[Funland] Câu chuyện xây nhà từ những người thợ.

TUCSON9389

Xe điện
Đcm nhà em mất hơn tạ đỗ đen nấu chè với mấy triệu tiền hoa quả mà làm ăn như cdb. Thợ quê họ hàng nó mới cay các cụ ạ. Khuyên các cụ xây nhà cứ tránh xa họ hàng thân quen ra. Cứ phệt hợp đồng rõ ràng nhé. Nước nước non non xong mất cmn cả họ.
chắc cụ xây nhà ở quê. quê em cũng vậy, nó thành cái lệ là giờ nghỉ sáng, chiều đều phải có cái gì đó ăn. hoa quả, mía, củ đậu....chè nước nữa đương nhiên chủ nhà phải phục vụ. đúng là nhiêu khê thật

haiyen1012

Xe điện
Em xây nhà cáh đây 10 năm (trong ngõ HN), em có bản vẽ xây dựng + bản vẽ nội thất đàng hoàng , Cũng ký hợp đồng với 1 ông cai thầu , mà đúng là vẫn phải có nước nôi, bia rượu khi cất nóc , lên móng .. phục vụ thợ như các bác kể trên. Không có trong hợp đồng với cai, nhưng cứ như đương nhiên phải có, nhà em ít người , vc vẫn phải đi làm mà thấy oải quá

Năm ngoái em định làm 1 cái khác, khi đi tìm hiểu thị trường xây dựng, cứ nghĩ VN mình giàu lên , dân xây nhà ầm ầm thì thị trường xây dựng cũng phải chuyên nghiệp lên , nhưng mà không hề. Những công ty to , chuyên nghiệp thì hầu như k thi công nhà dân, còn các đội thợ thì vẫn tình trạng cai thầu y như cũ làm em nản .

Mãi em cũng tìm được công ty nuôi thợ (nề+điện nước) và chịu mất % phí quản lý, giám sát . Nhà cũng chưa xong nhưng em cũng chả biết tên bác thợ nề nào, hy vọng mọi chuyện suôn sẻ
Cất nóc, lên móng... nó là phần lễ của chủ nhà, tán lộc cho thợ thì ko bàn cụ ạ. Nhưng vòi vĩnh từ lon nước uống hàng ngày là không được, lại còn ko vừa ý thì chơi đểu chủ nhà, loại gian manh đấy ko gọi là thợ được
Khi nào giá nhân công đc tăng lên gấp 1,5 hoặc gấp 2 thì tự khắc sẽ chuyên nghiệp cụ nhỉ
Năng suất lao động đến đâu, kỹ thuật tay nghề đến đâu, ý thức kỷ luật đến đâu mà đòi tăng giá nhân công?
Nói thật với cụ em dân công trình và va quá nhiều với thợ, từ công nhật làm việc linh tinh cho đến thợ xây dựng (các thể loại) rồi nội thất, cơ điện... thì ý thức thợ VN cực kém nên ko bao giờ đòi giá cao được.
Còn 1 lần em có làm việc với 1 nhà thầu lắp đèn led trang trí mặt ngoài cho nhà cao tầng. Giám đốc bên đó trước học bên TQ về nên ký HĐ trọn gói mua cả vật tư và nhân công lắp đặt bên nhà máy TQ sang. Nó đưa sang VN 1 kỹ thuật trưởng gần 50 tuổi. 12 công nhân chính và 3 thợ phụ. Sáng nào cũng đúng 7h có mặt hết trên công trường chuẩn bị đồ đạc để thả dây lắp đặt (mỗi mặt 3 dây) Đồ đạc đầy đủ hết trong cái tùi đeo bên người, cần gì hỗ trợ thì có 3 phụ phân về các tầng. 7h30 là bắt đầu làm đến 11h30, trưa nghỉ 2 tiếng cơm nước tự lo, chiều 13h30 đế 17h30. Bọn nó làm đến đâu nét đến đấy gần như ko phải làm lại, việc thằng nào thằng đấy chịu trách nhiệm. Ko bao giờ đòi hỏi Chủ đầu tư bất cứ thứ gì, tiến độ thì khỏi bàn vì chúng nó càng làm nhanh thì càng rút sớm để về nước làm công trình khác. Có lần bên VN mời đi nhậu buổi tối để giao lưu nhưng chúng nó từ chối vì nói tối nhậu sáng mai mệt ko làm được.
Dân mình cứ chửi TQ nhưng còn lâu mới theo được nó

xecub49

Xe điện
Em xây nhà cách đây 15 năm. Tiêu chuẩn 1 tuần 2 cây Thăng Long, chè 1 cân, cuối tuần mấy trăm ăn tươi. Còn các vụ đổ sàn với cất nóc là đương nhiên ăn ngon rồi.
Em cũng xây nhà 15 năm. Em chỉ cho chè thuốc. Đổ trần cho mỗi ng thêm 50k ăn tươi.
Cai thầu cũng có vẻ khó chịu với em, em bảo thẳng: Thích tôi là chủ nhà hay là chủ Công trình trả lương thợ để còn đi nghiệm thu. Sau im hẳn.

