[Funland] Câu chuyện đi mua xe chạy ngâu của em

xedieu

Xe cút kít
Vâng, em cảm ơn cụ. Thực ra tìm dòng này xe đẹp cũng khó cụ ạ. Giờ con cái lớn hết rồi nên mới muốn đổi cái xe gầm cao để thỉnh thoảng đi chơi.
Còn này chưa lên form cụ ạ, vì lên form em đã ko mua. Chủ mới chỉ độ đôi đèn, thay cái màn hình 360, smart key. Nhưng nếu mua về thì chắc phải mua đôi đèn mới thì mới đk đc. Nên giá là không hề rẻ
Nếu chưa lên form thì giá kia cao quá (em không rõ xe nuột như thế nào nhưng nghe cụ bảo đã qua salon). Mấy cái lặt vặt kia không ai tính tiền khi bán lại vì nó coi như không tháo ra được.

Taihoatu

Xe lăn
Chỉ cần máy móc khô ráo, phớt không thấm là được. Còn dàn gầm cụ lấy về cái gì hỏng thì thay mới, vài tháng rà soát là ok. Xe mà lịch sử bảo dưỡng đầy đủ hoặc gần đủ càng ok nữa. Dòng này nhiều bác có tiền đi và bảo dưỡng đều lắm (chỉ từ covid là nhiều xe không vào hãng nữa vì ít đi).
Vâng, em biết mà
Cũng dự định lấy về sẽ cho lên gara của Ks Tạch trên phúc yên làm tổng thể một lần để chạy. Nhưng mà ko mua đc

Taihoatu

Xe lăn
Nếu chưa lên form thì giá kia cao quá (em không rõ xe nuột như thế nào nhưng nghe cụ bảo đã qua salon). Mấy cái lặt vặt kia không ai tính tiền khi bán lại vì nó coi như không tháo ra được.
Thì e chấp nhận giá cao cho đc việc trước ngâu ạ, nhưng vẫn ko trôi.

Matxech

Xe container
Đầu tháng em kể chuyện 3 lần mua xe chạy ngâu thất bại của em với một bạn chủ doanh nghiệp:
1. Lần 1: hẹn hò giao dịch dẫn cả công chứng đi cùng:
+ Anh ơi, vợ em đi làm nên chưa về đc
- ok, anh em mình giao dịch xong thì mang đến cho vk em ký
+ A ơi, em tìm ko được đăng ký kết hôn, để chiều e vk em về rồi a qua nhé. Và chiều thì goik và nhắn đều ko hồi âm.
2. Lần 2: sau khoảng 3 ngày.
+ Anh ơi, a thông cảm cho e, vợ e nó ko đồng ý bán, e có thuyết phục nó thì nó bảo phải 750 thì mới ok ( trước thống nhất 720). Và anh qua làm việc với vợ e nhé
- Ơ xe của e cơ mà, sao lv với vk e, mà a trả em 720 là giá tốt nhất rồi (như e nói thợ họ đã trả 650 mà e ko bán)
+ Ok, anh. Để e nc với vợ em.
+ A ơi, vk em ok rồi a ạ, mai a bảo công chứng qua nhé.
Đến Oh30 đêm thì, anh ơi e không giao dịch nữa a nhé.
Lần 3: Cách đây 1 ngày,
- Em ơi, a đồng ý trả em là 750 nhé,
+ Ok anh, để em nghĩ
+ Anh ơi, vợ em nó ko đồng ý bán anh ạ, anh dư giả thì trả thêm e thành 780 đi,
- anh chốt 750 là giá rất cao cho cái xe đó rồi, thợ cũng chả bán đc giá đó đâu.
+ Ok anh, vậy 3h chiều a qua lấy nhé.
Đến 2h30 chiều thì e nhận đc tin nhắn: anh ơi em ngừng giao dịch a nhé, xin lỗi anh.

P/s Theo các cụ/mợ thì em có nên trả tiếp 780 để xem có lần 4, hay lần 5 nữa không? Hì hì
Chúc các cụ/mợ ngày đầu tháng vui vẻ, mạnh khoẻ
Trả nó 800 và nhờ bạn bè vào trả 810-820 rồi để cho nó ngắm

Diep1979

Xe container
Công nhận vợ có nhiều tác dụng ợ, nhất là quả phối hợp với mẹ chồng để đi tìm đăng kí kết hôn với hài, vk thì bảo đưa cho bà cầm. Bà thì chạy lên gác một lúc rồi chạy xuống bảo nó có đưa cho tao đâu.
Ghét kiểu muốn tăng giá nhưng lại mang vk ra o ép
Cháu mà như thế thì chỉ lần thứ 2, đi mua luôn xe khác
Cháu nói thật, xe ngon, giá đẹp thì nó bay ngay rồi. Chả đợi bác chủ

