu.

Nghĩ 3 năm lấy nhau, có bầu rồi có con, chồng đi từ nam ra bắc, nước trong nước ngoài, vợ thì chưa từng ra khỏi thành phố.
Mua cái xe, hứa lên hứa xuống là tết thì đêm 30 chạy lên nhà ob ngoại một tí để cho ob vui, nhà chỉ có hai gái, cuối cùng hứa để đấy cũng chả làm, mặc dù cách nhau chỉ 20km. Quê, là quê họ, chẳng phải quê mình.

Thế nhưng luôn mặc định rằng mình sướng, lấy được chồng tốt quá.

Giờ mỗi đứa một giường, nghĩ đến mình lang thang vô định, nghĩ đến mẹ trong nhà vẫn đang yên chí con gái vui vẻ lắm, sáng mai ra phải giải thích thế nào, dù lâu lâu bà mới lên chơi mà toàn chuyện không vui. Muốn ngừng khóc hoài mà chắng được

Chán nản thật sự!!!
Chắc thuê penhouse kaengnam và trả góp BMW nên mới căng thế cụ.

oắt con

Xe đạp
chung quy lại chỉ là chuyện tiếng ồn? chuyển sang phòng khác?

còn lại toàn là tự huyễn hoặc, suy diễn. mỗi người đều phải hoàn thành trách nhiệm của mình. không là bị nhắc nhở. chồng đi làm lương 200tr nhưng làm kém là bị chửi, bị đuổi như thường. kêu ai ? bố mẹ giúp nhiều thiệt thòi quá thì đừng nhận nữa. còn so đo tính toán thì còn cãi nhau nhiều
Vấn đề là cứ mỗi lần nhắc nhở thì thay vì biết sai im lặng mà làm theo lại cứ phải cái điệp khúc anh đi làm cả ngày em bớt cằn nhằn đi...trong khi ai cũng đi làm, ai cũng mệt cả, phối hợp với nhau cho nó xong. Kể cả trong việc dạy con cũng thế, chơi với nó chỉ được câu thứ nhất câu thứ hai là quát. Nếu có áp lực, cứ việc chơi bời xả stress ở bên ngoài, em chả bao giờ cấm đoán, nhưng về nhà thì phải loại cảm xúc tiêu cực đi, em đã đành còn con nữa
Em và con không phải là nơi trút giận cho ông chồng, chúng em k xứng đáng bị đối xử như thế.
Còn câu chuyện nói này nói nọ, pà những điều em mắt thấy tai nghe, nói tc mặt có, nói ra ngoài ngta kể lại cũng có, có những lần em đốp lại, cũng có khi lờ đi, căn bản nó tồn tại từ lâu rồi chứ k phải bây giờ mới có hay tự em suy ra.

oắt con

Xe đạp
Mợ nói mâu thuẫn bỏ mịa ấy. Chả hiểu ck mợ đang làm thuê hay làm chủ nữa. Làm thuê thì chẳng thằng rồ nào nó trả 200 củ cho 1 thằng vẫn đang đi học. Làm chủ l
thì 200 củ ấy chỉ là doanh thu thôi. Chi phí mà cao nó đưa cho 10 củ là cao rồi. Càng nói càng ấm ớ.
Lần cuối em trả lời các bác thắc mắc về lương, vì k phải các bác k làm đc thì k ai làm đc mà bá
Làm là làm thuê, có góp cổ phần, và hàng tháng sau khi trừ hết chi phí thì ngta trả cho ngần ấy, bao gồm lương cứng và phần trăm doanh số.
Còn học thì học cả đời, update liên tục, cứ có cái gì mới là phải học, chứ không phải có cái bằng đại học là xong, và chẳng ai dạy mình free cả.
Ngoài ra đã xác định là nhà còn nợ, còn muốn đầu tư làm riêng, còn muốn có nhà có cửa, còn muốn có vốn cho sau này con học hành, thì phải chắt chiu vậy thôi,10tr là con số chồng đưa, thiếu đâu thì em sẽ bù vào, hai bên cân bằng, nhà em không phải loại vung tay quá trán, lấy ngắn cắn dài và k muốn suốt đời mang nợ.

Chỉnh sửa cuối:

30xx1631

Xe điện
E 1 tháng kiếm 5 lần con số 200 kể trên mà gấu nó quát 1 câu phải im re. Như các cụ trên nói 1. Ky bo. 2. Có vợ bé. 3. Ko biết điều ...từng đấy tật xứng đáng ... để cho đứa khác hưởng

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà có 2 vợ chồng với một cháu nhỏ 2 tuổi. Chồng đi làm lương trung bình 200tr/tháng, làm nhiều tiêu cũng lắm, nên hầu như không tích luỹ đc gì, đến bây giờ ngoại trừ cái xe trả góp còn lại vẫn chưa có gì. Mình trước đi làm lương cũng loanh quanh 15tr/tháng, sau nghỉ đi học ngành của chồng luôn, để sau này về phụ chồng, giờ hầu như k có thu nhập.