fanmu1234

Xe container
Ở mình nó dở cái như cụ chủ nói. Còn về lý thì tôi đã ký hợp đồng thì nước non, đồ ăn, ... các ông tự lo. Nhưng mà không thỉnh thoảng cho bọn thợ một cái đồ uống, một món ăn, ... khả năng bị chơi đểu là cao.
Bản chất của thợ hồ, thợ xây là lưu manh, tráo trở.

Có thằng nào học đến lớp 12 đâu

New car 2023

Xe container
Bản chất của thợ hồ, thợ xây là lưu manh, tráo trở.

Có thằng nào học đến lớp 12 đâu
Nhà bạn tôi bị rồi: ông con nhà tôi còn nhỏ, đến chơi ném cmn cái ô tô nhựa vô bồn cầu rồi lạnh lùng giật nước. Không moi ra được.
Hôm sau nó tắc, tất nhiên là ông con mình là nghi phạm No.1.

Nó phải tháo bồn cầu ra, mới tóm được khá nhiều gạch vỡ, bê tông .... trong ống thoát nước.
Lúc bấy giờ mới đoán ra cái trò của mấy ông thợ xây cách đó độ 6-8 tháng gì đó.

Và cả cái ô tô nhựa, tất nhiên.

New car 2023

Xe container
Ở mình nó dở cái như cụ chủ nói. Còn về lý thì tôi đã ký hợp đồng thì nước non, đồ ăn, ... các ông tự lo. Nhưng mà không thỉnh thoảng cho bọn thợ một cái đồ uống, một món ăn, ... khả năng bị chơi đểu là cao.
Hồi tôi xây nhà, cứ đổ móng - sàn là có 1 bữa tươi.
Thợ còn bẩu: Nhờ anh đi mua luôn, thì không bị bớt xén.
Thế là tôi phải chở chị cấp dưỡng đi mua đồ.

vndinh

Xe hơi
Mua nhà xây sẵn, đở phải nhức đầu với thầy hay thợ xây.
Nếu cụ mua nhà mới chỉ xây phần thô thì còn dễ sửa. Cụ mua nhà hoàn thiện rồi thì nhà có bất cập gì thì chỉ ở lâu dài mới biết.

windy1

Xe điện
Nếu cụ mua nhà mới chỉ xây phần thô thì còn dễ sửa. Cụ mua nhà hoàn thiện rồi thì nhà có bất cập gì thì chỉ ở lâu dài mới biết.
Em mua nhà xây sẵn. Họ hoàn thiện xong 100%. Và ở trong căn nhà đó suốt 30 năm rồi. Chẳng gặp trục trặc gì cả. Cả xóm khu nhà em, cũng chẳng nghe ai than phiền về nhà cửa bị gì cả.

Em mua nhà xây sẵn. Họ hoàn thiện xong 100%. Và ở trong căn nhà đó suốt 30 năm rồi. Chẳng gặp trục trặc gì cả. Cảxóm khu nhà em, cũng chẳng ai than phiền về nhà cửa bị gì cả.
30 năm là từ những năm 90, cháu có nghe bố kể lại lúc đó các bác thợ bậc cao học trung cấp xây dựng ra ngoài làm nhiều, công nhân kỹ thuật cũng được học và đào tạo qua, ít nhiều còn có thi nâng bậc nên tay nghề và đạo đức nghề còn được đảm bảo tương đối. Giờ thì khác nhiều quá rồi ạ!

fanmu1234

Xe container
Nhà bạn tôi bị rồi: ông con nhà tôi còn nhỏ, đến chơi ném cmn cái ô tô nhựa vô bồn cầu rồi lạnh lùng giật nước. Không moi ra được.
Hôm sau nó tắc, tất nhiên là ông con mình là nghi phạm No.1.

Nó phải tháo bồn cầu ra, mới tóm được khá nhiều gạch vỡ, bê tông .... trong ống thoát nước.
Lúc bấy giờ mới đoán ra cái trò của mấy ông thợ xây cách đó độ 6-8 tháng gì đó.

