[Funland] Câu cá - Nhà số 2

ca_voi

Xe lăn
Tình hình ngày mai thế nào cụ? T7 mát giời cụ đừng nói là không có visa xong đến lúc về sâu hàng lên cụ lại bảo đột xuất gấu cho đi nhé :))
Đi họp từ đầu tuần đến giờ là chưa có cái phong bì nào :)) cụ ạ. Nên chưa dám ho he việc đi câu.
Ngoài ra, em thấy mai câu không bằng chiều tối nay. Nếu cụ ngại rủ thêm người đi cùng câu cho vui. Chiều nay nhiệt độ giảm có khả năng có mưa vài nơi.
Cá đói cả tuần rồi, nên theo em chắc chắn nó sẽ đi tìm mồi. :)

Cá ngạnh này ăn theo đàn, nên càng nhiều cần càng tốt. Tránh để xổng cụ nhé, không có tiết dịch + kêu khèng khạc là đi cả đàn đấy. Vài tiếng nó mới quay lại

Phuco2007

Tháo bánh
Bọn đấy ngâm rượu thì cách rách nhưng chặt đầu bỏ lòng là ăn ngon mà: lột da chiên, cuốn chả lá lốt, ầm chiên xúc bánh đa hoặc phồng tôm, xào xả ớt, xương nấu khoai hoặc thuốc bắc ... món nào cũng ngon cả! :P :P :P

Muốn bắt bọn nó đơn giản cứ thấy xác chỗ nào đặt bẫy bắt con cóc hoặc con chuột quẳng vào, 2-3 hôm là dính! Đi câu muốn tránh bọn nó cụ làm 10-20k tiền lá sả, rải quanh chỗ ngồi vừa đỡ muỗi vừa đỡ rắn! :P :P :P
Có lần E đi câu gặp con rắn đen xì xì dài gần 2m bơi cách chỗ E ngồi khoảng 10m đến gần nó nằm im nhìn E mà E tý ái ra quần. Định đi tìm cái cây to để phang thì nó chạy con mịa nó mất ạ8->

Phuco2007

Tháo bánh
Đi họp từ đầu tuần đến giờ là chưa có cái phong bì nào :)) cụ ạ. Nên chưa dám ho he việc đi câu.
Ngoài ra, em thấy mai câu không bằng chiều tối nay. Nếu cụ ngại rủ thêm người đi cùng câu cho vui. Chiều nay nhiệt độ giảm có khả năng có mưa vài nơi.

Cá ngạnh này ăn theo đàn, nên càng nhiều cần càng tốt. Tránh để xổng cụ nhé, không có tiết dịch + kêu khèng khạc là đi cả đàn đấy. Vài tiếng nó mới quay lại
Cụ Vòi xem hộ E câu sông trên sà lan thì câu chìm hay câu phao ạ. E định bắt cá sông, chép, rô phi, nheo thì sao ạ

Laixetruongson

Xe container

Chiều nay em đá bóng không câu được cụ ơi :) cả cụ phải dắt thì em mới dám đi chứ đi mình cụ chỉ chỗ thì thôi em chịu cụ ạ :)

ca_voi

Xe lăn
Cụ Vòi xem hộ E câu sông trên sà lan thì câu chìm hay câu phao ạ. E định bắt cá sông, chép, rô phi, nheo thì sao ạ
báo cáo cụ, theo kinh nghiệm & ngu ý của em,
Khi câu sông thì câu chìm hay phao thì phụ thuộc vào 4 yếu tố
- Tốc độ nước chẩy thế nào
- địa hình lòng sông thế nào (nhiều rác, nhiều đá học => nghỉ ngay việc câu chìm ạ, mất thời gian lắm)
- Loại cá cụ bắt.
- Vị trí cụ câu.

