[CCCĐ] Câu chuyện một dòng sông, Mê Kông ký sự phiên bản Chuot_ngo

Chuot_ngo

Xe tải
Potala còn tồn tại cũng là nhờ ơn ông thủ tướng Chu Ân Lai cương quyết bảo vệ ko cho phá hoại chứ nếu ko thì cũng bị bọn hồng vệ binh san bằng rồi.
Cám ơn bác cái đoạn này em không biết

EM thấy vùng ôn đới muà thu màu sắc thiên nhiên thật sông động
Vì vùng ôn đới mới có lá vàng chứ nhiệt đới nhà mình chỉ có màu xanh thôi ạ

Chuyện của mợ hay quá. Em thích cả hình và chữ mợ nhé! Không dài đâu. Cảm ơn mợ đã cho nhiều thông tin và ảnh tuyệt đẹp. Vuốt mợ!
Vâng em sẽ vẫn cung cấp đầy đủ thông tin và hình ành
Chắc bác đã xem bộ phim này:
Cám ơn bác đã chia sẻ

Tuan Photo

Xe tải
Xem ảnh của mợ lại nhớ đến phim Mê kong ký sự. Ths mợ đã cho xem những lời bình rất hay và ảnh rất đẹp.

Emotionless

Xe hơi
Chuẩn, em bắt đầu mê Tây Tạng qua cái phim này đấy, em bắt đầu tìm kiếm thông tin lịch sử Tây Tạng huyền bí.
Ước mơ được 1 lần đến Tây Tạng như cụ chủ nhưng đk chưa cho phép. @@

Chuot_ngo

Xe tải
Mặc dù vẫn ham hố chụp ảnh ở cái hồ, vì sau 5 ngày bị nhốt trong thành phố Lasa, và chả có cảm giác gì là ở đang ở Tibet. Nhìn thấy hồ nước, hàng cây mây và trời chả muốn rời chân nhưng Ný ma lại lừa đảo cả lũ là chúng mày sẽ gặp nhiều cảnh như thế này trên đường nên cầm phải đến Gaden sớm không thì muộn mất. Nói về Ný ma, bạn í thực ra không phải gốc Tạng mà là gốc Ấn, quê hương của bạn í ở biên giới Nepal và Tây Tạng. Bạn í có thể nói tiếng Ấn, tiếng Anh, tiếng Nepal, một chút tiếng Trung và tất nhiên là nói được tiếng Tạng. Nhưng mà tiếng anh của bạn í là kiểu Anh Ấn siêu khó nghe. Thỉnh thoảng bọn mình có đứa đi lang thang lại lẫn vào đoàn nào đó nghe trộm được vài lời giới thiệu của các bạn í nhưng mà các bạn khác nói tiếng anh dễ nghe hơn Ný ma.
Quay lại với Gaden, khi đến chân núi đi lên Gaden nhận được một tin khủng khiếp là Gaden đóng cửa vì sửa đường. Có 2 phương án được đưa ra đó là đi bộ lên một ngọn đồi gần đó và ngắm Gaden hoặc bác Tawa sẽ đưa bọn mình đến một con đường khác ở đó cũng có thể ngắm được Gaden. Bệnh lười nổi lên thế là quyết định đi oto sang đường khác. Đó là một con đường nhỏ lắt léo qua thung lũng rồi lên đồi nơi người dân thả bò, dê.
DSC_7647 by pinklotussummer, on Flickr
DSC_7648 by pinklotussummer, on Flickr