Và cả cái ô tô nhựa, tất nhiên.
Mặc dù chủ nhà trả công đầy đủ, nước nôi đầy đủ, nịnh nọt bọn thợ xây, nhưng bọn thợ xây vẫn nghĩ chúng là bố tướng, nên đòi hỏi hoặc hành xử rất quá đáng. thí dụ như lấy vật tư đi bán đồng nát, lãng phí vật tư, trộn xi mặng không kỹ ....(cái này rất đểu, nhìn bề ngoài thì tường vẫn đẹp nhưng vài tháng sau là rạn chân chim, hoặc thấm nước.

Bọn thợ xây có rất nhiều trò để hại chủ nhà, khi chúng không vừa lòng.

Tóm lại với tôi, nếu so sánh với các ngành nghề lao động chân tay, hoặc so với công nhân ngành khác, thì bọn thợ xây là bọn cặn bã của XH

Gagarose

Xe điện
Em cũng không đồng ý kiểu này, làm ăn vừa cò con vừa không chuyên nghiệp
Thợ kiểu vậy chúa làm ăn dối trá

New car 2023

Xe container
Mặc dù chủ nhà trả công đầy đủ, nước nôi đầy đủ, nịnh nọt bọn thợ xây, nhưng bọn thợ xây vẫn nghĩ chúng là bố tướng, nên đòi hỏi hoặc hành xử rất quá đáng. thí dụ như lấy vật tư đi bán đồng nát, lãng phí vật tư, trộn xi mặng không kỹ ....(cái này rất đểu, nhìn bề ngoài thì tường vẫn đẹp nhưng vài tháng sau là rạn chân chim, hoặc thấm nước.

Bọn thợ xây có rất nhiều trò để hại chủ nhà, khi chúng không vừa lòng.

Tóm lại với tôi, nếu so sánh với các ngành nghề lao động chân tay, hoặc so với công nhân ngành khác, thì bọn thợ xây là bọn cặn bã của XH
Khi bác xây nhà, kể cả có Giám sát là người nhà và biết việc, những việc lẻ tẻ như bác kể, hay cái vụ ống nước, khó lòng theo sát hết được.
Thế nên, đành phải trông chờ vào sự tử tế của một số người được cho là không tử tế lắm.

A.B.C.D

Xe hơi
Cái thị trường xây dựng dân dụng của Việt Nam nó thế đấy, ai tự tay làm nhà xong cũng trưởng thành hẳn lên. Biết cứng, biết mềm, biết đối nhân xử thế với đủ hạng người ..

Muốn chuyên nghiệp thì chắc giá trả cho nhân công phải cao hơn. So sánh ở nước ngoài thì đúng là họ chuyên nghiệp, tử tế nhưng đòi hỏi giá cao hơn nhiều. Vấn đề là ở VN muốn trả giá cao để hưởng sự chuyên nghiệp ấy cũng khó tìm lắm vì thợ mình mặc định là họ như thế và khách phải phải chấp nhận như thế chứ không hướng đến sự chuyên nghiệp với giá cao đâu

fanmu1234

Xe container
Khi bác xây nhà, kể cả có Giám sát là người nhà và biết việc, những việc lẻ tẻ như bác kể, hay cái vụ ống nước, khó lòng theo sát hết được.
Thế nên, đành phải trông chờ vào sự tử tế của một số người được cho là không tử tế lắm.
Bọn thợ xây có rất nhiều trò để hại chủ nhà

1 phần do lười biếng, làm qua loa. 1 phần do dốt, không biết cách không đến nơi đến chốn.phần nhiều do bản tính cặn bã của bọn thợ xây, không cung phụng vừa lòng chúng là chúng sẽ làm hại

Đơn giản như trò bôi keo để nối ống nước bằng nhựa, nếu bọn thợ xây muốn hại chủ nhà, chúng bôi ít keo 1 chút, ống nước vẫn dính với nhau, sau 1 thời gian sử dụng vì áp lực nước quá mạnh nên bung đường ống nước, phải đục tường ra làm lại

fanmu1234

Xe container
Vấn đề là đa phần bọn thợ xây không phải là người tử tế

red_dragon88

Xe buýt
Bây giờ có nhiều công ty chuyên thiết kế và xây dựng trọn gói, dĩ nhiên chi phí sẽ cao hơn nhưng thế cho đỡ mệt mấy việc lặt vặt. Em hồi trc cũng qua giới thiệu cai thầu, ký hợp đồng với cai thầu, tưởng về mặt kỹ thuật ông cai đã làm việc hết với cánh thợ, thiết kế thế nào cứ thế mà ốp, cuối cùng thợ lại hỏi lại chủ nhà với lý do chủ nhà phải biết. Đợt đấy phải to tiếng nhiều lần thì việc mới chạy.

