[Funland] CCCM nghĩ sao, có nên cố cày cho con theo học

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Không nhẽ thầy giỏi thế.

Zemakic

Xe hơi
Chỗ này không cần thi cũng đỗ phỏng cụ

thecourrier

Xe hơi
Con bạn e, học trường công ở hà nội (không phải trường top) - học lực giỏi ,không phải xuất sắc .Sau vài vòng phỏng vấn vừa được nhân vào VinUni với mức học bổng năm đầu là 90%, tính ra phải đóng hơn 80 triệu/năm. Các năm sau được thông báo là mức học bổng open tùy theo kết quả học tập.
Vin chơi kiểu này thì ai dám học cụ nhỉ. Học bổng đại học thì phải bao gồm hết các năm chứ đến năm 2 chẳng may điểm thấp hay trường không thích "cấp" học bổng nữa thì nhà cháu lại phải đóng gần tỉ 1 năm hoặc ra ngoài mất thêm 1 năm apply trường khác

ThanhNien18

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa xem xong, cũng thấy choáng ngợp cả về quy mô lẫn học phí. CCCM thấy sao, có nên cố cày cho con đi học thành tầng lớp TINH HOA, hay cũng với mức học phí ấy em cho con du học?

Nhiều tiền sẽ nghĩ khác và làm khác. Hiu hiu.

nguoibatdau

Xe tăng
Vin chơi kiểu này thì ai dám học cụ nhỉ. Học bổng đại học thì phải bao gồm hết các năm chứ đến năm 2 chẳng may điểm thấp hay trường không thích "cấp" học bổng nữa thì nhà cháu lại phải đóng gần tỉ 1 năm hoặc ra ngoài mất thêm 1 năm apply trường khác
Vin cấp thế là đúng, phải tạo áp lực tài chính để các cháu nó tập trung học, quắn đít lên học thành tài. Đại học nước ngoài nào cũng vậy thôi, ko đủ điều kiện học tập tối thiểu quy định là cũng cắt hb luôn.

thecourrier

Xe hơi
Vin cấp thế là đúng, phải tạo áp lực tài chính để các cháu nó tập trung học, quắn đít lên học thành tài. Đại học nước ngoài nào cũng vậy thôi, ko đủ điều kiện học tập tối thiểu quy định là cũng cắt hb luôn.
Em toàn thấy cấp học bổng cả 4 năm (nếu đại học) hoặc 2 năm (nếu thạc sỹ). Cụ chỉ cho em cái học bổng nào tử tế trên thế giới mà cấp năm một với.

Em nói giả dụ, trường A có học phí cao vút, xong năm đầu ông có miễn 100% học phí nhưng các năm sau ông thích thu thì thu, thích miễn thì miễn thì khác gì giữ con nhà người ta làm con tin. Kiểu đấy thì nhà nghèo chả ai dám học, nhà giàu cũng phải nghĩ kỹ

nguoibatdau

Xe tăng
Em toàn thấy cấp học bổng cả 4 năm (nếu đại học) hoặc 2 năm (nếu thạc sỹ). Cụ chỉ cho em cái học bổng nào tử tế trên thế giới mà cấp năm một với.

Em nói giả dụ, trường A có học phí cao vút, xong năm đầu ông có miễn 100% học phí nhưng các năm sau ông thích thu thì thu, thích miễn thì miễn thì khác gì giữ con nhà người ta làm con tin. Kiểu đấy thì nhà nghèo chả ai dám học, nhà giàu cũng phải nghĩ kỹ
Nó sẽ ghi cấp cho 4 năm nhưng phải đạt thành tích tối thiểu của năm học là bao nhiêu. Như em chỉ cần 2.5/4.0 là vẫn giữ được hb.

thecourrier

Xe hơi
Nó sẽ ghi cấp cho 4 năm nhưng phải đạt thành tích tối thiểu của năm học là bao nhiêu. Như em chỉ cần 2.5/4.0 là vẫn giữ được hb.
Dĩ nhiên là cụ phải học qua môn được thì người ta mới cấp tiếp. Còn em hiếm thấy (chưa thấy thì đúng hơn) cái học bổng 4 năm nào mà người ta yêu cầu trong quá trình học cụ phải giỏi hơn mọi người hay là phải thế nọ thế kia ngoài việc hoàn thành đủ tín chỉ, môn học.

