[Funland] Chắc nhiều cụ sai chính tả đây!

one day

Xe buýt
Em ko phân biệt được khi nào thì dùng d, khi nào thì dùng gi, trừ một số từ phổ biến
Vd hàng da - đại gia, dám làm - thái giám

pain

Xe ba gác
Nhiều từ thuộc dạng thói quen lâu dần dc chấp nhận coi đó là ngoại lệ bất nguyên tắc 😊
Cụ và một số cụ trên không đúng!

Nếu xét về học thuật Ngôn ngữ học thì có khái niệm " Khu biệt ngôn ngữ". Tức là tùy từng địa phương, địa điểm với phương ngữ, tập quán văn hóa, tôn giáo, nhận thức mà chấp nhận hiểu Từ, Ngữ, Câu theo nghĩa khác nhau.

Ví dụ: Lang bạt kỳ hồ!

Nguyên nghĩa: Cái yếm (phần lông trước ngực) của con sói.

Nhưng sang ta, nghĩa sẽ chuyển thành chỉ 1 ai đó phiêu bạt, bôn tẩu khắp nơi.

Ở đây, việc chữ Y và I lại là câu chuyện của phiên âm và ngữ nghĩa. Em tán thành bài báo trên và cho rằng việc quá tùy tiện trong tư duy, trong hành xử và việc " dân chủ quá trớn" đã gây ra việc lộn xộn trong cách dùng thậm chí cả cách giải thích của BGD.

Chữ Sĩ có có nghĩa người có học, có thuật khác hoàn toàn chữ Sỹ có nghĩa người làm nghề, có nghiệp đó.

Việc tùy tiện thay chữ I cho chữ Y trong họ của Đức Lý Thái Tổ , theo em là ngu và mất dạy thậm chí có thể nói là sự sụp đổ của nền Văn hóa xứ Việt mình.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Phải có chuẩn cụ ạ. "I" với "Y" dùng lẫn lộn thì lúc search trên mạng sẽ rất vất vả.
Em nói thế này cho dễ hiểu cụ nhé. Xưa có dùng từ Ti giáo dục mà sau giải phóng ta bỏ luôn. Và chữ Công ty thay Công ti. Đơn cử 1 case vậy thôi cho cụ biết là ko phải cứ chuẩn là chuẩn đâu.

pain

Xe ba gác

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bố láo, viết y hay i tùy ý nhưng cái nào ko đánh vần được thì phải viết theo cái đánh vần được. Thằng báo ngu bảo nó viết "bao quy đầu" vs "bao qui đầu" rồi đánh vần chữ "qui" kiểu gì? Thế mà cũng tốt nghiệp báo chí =))

oldfashion

Xe tăng
Em nói thế này cho dễ hiểu cụ nhé. Xưa có dùng từ Ti giáo dục mà sau giải phóng ta bỏ luôn. Và chữ Công ty thay Công ti. Đơn cử 1 case vậy thôi cho cụ biết là ko phải cứ chuẩn là chuẩn đâu.
Bởi vì nó loạn nên bây giờ phải quy về 1 thôi để search cho nó dễ.
Ví dụ như là tìm thông tin về cụ Lý Thái Tổ. Em phải search một lần với LÝ. Sau khi đọc chán chê kết quả rồu, em lại phải search lần nữa với chữ LÍ để khỏi bỏ sót thông tin.

vihali

Xe container
Và cái cụ nói thì người ta cũng bỏ và qui định lại như post đầu tiên rồi.

Theo đó, cụ phải viết là "đi chợ" chứ ko phải "đy chợ", "con đĩ" chứ ko phải "con đỹ" hay "Vật lí" chứ ko phải "Vật lý". Do đó, "công ti" mới là chuẩn mới.

Còn tên riêng thì phải tôn trọng viết theo giấy khai sinh.

MiTa

Xe lăn
Lâu k đọc báo, giờ em mới biết quy tắc viết:

trường hợp âm i đứng ngay sau phụ âm đầu thì được viết bằng chữ i, ví dụ: hi vọng, kỉ niệm, lí luận, mĩ thuật, bác sĩ, tỉ lệ…

VD: công ti chứ không phải công ty, công lí chứ không phải công lý, qui định chứ không phải quy định.

Em nghĩ chắc nhiều cụ of cũng sẽ mắc lỗi này nhỉ.
Chữ i này môn tiếng việt ở đại học dạy rõ rành rành rồi mà cụ.

ocean1

Xe tăng
Tiếng Việt không còn là ngôn ngữ em viết hàng ngày , lại không xử dụng nó rất lâu rồi, nên viết chính tả sai là chuyện không thể tránh khỏi .

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
viết thành Lí Công Uẩn thì Bộ dục ngày càng tỏ ra nguy hiểm rồi.

Trục

Xe ba gác
Lâu k đọc báo, giờ em mới biết quy tắc viết:

trường hợp âm i đứng ngay sau phụ âm đầu thì được viết bằng chữ i, ví dụ: hi vọng, kỉ niệm, lí luận, mĩ thuật, bác sĩ, tỉ lệ…

VD: công ti chứ không phải công ty, công lí chứ không phải công lý, qui định chứ không phải quy định.

Em nghĩ chắc nhiều cụ of cũng sẽ mắc lỗi này nhỉ.
Em được học thì âm i viết sau phụ âm đơn phải viết là Y ví dụ: Mỹ thuật, Kỹ thuật, lý luận,...
Còn viết sau phụ âm ghép thì phải viết thành i,
Giờ cứ thế mà viết cho thuận mắt thôi cụ. Chứ viết như cách của cụ thì khó nhìn lắm.

Website
xevanminh.net
Em cũng sai lỗi chính tả nhiều. Ví dụ như "trán dô" hay "chán dô" là em cũng hay nhầm :D

Nam Đế

Xe buýt
Giờ thì “công lí” khác “Công Lý” rồi nhé. Các cụ đừng hơi tý réo tên anh NSND ra :D

Trục

Xe ba gác

Trục

Xe ba gác
Bố láo, viết y hay i tùy ý nhưng cái nào ko đánh vần được thì phải viết theo cái đánh vần được. Thằng báo ngu bảo nó viết "bao quy đầu" vs "bao qui đầu" rồi đánh vần chữ "qui" kiểu gì? Thế mà cũng tốt nghiệp báo chí =))
Thì ui - quờ ui - cui =))

Trục

Xe ba gác
Em cũng sai lỗi chính tả nhiều. Ví dụ như "trán dô" hay "chán dô" là em cũng hay nhầm :D
Sẽ không nhầm được nếu cụ ngẫm một chút xíu: chán (chán nản, chán ngấy... đại loại là động từ), Trán là danh từ riêng, nhâm thế nào được cụ. :)