[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bọn trẻ ở VN thuộc tầng lớp trung lưu học trường Tư chúng không quá quan trọng điểm số, nhưng khi nộp hồ sơ vào ĐH ở Nhật lại cần điểm TB 7.0 hoặc 8.0 thì thiệt thòi quá cháu nhỉ?
Nhà có điều kiện thì nên đi học Anh, Mỹ chú ạ. Nhà cháu không có điều kiện nên cháu đi Nhật, nếu cho cháu chọn thì tất nhiên cháu sẽ chọn Anh, Mỹ.

Song75

Xe buýt
Em cũng theo dõi thớt cái, ngoài 4 sọi không biết còn cơ hội đi du học không các cụ nhi!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Lần đầu tiên em sang Nhật cảm nghĩ của em là nếu được cho em cũng không bao giờ ở Nhật. Đến lần thứ 2, lần thứ 3 thì đỡ một chút. Sau này thì em nghĩ rằng ở Nhật có cái nọ thì cũng có cái chai. Chính thế mà lúc suy nghĩ về việc có cho con đi Nhật không, em đã quyết định cho nó đi chơi một chuyến. Lúc ấy nó mới lớp 5. Đi có 7 ngày nó cũng chỉ có cái nhìn sơ lược về Nhật nhưng về nó đã quyết tâm là sau này phải đi học ở Nhật cho bằng được. Thôi thì cũng hy vọng là bọn trẻ con nó có ước mơ cái đã.
Con bắt đầu học chính thức từ tuần sau và cũng khá áp lực chú ạ. Con học từ thứ hai đến thứ sáu, hai ngày có 5 ca học 1,5h (học từ sáng đến 6h30 tối), còn 3 ngày có 4 ca học 1,5h (học từ sáng đến 5h kém 15 chiều). Học ở Nhật vất vả lắm, chú và F1 nên cân nhắc.

Sonpaint

Xe tải
Chú học tiếng Nhật từ khi vào DH ở VN năm 17 tuổi, ra trường làm cho cty Nhật ở VN 5 năm, sống ở Nhật đến nay là 10 năm nhưng chú
vẫn ko nghĩ rằng mình đủ kinh nghiệm + từng trải về Nhật để khuyên bảo hay dạy dỗ chia sẻ
Chú hỏi cháu (hỏi luôn CCCM đang có ý định cho con đi du học) nhé, nếu sau này cháu ra trường
1.Làm cho 1 cty lớn của Nhật, đúng chuyên môn đã học
2.So với đồng lứa người Nhật, lương cháu bằng hoặc cao hơn (tất nhiên ko tính đến 1 số ít người Nhật đồng lứa cùng trình độ lương sẽ cao hơn cháu
vì họ là cơ cấu lên làm quản lý cấp cao sau này)
3.So với dân bản xứ xung quanh, cs của cháu còn khá hơn rất nhiều người
Thì cháu có cảm thấy thỏa mãn ko?
Em từng qua Nhật vài lần và nói chuyện với những người sống ở Nhật, đi học, đi làm ở Nhật thì thấy người nước ngoài (gaijin?) luôn được lương thấp hơn, không được cất nhắc, đại khái là cũng cảm thấy là sống mệt mỏi nhưng về VN lại thấy không hợp và quay lại.[/QUOTE]
外人 ở Nhật lương thấp hơn người nhật
Một số ngành quan trọng như ngân hàng hay cp không có cơ hội cho gai jin đâu ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khởi điểm thế cũng là quá tốt rồi. Như có 1 còm nói với cụ Civic to Merc. , đa phần các cháu sẽ còn học tiếp sau đại học, nên cơ hội Waseda vẫn còn (em thì thích Keio hơn!) nếu muốn làm việc tại Nhật! Những người như cháu so với bạn bè VN cũng đã nằm trong top trên, nên con đường tiến thủ về học tập ở bất cứ quốc gia nào cũng rộng mở.
Tất cả các cụ chả nhẽ không thấy cháu nó đang bị lệch về cái gì à?
Con rất mong chú chỉ cho con biết, thiếu sót và lệch lạc của con, để con phấn đấu sửa chữa ạ. Con cảm ơn chú.

medici_rider

Xe tăng
Con bắt đầu học chính thức từ tuần sau và cũng khá áp lực chú ạ. Con học từ thứ hai đến thứ sáu, hai ngày có 5 ca học 1,5h (học từ sáng đến 6h30 tối), còn 3 ngày có 4 ca học 1,5h (học từ sáng đến 5h kém 15 chiều). Học ở Nhật vất vả lắm, chú và F1 nên cân nhắc.
Con chú năm nay mới học cấp 2, con chú cũng đang học cả tiếng Anh và tiếng Nhật, chú hy vọng là đến năm lớp 12 nó sẽ được bằng N2 và Ielts 8.0. Lúc đấy thì đi Nhật hay không tùy thuộc vào nó. Hy vọng nó cũng kiếm được học bổng như cháu vì bỏ tiền ra đi học thì chú không có.

