[Funland] câu hỏi thực tế các cụ ở đâu khi có điều kiện sở hữu 2 nhà.

pisces_hn

Xe container
Em chọn 1 chung cư, 1 nhà nội đô tầng 1 rộng, có thang máy, chia mỗi tầng 1 căn hộ cho thuê. Mai sau thích thì lấy 1 tầng ở. Nhà ở quê em có rồi, cách HN hơn nửa tiếng lái xe nhưng mà cụ nhà em xây cho nên nhiều khi cảm giác không phải của mình.

BMV_HN

Xe điện
Trước dịch ở đâu bây giờ ở đấy. Đi là do cái chân chứ không phải do cái nhà, cứ ở yên trong nhà thì khả năng lây bệnh là rất thấp còn muốn tuyệt đối thì chẳng ở đâu tuyệt đối cả :))
Vấn đề là hiện tại em chọn ở nhà phố ( là liền kề trong khu đô thị thôi ) nhưng vẫn đông dân hơn ở ngôi nhà thứ 2. Tuy em ỏe nhà nhưng chỉ cần 1 bạn hàng xóm hoặc 1 vài người ở tòa chung cư trong khu đô thị dính là cả khu ảnh hưởng rồi.
- Tức là ở nhà 1. 80m2 đất/nhà 1 nhà + mấy nghìn dân chung cư xung quanh > Đông sẽ có nguy cơ lây nhiễm cao( PCR, ra khu tập chung lấy đồ...)
- Ở nhà 2 vắng trung bình 2.000m2 nhà dân vắng >>> ít người sẽ ít nguy cơ nhiễm và nhiễm cũng ít có khả năng lan rộng.
Dù ở nhà 1 hay 2 thời điểm này đều áp dụng 5k cả.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em có nhà đất và chung cư, vợ bảo giãn cách thế này lại bên chung cư đang chuẩn bị test, nếu lòi ra F0 thì sẽ bị phong toả cả toà, hay về bên nhà đất ở đi, em bảo dở hơi, bên đó cấm chợ hết rồi, ra đường khó khăn hơn, ở chung cư chả phải đi đâu, cứ đi chợ online, ship tận cửa, lo gì, nhỡ sang kia mà có F0 thì còn khổ hơn, chả đi đâu được, em vẫn chạy qua lại 2 nhà, cách nhau có hơn km. Nói chung chả mê nhà ở ngoại ô hay ở quê, cách ly là mệt khoản ăn uống, lối sống
Công nhận ăn uống đủ món, ship tận cửa, tiền ck cụ nhỉ, quê thì tự cung tự cấp thôi. E thì thích có 1 cái ở núi, 1 cái ở biển, và 1 cái trung tâm, hihi, dc 3 cái là hết đời :D

BMV_HN

Xe điện
Tùy thực tế lúc đó ở đâu thì em sẽ ở đó theo chỉ thị của chánh quyền chứ ko chạy từ 1 sang 2 hoặc từ 2 sang 1
Em không nói chậy từ 1 sang 2 mà đang hỏi thực tế khi có 2 nhà thì ở đâu khi bị Lockdown hoặc khi dịch bệnh kéo dài.
Ở đâu cũng phải thực hiện 5k cả

