[Funland] Câu chuyện xây nhà từ những người thợ.

chanthat123

Xe điện
Em thật thợ nề là lao động chân tay nên đừng mong họ suy nghĩ xa. Tham lam, khôn vặt, ác ý. Làm cái nhà để ở cả hàng chục năm, nay hỏng chỗ này, mai hỏng chỗ kia là bốc cít. Giám sát thi công của Vin quy củ thế còn đầy lỗi. Cứ tử tế với thợ cho yên tâm. Tinh vi tinh tướng có tiền, có hợp đồng khóc mẹ tiếng mán có ngày. Lai động phổ thông mà đòi chuyên nghiệp như lao động chất xám thì quên mẹ đi

Mít đen

Xe tăng
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Các cụ nào đang xây nhà hoặc hoàn thiện thì tham khảo thêm
Xin lỗi cụ chứ, các ông đi làm thuê lấy tiền chứ làm giúp, làm hộ đâu mà đòi hỏi. Vì ko đc mời nước mà làm ẩu là không thể chấp nhận, có thể nói là thiếu đạo đức. Các ông đi làm thuê mà như ban ơn cho chủ nhà ấy nhỉ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Nói chuyện với thằng chủ đám thợ chứ nhỉ. Việc mua nước, tính tiền điện, dư cát sao lại là việc của chủ nhà với thợ. Lạ, đến lạ, hay chủ nhà ra gom một đám thợ về sửa chuồng gà?

Không phải đâu cụ ơi, nhà cụ ấy toàn người có liêm sỉ nên cụ ấy tưởng xã hội này ai cũng hoàn hảo như vậy
Hi hi đến bàn tay còn ko hoàn hảo nữa là. Làm thầu cai thì mới biết nhiều thợ như nào. 10 cụ xây nhà đếm đc bao cụ làm đc hợp đồng tử tế cụ nhỉ.

Em thật thợ nề là lao động chân tay nên đừng mong họ suy nghĩ xa. Tham lam, khôn vặt, ác ý. Làm cái nhà để ở cả hàng chục năm, nay hỏng chỗ này, mai hỏng chỗ kia là bốc cít. Giám sát thi công của Vin quy củ thế còn đầy lỗi. Cứ tử tế với thợ cho yên tâm. Tinh vi tinh tướng có tiền, có hợp đồng khóc mẹ tiếng mán có ngày. Lai động phổ thông mà đòi chuyên nghiệp như lao động chất xám thì quên mẹ đi
Cụ nói thế lại bị vang đó toàn trọc vào chỗ hiểm ạ.

Xin lỗi cụ chứ, các ông đi làm thuê lấy tiền chứ làm giúp, làm hộ đâu mà đòi hỏi. Vì ko đc mời nước mà làm ẩu là không thể chấp nhận, có thể nói là thiếu đạo đức. Các ông đi làm thuê mà như ban ơn cho chủ nhà ấy nhỉ.
Xin lỗi cụ chứ đấy là chuyện của đội thợ nề cụ ơi. Em chỉ ngồi uống nước mà hóng hớt câu chuyện của họ thôi ạ. Chứ em hỏi khí không phải chứ cụ đi làm thợ bao giờ chưa cụ.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Trước em có nghe một cụ già ở trong nam kể chuyện thời xưa có ông hội đồng xây nhà nhưng đối xử hà khắc với thợ thế là họ thù. Trước đây do mê tín thì các cửa đều phải theo thước Lỗ Ban, sai 1 phân cũng ko được nhưng họ cố tình làm trệch, rồi thày pháp của gia đình cấp bùa để chôn bậu cửa có hình 2 ông thần tài tát nước từ ngoài vào trong thì họ cố tình chôn ngược thành 2 ông ấy tát nước từ trong ra ngoài. Xây xong thì ông con cả chết, rồi cả nhà bị lụn bại dần sau bị cướp nó vào giết sạch, mỗi cô gái út học trên SG còn sống.
Khéo chuyện này do đội thợ dựng nên ạ.

