[CCCĐ] Câu chuyện một dòng sông, Mê Kông ký sự phiên bản Chuot_ngo

Chuot_ngo

Xe tải
Danh sách các hồ thiêng ở Tibet ạ
1. Namtso Lake— Hồ Thiên đường, là hồ nước mặn cao nhất thế giới ạ
2. Basum Lake — Em chả biết dịch như thế nào Nói chung là Nơi đặt vương tọa của thần mặt trời , là hồ nước ngọt lớn nhất Tây Tạng
3. Tangra Yumco Lake Là hồ thiêng của đạo Bon (đạo tồn tại trước Phật Giáo ở Tây Tạng)

4. Raksas Tal Lake— Hồ của ác quỷ
5. Tiếp theo là Manasarovar Lake - Hồ Bất khả chiến bại, phật tử nghĩ rằng Manasarovar là hồ linh thiêng nhất, một món quà mà Shengledazun (thần đã tạo ra những học thuyết Phật giáo) ban cho thế gian. Nước thánh của nó có thể rửa sạch nỗi buồn và sự tà ác ở đáy của con tim. Đó cũng chính là thánh địa lâu đời nhất và thiêng liêng nhất của Phật giáo, Ấn Độ giáo, và đạo Bon . Manasarovar được coi là hồ hoàn hảo của tinh thần, thiên đường thực sự của vũ trụ, và Shangri-La của các vị thần. Nó nằm ở Ngari cách Tây Tạng 2000km về phía Tây
7. Lhamo La-tso - là hồ thiêng liêng nhất trong Phật giáo, nó có hình dạng như đầu sọ của người, khi có bất kỳ một Đức Dalai Lama nào qua đời, thị giả sẽ đến hồ để tìm hiểu các dấu hiệu của chuyển thế linh đồng.
8. Yamdrok Lake— có nghĩa là hồ nước màu xanh ngọc bích trên đồng cỏ
Ngoài ra còn có hồ
Siling Lake —Hồ ma và còn hồ Pangong Tso Lake, cái hồ này nằm ở Ladakh, Ấn Độ (hẹn các bác trong bài năm sau)

Yamdork Lake là một trong 4 hồ thánh: Namtso Lake, Manasarovar Lake và Lhamo La-tso. Hồ được tôn sùng như một lá bùa và được cho là một phần của cuộc sống tinh thần của Tây Tạng. Trước con mắt của người Tây Tạng nó được coi là những chiếc khuyên tai màu ngọc lam trên tai của một nữ thần
Vì bọn em đến lúc tầm 8h30 sáng cho nên trời vẫn còn âm u, chưa lên được màu xanh của trời nhưng màu xanh của nước thì như ngọc và hồ cứ dài hun hun, xa xa là đỉnh núi tuyết trắng. Ný ma luôn tục nhắc nhở, không được ở bên ngoài quá lâu vì ở đây độ cao khá cao và gió mạnh, bọn mày có thể bị cảm, bị shock độ cao. Và thêm một nhắc nhở nữa đó là 9h cấm đường.
DSC_7757 by pinklotussummer, on Flickr
Trời đã bắt đầu hửng nắng, dù chưa nhìn thấy mặt trời nhưng nắng xuyên qua mây làm sáng rực các đỉnh núi hứa hẹn là một ngày đẹp trời.
DSC_7760 by pinklotussummer, on Flickr

Chuot_ngo

Xe tải
Khi đội em xuống đến trạm kiểm soát của đường hồ Yamdrok thì một tin dữ đã ập đến đó là đường đã bị cấm từ lúc 8 giờ sáng thay vì 9 giờ như tin của Nýma, và tận đến 1h chiều đường mới thông. Ngần ngơ không biết làm gì thế là quyết định mua 1 bình trà sữa nóng ngồi nhâm nhi và chơi tiến lên. Các bác Trung Quốc đầy ánh mắt tò mò với kiểu chơi bài tẹt mũi hoặc búng tai của mấy đứa. Đang trên đà hăng say thì anh zai còn lại trong đoàn chạy về thông báo, hồ đẹp lắm xuống đi (nói là chạy về chứ thực ra là lê lết về vì vận động nhiều cụ đang bị shock độ cao). Thế là cả lũ quyết định kéo quân xuống hồ, trời đã nắng lên
DSC_7829 by pinklotussummer, on Flickr
Đi bộ về góc hồ nơi có một vòm cung tạo ra một tấm gương thiên nhiên đẹp đến nao lòng
DSC_7807 by pinklotussummer, on Flickr
DSC_7803 by pinklotussummer, on Flickr

Chuot_ngo

Xe tải
Cụ T "tiêm" cho các em ấy "phồng" lên là phiền lắm đấy cụ chuotlang;))

Ảnh của mợ Chuot_ngo nhiều mầu sắc quá :D
Cám ơn bác

Ảnh mợ chủ chụp đẹp quá
Cám ơn bác

Mợ chủ thớt có cái khăn hồng đáng yêu nhể ;))
Bác định đoán em là ai mà hỏi khéo thế, thực ra dễ đoán lắm ạ, em có post ảnh một mình em rồi :D

Chuot_ngo

Xe tải
Ở hồ Yamdrok có chuyện hay nhất để kể đó là em cùng một em gái trong đoàn đang xí xớn chụp ảnh thì có 2 bạn gái người Trung Quốc đi ra. Hai bạn xổ một tràng tiếng Trung, hai con bé ngơ ngác chỉ nói được mỗi câu là tao không biết bằng tiếng Trung. Hai bạn cũng hiều ra, nói bằng tiếng anh là tao đang vội mày cho tao chụp trước. Ờ mình có thời gian nhường nó tý cũng được, bọn em như hai chú chim cánh cụt đi ra (diễn cả đấy ạ)
DSC_7799 by pinklotussummer, on Flickr
Đùa chứ dưới hồ siêu lạnh tầm có 7 độ gì đó nhưng mà khả năng pose của các chị em và anh em thì không thể đo đếm được
DSC_7863 by pinklotussummer, on Flickr