cadan

Xe container
Đợt vừa qua cũng có phong trào mua đất, xây nhà vườn vùng ngoại thành , mua đất nhà trong khu đô thị nghỉ dưỡng sinh thái.
Bỏ qua việc pr sale này nọ em hỏi câu hỏi thực tế là những cụ đã sở hữu:
1. Đã sở hữu nhà phố to rộng nhà 1 .
2. Đã mua nhà thứ 2, nhà vườn vùng ngoại thành to rộng đầy đủ gồm ( nhà vườn tự xây, nhà ở quê, nhà trong khu nghỉ dưỡng... tương tự)
3. Thời gian công việc tự do, con học ol, tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)
Nếu đủ điều kiện như trên ĐÃ CÓ nhé mà tình hình phức tạp này các cụ hiện đang ở đâu? Nếu được chọn thì có chọn lại không .?
Em thực tế đủ 3 điều kiện . quên thì ôn bà mất gần hết còn mẹ thì ở cùng rồi nên vừa rồi em vốn ở nhà ngoại thành kiểu nhà vườn nghỉ dưỡng homestay . nhưng khi thấy thông báo 24/7 là HN giãn cách nên em chợt nghĩ không gì bằng trung tâm đầy đủ.
Trang thiết bị cũng đầy đủ hơn ngôi nhà thứ 2 này.
Nên quyết định về HN.
Hiện giờ sau gần tháng giãn cách và một số thông tin abc về tình hình dịch các cụ cũng thấy rồi. Cả nhà lại có 2 luồng tranh luận:
1. dịch lây lan vì tập trung, nếu ở ngôi nhà thứ 2 ấy tuy thiếu thốn hơn nhưng ít người thưa dân an toàn là trên hết. Mua gì đợi ship lâu nhưng vẫn có đồ thiết yếu , mất điện, muỗi, abc cũng không bằng tính mạng giờ học ol hết rồi.
2. Không gì bằng giãn cách ở Phố đầy đủ mà nhà rộng ( nhà em 6 tầng thang máy sân thượng có vườn nhỏ 60m2 thỉnh thoảng nhớ rừng cũng mắc võng cafe...bbq được)

Vậy là có 2 luồng tranh luận trên.
Em đưa ra thực tế của mình vì cũng không gì chính xác bằng trải nghiệm thực tế bằng tình hình hiện tại. Giờ dịch thay đổi làm các quan điểm khác cũng thay đổi từng ngày quá nhanh.
Hôm nay nghĩ thế này mai thế khác rồi.
Cám ơn các cụ.
.....
Nhà thứ 2 ở nơi gần cơ sở y tế tôt nữa thì may ra mới so sánh đuọc với nhà trung tâm ạ

BMV_HN

Xe điện
Ở quê, thi thoảng ra phố, nhưng quê cũng Hà Lội để đi lại cho dễ, đỡ giấy tờ trình báo.
Em đang hỏi ở đâu tại chỗ trong thời kỳ lockdow như đợt này thôi nếu mình có 2 lựa chọn.
Chứ hiên giờ tại HN ra khỏi khu nào khu cũng không dễ rồi và phải có giấy tờ hợp pháp.

Justforfuntoo

Xe container
Vậy là cụ đang ở nhà 2. Ở venus rồi.
Chúc mừng cụ . em cũng nghĩ cũng có lí khi ở khu vực xa trung tâm sẽ hạn chế được lây nhiễm và dịch vụ thiết yếu vẫn đầy đủ.
Công việc của em làm việc online được nên ở đâu cũng được. Vướng mỗi bọn trẻ con đi học thì giờ học chính hay học thêm đều học online nên ở căn nhà thứ 2 là rất tuyệt
Nên nếu bình thường phải đi làm đi học thì em chọn nhà thứ 1. Còn cuối tuần hay làm việc online thì em chọn nhà thứ 2

Taihoatu

Xe lăn
Em không nói chậy từ 1 sang 2 mà đang hỏi thực tế khi có 2 nhà thì ở đâu khi bị Lockdown hoặc khi dịch bệnh kéo dài.
Ở đâu cũng phải thực hiện 5k cả
Thì em chọn 2, thực ra ở quê em vẫn thanh bình lắm, cây cối hoa trái nhiều, mật độ dân cư thưa, từ nhà này sang nhà kia cũng mất quãng đường dài, nên việc tránh covid là khả thi, chỉ cần thông báo của chính quyền là ko tiếp xúc thì ok, kể cả có lock thì vẫn có rau ngoài vườn, cá dưới ao, rồi gà, vịt là có thể cầm cự đc vài tháng rồi hoặc hơn

BMV_HN

Xe điện
Cụ khoe khéo quá. Cơ mà em thích ^^
Nhất là bạn Milu này. Nhìn iêu quá đi ^^
Cụ chủ hẳn cũng đáng iêu zư bạn Milu ^^
E đc cái nhìn chó ra chủ giỏi lắm. Các cụ bảo Chủ nào tớ nấy mà ^^

Chúc mừng cụ chủ, nhà có diều kiện và nền nếp ^^
. Cụ thấy thích milu, em cũn thấy nó đáng yêu chắc cụ với em hợp tính.