mr.l0nely.184

Xe điện
- Chốt sổ mà còn non nửa là vất rồi cụ ơi, cá nhân tôi chỉ cho phép còn 5% là cùng. Cái này mình cho vào nợ xâu và đã tính từ đầu rồi nên có mất cũng coi như đánh rơi và ko lẹm vào lãi - nếu không may gặp thằng bựa.
- Tôi thì luôn luôn hợp đồng rõ ràng, ký và tạm ứng xong mới chiến, không thì thôi chào tạm biệt cho nhanh, tuyệt đối không chơi báo mồm. Zalo thì cứ chụp lại màn hình cho chắc
- Nhiều ông chủ nhà xem hợp đồng xong thấy dài và chi tiết quá cũng kêu - nhưng tôi vẫn rõ ràng : chúng ta cứ rõ ràng từ đầu cho sắc nét, anh cần gì thì bổ sung và bàn tiếp. OK hai bên thì làm. Làm xong mà đi đuổi theo chủ mệt lắm cụ ạ, bao cái vất vả mình ăn cụ nó hết rồi
Vâng đúng rồi cụ, thế nên E cũng nói “chốt sổ còn non nửa là nhiều” vì nhiều cái lắm lúc cũng rằng thì là mà, nhưng số nằm trong cái ngoặc “” đó chỉ thi thoảng mới gặp và thường là những case nho nhỏ, tgian thi công ngắn độ tuần đến 10 ngày. Chứ cũng k hẳn là nhát nào cũng để lại non nửa tới ngày bế mạc chào tạm biệt nhau :D . Mh cũng phải lườm xem độ sắc nét, chuẩn chỉ của đối tượng mua dịch vụ của mh dư nào nữa cụ ạh. Khách có biểu hiện khoai sắn thì mh phải áp bài vào để giảm thiểu rủi ro nhất có thể. Chứ dập khuôn máy móc quá cũng dở.
E bị đầy ông lèm bèm cái tội mh chi tiết quá nhưng kệ thôi, mh cầm dao đằng lưỡi thì phải chơi bảo hộ, trang bị bao tay chống cắt. Chứ đứt tay rồi xơi xơi ăn vạ nhọc lắm cụ nhể:). Mấy năm trước mở 1 cái xưởng cơ khí và dàn máy gia công cửa cho ông A vừa làm vừa quản lý ở tỉnh. E ít tgian đi lại kiểm tra và còn làm việc khác, tin tưởng A mềnh. Sau càng làm càng thấy lẹm thêm tiền trong khi việc thì khá đều. E xuống ăn nằm và trực chiến 2 tháng để kiểm tra lại toàn bộ quy trình sản xuất và sổ sách, khách hàng. Lúc ấy mới ngã ngửa, ông A E k có tư duy kinh doanh, chỉ thuần tuý chuyên môn kỹ thuật. Nên k đánh giá được khách hàng cũng như đàm phán các phương thức, tiến độ và tgian thanh toán. Thấy khách là nhắm tịt mắt kéo vật tư về sản xuất rồi lắp đặt mà chả ứng iếc gì, moạ, làm xong nó chầy cối khất nần. Ròng rã 2 tháng trời E chạy đông chạy tây thu hồi nợ với sự kiên trì và nhẫn nại, ngày nào E cũng cho kéo cái xe lôi đến cổng công ty con nợ rồi vào đàm đạo trà thuốc với bảo vệ.:(( Thế mà mãi cũng chỉ thu hồi được khoảng 60-70% tổng số nợ từ các con nợ. Xong vụ đấy và tgian sau covit ập đến, E ngậm ngùi bàn với ông A trả nhà xưởng, thanh lý dàn máy và giải tán cơ sở.>:). Nên nói nhiều người lại cho là mh tủn mủn hay chắc chắn quá, nhưng quan điểm của E là chỉ khi nào tiền nằm trong túi (hoặc tài khoản) của mh thì mới chắc là của mh. K chơi bài tính cua trong lỗ. Nên E chả tin ai mà bảo: “cứ làm đi”, E là cứ xuống tiền đi rồi ta bắt tay triển khai. Tiền trao là cháo bưng đến miệng:D

windy1

Xe điện
Mua nhà xây sẵn, đở phải nhức đầu với thầy hay thợ xây.

Badinerie

Xe hơi
Em thấy thế này nhập nhằng cái tình, cái lý. Mình còn nhiều việc khác phải làm.
Các cụ có điều kiện thì thuê thầu + giám sát. Có vấn đề gì cứ gõ đầu giám sát, không làm việc với thợ.