Vừa rồi chồng bị lừa một khoản kha khá, tầm 1,5 tỷ, đúng lúc phải trả nợ và xây dựng cơ sở mới. Chồng stress nhiều, mình cũng thế. Còn lại bao nhiêu vốn liếng sinh con đã gom cho chồng để trả nợ, bình thường tiêu pha ở nhà cũng cố gắng chắt chiu. Mình cũng nỗ lực hết sức rồi. Mình cũng hoang mang, cũng sợ hãi chứ, nhưng chồng còn có người này người kia an ủi, mình còn chả dám nói với ai, bố mẹ cũng k dám, sợ bỏ mẹ lên được nhưng lúc nào ngoài mặt cũng phải nói cố lên, sang năm sẽ khác sang năm sẽ khác....

Mâu thuẫn bắt đầu từ một việc rất nhỏ mà rất khó chịu là chồng gây ồn ào con không ngủ được. Mình nhắc chuyện này cả tỉ lần rồi, chỉ cần giữ yên lặng cho em tầm 30p là em sẽ dỗ con xong, nhưng khônggg, đang thiu thiu, bố vào mở cửa cái cạch, lục cục loảng xoảng, lại dậy, lại khóc, lại dỗ. Nói thì bảo thủ kiểu thế thì em đi tìm nhà khác mà sống....

Mà hễ nói đến chuyện gì, thì điệp khúc luôn luôn là anh đi làm đã đủ vất vả rồi, không muốn về nhà em còn thế nọ thế kia... Nói cứ như mình đi chơi. Trong khi mình đi học, thật sự là bị hành như con chó, mà tầm tuổi mình rồi, đi làm ngành cũ đã có chút ít thành tựu, bắt đầu lại từ đầu nó khó biết bao nhiêu. Mà còn đi làm thêm, còn đi phụ chồng. Về nhà còn phải lo từ a đến z nhà cửa con cái cơm nước, có một bác gv ở bên cạnh chỉ để mách lẻo, làm ái gì là hỏng cái đó, chồng chưa từng phụ một việc gì, chưa từng thay cho con cái bỉm, chưa từng dạy dỗ con được một câu tử tế, nói câu đầu đến câu thứ hai là đã quát mắng rồi... Ấy thế nhưng, lúc nào cũng một điệp khúc, em chả làm gì...

Mà hay lắm, dù mua sắm vật dụng to to hay nho nhỏ, cũng đều có bóng dáng ob ngoại trợ giúp, dù lúc khó khăn nhất, chẳng vay đc ai, mình còn bnhiu vốn dốc hết ra, nhưng mà trong mắt ob nội, mình đi làm ‘chỉ đủ mua sữa’, còn bây giờ thì là ‘đi học chả làm ra đồng đếch nào’. Bà ngoại thì chỉ nhăm nhăm hỏi có khó khăn gì thì giúp, thiếu thì bà cho vay, nhưng mẹ con họ ngồi với nhau thì bỉ bôi bà chẳng lên thăm cháu bao giờ, đến khi bà lên chơi thì còn phải nhấm nháy à lên để nó đưa đi khám bệnh đấy, cứ suy bụng ta ra bụng người :)
Nhiều lần mình đã nói thẳng vào mặt họ, là tuy mình làm ra ít tiền đi nữa, thì đến bây giờ mình, và bố mẹ mình cũng chưa tơ hào một đồng từ con trai họ, dìm người khác xuống cũng chả làm họ tốt đẹp lên được đâu.

Nghĩ 3 năm lấy nhau, có bầu rồi có con, chồng đi từ nam ra bắc, nước trong nước ngoài, vợ thì chưa từng ra khỏi thành phố.
Mua cái xe, hứa lên hứa xuống là tết thì đêm 30 chạy lên nhà ob ngoại một tí để cho ob vui, nhà chỉ có hai gái, cuối cùng hứa để đấy cũng chả làm, mặc dù cách nhau chỉ 20km. Quê, là quê họ, chẳng phải quê mình.

Giờ mỗi đứa một giường, nghĩ đến mình lang thang vô định, nghĩ đến mẹ trong nhà vẫn đang yên chí con gái vui vẻ lắm, sáng mai ra phải giải thích thế nào, dù lâu lâu bà mới lên chơi mà toàn chuyện không vui. Muốn ngừng khóc hoài mà chắng được

Chán nản thật sự!!!
1) Tiền dành cho con tuyệt đối không được động đến
2) Thay giúp việc.
3) Con khó ngủ thì lúc ru khoá cửa lại, treo 1 tờ giấy ở ngoài: không làm phiền 30'.
4) Việc cũ đang thuận lợi thì ko tội j phải bỏ ngang để làm lại từ đầu cả.
...

