[Thảo luận] Câu hỏi cũ rích-Luật có buộc xe đang trong giao lộ phải nhường xe đến từ bên phải k?

Tribute

Xe container
Như em đã nói ở trên, luật ko quy định cụ thể phải nhường trước khi đến giao lộ hay trong giao lộ. Nhưng nguyên tắc nhường xe đi bên phải có thể hiểu như 1 quy tắc chung (giống như quy tắc đi bên phải) cho các tình huống mà các xe từ các hướng khác nhau có thể gặp nhau tại 1 điểm trong giao lộ. Áp dụng quy tắc này khi các xe cùng vào giao lộ, phải luôn chủ động nhường và cắt phía sau đuôi xe đi bên phải. Nếu tất cả đều quán triệt 1 quy tắc như vậy sẽ trật tự an toàn hơn. Thực tế thì quy tắc này hầu như 2b ít biết hoặc biết nhưng ko thực hiện, chuyên tìm cách cắt đầu nhau hoặc cắt đầu ô tô tại giao lộ nên mới hay xảy ra tai nạn.

Cảm ơn thím Tribute đã có ý kiến. Có hai thứ:

- một là chỉ quan tâm đến việc trong giao lộ thôi chứ chưa xét đến tâm của giao lộ thím ạ.

- hai là chỉ bàn đến khía cạnh luật, không bàn đến khía cạnh vi phạm hoặc va chạm, ...

Với hai "thứ" trên thì thím có ý kiến gì bổ sung không a? Xin cảm ơn thím trước ạ.

cucho

Xe tăng
Ôi các bác quên hết luật rồi

- Quyền bên phải: Là khi bên phải không có cản trở các bác đựoc quyền đi trước. Điều này rất rõ khi ở giao lộ. Nếu bác qua giao lộ mà có xe đi từ phải sang trái của bác thì bác phải nhường cho xe ấy đi trước rồi mới đến lượt bác. Ngược lại nếu có xe đi từ trái sang phải thì bác đc quyền đi trước.
- Thể hiện rõ nhất là nguyên tắc nhường đừong trong vòng xuyến.

Quyền đi trước là quyền khi xe không có vật cản bên phải nhé (so với các xe đồng mức về ưu tiên về xe và đừong )

pnew

Xe điện
Vâng, thưa các cụ mợ. Ở thớt hỏi về tiến bám lưng, lùi bám bụng, em và một vài cụ đã có trao đổi về việc nhường đường khi qua giao lộ.

Vì việc nhường đường ở thớt đó đi quá xa chủ đề thớt nên em mở thớt này để xin ý kiến các cụ mợ.

Câu hỏi của em là :

Luật GT 2008 có buộc xe đang ở trong giao lộ phải nhường đường cho xe đang tới từ bên tay phải không?

Phạm vi bàn luận: giao cắt đồng cấp (cùng mức ưu tiên ở tất cả các hướng), không đèn tín hiệu. Và một điểm quan trọng: Không dùng "mẹo" từ trước khi có luật GT 2008.

Xin cảm ơn các cụ mợ ạ.
Nói theo luật thì câu trả lời là: KHÔNG.
Khái niệm nhường đường ở nơi giao nhau chỉ có khi hai xe cùng đến nơi giao nhau. Xe cụ đang ở trong giao lộ thì làm gì có khái niệm nhường với xe chưa vào giao lộ.

Một vấn đề cần nói đến là nhường đường theo đúng luật thì ở VN chưa có mà chỉ có khái niệm tránh mà thôi. Một phần cũng do Luật VN không nói rõ cách nhường như thế nào cho đúng.

pnew

Xe điện
Chính xác "nơi đường giao nhau" phải là hình chữ nhật tạo bới các đường màu đỏ

Website
www.facebook.com
Để tiếp tục bàn luận được, các kụ phải xác định "thế nào là nhường đường" đã.

Chẳng biết VN định nghĩa Nhường đường là thế nào, nhưng người Anh họ định nghĩa như này
"Nhường đường là để xe khác đi qua, rồi xe mình mới đi vào đường đó.
Ví dụ: Phải nhường đường cho phuơng tiện đi đến từ phía bên phải.