PhúcXDTC

Xe hơi
Cá nhân tôi cũng làm xây dựng 20 năm rồi, có vài ý kiến góp vui thế này :
- Không nhận những nhà không có bản vẽ thiết kế chi tiết
- Không làm việc kiểu mua đi bán lại. Tự làm được thì làm, bận không làm nổi thì thôi, không bán thầu cho bất kì cá nhân nào - mất uy tín
- Làm việc tận tâm, tận tình hết lòng với công việc
- Hợp đồng rõ ràng, chi tiết, quy định tỉ mỉ trách nhiệm từng bên (tiến độ, trách nhiệm, thanh toán, nghiệm thu...). Cứ hợp đồng mà áp, sai thằng nào thằng ấy chịu. Ví dụ thợ làm sai thì tự bỏ tiền ra mà đền chủ nhà. Mà chủ nhà sai thì chủ đền thợ.
- Bảo hành, bảo trì rõ ràng (nếu có)
- Không thuê mấy nhà thầu kiểu éo làm được toàn đi thuê lại. Giờ hay có mốt kiểu này : vài ông kĩ sư /kiến trúc sư cũng nhận thầu - xong bán lại cho mấy tổ đội không chuyên nghiệp ở tỉnh lẻ (Sơn La/Lai châu....) - chủ nhà mà gặp phải thợ kiểu này là vất đi hết
- Nên thuê các nhà thầu có quân số thực sự - tức là họ nuôi thợ - chứ không nuôi khoán
Bác nói đúng cơ bản nhưng 20 năm kinh nghiệm thì chắc bác cũng chỉ làm xd lặt vặt cò con thôi. Chứ công ty xd bây giờ hầu như làm gì còn công ty nào nuôi thợ đâu, toàn tổ đội hết. Bản thân em cũng từng suy nghĩ nuôi thợ, có lúc đến hơn 50 quân nhưng cũng phải cho nghỉ hết. Nuôi quân nên là việc của mấy ông cai, thợ họ quản lý nhau bao giờ cũng hơn một ông ks. Thợ xây là thuộc diện khó chiều và lằng nhằng nhất trong các loại thợ.

haiyen1012

Xe điện
Chẳng thằng nào lương thấp mà vẫn cắm đầu làm đâu cụ ạ, dân VN này không ngu như cụ nghĩ đâu, toàn cụ mọc chuyện ra thôi. Giá nó có mặt bằng rồi, cuộc chơi nó vậy, không chịu được thì tự out, thế thôi. Còn vấn đề liêm sỉ - xin lỗi cụ - ở VN này vất đi khẩn cấp :
- Đi viện, không có tiền đút bác sĩ thì cứ đợi đấy - vậy liêm sỉ của cái thằng được đào tạo như cụ mong muốn đấy - nó ở đâu rồi
- Con đi học, không có tí xèng cho thêm cô giáo thì cũng đợi đấy - liêm sỉ cô giáo được đào tạo đâu rồi cụ
- Không rõ cụ làm nghề gì, nếu cụ có làm nhà sư thì cũng phải có ăn thì cụ mới khấn được - liêm sỉ ở đâu???
- Cụ là thằng ăn mày thì tôi nghĩ may ra mới có liêm sỉ
Vâng cụ là người có liêm sỉ nhất mà em từng thấy theo đúng lời cụ nói, còn em có gặp cụ ở ngã tư thì cũng ko bao giờ cho 1 đồng đâu vì ăn mày bây giờ cũng toàn thành phần lười lao động và lừa đảo.
Chúc cụ làm ăn phát đạt :)

Chỉnh sửa cuối:
Mua nhà xây sẵn, đở phải nhức đầu với thầy hay thợ xây.
Em nghĩ cụ chưa ở nhà xây sẵn bao giờ. Nó cũng đỡ nhức đầu thật đấy cụ
Em thấy thế này nhập nhằng cái tình, cái lý. Mình còn nhiều việc khác phải làm.
Các cụ có điều kiện thì thuê thầu + giám sát. Có vấn đề gì cứ gõ đầu giám sát, không làm việc với thợ.
Theo cụ cứ thuê giám sát là mục bồi dưỡng thợ bị giải tán luôn nhỉ.
Em đang nói là xây nhà thì nên tính thêm mục bồi dưỡng thợ. Còn cái mục đó các cụ giữ thì các cụ chi còn các cụ đưa cho cai ( tính vào phần khoán rồi) thì nó chi. Còn giám sát chỉ là người thay mặt các cụ ở đó trông coi thợ nhé chứ em làm với cả chục ông giám sát thì 5-6 ông ko có nghề

