Cấu tạo ô tô nói chung và ford nói riêng (đặc biệt focus)

thanhy5

Xe đạp
Các bác nào chuyên về ford (đặc biệt focus) có thể chỉ cho em cách thức hoạt động cũng như các thành phần máy móc trên xe không? em mở nắp capo mà nhìn hoa hết cả mắt không hiểu cái nào là cái nào.
Thứ nữa cho em hỏi trường hợp xịt lốp thì các bác gọi cứu hộ hay tự thay lốp dự phòng? Em chỉ biết leo lên xe và đi thôi chứ sửa chữa thì....@-). (hôm nọ em mua cái đo áp suất lốp ở metro mà cũng ứ biết xài).
P/s: cứ nói với nhau là ô tô 3.0, 1.8, 1.6... thế những con số đấy nó là cái gì thế các bác? và V6, V8 nữa chứ hix hix:-??

TSTA

Xe container
hic, trả lời được hết các thông tin trên xe thì là 1 quá trình đấy anh/chị à,
có lẽ thực tế chỉ sẽ dễ hơn là nói qua lý thuyết. Anh/chị đã ham học hỏi thì hiểu nhanh lắm.
Hãy bắt dầu từ 1 cuộc gặp trực tiếp thì sẽ đơn giản hơn rất nhiều, anh à.

Taxi25

Xe buýt
Nếu mà đã thích tìm hiểu thì cứ google là ra hết, mấy cái này ko ai trả lời đâu

hdx

Xe điện
Ơ thế hôm cụ lấy xe, nhân viên hãng không đào tạo chuyển giao công nghệ cho cụ à?

V8_Northstar

Xe buýt
đi vào cấu tạo...nếu nói chung thì còn hiểu đc ạ. Chứ nói riêng cụ thể vào từng loại xe 1 khác nhau cái gì..cái này để làm gì cái kia để ra sao thì chỉ có Kỹ sư của hãng mới biết thôi.
Máy thì nhìn chung các xe Compact 2.0 đều DOHC. Coil on Plug. Wet Sump oil.
Xe nào cũng có lọc dầu bugi...
còn cụ thể tại sao chọn bugi ngắn vs bugi dài..thì chỉ có người thiết kế động cơ đó mới biết. Cụ cũng ko cần wan tâm tới cái đó nhiều lắm trừ khi cụ thích Turning.

Đức NA

Xe tải
Thủng lốp mà cũng gọi kứu hộ thì chán cụ quá!!!

linkng

Xe tăng
Các bác nào chuyên về ford (đặc biệt focus) có thể chỉ cho em cách thức hoạt động cũng như các thành phần máy móc trên xe không? em mở nắp capo mà nhìn hoa hết cả mắt không hiểu cái nào là cái nào.
Thứ nữa cho em hỏi trường hợp xịt lốp thì các bác gọi cứu hộ hay tự thay lốp dự phòng? Em chỉ biết leo lên xe và đi thôi chứ sửa chữa thì....@-). (hôm nọ em mua cái đo áp suất lốp ở metro mà cũng ứ biết xài).
P/s: cứ nói với nhau là ô tô 3.0, 1.8, 1.6... thế những con số đấy nó là cái gì thế các bác? và V6, V8 nữa chứ hix hix:-??
Em dự là cụ học bằng lái xe không đến nơi đến chốn, số tiết học về cấu tạo ô tô cũng khá khá mà vẫn hỏi nhg điều sơ đẳng.

thanhy5

Xe đạp
ớ mà nhỡ xịt lốp thì các cụ làm gì?? Em có thấy kích và đồ sửa chữa gì trên focus đâu???