haiyen1012

Xe điện
Bây giờ có nhiều công ty chuyên thiết kế và xây dựng trọn gói, dĩ nhiên chi phí sẽ cao hơn nhưng thế cho đỡ mệt mấy việc lặt vặt. Em hồi trc cũng qua giới thiệu cai thầu, ký hợp đồng với cai thầu, tưởng về mặt kỹ thuật ông cai đã làm việc hết với cánh thợ, thiết kế thế nào cứ thế mà ốp, cuối cùng thợ lại hỏi lại chủ nhà với lý do chủ nhà phải biết. Đợt đấy phải to tiếng nhiều lần thì việc mới chạy.
Các cụ mà xây nhà phố, đầu tư 1 chút và kỹ tính thì tìm bên Arteco ấy, công ty chuyên thi công nhà phố.
Em thì có thằng bạn học kỹ sư xd ra trước lang thang khắp các tỉnh làm thuê. Mấy năm nay nó về quê nhận thiết kế thi công trọn gói nhà kiểu biệt thự hay nhà ống riêng kiểu 3 tầng trở lên. Có nghề lại có tâm làm chỉn chu cẩn thận nên dù vùng quê nó không lớn lắm nhưng rất nhiều việc. Có năm nhận làm 4-5 cái

Xe nội lước

Xe container
Tư duy thế này thì cố cũng k thành công đc đâu cụ.

Em dân Quê choa đây mà bây h xây nhà thuê và khoán hẳn 1 đội thợ ở Nghệ An vào. Mọi thứ team đó tự lo từ A-Z. Nhà em ko phải làm gì thêm cả.

Còn ông Cậu em xây lăng cho các cụ, thuê đội thợ trong Huế ra cũng mô hình y hệt như vậy. Giao khoán hết toàn bộ. Ông đội trưởng nói luôn từ đầu gia chủ không phải bồi dưỡng gì thêm. Mưa gió thì cũng kệ, bọn em tự có bạt.
Cho em xin số đội thợ Nghệ An cụ nhá.

HN_2012

Xe tăng
Cất nóc, lên móng... nó là phần lễ của chủ nhà, tán lộc cho thợ thì ko bàn cụ ạ. Nhưng vòi vĩnh từ lon nước uống hàng ngày là không được, lại còn ko vừa ý thì chơi đểu chủ nhà, loại gian manh đấy ko gọi là thợ được

Năng suất lao động đến đâu, kỹ thuật tay nghề đến đâu, ý thức kỷ luật đến đâu mà đòi tăng giá nhân công?
Nói thật với cụ em dân công trình và va quá nhiều với thợ, từ công nhật làm việc linh tinh cho đến thợ xây dựng (các thể loại) rồi nội thất, cơ điện... thì ý thức thợ VN cực kém nên ko bao giờ đòi giá cao được.
Còn 1 lần em có làm việc với 1 nhà thầu lắp đèn led trang trí mặt ngoài cho nhà cao tầng. Giám đốc bên đó trước học bên TQ về nên ký HĐ trọn gói mua cả vật tư và nhân công lắp đặt bên nhà máy TQ sang. Nó đưa sang VN 1 kỹ thuật trưởng gần 50 tuổi. 12 công nhân chính và 3 thợ phụ. Sáng nào cũng đúng 7h có mặt hết trên công trường chuẩn bị đồ đạc để thả dây lắp đặt (mỗi mặt 3 dây) Đồ đạc đầy đủ hết trong cái tùi đeo bên người, cần gì hỗ trợ thì có 3 phụ phân về các tầng. 7h30 là bắt đầu làm đến 11h30, trưa nghỉ 2 tiếng cơm nước tự lo, chiều 13h30 đế 17h30. Bọn nó làm đến đâu nét đến đấy gần như ko phải làm lại, việc thằng nào thằng đấy chịu trách nhiệm. Ko bao giờ đòi hỏi Chủ đầu tư bất cứ thứ gì, tiến độ thì khỏi bàn vì chúng nó càng làm nhanh thì càng rút sớm để về nước làm công trình khác. Có lần bên VN mời đi nhậu buổi tối để giao lưu nhưng chúng nó từ chối vì nói tối nhậu sáng mai mệt ko làm được.
Dân mình cứ chửi TQ nhưng còn lâu mới theo được nó
Công nhân xây dựng TQ làm chắc phải gấp 3 lần công nhân VN mà không cần giám sát với quả lý gì, cứ hùng hục làm hầu như không chuyện trò gì, không nghỉ ngơi trà lá như thợ của ta.