NNS

Xe ngựa
mịe, mấy ông cai thầu nhân công công trình xây kiểu thợ quê xây mả thế này thì đ.éo bao giờ mới lớn? =))

windy1

Xe điện

Em đang nói là xây nhà thì nên tính thêm mục bồi dưỡng thợ. Còn cái mục đó các cụ giữ thì các cụ chi còn các cụ đưa cho cai ( tính vào phần khoán rồi) thì nó chi. Còn giám sát chỉ là người thay mặt các cụ ở đó trông coi thợ nhé chứ em làm với cả chục ông giám sát thì 5-6 ông ko có nghề
Cụ nhầm, em sống trong căn nhà xây sẵn trên 30 năm rồi cụ a. Người ta xây và đăng bán hàng chục căn nhà cùng 1 lúc, với nhiều kiểu mẫu nhà khác nhau. Em chọn lựa 1 căn, theo ý thích, nên tiện lợi rất nhiều. Sau đó, em vay NH, làm giấy tờ xong, dọn vào nhà ,rồi trả tiền nhà mỗi tháng.

Hự.

Xe điện

Hồi xa cách đây hơn 20 năm bố mẹ em xây nhà, nhà phố liền kề thôi, chẳng biết người quen hay ai đó giới thiệu cho đội thợ miền Nam. Em nhờ là chiều chuộng chăm sóc như chăm người nhà ốm các cụ à. Nhưng kiểu cứ được A lại đòi A+. Gần hoàn thành thì có vụ thợ oánh ông đội trưởng vì nợ lương bầy hầy. Chất lượng xây dựng thì cũng ko có gì phàn nàn. Sau vài năm có mấy lỗi lặt vặt thấm tường, tắc toalet, hỏng dây điện ngầm,.... thợ sửa thì chê thợ làm, em cũng ko tin hoàn toàn.

Đến 2017 thì em đích thân xây nhà em. Thuê 1 cty xây dựng tư nhân trên cơ sở tham khảo các công trình họ làm khu vực đó. Hợp đồng đặt bút kí xong là chỉ phải lo rút ví trên cơ sở tiến độ chất lượng mà 1 cậu em em nhờ làm giám sát. Cty đó lo tất, em ko phải lo gì hay giao tiếp gì với thợ. Cần nói gì thì hoặc giám sát nói em, em alo cậu gđ, hoặc giám sát trực tiếp nói cậu cai. Cai lo nước non, ăn uống, giải trí văn hoá tinh thần, thỉnh thoảng cậu gđ xuống còn cho thợ chầu bia hơi,... em tình cờ đến cũng được rủ. Cậu gđ cũng biết cách để giữ các đội thợ tốt. Em thấy các đội em thấy ổn nhất là kiểu nhóm họ hàng chú cháu do 1 ông cầm trịch. Em cũng có lần góp két bia, thịt chó,.. nhưng do em chủ động và cậu cai vui vẻ nhận, cám ơn cám iếc đàng hoàng chứ chưa bao giờ đòi hỏi hay ý tứ này nọ. Cả cai lẫn đội thợ đều răm rắp với cậu gđ. Nói chung chẳng cái gì hoàn hảo nhưng em nghĩ đó là cách làm chung của các cty xây dựng tư nhân nhỏ bây giờ. Thời buổi giờ mà ông nào còn để thợ của mình thái độ rồi làm ẩu, chơi chủ nhà vì cốc nước, điếu thuốc thì sớm chuyển nghề thôi.

Hồi xa cách đây hơn 20 năm bố mẹ em xây nhà, nhà phố liền kề thôi, chẳng biết người quen hay ai đó giới thiệu cho đội thợ miền Nam. Em nhờ là chiều chuộng chăm sóc như chăm người nhà ốm các cụ à. Nhưng kiểu cứ được A lại đòi A+. Gần hoàn thành thì có vụ thợ oánh ông đội trưởng vì nợ lương bầy hầy. Chất lượng xây dựng thì cũng ko có gì phàn nàn. Sau vài năm có mấy lỗi lặt vặt thấm tường, tắc toalet, hỏng dây điện ngầm,.... thợ sửa thì chê thợ làm, em cũng ko tin hoàn toàn.