chuotlang

Xe lừa
Thực ra câu chuyện sốc độ cao nó ko đáng sợ như những lời đồn đại và quan trọng nhất là cơ địa của từng người có thích nghi với việc thay đổi áp suất hay ko thôi. Đoàn e đi 21 người chả ai bị sao dù trai gái già trẻ đủ cả, đến ngày thứ 10 mới có 3 người quỵ ( ttoand những ông cao to nhất - trong đó có e) nguyên nhân chỉ là chủ quan tưởng ko xi nhê gì nữa nên nhảy nhót hú hét tên đỉnh đèo cao 5200m, sau mới bị lịm dần. Các cụ đừng nghĩ là rèn luyện sức khoẻ chạy bộ, leo cầu thang mà thích nghi được nhé. Vấn đề ở Tạng ko phải khoẻ hay yếu mà là có thích nghi với điều kiện ko khí loãng hay ko mà thôi. Ngay sau chuyến bay của e một ngày cũng có 6 nàng kiều cũng cùng cơ quan e, tuổi toàn đôi mươi hừng hực sức sống thế mà vừa hạ cánh xuống sân bay Lhasa lập tức cả 6 nàng đều phải tiêm ngay một mỗi nàng một mũi vào mông và vứt ngay lên máy bay quay trở lại Thành đô nếu như ko muốn trở về Việt Nam trong hòm kẽm. Sang Tây Tạng hầu như mặt ai cũng bị phù lên do ô xi ít, độ ẩm lại cao cứ phải hít thở lên tục dẫn đến hơi nước đầy trong phổi. Tất cả những túi bánh kẹo, cà phê hoà tan sang bên đó đều bị căng phồng như quả bóng bay luôn.
Tại sếp T chả chịu tiêm mũi nào cho các em ý trước khi đi nên mới bị người khác tiêm mông :)) Các em ý hừng hực thế cơ mà

Chuot_ngo

Xe tải
Dạ đây là phiên bản Gaden xa hàng kilometer của bọn em
DSC_7659 by pinklotussummer, on Flickr
Tu viện Ganden (cũng Gaden hoặc Gandain) hoặc Ganden Namgyeling là một trong những ba tu viện lớn của đại học Phật giáo Gelug của Tây Tạng. Tu viện Ganden được thành lập năm 1409 bởi Je Tsongkhapa, người sáng lập của tông phái Gelug. Tsongkhapa sinh năm 1357 trong một gia đình có sáu con trai, khi có thai ông mẹ ông thường xuyên mơ thấy Avalokiteshvara (Quan thế âm), và một số vị phật khác. Từ chỗ chôn dây rốn của ông đã mọc lên một cây đàn hương mà mỗi chiếc lá của nó là một bức tranh tự nhiên có hình phật, nơi đấy về sau xây chùa Kumbum.
Gaden trong tiếng Tạng có nghĩa là Thiên đường, nó đã bị phá hủy sau năm 1959, nhưng từ đó đã được xây dựng lại và sửa chữa một phần vào năm 1980. Vì không được thăm quan nên bọn em đành nhảy múa ở bên ngoài.
DSCF0045 by pinklotussummer, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

xebo

Xe bò ! ©
Xinh gái mà lại giỏi văn :) Lão Xebo phải làm j bây giờ?
Chú hỏi anh thì anh biết hỏi ai bây giờ ??? Công nhận ảnh mợ chụp đẹp khủng khiếp luôn, ảnh của mình trông cứ mờ mờ không trong veo sắc nét tí nào. Mợ chủ hôm nào cho em theo học với nhé. Xinh gái lại còn học giỏi nữa chứ, hâm mộ luôn !

Chuot_ngo

Xe tải
Xem ảnh của mợ lại nhớ đến phim Mê kong ký sự. Ths mợ đã cho xem những lời bình rất hay và ảnh rất đẹp.
Cám ơn bác

Chuẩn, em bắt đầu mê Tây Tạng qua cái phim này đấy, em bắt đầu tìm kiếm thông tin lịch sử Tây Tạng huyền bí.
Ước mơ được 1 lần đến Tây Tạng như cụ chủ nhưng đk chưa cho phép. @@
Đầu năm em cũng chưa bao giờ nghĩ năm nay em đi Tây Tạng