LinhNguyễn

Xe tăng
Nhà thứ 2 ở nơi gần cơ sở y tế tôt nữa thì may ra mới so sánh đuọc với nhà trung tâm ạ
Ngoại thành thì cũng cách HN trong bán kính 40-50km, có vấn đề gì đi xe tầm 30 phút là vào được trung tâm.

cadan

Xe container
Đợt vừa qua cũng có phong trào mua đất, xây nhà vườn vùng ngoại thành , mua đất nhà trong khu đô thị nghỉ dưỡng sinh thái.
Bỏ qua việc pr sale này nọ em hỏi câu hỏi thực tế là những cụ đã sở hữu:
1. Đã sở hữu nhà phố to rộng nhà 1 .
2. Đã mua nhà thứ 2, nhà vườn vùng ngoại thành to rộng đầy đủ gồm ( nhà vườn tự xây, nhà ở quê, nhà trong khu nghỉ dưỡng... tương tự)
3. Thời gian công việc tự do, con học ol, tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)
Nếu đủ điều kiện như trên ĐÃ CÓ nhé mà tình hình phức tạp này các cụ hiện đang ở đâu? Nếu được chọn thì có chọn lại không .?
Em thực tế đủ 3 điều kiện . quên thì ôn bà mất gần hết còn mẹ thì ở cùng rồi nên vừa rồi em vốn ở nhà ngoại thành kiểu nhà vườn nghỉ dưỡng homestay . nhưng khi thấy thông báo 24/7 là HN giãn cách nên em chợt nghĩ không gì bằng trung tâm đầy đủ.
Trang thiết bị cũng đầy đủ hơn ngôi nhà thứ 2 này.
Nên quyết định về HN.
Hiện giờ sau gần tháng giãn cách và một số thông tin abc về tình hình dịch các cụ cũng thấy rồi. Cả nhà lại có 2 luồng tranh luận:
1. dịch lây lan vì tập trung, nếu ở ngôi nhà thứ 2 ấy tuy thiếu thốn hơn nhưng ít người thưa dân an toàn là trên hết. Mua gì đợi ship lâu nhưng vẫn có đồ thiết yếu , mất điện, muỗi, abc cũng không bằng tính mạng giờ học ol hết rồi.
2. Không gì bằng giãn cách ở Phố đầy đủ mà nhà rộng ( nhà em 6 tầng thang máy sân thượng có vườn nhỏ 60m2 thỉnh thoảng nhớ rừng cũng mắc võng cafe...bbq được)

Vậy là có 2 luồng tranh luận trên.
Em đưa ra thực tế của mình vì cũng không gì chính xác bằng trải nghiệm thực tế bằng tình hình hiện tại. Giờ dịch thay đổi làm các quan điểm khác cũng thay đổi từng ngày quá nhanh.
Hôm nay nghĩ thế này mai thế khác rồi.
Cám ơn các cụ.
.....
3. Thời gian công việc tự do, con học ol,

Cái này là điểm khó, trừ phi cccm đã về hưu và ko còn gánh trách nhiệm với tứ thán phụ mẫu

Riêng đoạn học online thì với đám học sinh đã vô vàn điều dở rồi

tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)

Phần thứ 2 của điểm 3 thì lại đơn giản

Mô hình nhà ngoại ô phù hợp nhât với u60

--Lamborghini--

Xe cút kít

BMV_HN

Xe điện
Thì em chọn 2, thực ra ở quê em vẫn thanh bình lắm, cây cối hoa trái nhiều, mật độ dân cư thưa, từ nhà này sang nhà kia cũng mất quãng đường dài, nên việc tránh covid là khả thi, chỉ cần thông báo của chính quyền là ko tiếp xúc thì ok, kể cả có lock thì vẫn có rau ngoài vườn, cá dưới ao, rồi gà, vịt là có thể cầm cự đc vài tháng rồi hoặc hơn
Có nhà thứ 2 mà ở quê như cụ thì quá tuyệt , tất cả đều chu toàn.
Đôi khi đơn giản là hạnh phúc không gì bằng xây nhà trên quê hương mình. Và còn bố mẹ người thân ở đó.