Đến 2017 thì em đích thân xây nhà em. Thuê 1 cty xây dựng tư nhân trên cơ sở tham khảo các công trình họ làm khu vực đó. Hợp đồng đặt bút kí xong là chỉ phải lo rút ví trên cơ sở tiến độ chất lượng mà 1 cậu em em nhờ làm giám sát. Cty đó lo tất, em ko phải lo gì hay giao tiếp gì với thợ. Cần nói gì thì hoặc giám sát nói em, em alo cậu gđ, hoặc giám sát trực tiếp nói cậu cai. Cai lo nước non, ăn uống, giải trí văn hoá tinh thần, thỉnh thoảng cậu gđ xuống còn cho thợ chầu bia hơi,... em tình cờ đến cũng được rủ. Cậu gđ cũng biết cách để giữ các đội thợ tốt. Em thấy các đội em thấy ổn nhất là kiểu nhóm họ hàng chú cháu do 1 ông cầm trịch. Em cũng có lần góp két bia, thịt chó,.. nhưng do em chủ động và cậu cai vui vẻ nhận, cám ơn cám iếc đàng hoàng chứ chưa bao giờ đòi hỏi hay ý tứ này nọ. Cả cai lẫn đội thợ đều răm rắp với cậu gđ. Nói chung chẳng cái gì hoàn hảo nhưng em nghĩ đó là cách làm chung của các cty xây dựng tư nhân nhỏ bây giờ. Thời buổi giờ mà ông nào còn để thợ của mình thái độ rồi làm ẩu, chơi chủ nhà vì cốc nước, điếu thuốc thì sớm chuyển nghề thôi.
Cụ thuê khoán trọn gói thì cái khoản bồi dưỡng nó tính luôn vào phí xây dựng rồi cụ nhé. Với lại những tốp thợ lẻ làm thì thường chủ nhà tự đi thuê cụ ạ. Chứ còn giao khoán thì lại khác thì nó mới có kiểu khó chịu. Chứ còn như em nhận ctrinh em cũng cấm bảo thợ nhà em ý kiến gì cả mọi thứ em lo hết cụ ạ. Còn em kể là đội thợ nề ở chỗ ctrinh em làm thôi. Chứ nhiều cụ đọc chưa kĩ thì đã ý kiến om tỏi lên rồi. Còn cụ nào xây nhà chả phải dự trù chi phí bồi dưỡng chứ.

Hự.

Xe điện
Cụ thuê khoán trọn gói thì cái khoản bồi dưỡng nó tính luôn vào phí xây dựng rồi cụ nhé. Với lại những tốp thợ lẻ làm thì thường chủ nhà tự đi thuê cụ ạ. Chứ còn giao khoán thì lại khác thì nó mới có kiểu khó chịu. Chứ còn như em nhận ctrinh em cũng cấm bảo thợ nhà em ý kiến gì cả mọi thứ em lo hết cụ ạ. Còn em kể là đội thợ nề ở chỗ ctrinh em làm thôi. Chứ nhiều cụ đọc chưa kĩ thì đã ý kiến om tỏi lên rồi. Còn cụ nào xây nhà chả phải dự trù chi phí bồi dưỡng chứ.
Cách làm nào thì rút cục cũng là 1 đội thợ cụ thể làm thôi cụ. Cái đội đấy có lúc làm cho 1 ông nhận thầu nào đó, ngắn hạn hoặc dài hạn nhiều công trình. Cũng có lúc tự nhận công trình nhỏ ko qua thầu nào cả. Nhưng vẫn là con người đó, cách làm đó, tâm thế đó. Ý em muốn nói là chuyện thợ vòi vĩnh thuốc nước, sẵn sàng làm ẩu, chơi chủ nhà khi ko được như ý là vẫn có, nhưng:
- Đây là việc xấu xí, nên phê phán hơn là bào chữa, thông cảm.
- Với xu thế xã hội bây giờ, việc như thế sẽ giảm dần, tự đào thải, thay thế dần bằng cách làm chuyên nghiệp hơn, bất kể quy mô to hay nhỏ, hình thức nhận khoán.