Chú hỏi anh thì anh biết hỏi ai bây giờ ??? Công nhận ảnh mợ chụp đẹp khủng khiếp luôn, ảnh của mình trông cứ mờ mờ không trong veo sắc nét tí nào. Mợ chủ hôm nào cho em theo học với nhé. Xinh gái lại còn học giỏi nữa chứ, hâm mộ luôn !
Các bác khen em làm em xấu hổ quá.... ;;) Các bác thông cảm em cung sử tử (hay bị hoang tưởng lắm)
Còn về ảnh thì đơn giản thôi ạh, em nghĩ chủ yếu là do bác có muốn hay không thôi ;)

signoristore

Xe hơi

Chuột bạch

Xe container
Ảnh quá đẹp, trời xanh - mây trắng - nắng vàng và lá vàng :D

Sony lên màu xanh đẹp quá, em dự là cụ Chuot_ngo dùng sony , nhiều khả năng là a6k hoặc a7 :V

Chuot_ngo

Xe tải
nghía đi nghía lại vẫn thấy kết
Cám ơn bác

Ảnh quá đẹp, trời xanh - mây trắng - nắng vàng và lá vàng :D

Sony lên màu xanh đẹp quá, em dự là cụ Chuot_ngo dùng sony , nhiều khả năng là a6k hoặc a7 :V
Bác nhầm rồi ạ, em công nhận màu sony lên rất đẹp nhưng em dùng Nikon ạ :))

Cám ơn bác

Chuot_ngo

Xe tải
Sau 6 đêm lăn lộn ở Lasa, tụi em phải rời Lasa vào lúc 6 giờ sáng, cả đội xuống quầy lễ tân để check out nhưng em lễ tân vẫn đương ngủ. Các hình thức nhẹ nhành để đánh thức em được bắt đầu: đó là bật đèn sảnh... gọi nhẹ... gọi lớn hơn tý, Ný ma đã đứng ngoài cửa nhưng không ai mở cửa. Leader (anh giai già nhất đoàn, già nên mới được làm lead) quyết định sẽ gõ gõ cho bạn dậy, sau mọi thủ đoạn em í đã choàng tỉnh khỏi cơn mơ và dậy đưa cho lũ khách phiền nhiễu một đống đồ ăn sáng: bánh ngọt dừa, chuối và nước lọc. Cả lũ lếch thếch kéo những chiếc vali khỏi khách sạn thương iu. Bọn mình rất quý nhân viên khách sạn này vì siêu dễ thương luôn. Lý do cả lũ phải rời đi sớm thế là do Nýma nhận được tin đường sẽ cấm vào lúc 9 giờ sáng tại Yamdrok. Lúc rời khỏi thành phố trời vẫn còn tối, qua khỏi thành phố đi dọc theo một con sông, con sông này đẹp hệt như cái hồ hôm qua, cả đoàn vẫn lơ mơ ngủ chỉ có mình cô đơn thao thức (mắc bệnh khó ngủ í mà).
Tầm 8h sáng đến trạm soát vé (nhân viên bán vé chưa làm việc) tiếc kiệm được 60Y, cả lũ hí hửng bảo có khi lần sau khi thức dậy đi sớm để tiếc kiệm tiền vé. Đoạn đường tiếp theo là leo lên cái view để nhìn xuống hồ Yamdrok, những con đường này siêu quanh co và lòng vòng, chả khác gì đường Hà Giang nhà mình được cái đường đẹp hơn. Khi lên đến độ cao 4800m chúng tôi bắt đầu nhìn thấy hồ Yamdork
DSC_7750 by pinklotussummer, on Flickr
DSC_7755 by pinklotussummer, on Flickr

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Tại sếp T chả chịu tiêm mũi nào cho các em ý trước khi đi nên mới bị người khác tiêm mông :)) Các em ý hừng hực thế cơ mà
Cụ T "tiêm" cho các em ấy "phồng" lên là phiền lắm đấy cụ chuotlang;))

Ảnh của mợ Chuot_ngo nhiều mầu sắc quá :D