Diep1979

Xe container
Cụ chủ thớt nên học cụ này.
Cứ bảo dịch vụ nói chung của chúng ta (mua, bán, trao đổi) ko chuyên nghiệp, một phần rất lớn do chính bên bán / bên mua mang tính cả nể, cò quay, khôn lỏi…
Cụ chủ nên cho bên bán một bài học vì cách làm thiếu chuyên nghiệp, nhất là lại với chủ một doanh nghiệp, chữ tín cần hơn nữa.
Cháu rất ghét kiểu lươn lẹo
Loại này nên cho nó ôm xe tiếp cụ ạ

Đầu tháng em kể chuyện 3 lần mua xe chạy ngâu thất bại của em với một bạn chủ doanh nghiệp:
1. Lần 1: hẹn hò giao dịch dẫn cả công chứng đi cùng:
+ Anh ơi, vợ em đi làm nên chưa về đc
- ok, anh em mình giao dịch xong thì mang đến cho vk em ký
+ A ơi, em tìm ko được đăng ký kết hôn, để chiều e vk em về rồi a qua nhé. Và chiều thì goik và nhắn đều ko hồi âm.
2. Lần 2: sau khoảng 3 ngày.
+ Anh ơi, a thông cảm cho e, vợ e nó ko đồng ý bán, e có thuyết phục nó thì nó bảo phải 750 thì mới ok ( trước thống nhất 720). Và anh qua làm việc với vợ e nhé
- Ơ xe của e cơ mà, sao lv với vk e, mà a trả em 720 là giá tốt nhất rồi (như e nói thợ họ đã trả 650 mà e ko bán)
+ Ok, anh. Để e nc với vợ em.
+ A ơi, vk em ok rồi a ạ, mai a bảo công chứng qua nhé.
Đến Oh30 đêm thì, anh ơi e không giao dịch nữa a nhé.
Lần 3: Cách đây 1 ngày,
- Em ơi, a đồng ý trả em là 750 nhé,
+ Ok anh, để em nghĩ
+ Anh ơi, vợ em nó ko đồng ý bán anh ạ, anh dư giả thì trả thêm e thành 780 đi,
- anh chốt 750 là giá rất cao cho cái xe đó rồi, thợ cũng chả bán đc giá đó đâu.
+ Ok anh, vậy 3h chiều a qua lấy nhé.
Đến 2h30 chiều thì e nhận đc tin nhắn: anh ơi em ngừng giao dịch a nhé, xin lỗi anh.

P/s Theo các cụ/mợ thì em có nên trả tiếp 780 để xem có lần 4, hay lần 5 nữa không? Hì hì
Chúc các cụ/mợ ngày đầu tháng vui vẻ, mạnh khoẻ
Chuẩn otoFun :))
Em dự chắc là xe chất và 'nong nanh' :D

Nhimtiu

Xe container
Cụ trả hẳn 850tr rồi khi vk ck nó đến phòng công chứng thì nt: ANH HỦY GIAO DỊCH, VC EM THÔNG CẢM...
Thế còn tử tế quá, hẹn cả hai hôm sau ra phòng công chứng xong báo cmt anh quên ở ks họ gửi mai mới ra nên chiều mai làm em nhé. Hôm sau thì lại vk anh nó chưa chuyển tiền qua tk anh nên chờ nổi tiền anh báo vk ck em luôn...rồi lần 3 thì anh huỷ gd em nhé...vv và mây mây. Em nói thật là em k đủ kiên nhẫn gd với các thể loại abc xyz như thế mợ ạ, tg là vàng thà đi cafe relax còn hơn làm việc với các thể loại người như vậy.

Nhimtiu

Xe container
3 lần rồi mợ ạ, ngại nhất là hẹn với cụ Công chứng trên of nhà mình 3 lần và nhân viên của cụ ý.
Em bán cái xe honda city trc em đi k quá 5' xe em đi tầm 3 năm gì đó thợ vào nổ máy k cần đi xem qua. Giá tiền cũng k chốt ngay chỉ bảo anh báo em giá và khi nào giao đc xe. Chiều em báo lại 530củ, bên mua bảo bớt em 5tr lộc lá xong ok. Done, em thấy mua bán với thợ cũng tiện nhanh, gọn, k mất tg.