Cách làm nào thì rút cục cũng là 1 đội thợ cụ thể làm thôi cụ. Cái đội đấy có lúc làm cho 1 ông nhận thầu nào đó, ngắn hạn hoặc dài hạn nhiều công trình. Cũng có lúc tự nhận công trình nhỏ ko qua thầu nào cả. Nhưng vẫn là con người đó, cách làm đó, tâm thế đó. Ý em muốn nói là chuyện thợ vòi vĩnh thuốc nước, sẵn sàng làm ẩu, chơi chủ nhà khi ko được như ý là vẫn có, nhưng:
- Đây là việc xấu xí, nên phê phán hơn là bào chữa, thông cảm.
- Với xu thế xã hội bây giờ, việc như thế sẽ giảm dần, tự đào thải, thay thế dần bằng cách làm chuyên nghiệp hơn, bất kể quy mô to hay nhỏ, hình thức nhận khoán.
Khi nào giá nhân công đc tăng lên gấp 1,5 hoặc gấp 2 thì tự khắc sẽ chuyên nghiệp cụ nhỉ

AngleSword

Xe tải
Nghe các cụ nói chuyện mà váng cả đầu. Em cũng là thợ thôi, mảng điện nhẹ chứ không phải thợ xây. Năm trước ông bà em có làm nhà, tiền do em trai em lo hết, em thì lo phần thiết kế thi công lựa chọn nguyên vật liệu, ông bà thì lo kiếm thợ triển khai.
Em xin có vài ý kiến như sau.
Thứ nhất : Cụ chủ thớt không cần phải giải thích với các ý kiến chê bai mạt sát thợ , tốp thợ, đội thợ của các cụ khác. Đời mà, có người nọ người kia, mấy ông hay nói đạo lý thì lại hay sống khá là giả tạo, em thật.
Thứ hai : Ông thợ nào có suy nghĩ chủ đối xử kém thì mình phá ngầm , tư duy này khá tai hại cho chính bản thân thợ đó. Em nghĩ nên thay đổi, làm vẫn tốt nhưng sức mình khoẻ đến giờ nào thì làm đến giờ đấy, mệt quá thì ngồi nghỉ. Công việc chân tay, mất sức voing cùng. Cứ theo thiết kế hoặc yêu cầu từ trước của chủ nhà " thiết kế, giám sát " mà làm, đúng sai gì họ tự nhận, thêm việc thêm công, ông nào tốt thì miễn phí phần nào, ông nào thích đúng hợp đồng thì ra tiền.
Thứ ba : Chủ nhà mà cả tuần không mời thợ được lon nước thì cũng nên xem lại cái tình. Người dưng còn mời nhau được chén nước chứ nói gì đây là những người giúp làm tổ ấm cho bản thân mình. Chuyên nghiệp ư, nước ngoài vẫn sập nhà , hỏng vặt như thường. Tại sao thì đến ông kỹ sư, giám sát nhiều khi cũng chả hiểu, người chứ không phải thánh. " Tường 20, mạch vữa mặt ngoài thì đẹp như tranh, mạch trong thì như tổ mối có giời biết, đừng hỏi tại sao nhanh ngấm ". Đồng tiền đi liền với tiến độ, thế thôi.
Thứ tư : Cai thầu mà để thợ phải đi xin xỏ nước nôi của chủ thì cũng nên buông bỏ nghề dần thôi. Ngài nuôi quân không tốt thì lấy đâu ra quân tinh nhuệ để chiến đấu. Để thợ đi phá chủ nhà vì thái độ lồi lõm thì bền sao được. Cũng như trên, đồng tiền đi liền tiến độ. Nhưng còn thêm câu, một phút hăng say bằng cả ngày uể oải, thế thì tại sao không phải là ngày nào cũng hăng say.
