[Funland] Chán cái văn hóa bán hàng của Việt Nam.

Hatha Yoga

Xe tăng
Em ở xứ châu Âu tuyệt nhiên không thấy có cảnh cúi gập người chào khách hay là chèo kéo. 21h cửa hàng đóng mà đến họ còn bảo đi về, bọn tao hết giờ làm.
Nhưng mà yêu cầu gì họ cũng đáp ứng. Từ móc một đôi giày từ tít tận trong cùng cho đến mang ra cả chục mẫu cho các cụ xem, rồi thử thoải mái, rồi... không mua. Họ cảm ơn.
Mua về dùng xong nếu thấy có gì không vừa ý, nhất là quần áo, có thể mang trả lại. Không bao giờ có chuyện treo biển "hàng mua xong không trả lại".
Ở xứ ta thì chèo kéo, năn nỉ bằng được, nhưng mà trả tiền xong rồi nhé, thì đừng có mơ.
Văn hóa cúi chào và nói cảm ơn chỉ có phương đông thôi ạ, nhất là Nhật Bổn, còn phương tây thì họ rõ ràng và lịch sự, không có chuyện trộm cắp vặt hay chèo kéo, kỳ kèo giảm giá.

Hatha Yoga

Xe tăng
vcc bình đẳng :))))) cụ tuổi cua à. mà dọc thế
Vầng. Cụ vip.
Cụ vip thế thì cứ chỗ nào ưng cái bụng, sướng con mắt thì cụ mua. Chỗ nào ghét thì sau cạch cái mặt nó ra. Việc quái j phải lên mạng rên khóc than thở. Nó phục vụ kém thì thị trường tự khắc đào thải thôi.

Em thì em thấy dân mình vin vào câu khách hàng là thượng đế sang khách hàng là bố đời nhiều hơn đấy. Trước em làm thằng khách nào bẩn mắt em cho next, chát éo thèm rep luôn.

Quan hệ mua bán cũng bình đẳng thôi.
Em xin phép chốt 1 câu nhé : khách hàng là thượng đế. Cụ nghĩ sao thì nghĩ.

Hatha Yoga

Xe tăng
thế là cụ éo hiểu dân tộc rồi

luôn thích oai hão nên luôn mặc định bán hàng là tạm thời, sau này là ông nọ bà kia cơ, thế nên méo có xu nào vẫn kênh

luôn mơ đạp phải quả dưa bở kiểu hàn cuốc gì đó, nó ăn vào tâm thần rồi, bán hàng chỉ là tạm bợ cho vui đợi ngày đẹp giời là tự dưng hoa rơi cửa mềnh đúng như các thầy phán, nên học kiêu chảnh ngớ hãm cho nó bài còn thuốc zai
Em không biết cái này nó chỉ một số ít hay phổ biến, đó là nhiều người rất ngại bán hàng, họ có chút xấu hổ, họ thích đi làm công ăn lương hơn, cứ đến tháng "tinh tinh" ra cây ATM rút tiền xoành xoạch, chủ nhật được nghỉ thì tính đi ăn chỗ này đi chơi chỗ kia.

Từ nhỏ quan điểm của em vẫn là "phi thương bất phú", chỉ nghĩ đến buôn bán cũng như bán hàng. Đơn cử trước kia cứ tối là em trông quán trà đá của bà già em cho bà già em tắm rửa và ăn cơm, khách đến uống nước đầu tiên là em tươi cười chào hỏi, rót nước cũng phải tâm lý xem họ thích nhiều đá hay ít đá, tranh thủ chém gió kết hợp hỏi han khách, lúc họ trả tiền em cũng tươi cười chào hỏi, dần dần cứ giờ em ra trông quán 1 lúc buổi tối là càng ngày thấy càng nhiều những ông khách em hay trò truyện đó. Đối với em khách đến đã là khó rồi, nhưng giữ họ để lần sau họ đến càng khó hơn, cho dù là chén chè xít 2k.

Và cũng chính em đi uống nước rất nhiều chỗ vào họ tỉnh bơ chẳng hỏi han, mình phải ra hỏi uống nước này nước lọ, đưa nước họ cũng đưa công nước mặt tỉnh bơ, trả tiền thì họ chỉ chú tâm vào việc thanh toán, thế là xong.

Em thấy và cũng mong xã hội luôn như thế, để người bán hàng tâm lý và chuyên nghiệp như em càng giàu hơn :)), em chỉ lo sợ họ cũng phục vụ và giữ khách hàng giống hoặc hơn mình thì bỏ mẹ :)).

Hatha Yoga

Xe tăng
Tối nay em vừa đi ăn bát mì, em phục vụ bưng ra để ở bàn xong đứng lùi lại cúi gập hẳn người xuống "Chúc quý khách ngon miệng". Nói chung em cũng thuộc diện dễ tính. Nhưng em thấy văn hoá bán hàng và phục vụ của mình cũng tiến bộ nhiều rồi. Cái vinmart gần nhà em cứ mở cửa bước vào là mấy em nhân viên đều cúi đầu "Vinmart xin chào"
Nói cho vui thôi cụ, chứ kinh tế cũng như bán hàng ở VN thuộc dạng bét nhất thế giới rồi nên cũng không thấy lạ, thi thoảng em hay đưa vợ con đi ăn uống, có lần vào cái Lotte gọi vài món đồ ăn nhanh, nó bảo phải trả tiền trước, mình cảm thấy như nó sợ mình chạc tiền hay sao ấy :), tâm lý có chút không thoải mái rồi,quan trọng hơn là ra bàn ngồi đến 10 phút nó sờ lần xong mới bê đồ ăn ra,đkm éo hiểu nó sờ sẩm cái gì mà lâu thế, có cái đùi gà, 1đĩa bánh nhỏ và 2 ly nước.

