[Funland] CCCM nghĩ sao, có nên cố cày cho con theo học

kites1

Xe điện
Cụ nên xem lại sức học của con mình trước khi bỏ rất nhiều tiền ra để đầu tư việc học cho các con cụ . Nếu đứa trẻ không phải thuộc dạng thông minh, học giỏi, có IQ cao thì nên cho học trường vừa với sức cháu thôi . Đừng ép con ráng đi theo vào các trường các cụ chọn lựa . Các cháu mà theo không nổi thì tội cho cháu nó lắm và các cụ cũng chẳng vui sướng gì .

Sau nầy dù các cháu theo ngành nghề gì và đủ nuôi sống bản thân và gia đình nó là đủ rồi . Ngành nghề nào cũng được, miễn là nghề lương thiện thôi . Một xã hội nếu không có những người lao động ( blue worker) thì chưa chắc là điều tốt đẹp . Không phải cha mẹ nào cũng sinh con ra đều được ăn trên ngồi trước, đều là các giám đốc, bác sĩ, kỷ sư . Cũng không phải đứa trẻ nào sinh ra cũng thuộc hàng giỏi giang . Tuỳ theo sức học và tánh cách của con mà uốn nắn và dẫn dắt con đi theo con đường phù hợp.

Các con em ngày xưa, em chỉ cho đi học các trường công, vậy mà cũng thành nhân cả . Nhờ phước đức tổ tiên để lại, em may mắn không có những đứa con nghiện ngập, du đảng hay tham gia xã hội đen. Do đó em rất mừng dù một trong 2 đứa con em không thể xem ra bằng chị bằng anh nếu so với các gia đình khác .

Xem cái người xây nên cái trường đấy học cái gì thì cố cho con nó học “trường” đấy.

Hình như là học Mỏ.
Chính xác là trường Mỏ Địa chất đó cụ

cocsku

Xe cút kít
Trường này chắc là cấp học bổng thôi, chứ thu phí thế thì ai mà theo được

KatKik

Xe điện
Các cụ cứ lo hão. Nhà có đk cho con học ở đây thì chưa học các cháu nó đã thành đạt rồi. Các cháu nóa đâu cần phải cầy cuốc.

limoux

Xe buýt
Trường này có thể ví như Harvard VN...

Xe bọ xít

Xe container
Xem cái người xây nên cái trường đấy học cái gì thì cố cho con nó học “trường” đấy.

Hình như là học Mỏ.
Chỉ sợ học xong chính cái người xây ra cái trường đó ko tuyển thì thất nghiệp mất, mà đầu tư 4 năm đứt 3,2 củ to thì trả nợ đến bao giờ

vitbau

Xe tải
Học trường này có phải đi xe có chữ V không các cụ???

Cứ thấy Vin là nhiều cụ bật chế độ auto dù chưa biết người ta làm ăn, dạy dỗ thể nào :D
Cơ mà cũng đúng thôi, ai bảo anh Vova vừa giàu lại vừa giỏi!? Thà anh làm thằng chạy grab như em thì ai biết anh là ai mà chê với bôi :D
Quanh đi quẩn lại vẫn mấy tinh hoa of nào là xpq, vịtxanh, ongrungf... chứ lấy đâu ra mà nhiều hở cụ. Đám đấy may cũng có đôi ba mống chứ đông hơn nữa khéo là vỡ cmn quán.

ocean1

Xe tăng
Thế mới thấy dân mình giàu. 4 tỉ cho một cái bằng made in Vietnam.
Vậy cụ đoán xem coi mấy gia đình ở VN được cái bằng made in vn như thế. Theo em thì 4 tỷ nầy đi học nước ngoài thì cái bằng sẽ có giá trị hơn

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vậy cụ đoán xem coi mấy gia đình ở VN được cái bằng made in vn như thế. Theo em thì 4 tỷ nầy đi học nước ngoài thì cái bằng sẽ có giá trị hơn
Em ko dám đoán mò, những gđ ở VN đủ điều kiện cho con đi học có lẽ không ít. Nhưng VinUni châc phải phấn đấu nhiều mới để họ yên tâm cho con đi học.
E chắc chắn ko đủ lực cho con theo học rồi. Có bác người quen cho 2 con du học Anh, tổng học phí cũng tầm 4 tỉ/người. Ông ấy chỉ cấp 50%, còn lại sang đó tự bơi. Không phải ông ấy thiếu tiền, mà ông ấy muốn con mình biết quý trọng đồng tiền, lao động chân chính, tiếp xúc XH, giao tiếp, rèn luyện ngôn ngữ v.v...Em nghe ông ấy nói hợp lý, mà cái này chắc Uni không có được.

ocean1

Xe tăng
Em ko dám đoán mò, những gđ ở VN đủ điều kiện cho con đi học có lẽ không ít. Nhưng VinUni châc phải phấn đấu nhiều mới để họ yên tâm cho con đi học.
E chắc chắn ko đủ lực cho con theo học rồi. Có bác người quen cho 2 con du học Anh, tổng học phí cũng tầm 4 tỉ/người. Ông ấy chỉ cấp 50%, còn lại sang đó tự bơi. Không phải ông ấy thiếu tiền, mà ông ấy muốn con mình biết quý trọng đồng tiền, lao động chân chính, tiếp xúc XH, giao tiếp, rèn luyện ngôn ngữ v.v...Em nghe ông ấy nói hợp lý, mà cái này chắc Uni không có được.
Em thấy con em học trường công được rồi . Đứa nào giỏi thì thảy nơi nào cũng giỏi cả cụ ơi . Chứ nếu con mình học không giỏi mà đua đòi theo cho bằng người thì nó và mình đều mệt cả cụ a .