(Ghi chú: Luật của Anh, Úc cũng quy định phải nhường đường cho xe đi từ bên phải tới, dù nước họ theo hệ thống "đi bên trái" tức đi theo kiểu "tay lái nghịch")

Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Để tiếp tục bàn luận được, các kụ phải xác định "thế nào là nhường đường" đã.

Chẳng biết VN định nghĩa Nhường đường là thế nào, nhưng người Anh họ định nghĩa như này
"Nhường đường là để xe khác đi qua, rồi xe mình mới đi vào đường đó.
Ví dụ: Phải nhường đường cho phuơng tiện đi đến từ phía bên phải.

(Ghi chú: Luật của Anh, Úc cũng quy định phải nhường đường cho xe đi từ bên phải tới, dù nước họ theo hệ thống "đi bên trái" tức đi theo kiểu "tay lái nghịch")

Rất tiếc trong luật VN không có câu này "Nhường đường là để xe khác đi qua, rồi xe mình mới đi vào đường đó".

Website
www.facebook.com
Một khi các kụ cùng đồng ý với nhau thế nào là "nơi đường giao nhau", thế nào là "nhường xe", thì mới có thể trao đổi tiếp thế nào là nhường xe từ bên phải tới. Nếu không, việc trao đổi chie mất thời gian.

Việt nam mới phê chuẩn tham gia Công ước Viên về Hệ thống thống nhất về Báo hiệu Đường bộ.
Một trong các nhiệm vụ quan trọng của các nhà làm luật VN là phải rà soát lại toàn bộ nội dung của hệ thống văn bản pháp luật hiện hành của Vn, sửa đổi, bổ sung để đáp ứng tiêu chí "các điều luật của nước tham gia Công ước Viên không mâu thuẫn, không trái với quy định trong Công ước Viên".

Do vậy, nếu trong Luật Vn chưa có định nghĩa thế nào là "nhường xe", thì Luật VN phải bổ sung định nghĩa đó, "theo tinh thần định nghĩa "nhường xe" của Vn không được trái với định nghĩa "nhường xe" nêu tại Công ước Viên 1968".
Cụ thể như sau:

Tribute

Xe container
Website
www.facebook.com
Cái này hay, nhưng cụ bắt em học đi bên trái nên Fail mất rồi! :D
Nhà cháu cũng thử test. Vừa thử vừa lẩm nhẩm "nó trái mình phải, suy từ luật mình, lật ngược lại thành luật nó". Thế mà cũng vẫn sai.

Hóa ra bên nó cũng bắt buộc phải nhường cho xe đến từ bên phải, giống bên mình. Hài vãi, kụ à.

suzu37

Xe container
Nhà cháu cũng thử test. Vừa thử vừa lẩm nhẩm "nó trái mình phải, suy từ luật mình, lật ngược lại thành luật nó". Thế mà cũng vẫn sai.

Hóa ra bên nó cũng bắt buộc phải nhường cho xe đến từ bên phải, giống bên mình. Hài vãi, kụ à.
Cảm ơn kụ đã zúp sức cho thớt.

Nhà cháu cũng vừa làm thử, 6/8 correct :D. Chỏng vó :D.

Trong cả 8 câu ấy thì không có câu nào giống với tình huống của nhà cháu hỏi.

suzu37

Xe container
Ngoài lề: nhà cháu "múc" thử 42 câu thi chính thức cũng ở trang đó, kết quả: đạt trong khi không biêt luật của họ :D.

Không nhẽ luật tây dễ thế :D.

Tribute

Xe container

Em lại thấy có vẻ nó ko cố định lúc nào cũng nhường xe bên phải, mà có tí liên quan đến hướng đi và cái xi nhan nữa. Test 5 7 lượt chỉ đc 6-7/8, ko như mình nghĩ.

suzu37

Xe container
Việc tranh luận quyền ưu tiên khi qua giao cắt hình như ở đâu cũng có. Đây là một tranh luận bằng tiếng Anh, trong đó có khẳng định, ở giữa giao lộ rồi thì không phải dừng lại để nhường xe đến từ bên phải.

pnew

Xe điện
Cảm ơn kụ đã zúp sức cho thớt.