Tengiduocnhi

Xe tải
Nói cho vui thôi cụ, chứ kinh tế cũng như bán hàng ở VN thuộc dạng bét nhất thế giới rồi nên cũng không thấy lạ, thi thoảng em hay đưa vợ con đi ăn uống, có lần vào cái Lotte gọi vài món đồ ăn nhanh, nó bảo phải trả tiền trước, mình cảm thấy như nó sợ mình chạc tiền hay sao ấy :), tâm lý có chút không thoải mái rồi,quan trọng hơn là ra bàn ngồi đến 10 phút nó sờ lần xong mới bê đồ ăn ra,đkm éo hiểu nó sờ sẩm cái gì mà lâu thế, có cái đùi gà, 1đĩa bánh nhỏ và 2 ly nước.
Nghe cao quý phán sợ quá.
Kinh tế, bán hàng VN bét nhất thế giới? Cho xin cái link số liệu, hay lại tranh luận kiểu tôi nghĩ thế?

Tưởng Lotte chủ nó là thằng Tây mà ông vẫn cuồng chứ? Nó làm chậm với kém cỏi thế chứng tỏ là chủ nó ngu. Nhân viên như thế mà vẫn giữ.

Tengiduocnhi

Xe tải
Giải pháp next của cụ chả thông minh đâu, coa nhiều cách hay mà không phải mất time xếp hàng.

Còn đối với bán lẻ Chuẩn phải là tự chọn tự mua, tự scan, tự quẹt thẻ, Siêu thị chỉ cần vài người hỗ trợ cho trẻ em và người già thôi.
Bên Nhật nó còn phải đẻ ra quán ăn tự phục vụ, siêu thị ko người bán, quán nước tự thanh thanh toán,... để giảm thiểu chi phí nhân công.

Ngữ này ở Nhật chắc nhịn đói quá vì đi mua hàng éo có ai phục vụ.

Hatha Yoga

Xe tăng
Bên Nhật nó còn phải đẻ ra quán ăn tự phục vụ, siêu thị ko người bán, quán nước tự thanh thanh toán,... để giảm thiểu chi phí nhân công.

Ngữ này ở Nhật chắc nhịn đói quá vì đi mua hàng éo có ai phục vụ.
Đầy hàng quán ế dài cổ vắng như chùa bà đanh kìa, sao tôi phải vào mấy chỗ chầu trực để trả tiền kia, ông thích đông vui nhộn nhịp và thừa thời gian thì ông vào.

Tengiduocnhi

Xe tải
Đầy hàng quán ế dài cổ vắng như chùa bà đanh kìa, sao tôi phải vào mấy chỗ chầu trực để trả tiền kia, ông thích đông vui nhộn nhịp và thừa thời gian thì ông vào.
Thì ông cứ vào mấy thằng ế ấy, gọi phát có người hầu ngay, lên mạng rên rồi lôi cả đất nước vào làm gì? Ak mà ông còn chưa dẫn hộ tôi cái link kinh tế với bán hàng kém nhất thế giới đâu nhé.

Nói mà éo có dẫn chứng người ta gọi là ăn tục nói phét.

Hatha Yoga

Xe tăng
Thì ông cứ vào mấy thằng ế ấy, gọi phát có người hầu ngay, lên mạng rên rồi lôi cả đất nước vào làm gì? Ak mà ông còn chưa dẫn hộ tôi cái link kinh tế với bán hàng kém nhất thế giới đâu nhé.

Thế ông nghĩ kinh tế VN tốp mất thế giới, ếch ngồi đáy giếng.

jazzzzz

Xe lăn

Kệ cụ ui, mỗi người mỗi ý, nhiều người thích thể hiện kiểu có tiền thì có quyền, thường những người kiểu này hay bị thiệt: mua giá cao, bị chơi sau lưng (mấy chú bê đồ ăn thâm lắm).
Như em đã ăn nhiều nơi tự phục vụ: tự lấy đồ, tự trả tiền ăn xong dọn sạch...
Ở ta đi mua hàng em hay trêu mấy bé PG hay thu ngân... cả nhà đều vui, nhiều khi đĩ mồn chút cũng đc việc nhất là đến cửa công.

Chỉnh sửa cuối:

Vasa

Xe buýt
Rồi cũng phải thay đổi dịch vụ để thích nghi thôi cụ ạ, chợ búa xưa quen rồi, đến bún chửi còn kéo nhau đến ăn

anhmap90

Xe máy
E thấy cả phở chửi là chán rồi

Thaoprohp

Xe tăng
Cụ chủ sao lại xì hơi lốp thế kia hả các cụ ?