Mà bọn Tây nó cũng biết là điểm số hay cái gì gì đi chăng nữa thì cũng chỉ tương đối thôi và bọn nó cũng không đủ dữ liệu để đánh giá sau một năm một ông sinh viên có xứng đáng được học bổng tiếp hay không. Có khi ông điểm thấp ông ý suốt ngày nghiên cứu khoa học nhưng chưa ra kết quả hoặc đang làm những dự án khác thì sao?

Với cả hình như cụ hơi lạc đề. Em đang nói cách mà Vin cấp học bổng năm 1 thế này thì chả ai người ta học, mà có khi đang học xong cũng phải bỏ hoặc bán nhà đi để đóng tiền học cho con. Cụ lại bảo cái học bổng của cụ nó ghi cấp 4 năm, em không thấy liên quan gì.

NDTBM

Xe điện
VG thường có chính sách giá đặc thù.... Vậy với tiêu chí giáo dục PHI LỢI NHUẬN mà sao học phí 3 không (3.0) vẫn "cao giá"thế nhỉ???
VinUni là trường ĐH liên thông (cấp 4) để đón hs tốt nghiệp Vínschool (cấp 3) năm nay ===>> Học phí VinUni 4.0 thời Covid-19 sẽ giảm bao nhiêu? :-?

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mua nhà có được miễn học phí như bên thớt tìm trường Camp có cụ nói không nhỉ? :-?
Chắc ưu đãi thôi. Chứ miễn thì ngang tặng nhà hoặc miễn với nhà > 50 tỏi :))

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Con bạn e, học trường công ở hà nội (không phải trường top) - học lực giỏi ,không phải xuất sắc .Sau vài vòng phỏng vấn vừa được nhân vào VinUni với mức học bổng năm đầu là 90%, tính ra phải đóng hơn 80 triệu/năm. Các năm sau được thông báo là mức học bổng open tùy theo kết quả học tập.
Nói chung là cũng phải cấp học bổng cỡ đó thì mới có người học.

bau67

Xe container
Câu nầy chỉ là câu nói lịch sự thôi cụ ơi. Người Mỹ hay dùng đến nó lắm, họ chẳng có thật lòng trong câu nói đấy . Hoặc câu nói That's wonderful . Em nghe chỉ cảm thấy người nói câu đó đang xạo quá chừng . Chẳng có tí nào là thật lòng trong đó cả .
Mọi người đều biết thốt câu đó lên là 1 sự giả dối và bị người nghe cho rằng ta đang giả dối nhưng vẫn thường dùng. Mọi người đều biết thì CP của họ cũng phải biết và hiểu điều đó. 1 CP nhận được đa số sự đồng thuận của người dân nhưng sẵn sàng dùng những sáo ngữ tạo cho người dân thấy mình là kẻ giả dối. Một đất nước thuộc G7, nổi tiếng với những điều tốt đẹp mà CP họ buồn cười nhỉ Cụ nhỉ !

blackhole1

Xe tăng
Các cụ cứ lo bò trắng răng cứ up thử vào đó chắc gì đã được chọn , em chẳng khen hay chê nhưng có thêm sự lựa chọn ở gần mà tốt thì cũng đáng quan tâm, cứ để vài lứa đầu ra trường là biết ngay dở hay tốt có người làm cho mình đứng xem ở lúc này trên đất nước này là quá tốt .