Nhà cháu cũng vừa làm thử, 6/8 correct :D. Chỏng vó :D.

Trong cả 8 câu ấy thì không có câu nào giống với tình huống của nhà cháu hỏi.
Tình huống này có thể tương tự với tình huống của cụ

và quy tắc của nó đây: Car A gives way because car B is already on the roundabout.

suzu37

Xe container
Tình huống này có thể tương tự với tình huống của cụ

và quy tắc của nó đây: Car A gives way because car B is already on the roundabout.
Cảm ơn cụ. Em đã biết tình huống này nhưng ... nó có cái vòng xuyến ạ.

Website
www.facebook.com
...

Câu hỏi của em là :

Luật GT 2008 có buộc xe đang ở trong giao lộ phải nhường đường cho xe đang tới từ bên tay phải không?

Phạm vi bàn luận: giao cắt đồng cấp (cùng mức ưu tiên ở tất cả các hướng), không đèn tín hiệu. Và một điểm quan trọng: Không dùng "mẹo" từ trước khi có luật GT 2008.

Xin cảm ơn các cụ mợ ạ.

Quan điểm cá nhân nhà cháu là "xe vào giao lộ trước không được miễn trừ nghĩa vụ luật định là phải nhường đường cho xe đi từ bên phải tới".

Dựa trên 2 điểm sau đây:

1- Theo quy định tại Điều 24 Luật gtđb Vn, phương tiện phải nhường đường cho xe đi từ bên phải đến.

Theo các quy định hiện hành trong luật Vn, không hề có quy định nào coi hành vi "vào giao lộ trước" là một điều kiện để được miễn trừ nghĩa vụ nhường đường cho xe từ bên phải đến.

2- Việc nhường đường cho xe bên phải có hiệu lực tại chính nơi đường giao nhau. Có nghĩa là xe bị nhường phải thực hiện nhường đường trên "toàn bộ mặt bằng hình thành vị trí giao nhau đó".

Vậy xe vào giao lộ trước phải di chuyển thế nào để thực hiện nghĩa vụ "nhường đường" cho xe từ bên phải tới?

- Theo Định nghĩa của Công ước Viên, "nhường đường" là xe bị nhường không được tiếp tục di chuyển nếu thấy việc tiếp tục di chuyển đó có thể buộc xe được nhường phải đột ngột đổi hướng, hoặc đột ngột đổi tốc độ di chuyển (phanh).

Để nhường đường, dù vào giao lộ trước hay sau, xe bị nhường phải giảm tốc độ, phải vòng phía sau đuôi xe được nhường đi từ phía bên phải tới.
Xe bị nhường không được cúp đầu, không được bắt xe được nhường phải phanh lại cho xe bị nhường đi qua trước, như thực tế giao thông tại Vn hiện nay.

Với xu hướng hội nhập giao thông liên vùng quốc tế hiện nay sẽ có phương tiện từ nhiều quốc gia khác lưu thông trên hệ thống đường bộ Vn.
Nếu vẫn để tồn tại sự khác nhau trong cách hiểu về nhường đường giữa Vn và quốc tế, sẽ dẫn đến tai nạn thường xuyên giữa lái xe Vn và quốc tế trên các cung đường Vn.
Toà án sẽ dựa theo quy định tại Công ước Viên để phán xử. Người phải đền bù thiệt hại do tai nạn gây ra sẽ là phía Vn.

--------------------------------
Trích luật:

- Quy định về "nhường đường" theo Luật Gtđb Vn

- Định nghĩa "nhường đường" nêu tại Công ước Viên 1968"[/b]

- Định nghĩa về "đường giao nhau" trong Luật gtđb Vn

Chỉnh sửa cuối:

nolforever2003

Xe tăng
em thấy ai hợp thì đi trước k thì nhường, còn Luật e nhớ là dư này, có bùng binh thì nhường bên trái, k bùng binh thì nhường bên phải