xelubabanh

Xe buýt
外人 ----chữ này tiếng Hán là ngoại nhân phải không cụ. Nếu tiếng Nhật vay mượn tiếng Hán nhiều thì biết tiếng Hán có phải là một lợi thế khi học tiếng Nhật không ?

tientung000

Xe điện
Nhà có điều kiện thì nên đi học Anh, Mỹ chú ạ. Nhà cháu không có điều kiện nên cháu đi Nhật, nếu cho cháu chọn thì tất nhiên cháu sẽ chọn Anh, Mỹ.
Cơ hội đi Anh Mỹ cũng như vào học Waseda còn nhiều mà cháu. Cháu mới chạm vào phần đầu tiên của giáo dục đại học. Những năm cuối đại học hoặc Master hoặc cao hơn nữa, có rất nhiều chương trình để phấn đấu.
Lệch ko phải là lệch lạc thiếu sót, cháu sẽ rút ra dần thôi. Dục tốc bất đạt o:-)

Xhung73

Xe buýt
Haizzzz, cháu nghe cái thớt này giống quảng cáo trung tâm du hoc trá hình lớm ạ....
Sorry các cụ nếu thấy cháu phiền, cơ mà giọng điệu, lối dẫn dắt, các kiến thức cháu nó gọi là ban đầu...giống lắm lắm ợ....
Hay cháu bệnh rồi, cháu nghĩ quẩn nhỉ, cháu chạ tin ai được nữa, sau cái vụ cháu bị lừa hơn 10 năm trước
Cụ bệnh thật rồi, em mời vang, chứ vodka chắc cụ sốc mà đi! Buồn...

medici_rider

Xe tăng
外人 ----chữ này tiếng Hán là ngoại nhân phải không cụ. Nếu tiếng Nhật vay mượn tiếng Hán nhiều thì biết tiếng Hán có phải là một lợi thế khi học tiếng Nhật không ?
Có 4 cách viết chữ Nhật nhưng khó và quan trọng nhất vẫn là học chữ Hán. Em vài từ đơn giản còn học được, học mấy từ khó khoai phết.

xuanlucvks

Xe tải
Vợ "chú" (chú hơn cháu mươi tuổi) vừa ở bên đấy về, học thạc sĩ.
Vừa đi xong về là muốn đi nữa. Bên đấy có bùa thuốc gì mà ngta thích sang đấy thế cháu. Chú chỉ thích VN thôi,

xelubabanh

Xe buýt
Có 4 cách viết chữ Nhật nhưng khó và quan trọng nhất vẫn là học chữ Hán. Em vài từ đơn giản còn học được, học mấy từ khó khoai phết.
Thế quái nào em lại nhớ được một ít chữ Hán mới kỳ ( chữ phồn thể ) khi em bắt đầu học tiếng Hán, thày dạy em là người Hoa có có là em có khiếu ( chẳng biết có hay không nhưng em viết chữ đúng luật mặc dù k hề biết, cứ tự nhiên thôi, trái trước phải sau, trên trước dưới sau, ngoài trước trong sau, khi thày giảng mới biết chứ trước em toàn viết theo kiểu thuận tay, vậy mà hóa ra lại viết đúng. Nhưng em dở hơi là chỉ đọc và nhận mặt chứ nói và nghe thì dở, mà giờ bận rôì nhiều tuổi học cũng k vào nữa, người Hoa giờ sd chữ giản thể và nói nhiều từ lóng quá, theo k được

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Sáng nay, theo lời khuyên của các anh chị khóa trước, con đi thăm đền thờ Meiji Jingu và một số địa điểm tôn giáo khác, để cảm nhận tư tưởng suy tư về thế giới. Đền thờ Meiji Jingu cách trường của con khoảng 4km.

Im pọt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cháu cảm ơn cô. Cháu đã đọc các bài viết ở Otofun một thời gian và cháu học hỏi được rất nhiều kiến thức của các cô, chú, bác Otofun ạ.
Đúng rùi, mình nghĩ đây là diễn đàn mở k phân biệt tuổi tác, địa vị, địa lý, nam nữ .... Bạn cứ bỏ qua các comment k hay mà không cần trả lời:-bd

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Meiji-Jingu là một ngôi đền thờ thiên hoàng Minh Trị Meiji-Tenno và Hoàng Thái Hậu Shōken-Kōtaigō. Là một ngôi đền thờ phụng tổ tiên của hoàng thất, thiên hoàng… Đi trong đền ở giữa trung tâm Tokyo mà con có cảm giác như đi trong rừng tự nhiên vì quá rộng và quá nhiều cây.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Những người ở trong đền đang thực hiện một nghi lễ gì đó mà con không biết (con sẽ đọc tài liệu lịch sử và tìm hiểu sau)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Con đoán đây là cô dâu chủ rể đang đi vào đền để làm lễ gì đó cho đám cưới.

truongga

Xe tải
Con giới thiếu về bố mẹ con đi, chú muốn biết nền tảng giáo dục của gia đình con !