ớ mà nhỡ xịt lốp thì các cụ làm gì?? Em có thấy kích và đồ sửa chữa gì trên focus đâu???
cóa đủ hết cụ ạ.
@V8: xin lỗi có phải cụ làm trong ngành chế tạo ô tô ko ạ? chắc cụ đang ở Mỹ? hnao rảnh mời cụ giao lưu với anh em Ford nói chung và Focus nói riêng để anh em học hỏi chút.

phutungford

Xe điện
Cụ chủ lập cái thớt này hay đấy! các cụ ạ, cái gì cũng phải có điểm bắt đầu. Chúng ta sẽ bắt đầu từ đây nhé:
http://www.oto-hui.com/a262/cau-tao-o-to-co-ban.html
Em cũng rất thích tìm hiểu về công nghệ ô tô.

thanhy5

Xe đạp
cụ phutungford có cái link đúng cái em đang tìm.
Thanks cụ nhiều.
Mà động cơ của ford focus ghi là Duratec, vậy có giống cơ chế hoạt động như kiểu i-VTEC của Honda hay VVLT của Toyota không vậy các cụ?

TSTA

Xe container
cụ phutungford có cái link đúng cái em đang tìm.
Thanks cụ nhiều.
Mà động cơ của ford focus ghi là Duratec, vậy có giống cơ chế hoạt động như kiểu i-VTEC của Honda hay VVLT của Toyota không vậy các cụ?
i_VTEC, VVLT thì phải đi với iVCT hay Ti-VCT của Ford, đấy là công nghệ can thiệp vào quá trình phun sớm, đóng muộn của hệ thống nhiện liệu, mục đích là tăng lượng nhiên liệu nạp và thải cho sạch nhiên liệu trong buồng đốt (xylanh), tất cả nhằm mục đích tăng công suất, gián tiếp giảm nhiệt độ động cơ, giảm phát thải độc hại.

Còn Duratec hay Duratoq trên máy Diesel là nói đến vật liệu chế tạo động cơ thôi cụ à. (Sử dụng hợp kim Nhôm.)

dta

Đi bộ
Thích văn chương giờ lại theo nghiệp máy móc... thử việc 3 tháng ở hanoiford mà cứ lo lo. Học trong SG thì cứ như chơi giờ bước vào nghề rồi mới biết tiếc cái thời gian ngồi ghế nhà trường. Vào xưởng thấy cái gì cũng muốn hỏi, cái gì cũng muốn biết, vì cái gì cũng lơ mơ. Giờ chả biết cơ bản bắt đầu từ đâu ... cứ tối về lên mạng search, vào đây lại gặp 1 anh hay chị nào cùng chỗ làm. Không biết anh, chị có thể vui lòng chỉ giúp em, với một người mới tìm hiểu về bảo dưỡng, sữa chữa ô tô nên bắt đầu từ đâu ko. Em xin cảm ơn !
[video=youtube;GaG36fidm3I]http://www.youtube.com/watch?v=GaG36fidm3I&feature=player_embedded#at=41[/video]
:x Càng tìm hiểu càng bắt đầu thích ô tô

Hamxe

Xe hơi
Trả lời hết các câu hỏi của cụ có lẽ phải mất cả mấy trang ấy nhỉ, có lẽ cụ chư rành về xe cho lắm đừng nói chi là Focus của cụ mà tất cả các xe đều phài có sự am hiểu về nó thì cụ mới có thể vận hành và chăm sóc nó 1 các chu đáo được.
Khi xe bị xịt lốp nếu cụ là boy thì em nghĩ cụ nên tự thay lốp dự phòng chứ kêucwui hộ vừa phải mất tiền vừa mất thời gian đôi khi cứu hộ đến thấy xe cụ bị xịt lốp, lốp dự phòng có mà cụ lại không tự thay có khi nó lại mắng cho cụ một trận cũng nên, em nghĩ cụ nên học các thay lốp dự phòng, đơn giản lắm cụ ạ, còn những con số cụ hỏi ở trên lần lượt là để nói về dung tích xi lanh của động cơ 3.0, 1.8, 1.6... còn V6, V8 là kiểu xếp xi lanh trên động cơ, V6 là có 6 xi lanh xếp thành hình chữ V, trong đó còn có cả I3, I4, L6. W12 .... cũng tương tự như thế cụ suy ra nhé. Chúc cụ lái xe an toàn.