Em thì nghĩ khác, nếu có điều kiện thì em chu cấp 100% vì em biết vừa làm vừa học cực lắm vì em đã trải qua rồi . Người có tiền thì khác, còn em thì liệu cơm gấp mấm thôi .

taplai2012

Xe trâu
Em thấy con em học trường công được rồi . Đứa nào giỏi thì thảy nơi nào cũng giỏi cả cụ ơi . Chứ nếu con mình học không giỏi mà đua đòi theo cho bằng người thì nó và mình đều mệt cả cụ a .

Em thì nghĩ khác, nếu có điều kiện thì em chu cấp 100% vì em biết vừa làm vừa học cực lắm vì em đã trải qua rồi . Người có tiền thì khác, còn em thì liệu cơm gấp mấm thôi .
Vâng, vừa học vừa làm vất vả lắm. Nhưng em nghĩ kỹ năng sống, giao tiếp... của cụ tốt hơn người khác.

dpl

Xe lăn
Đảm bảo tốt nghiệp ko bị thất nghiệp vì kiểu j xin vào vin cũng dễ

loithuxua

Xe tăng
1 năm 800 à? cho con đi học chi phí nó đẻ nhiều hơn xây nhà, phải dự trù gấp 3 lần là tầm trên 2 tỉ 1 năm nhé, không là đem con bỏ chợ đấy. mà nhóm người có khả năng sẽ không đi hỏi vấn đề này. Em thì chịu, chi phí cho mấy thằng nhóc mỗi năm 100 củ quay đầu :))

thuhuong2

Xe tăng
Gián tiếp kích thích tăng học phí các trương tư thuc khác vốn đang khá ổn định.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

ca_kiem

Xe container
Nếu còn hệ sinh thái Vin theo cách giả định là có cái hệ sinh thái này thật, thì VinUni có thể nhắm vào đám con em quan lại, những đứa học làng nhàng và bố mẹ chúng nó lấy tiền từ chức vụ để đóng học phí.

Còn thực tế, một cái đại học Việt Nam mà mời được thầy giỏi nước ngoài thì đắt lắm. Còn những công nhân dạy học trong nước rẻ hơ n nhưng làm gì có não trạng tinh hoa.

Mí lại, học phí bằng ấy thì đi cmn tây mà học lấy một nghề kiếm cháo cho nhanh, nhỡ may định cư được thì thật là ông vải cũng ngậm cười. Chứ ở mình, tinh hoa cứ một chốc lại thay bình đổi lọ thì ra thùng rác hết. Chưa kể nom rực rỡ bên trên thế thôi chứ bên dưới thối không khác gì qứt. Em cứ hay phải thay nước bình hoa em biết.
Em nghĩ Đại Học Vin dành cho một phân khúc thị trường nhất định mà anh Vượng hướng tới. Trước đã có một thớt phân tích về học phí Vin... nói 35k $ / một năm chỉ mang tính chất quảng cáo...... còn thực ra chỉ khoảng 12k-15k / năm thôi tương đương 250 tr - 300tr / năm. Nếu xét về thị trường tiềm năng trường tư kiểu như Olimpia, TH , Vinschool, Biv...v.v thì học phí lớp 10-11-12 cũng phải từ 160tr - 300 tr / năm rồi===> khả năng cao anh ý hướng tới phân khúc này.
Nếu học trường xịn, nghành xịn bên mỹ hay anh.. học phí cũng từ 50-70k năm cụ ạ chưa tính đến ăn ở.

• Vodka
Reactions: XPQ

XPQ

Xe cút kít
Em nghĩ Đại Học Vin dành cho một phân khúc thị trường nhất định mà anh Vượng hướng tới. Trước đã có một thớt phân tích về học phí Vin... nói 35k $ / một năm chỉ mang tính chất quảng cáo...... còn thực ra chỉ khoảng 12k-15k / năm thôi tương đương 250 tr - 300tr / năm. Nếu xét về thị trường tiềm năng trường tư kiểu như Olimpia, TH , Vinschool, Biv...v.v thì học phí lớp 10-11-12 cũng phải từ 160tr - 300 tr / năm rồi===> khả năng cao anh ý hướng tới phân khúc này.
Nếu học trường xịn, nghành xịn bên mỹ hay anh.. học phí cũng từ 50-70k năm cụ ạ chưa tính đến ăn ở.

Nếu giá như bác nói thì đã không thành câu chuyện. Nhưng cái khe giữa băm mấy nghìn với mười mấy nghìn nó to quá, nhỡ mình nghe mười mấy mình thò vào rồi họ lên gối thì quá rủi ro.

Còn việc lựa chọn du học thì mặc dù giá cao nhưng nó thò ra cơ hội ịnh cư hoặc kiếm được công việc tử tế thu nhập khá. Quan trong là nó rõ ràng và ít nguy cơ phát sinh nữa,