[Funland] CCCM nghĩ sao khi vợ còn trẻ nhưng lúc nào cũng nghĩ đến đi tu, bỏ bê gia đình?

Âu nó cũng là cái nhân duyên thôi cụ ạ
Mẹ cháu muốn đi tu thì thôi cũng đành để cho mẹ cháu thoát tục để sống những ngày cuối đời thanh tịnh, cuộc đời cũng vèo cái là trôi qua thôi, mẹ cháu cũng đi làm phúc cho đời thôi ko có gì xấu xa cả.
Cho nhau được toại nguyện cũng là yêu thương nhau.
Nếu sau mà tình yêu dành cho vợ nhạt nhoà đi thì mình yêu người khác. Nếu yêu vợ nhiều quá thừa ra thì mình cũng yêu người khác (cho đỡ phí, đấy cũng là mình làm phúc cho đời).

Chỉnh sửa cuối:

iamdongkisot

Xe tải
Nếu có con rồi mà thế thì vô trách nhiệm. Nếu chưa có con thì làm cho có con là xong

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

xukthal.

Xe lăn

thuyhaiduong

Xe hơi
CCCM nghĩ sao khi vợ còn trẻ đang sống với mình nhưng lúc nào cũng nghĩ đến đi tu, rồi bỏ bê gia đình?
Chia buồn với cụ. Mong cụ sớm dứt khoát, đừng để ngậm ngùi chết như bố cháu. Cả đời chăm sóc cho vợ, đến lúc đột ngột đổ bệnh thì vợ chẳng chăm sóc vì mải tu.

kites1

Xe điện
Những người muốn đi tu như vậy là do duyên số rồi, ko tránh đc đâu ah, ô a hàng xóm nhà em cũng thế, có mỗi ô con trai, tự nhiên đợt sang Thái du lịch thôi thế nào mà quyết tâm đi tu luôn bên đó, bố mẹ lúc đầu còn nọ kia sau rồi cũng phải chấp nhận, giờ gặp nhau còn ko xưng cha mẹ nữa mà Thầy xưng con luôn, ko phiểu có phải chán hay ko mà 2vc ông bả qui mã luôn, sang chăm cháu cho cô chị cả, haizz
Em nghe người lớn nói, trong gia đình, có 1 người đi tu, thì là phúc phần của cả họ. Không biết đúng không.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Mê ông trọc rồi =)) ông trọc ko nhất thiết là người nhé các cụ

Cụ chủ bảo vợ bỏ bê gia đình nghĩa là ko màng chăm lo chồng con nữa đúng không ah? Nếu thật vậy em nghĩ sớm giải thoát cho nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Nha Trang@

Xe điện
Nghe cụ chủ tâm sự tự nhiên em lại nghĩ đến bài ca dao hồi nhỏ hay đọc:
“Sáng trăng vằng vặc
Vác car đi chơi.
Gặp cô yếm thắm
Đội gạo lên chùa,
Thò tay bóp vếu...”

martin77

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ luôn cho nó nhanh. Nó có căn số rồi, níu ko đc đâu. Nên buông cho sớm ông trẻ ah.

AMATAX

Xe điện
Vk em thì cứ mê SG MN mới chết, chả làm ăn đc gi bỏ bê cả chồng nhà cửa ruộng vườn, Covid sắp chết đến nơi còn cố thủ ko chịu về HN...có phải duy ý chí..hay duyên nghiệp gì ko nhỉ:-B

Thèm khát

Xe điện
Tu nghĩa là sửa, sửa đổi bản thân, lối sống để sống hạnh phúc với những gì mình đang có ở hiện tại.

Chắc nghiên cứu Phật pháp chưa tới nên mới vậy. Ai lại rời bỏ trách nhiệm gia đình thế kia.

Cụ chủ cho Mợ nghe thường xuyên các bài Thuyết pháp của các Thầy trẻ, với kiến thức, lối truyền thông dễ hiểu và gần gũi thì Mợ chủ sẽ thay đổi thôi (gợi ý: thầy Thích Pháp Hòa).

martin77

[Tịch thu bằng lái]
Nghe cụ chủ tâm sự tự nhiên em lại nghĩ đến bài ca dao hồi nhỏ hay đọc:
“Sáng trăng vằng vặc
Vác car đi chơi.
Gặp cô yếm thắm
Đội gạo lên chùa,
Thò tay bóp vếu...”
Mát rượi quá cụ ơi:)):)):))

martin77

[Tịch thu bằng lái]
Tu nghĩa là sửa, sửa đổi bản thân, lối sống để sống hạnh phúc với những gì mình đang có ở hiện tại.

Chắc nghiên cứu Phật pháp chưa tới nên mới vậy. Ai lại rời bỏ trách nhiệm gia đình thế kia.

Cụ chủ cho Mợ nghe thường xuyên các bài Thuyết pháp của các Thầy trẻ, với kiến thức, lối truyền thông dễ hiểu và gần gũi thì Mợ chủ sẽ thay đổi thôi (gợi ý: thầy Thích Pháp Hòa).
Nó vô sư vô sách e rất ghét mấy thằng trọc luyên thuyên 3 cái xàm vớ vẩn. Lúc có phốt thì thúi thôi rồi.

08_N_08

Xe đạp
Nếu đúng thật muốn đi tu thì là cái số rồi. Chả tránh được. Bà bạn mẹ em có cô con gái cũng tự dưng ăn chay trường mấy năm trời. Không chịu yêu đương gì xong rồi hình như bỏ vào Nam đi tu từ chục năm trước. Công ăn việc làm đang ổn định tự dưng bỏ đi tu. Mà cũng mới chỉ là bỏ việc vì chưa gia đình. Nhưng bỏ gia đình đi tu thì không phải không có. Cụ xác định tinh thần luôn. Không khuyển giài được. Chỉ là thời điểm chưa đến thôi.
Em cũng nghĩ thế, nếu đã là số rồi thì không cản được, để thuận theo tự nhiên thôi :)

VT Entertainment

Xe buýt
Chả biết sau các vị ấy có về Tây Thiên với Phật như mong muốn được không chứ trước mắt em thấy là anh em tan đàn xẻ nghé, gia đình như người rưng.
Ngay trong họ hàng em cũng có người như vậy. Giỗ tết không thấy mặt, đôi lần qua được thì lên thắp hương xong về. Nói chung chán.
Trước đi làm có biết cô đồng nghiệp cũng sớm giác ngộ, cô kể ngày thường chả mấy khi quan tâm con cái ăn gì uống gì, ngày Tết ăn xong lại thiền và lên giường nằm, không thăm nom chúc tết gia đình bè bạn gì cả, kệ 3 bố con muốn ăn gì thì tự làm mà ăn... Như em thì cho bay ngay trong 1 nốt nhạc, hết duyên thế tục rồi thì đi đâu thì đi