Về phần nhà em, nhà em không thuê giám sát, không có bản vẽ thiết kế, cũng chẳng biết tý gì về xây dựng, cũng không có người ở nhà để trông nom, hàng xóm xung quanh toàn thợ xây nhưng nhà em không thuê phần nhà, chỉ thuê phần sân vườn, họ cũng tự biết tay nghề của họ thua đội thợ chính. Em bàn với ông bà là thống nhất với cai sẽ có thưởng theo từng giai đoạn nếu công trình tốt( và lịch thêm một khoản mua nước bồi dưỡng thêm cho thợ, khoản này không báo với cai thầu ), cai cho biết sẽ tự lo toàn bộ phần sinh hoạt nước nôi. Và em thì thòng thêm câu, trời nóng thì tiếc gì bữa bia con vịt. Miễn là đừng để tình trạng 3 năm đã thấm đã gãy đã xuống móng. Thế là triển khai. Mô hình thì em phác thảo, cốt nền thợ tính và em chỉ xem và bổ sung nếu thích. ( Thợ toàn bảo em lãng phí , vì em toàn yêu cầu tăng thêm sắt tăng cường 🤣 ). Thợ cứ triển và nhà em thì sáng ra cứ nấu cho nồi nước vối, để sẵn hộp đường, cân hoa quả, rồi đi làm, thiếu gì thợ báo và mình gọi, tối về mới soi đèn điện thoại xem có gì khác khác với mô hình không. Ấy thế mà nhà em vẫn xảy ra cãi nhau với một thợ trong quá trình thi công , thợ đó dỗi nghỉ, em bảo với cai nếu thợ không chịu làm thì để em thuê thợ khác bổ sung vào đội cho , và cai đã tự mình làm thay phần thợ nghỉ. Nhà em vẫn tiếp tục như bình thường. Đến khi khi chát vữa mới hài hước. Em cũng hay lên các hội nhóm để xem các cụ khoe nhà đẹp rồi các đội thợ chê tay nghề của nhau, thế là về em cũng yêu cầu thợ cao như các đội thợ trên mạng thường tự hào, đến mức cai phải xin, đội em cố hết sức rồi nhưng tay nghề và dung sai vẫn phải xảy ra thì xây bằng tay chứ có phải bằng máy đâu, em cũng hậm hực lắm các bác ạ, ai ngờ đến khi nhà em làm xong rồi em đi gặp được các toà nhà chục tỷ, trăm tỷ, thiết kế giám sát đầy đủ, thế là em không chê trách gì đội thợ nhà em nữa các bác ạ , lại còn khen nữa ấy chứ( nhà em đến khi hoàn thiện vào ở tổng thiệt hại là 2,3t cho 200m2, 2 sàn ) ?
Các tốp thợ điện nước, nhôm kính, mộc. Thợ nào cũng xảy ra lỗi hết, và thợ nào nhà em cũng cho thêm dăm trăm hoặc 1 triệu để phụ họ thêm đồng đổi đồ.
Trộm vía là bê tông không bị nứt rạn chân chim và tường thì cũng chưa thấy rạn do xi co ngót các cụ ạ.
Tính ra nhà em chi hơn chục triệu cho 7 tháng xây dựng chắc cũng bằng tiền thuê giám sát.
Kết thúc, nhà em cắt tiền sửa vài chi tiết nhỏ không đáng kể là 2 triệu và cho thêm 5 triệu tiền thẩm mỹ tốt. Chủ thợ ok, thợ mời ông cụ nhà em xuống liên hoan cùng đội và ông thợ dỗi thì xin lỗi ông cụ nhà em. Vậy đấy các cụ ạ, tương đối tương đối thôi là hay nhất.
Em đi làm mà gặp chủ nhà nào vui vẻ thì em khuyên từ A đến Z, còn chủ nhà mà giỏi đấu lý như một vài cụ ở trên thì em cứ làm theo thôi, thêm công thêm tiền, xấu đẹp gì em mặc.
Em xin hết, hơi dài dòng, các cụ chịu khó 😁😁😁

No Problem

Xe tăng
Vâng cụ là người có liêm sỉ nhất mà em từng thấy theo đúng lời cụ nói, còn em có gặp cụ ở ngã tư thì cũng ko bao giờ cho 1 đồng đâu vì ăn mày bây giờ cũng toàn thành phần lười lao động và lừa đảo.
Chúc cụ làm ăn phát đạt :)
Tôi mừng cho cụ cụ vì đại gia đình cụ toàn người có liêm sỉ cả - mở mồm ra là chê bai VN, mở mồm ra là nói liêm sỉ - trong khi bản thân thì như than xỉ.