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
ở giai đoạn đại học, có mấy lựa chọn chính như sau:

1. đi học nước ngoài, trường xịn, có học bổng
2. đi học nước ngoài, trường bất kỳ, tiền túi
3. đi học trong nước, trường công có danh tiếng, học phí cao
4. đi học trong nước, trường công loại tốt, học phí vừa phải
5. đi học dân lập
6. cao đẳng, trung cấp, bất kỳ trường nào miễn sau này có bằng
7. không học đại học

em thấy nhà nào có con có đủ thực lực, trình độ, tính trưởng thành, có khả năng tự lập, sống một mình quen rồi, thì nên theo phương án 1. lúc đó con nó tự lo mình cũng chả cần đổ nhiều xèng cho nó. thiếu một trong các yếu tố trên (trình không đủ, quen sống với bố mẹ, ngại giao tiếp) thì dù đủ các yếu tố còn lại cũng không nên chọn phương án này, mà nên nghĩ chuyển sang phương án 4.

nếu nhà nào có nền sẵn, chỉ cần bằng cấp tạm ổn, về có chú bác nó lo, con nó cũng quen sống một mình, thì nên cân nhắc option 2. đắt thì đi Mỹ đi Anh, vừa vừa thì Nhật với Úc, rẻ thì Pháp Đức Sing hay Tàu, đủ cả. Em khuyên không đi Hàn Quốc. Nhà ít tiền hơn thì chọn phương án 3.

nếu nhà điều kiện vừa phải, mà con cái nó đã có một định hướng nghề nghiệp rõ ràng, thì nên chọn 4 hoặc 5. 5 đắt hơn 4 nhưng vẫn cố lo được. sau này nó chủ yếu bán sức lao động, tay làm hàm nhai, tới đâu tới đó. khó giàu nhưng tay làm hàm nhai là tốt rồi

6 và 7 là trường hợp điều kiện thực sự khó khăn, trình độ cũng yếu. em ít có kinh nghiệm nên không có ý kiến gì.

pass

Xe buýt
Confirm lại là 90% cho cả khóa, gia hạn hàng năm theo kết quả học tập

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa xem xong, cũng thấy choáng ngợp cả về quy mô lẫn học phí. CCCM thấy sao, có nên cố cày cho con đi học thành tầng lớp TINH HOA, hay cũng với mức học phí ấy em cho con du học?
Nếu có khẳ nawg thì cho học môi trường này tốt mà.

ocean1

Xe tăng
Mọi người đều biết thốt câu đó lên là 1 sự giả dối và bị người nghe cho rằng ta đang giả dối nhưng vẫn thường dùng. Mọi người đều biết thì CP của họ cũng phải biết và hiểu điều đó. 1 CP nhận được đa số sự đồng thuận của người dân nhưng sẵn sàng dùng những sáo ngữ tạo cho người dân thấy mình là kẻ giả dối. Một đất nước thuộc G7, nổi tiếng với những điều tốt đẹp mà CP họ buồn cười nhỉ Cụ nhỉ !
Đất nước nào cũng vẫn có những lời chỉ nói ngoài miệng thôi cụ a. Câu nói Thanh you for your interesting ... thì chỉ là câu nói lịch sự, để câu tiếp theo làm người nghe cảm thấy mình đang bị từ chối không đến nổi khó nghe và là nỗi khổ bất đắc dĩ . Đại loại như là "rất tiếc , công việc mà bạn tìm kiếm hiện tại chưa có ... v.v.... hay là "rất tiếc chúng tôi đã nhận đủ sinh viên cho năm học nầy ..."

le_petit

Xe tăng
Chắc gì con cụ đã apply đc hồ sơ.
Em đoán vài khoá đầu tiên sẽ có những sinh viên cực kỳ xuất sắc đc trao 90-100% học bổng để tạo tiếng vang. Chưa kể với các gs đầu ngành giảng dậy sẽ có thư giới thiệu học hệ cao học ở các trg danh tiếng thế giới.
Hãy chờ và hi vọng, a ý ko có gì ngoài tiền và đất vàng
Trường tôi có 1 cháu được học bổng 100% của trường này.

Nva057

Xe buýt
Chả biết ai loser , thanh niên đi xe đạp ạ =))
Với học phí này thì số người có đủ điều kiện không nhiều lắm đâu
Cấp 2-3 còn có trường học phí 5-600tr mà vẫn tuyển sinh ầm ầm. Quan trọng là 800tr/1 năm nó có đáng ko thôi cụ ạ. Giàu ngầm ở vn nhiều lắm