uoat_LX

Xe điện
Hì ! em thấy cụ ngây thơ quá ,dưng mà có khi cụ là '' mợ '' hay sao ý nhỉ ,nếu là mợ thì em thông cảm , hướng dẫn như lày :
- Vấn đề xẹp lốp : nên mua dự phòng 1 máy bơm cá nhân ,có bán ngoài siêu thị , loại này vừa bơm vừa có đồng hồ kiểm tra áp xuất lốp ,bình thường không có sự cố gì thì 1 tháng kiểm tra và bổ xung hơi cho lốp 1 lần cũng tốt . Ngoài ra ,cần học thao tác thay lốp dự phòng khi lốp bị xì hơi nặng , việc bơm bổ xung không đạt yêu cầu hoặc không an toàn .Việc học thay lốp dự phòng tốt nhất là khi đưa xe vào bảo dưỡng tại hãng ,mình có quyền yêu cầu cố vấn dịch vụ của hãng cử nhân viên hướng dẫn thực tế .Các hãng khác không biết sao chứ ford là ok .
- Việc xác định mức bơm hơi cho từng lốp ( cặp trước và cặp sau ) phải dựa vào khuyến cáo của nhà SX , bên cánh cửa của tài xế bao giờ cũng có hướng dẫn này , tuy nhiên phải chú ý 2 trường hợp ( đối với xe 5 chỗ ) : trường hợp xe chở từ 1-3 người , trường hợp xe chở từ 4-5 người . 2 trường hợp này có quy định cụ thể số kg hơi cho các cặp lốp trước và sau . Có một số tài xế lí luận là cứ bơm cho 4-5 người dùng cho cả 2 trường hợp vì lốp càng căng xe đi càng nhẹ , đỡ hại xăng ,hại xe ,hại lốp .Điều này hoàn toàn sai lầm vì nhà sản xuất đã tính chính xác việc độ căng của lốp tương ứng với trọng tải của xe và trọng tải người ngồi trên xe sao cho độ bám của lốp trên mặt đường , độ mòn của lốp là tối ưu nhất ,vừa đảm bảo an toàn ,vừa đảm bảo lốp mòn đều để có tuổi thọ lớn nhất . Tuy nhiên ,nhiều khi không thể làm đúng như nàh SX được ,ví dụ hôm nay đi 2 người nhưng ngày mai lại đi 5 .Do đó ,cần tính toán độ căng của lốp cho nững chuyến đi xa hoặc đi lâu với số lượng người nhất định ,còn bình thường thì cứ phiên phiến .:)]

TSTA

Xe container
Thích văn chương giờ lại theo nghiệp máy móc... thử việc 3 tháng ở hanoiford mà cứ lo lo. Học trong SG thì cứ như chơi giờ bước vào nghề rồi mới biết tiếc cái thời gian ngồi ghế nhà trường. Vào xưởng thấy cái gì cũng muốn hỏi, cái gì cũng muốn biết, vì cái gì cũng lơ mơ. Giờ chả biết cơ bản bắt đầu từ đâu ... cứ tối về lên mạng search, vào đây lại gặp 1 anh hay chị nào cùng chỗ làm. Không biết anh, chị có thể vui lòng chỉ giúp em, với một người mới tìm hiểu về bảo dưỡng, sữa chữa ô tô nên bắt đầu từ đâu ko. Em xin cảm ơn !
:x Càng tìm hiểu càng bắt đầu thích ô tô
Cụ Dta tên thật là gì vậy, thứ 2 offline được ko cụ.

dta

Đi bộ
Cụ Dta tên thật là gì vậy, thứ 2 offline được ko cụ.
, em cùng tên với anh :D
Hình như anh tên là Tuấn Anh thì phải, hôm bữa em có cầm tờ lệnh lên xin xuất hàng có gặp anh. 2 hôm theo mấy anh trong tổ làm quen với cách lắp động cơ trong phòng máy. Nhìn con xe chạy trên đường gọn thế mà bổ nó ra thì ôi trời ... hoa cả mắt vì phụ tùng, linh kiện.
... lúc nào bảo mấy anh trong tổ đi đá bóng bữa giải trí, từ lúc ra ngoài này tới giờ đôi chân cứng nhắc rồi.

blackpaint

Xe container
Cụ nên tham gia lớp học về ô tô, sửa chữa ô tô cơ bản chẳng hạn để đang lưu thông ở đường mòn Hồ Chí Minh thì còn biết mà thay nhốp ạ.... không thì lại ngủ dọc đường.:))