BMV_HN

Xe điện
3. Thời gian công việc tự do, con học ol,

Cái này là điểm khó, trừ phi cccm đã về hưu và ko còn gánh trách nhiệm với tứ thán phụ mẫu

Riêng đoạn học online thì với đám học sinh đã vô vàn điều dở rồi

tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)

Phần thứ 2 của điểm 3 thì lại đơn giản

Mô hình nhà ngoại ô phù hợp nhât với u60
Cám ơn cụ.
thực ra em quan tâm đến mỗi chuyện lockdow rồi unlock khi dịch bệnh kéo dài thì sắp tới thì nên chọn ở đâu nhà 1 hay nhà 2. Trong khoảng thời gian vd 2-3 năm và với điều kiện trường học đều OL như hiện nay thôi .chứ con em đều nhỏ đang cấp 2 thôi.

caisua

Xe lăn
Second home thì chỉ sướng đc vài ngày đầu vì lạ, ở khoảng ngoài 3 ngày thì chán ốm. Để lâu thì đồ đạc xuống cấp bảo trì cũng quá tiền đi thuê resort, rồi còn chi phí trông nhà, chăm cây, dọn dẹp nữa... nói chung thích thì chả đáng là bao so với chi phí bỏ ra. Trừ trường hợp mua thêm nhà ở quê hoặc mua để đầu tư chờ tăng giá...
Có bao tiền em cứ mua chung cư thôi, cho thuê lấy tiền đi du lịch và đầu tư cho con còn hơn. Về hưu mà thu nhập có khoảng 30 củ là ổn

obi

Xe tăng
Anh em nhà em có mấy người mua nhà HN nhưng vẫn sống ở quê Ninh Bình, họ sống ở quê vì công việc, vì quan hệ và cũng quen rồi sống thấy thỏa mái hơn. Cá nhân em thấy ở quê em gần đường 1A, gần khu CN, gần điểm du lịch sống rất thỏa mái.

LinhNguyễn

Xe tăng
Cám ơn cụ.
thực ra em quan tâm đến mỗi chuyện lockdow rồi unlock khi dịch bệnh kéo dài thì sắp tới thì nên chọn ở đâu nhà 1 hay nhà 2. Trong khoảng thời gian vd 2-3 năm và với điều kiện trường học đều OL như hiện nay thôi .chứ con em đều nhỏ đang cấp 2 thôi.
Cụ ấy đang hiểu là cụ định về nhà 2 ở hẳn :)

Taihoatu

Xe lăn
Có nhà thứ 2 mà ở quê như cụ thì quá tuyệt , tất cả đều chu toàn.
Đôi khi đơn giản là hạnh phúc không gì bằng xây nhà trên quê hương mình. Và còn bố mẹ người thân ở đó.
Dạ vâng, cảm ơn cụ nhiều
Ngồi ở nhà đọc tin tức về sài gòn mà buồn quá, nhiều gia đình tan đàn xẻ nghé, mà có khi đi mãi chả về. Do vậy những phút giây bên gia đình, bên người thân là những giây phút tuyệt vời nhất.

Trục

Xe ba gác
Em ở cố định một nơi trong Đại Dịch, để chuẩn bị tốt nhất cho cuộc sống và làm việc, không phải tự cách ly khi là người từ nơi khác về.

Manhpd

Xe cút kít
Em đang hỏi ở đâu tại chỗ trong thời kỳ lockdow như đợt này thôi nếu mình có 2 lựa chọn.
Chứ hiên giờ tại HN ra khỏi khu nào khu cũng không dễ rồi và phải có giấy tờ hợp pháp.
Em thì muốn về quê quá mà chả được về đây.về tha hồ cho f1 chạy nhẩy trong khuôn viên.thường thì cuối tuần nào em cũng cho về.

Ảnh em chụp trước khi thiền trong 4 bức tường.