--Lamborghini--

Xe cút kít
Hẳn là 200 củ một tháng.
Thế thì trên này mấy ai đủ tuổi để khuyên đây.
Hâm mộ quá :))

Lai_Khong_Uong

Xe hơi
Mợ ơi trong nhà kiểu gì chả có chuyện. Đặc biệt khi gặp khó khăn. Mợ nên tìm cách nói khéo thuyết phục ck rồi sẽ qua thôi. K lên cương nhé

bizicafe

Xe tăng
Mợ nói phét bỏ mẹ. Làm 200tr/tháng thì chi tiêu gia đình ít cũng 30 đến 40 và ở khu cao cấp rồi.
Làm việc gì mà khoản chi tiêu chiếm 60 70% khoản thu (xd cơ sở mới mợ ko nên tính vào chi vì tiền này là tiền đầu tư) thì bỏ mẹ nó việc cho xong.
Em cũng đang vắt thủ ra nghĩ xem tiêu cái gì mà còn có 10 củ đưa vợ lo cuộc sống hàng tháng? Vợ chồng em tổng cộng mỗi tháng cũng chỉ ngót nghét trăm củ mà tháng nào cũng dư ra tầm 60 củ chả biết làm gì :D

Pvsc

Xe ba gác
Mợ làm cái báo cáo tài chính kính chuyển các bên đã

mackmyta

Xe tăng
Mợ có tin mợ tung tin này lên Fb phát là ngta xông vào chửi mợ như tát nước vào mặt không
E thì thấy mợ ko biết điều và k có chất đàn bàn trong người.!
Chồng làm 200tr mà còn bán than.
Những ng làm ra số tiền này ngta k có tgian để ý đến những thứ vụn vặt trong gia đình đâu mợ ạ. Mợ hãy tỉnh ngộ ra đi kẻo già néo đứt dây.
Lương này thả ra là ối cô hốt chồng mợ vội. Cung phụng như 1 ông hoàng đó ạ!

bubu08

Xe tăng
Lương có 200tr bọ, bỏ đi mợ ơi, để con khác nó rước của nợ ấy đi cho :))
Các cụ các mợ hiểu nhầm rồi. Anh xã mợ này có thu nhập 200 chai/tháng chứ k phải lương tháng 200 chai. Chồng mợ đó làm DN tư nhân, mà 2 năm gần đây mới có thu nhập như thế. Tuy nhiên 200 chai là đếm cua trong lỗ, vì nó còn là công nợ, còn là gối đầu đầu tư, còn là tiền hàng, trả nợ đầu tư, và trên hết là còn phải thuê nhà, còn phải trả góp xe cộ, vợ ở nhà nuôi coi, nuôi cả bố mẹ chồng nữa. Tình hình tài chính như vậy là stress và bấp bênh đấy. Lương tháng 200tr thì với vị trí đó thu nhập cũng phải gấp 2 (thụ động + phết phẩy), chắc chắn nhà cửa xe cộ đã đầy đủ từ lâu, thuộc giới trung lưu bậc cao của XH rồi.
Gia đình mợ này trước hết phải dồn sức cho được cái nhà, an cư thì mới lạc nghiệp.

Baolongkub

Xe tăng
;)) em làm lương có 10 củ/ tháng mà còn nuôi 2 đứa đây này
Sướng quá hoá rồ à =)) Thuê 1 bà giúp việc lương 7củ/ tháng là xong. Còn lại xách đít đi chơi nhé

oắt con

Xe đạp
Mợ có tin mợ tung tin này lên Fb phát là ngta xông vào chửi mợ như tát nước vào mặt không
E thì thấy mợ ko biết điều và k có chất đàn bàn trong người.!
Chồng làm 200tr mà còn bán than.
Những ng làm ra số tiền này ngta k có tgian để ý đến những thứ vụn vặt trong gia đình đâu mợ ạ. Mợ hãy tỉnh ngộ ra đi kẻo già néo đứt dây.
Lương này thả ra là ối cô hốt chồng mợ vội. Cung phụng như 1 ông hoàng đó ạ!
Nếu em mà là con người k có bản chất đàn bà và k biết điều, tháng em đã đòi trăm củ tiêu pha cho thoải mái, cũng cóc thèm đi làm luôn ở nhà cho ấm thân. Chứ em vun vén gia đình vào làm gì?
Vấn đề là ở trong nhà thì vợ chồng bình đẳng và phối hợp nhau làm việc cho nó nhanh vậy thôi. Vì thực sự em cũng chẳng phụ thuộc gì vào chồng cả.

Trục

Xe ba gác
Ló siêu nhân cmn rồi.
Nợ lần phút mốt trả xong, lo giề? ;))

Chán nản thật sự!!!

oắt con

Xe đạp
;)) em làm lương có 10 củ/ tháng mà còn nuôi 2 đứa đây này
Sướng quá hoá rồ à =)) Thuê 1 bà giúp việc lương 7củ/ tháng là xong. Còn lại xách đít đi chơi nhé
Đã có giúp việc rồi ạ.
Nhưng con cái là tự tay em lo từ a đến z.
Và em chả than thở gì chuyện đó cả, chỉ yêu cầu phối hợp để em làm cho xong thôi.