Chuot_ngo

Xe tải

Chuot_ngo

Xe tải
Thế là đi ra cho 2 bạn Tàu chụp, được một lúc hai nàng chụp xong đi ra. Anh trai đoàn em đi vào chụp, vừa đứng vào phát. Hai con dở người (giờ đúng là dở người) lao vào đòi chụp. Ông anh tức quá kiên quyết không nhường, một lần được, mà đang vội cơ mà, sao chụp lắm thế. Văn hóa Trung Quốc là không có nhường nhịn gì, em dính mấy lần, đang xếp hàng vào đâu đấy, chen ngang một phát, có khi còn đầy ra nhiều lúc phát bực cả mình.
Vì lý do trên mới có cái bức ảnh: "giận hờn" như thế này (em áo xanh là em Tàu ạ)
DSC_7811 by pinklotussummer, on Flickr
Sau đó phải diễn cho nó vui chứ ạ
DSC_7877 by pinklotussummer, on Flickr

GIOMUA

Xe đạp
anh chụp đẹp hơn hẳn 1 thơt nào đó, mà tả cunhgx chi tiết nữa chứ, rất đẹp

Chuot_ngo

Xe tải
Dự tính ban đầu là cấm đường đến 1 giờ, nhưng lúc 12 giờ 30 phút, các bạn thông báo là đường đã thông, cả lũ kéo lên theo tiếng gọi của Ný má. Thôi tạm biệt hồ Yamdork, hồ được coi là đẹp nhất trong các hồ ở Tây Tạng nhưng em thích Namtso hơn, ở Namtso cũng có những bức ảnh đáng nhớ hơn
DSC_7888 by pinklotussummer, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

Chuot_ngo

Xe tải
anh chụp đẹp hơn hẳn 1 thơt nào đó, mà tả cunhgx chi tiết nữa chứ, rất đẹp
Cám ơn bác đã khen nhưng cá nhân em cho rằng chụp ảnh đẹp cái này do góc nhìn và kỹ thuật, viết chi tiết hay không do tính của từng người. Vì vậy mỗi một topic giống như một cuốn sách, có thể phù hợp với người này không phù hợp với người kia. Vì cảm xúc mỗi cuốn đọng lại trong bác là lý do khác nhau. Đôi khi có cuốn sách đối với bác chưa hay nhưng mà đối với người khác có rất nhiều cảm xúc.

bmh1577

Xe máy
đẹp lắm cụ ạ...............

Chuot_ngo

Xe tải
Sau khi rời khỏi hồ Yamdrok bọn em được Ný ma đưa đến một nhà hàng phục vụ khách tây là chính, các bạn í có món canh đậu phụ rất ngon và món vịt rán giòn siêu mặn, vịt các bạn hun khói sau đó mang đi rán, chuyến này đi bị bệnh lừoi chả chụp cái ảnh món ăn nào cả.
Rời khỏi thị trấn nhỏ là đi đến những con đường siêu đẹp, đường đâu mà đẹp thế không biết:
DSC_8025 by pinklotussummer, on Flickr
DSC_8026 by pinklotussummer, on Flickr
DSC_8042 by pinklotussummer, on Flickr

tudcmo

Xe điện
Nói đến làm cầu đường mình phải học Tung của nhiều

Chuot_ngo

Xe tải
Nói đến làm cầu đường mình phải học Tung của nhiều
Vâng ạ, em còn nhớ đợt đi Y tý, chạy dọc biên giới một bên nhà mình đường chỉ vừa cái xe máy, bển nhà nó đường dành cho xe máy riêng, oto riêng, gặp sông thì bắc cầu, gặp núi thì phá cứ gọi là thẳng tắp

Mợ chụp ảnh đẹp quá. Trong đội của mợ có 1 đồng chí nam em quen =D>
Bác nào ạ, bác Mèo hay bác lead ợ

Chuot_ngo

Xe tải
Bọn em đi đúng vào lúc lúa mì đang chín rộ lên, ở Tây Tạng có 2 mùa thu hoạch đó là tháng 9 là lúa mỳ và tháng 4-5 là tiểu mạch. Lúa mỳ chín vàng ươm dọc 2 bên đường đi, em cứ lật hết từ bên này qua bên kia, đoàn em toàn người thích chụp ảnh, nên các hàng ghế trước rồi cạnh cửa sổ cứ là phải thay nhau đổi chỗ.
DSC_7954 by pinklotussummer, on Flickr
DSC_8036 by pinklotussummer, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

Chuot_ngo

Xe tải
bạn Ný ma giới thiệu bên kia ngọn núi tuyết chính là Bhutan, ước mơ đặt chân đến vùng đất hạnh phúc nhất thế giới này chắc còn phải lâu lắm (vì đắt quá, cứ nghĩ đến lại tiếc tiền)
DSC_7932 by pinklotussummer, on Flickr
Nhiều lúc gặp những đoạn rất đẹp nhưng vừa dừng cách đấy mấy phút lại dừng tiếp sợ bị Ný ma càm ràm nên thôi, vì các sự đó mà về sau cứ tiếc mãi không thôi
DSC_7941 by pinklotussummer, on Flickr