Mzc

Xe điện
Công nhận vợ có nhiều tác dụng ợ, nhất là quả phối hợp với mẹ chồng để đi tìm đăng kí kết hôn với hài, vk thì bảo đưa cho bà cầm. Bà thì chạy lên gác một lúc rồi chạy xuống bảo nó có đưa cho tao đâu.
Mấy ông hmong cũng toàn chơi bài để về hỏi vợ :))

doctor103

Xe điện
Tùy quan điểm mỗi người chứ với em thì mua bán tháng ngâu cũng là chuyện bình thường, có gì phải né

Taihoatu

Xe lăn
Tùy quan điểm mỗi người chứ với em thì mua bán tháng ngâu cũng là chuyện bình thường, có gì phải né
Em cũng muốn mua cho nhanh, với lại chốt xong việc mua xe để còn chuyển sang việc khác.

xedieu

Xe cút kít
Thì e chấp nhận giá cao cho đc việc trước ngâu ạ, nhưng vẫn ko trôi.
Từ lúc bản allnew 2024 ra thì dòng này xe cũ rao bán rất nhiều. Sợ qué gì ngâu với ngu mà phải vội! Em vừa đứng ra trung gian mua cái nhà 33ty ký hợp đồng đầu tháng ngâu đây!

susu

Xe điện
Không cụ ạ, cái xe đó đời 2011, thị trường thì thợ bán khoảng 700-720. Nhưng xe dân dùng thì e chấp nhận mua hơn tí cho đc việc.
Chắc gì xe dân dùng đã ngon. Quan điểm của em mua xe cũ, cứ xem kỹ máy móc, khung gầm... không tai nạn ngập nước và giá hợp lý là mua. Mua về xong cho đi làm lại một loạt, cần thay gì thì thay cho dễ kiểm soát. Như em mấy lần đi mua xe cũ toàn mua giữa đường, quyết định trong một nốt nhạc, cũng có sao đâu. Còn mua xe thì cứ mua chứ kiêng gì tháng 7.

Taihoatu

Xe lăn
Chắc gì xe dân dùng đã ngon. Quan điểm của em mua xe cũ, cứ xem kỹ máy móc, khung gầm... không tai nạn ngập nước và giá hợp lý là mua. Mua về xong cho đi làm lại một loạt, cần thay gì thì thay cho dễ kiểm soát. Như em mấy lần đi mua xe cũ toàn mua giữa đường, quyết định trong một nốt nhạc, cũng có sao đâu. Còn mua xe thì cứ mua chứ kiêng gì tháng 7.
Em cũng tính vậy mà, nhưng chắc chưa có duyên. Mặc dù lần 3 e đã đồng ý tăng thêm 30tr để đc việc, nhưng không thành
Chứ mua về em mất thêm 16 củ tiền dịch vụ + chước bạ, mấy thêm tầm 15 củ mua đôi đèn pha về để đăng kiểm nữa. Chưa kể gầm bệ em chưa kiềm tra chả biết có phải thay thế gì nưã không, vì e ko đi check

xedieu

Xe cút kít
Em cũng tính vậy mà, nhưng chắc chưa có duyên. Mặc dù lần 3 e đã đồng ý tăng thêm 30tr để đc việc, nhưng không thành
Chứ mua về em mất thêm 16 củ tiền dịch vụ + chước bạ, mấy thêm tầm 15 củ mua đôi đèn pha về để đăng kiểm nữa. Chưa kể gầm bệ em chưa kiềm tra chả biết có phải thay thế gì nưã không, vì e ko đi check
Cụ còn thiếu dầu hộp số và bảo dưỡng trục láp (2 cái này thường hay phải xử lý ngay sau khi mua xe cũ). Không nói các loại rotuyn và cao su nhé, vì nếu nó chưa kêu thì cứ đi tiếp được.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ còn thiếu dầu hộp số và bảo dưỡng trục láp (2 cái này thường hay phải xử lý ngay sau khi mua xe cũ). Không nói các loại rotuyn và cao su nhé, vì nếu nó chưa kêu thì cứ đi tiếp được.
Vâng, toàn bộ dâù máy, dầu số, dầu cầu, nước mát.. vệ sinh bảo dưỡng củ đề, máy phát, cao su gầm, rotuyn, lọc xăng, két nước chắc lên đến 50-70 củ chứ ko phải ít cụ ạ. Rồi dọn nội thất, khoang máy, đánh bóng.. tính ra cũng hơn 800 rồi. Cũng có rẻ đâu.

xedieu

Xe cút kít
Vâng, toàn bộ dâù máy, dầu số, dầu cầu, nước mát.. vệ sinh bảo dưỡng củ đề, máy phát, cao su gầm, rotuyn, lọc xăng, két nước chắc lên đến 50-70 củ chứ ko phải ít cụ ạ. Rồi dọn nội thất, khoang máy, đánh bóng.. tính ra cũng hơn 800 rồi. Cũng có rẻ đâu.
Em chỉ nói 2 cái phải làm ngay thôi, còn nhẩn nha thì làm dần mấy cái còn lại cho đỡ đau ví.

Taihoatu

Xe lăn
Em chỉ nói 2 cái phải làm ngay thôi, còn nhẩn nha thì làm dần mấy cái còn lại cho đỡ đau ví.
Vâng cụ, e cũng định sẽ làm gói combo vệ sinh nội thất, khoang máy, đáng bóng chỗ cụ TM care hơn 5 củ. May chưa đặt lịch, ko thì lại phiền bên đó quá.