Em thử phân tích thế này
- Cụ đứng ở xà lan, thả trôi theo xuôi dòng nước, thì chủ yếu là xác định :
+ câu cá rô => không ăn thua, cá rô sông em thấy hay ăn cách bờ kè, chân cầu, tóm lại là gần bờ
+ cá chép => ăn tầng đáy là chủ yếu => Nếu nước chảy mạnh, phải có chì neo, nên câu chìm
=> Nếu nước chảy lững lờ, cụ dùng phao để có thêm cảm giác
+ cá mè và 1 số loại ăn nổi khác => Nên phao lửng, có chì để cố định phao
+ Lăng/ngạnh => chỉ ăn tầng đáy, chỉ nên câu chìm, Phao phiếc ko cần thiết

- nếu cụ đứng trên bờ đánh ra: lại phải theo dòng nước là chủ yếu
+ nước mạnh, sâu, nông ko quan trọng => không có cơ cho cụ dùng phao đâu.
+ nước nhẹ, sâu => tùy thuộc vào cá như trên
+ nước nhẹ, nông => phao là chuẩn nhất (cá ngạnh/lăng ko chơi khu vực này)
....
Tóm lại là nhiều khả năng lắm cụ ạ

ca_voi

Xe lăn
Bọn đấy ngâm rượu thì cách rách nhưng chặt đầu bỏ lòng là ăn ngon mà: lột da chiên, cuốn chả lá lốt, ầm chiên xúc bánh đa hoặc phồng tôm, xào xả ớt, xương nấu khoai hoặc thuốc bắc ... món nào cũng ngon cả! :P :P :P

Muốn bắt bọn nó đơn giản cứ thấy xác chỗ nào đặt bẫy bắt con cóc hoặc con chuột quẳng vào, 2-3 hôm là dính! Đi câu muốn tránh bọn nó cụ làm 10-20k tiền lá sả, rải quanh chỗ ngồi vừa đỡ muỗi vừa đỡ rắn! :P :P :P
Từ bé đến giờ em chưa ăn con rắn nào và cũng không có ý định ăn con nào cả :))

Rắn Lớn

Xe điện
Từ bé đến giờ em chưa ăn con rắn nào và cũng không có ý định ăn con nào cả :))
Em lại ăn từ bé, lớn lên có giai đoạn đi tiếp khách bên Lệ Mật tuần 2 buổi đều như vắt chanh, nhà Triệu với nhà Dực còn nhớ mặt khách! :P :P :P Mỗi rượu rắn em đá rượu tiết với rượu mật thôi, thi thoảng đá ly rượu ngâm chứ ko dám đá nhiều sợ ... nhũn cần! :)) :)) :))

Mà cụ phét vừa thôi! Gặp con rắn 2k1 1m6 50kg trắng bóc thì có 1 răng cũng bừa! :)) :)) :))

ca_voi

Xe lăn
Em lại ăn từ bé, lớn lên có giai đoạn đi tiếp khách bên Lệ Mật tuần 2 buổi đều như vắt chanh, nhà Triệu với nhà Dực còn nhớ mặt khách! :P :P :P Mỗi rượu rắn em đá rượu tiết với rượu mật thôi, thi thoảng đá ly rượu ngâm chứ ko dám đá nhiều sợ ... nhũn cần! :)) :)) :))

Mà cụ phét vừa thôi! Gặp con rắn 2k1 1m6 50kg trắng bóc thì có 1 răng cũng bừa! :)) :)) :))
Cái con năn 2k1 1m5 50kg trắng bóc ăn xong có khi đi đá bóng cho Juve luôn ý chứ cụ, cụ lại trêu em :))
Em tôn trọng pháp luật lắm

Phuco2007

Tháo bánh
báo cáo cụ, theo kinh nghiệm & ngu ý của em,
Khi câu sông thì câu chìm hay phao thì phụ thuộc vào 4 yếu tố
- Tốc độ nước chẩy thế nào
- địa hình lòng sông thế nào (nhiều rác, nhiều đá học => nghỉ ngay việc câu chìm ạ, mất thời gian lắm)
- Loại cá cụ bắt.
- Vị trí cụ câu.

Em thử phân tích thế này
- Cụ đứng ở xà lan, thả trôi theo xuôi dòng nước, thì chủ yếu là xác định :
+ câu cá rô => không ăn thua, cá rô sông em thấy hay ăn cách bờ kè, chân cầu, tóm lại là gần bờ
+ cá chép => ăn tầng đáy là chủ yếu => Nếu nước chảy mạnh, phải có chì neo, nên câu chìm
=> Nếu nước chảy lững lờ, cụ dùng phao để có thêm cảm giác
+ cá mè và 1 số loại ăn nổi khác => Nên phao lửng, có chì để cố định phao
+ Lăng/ngạnh => chỉ ăn tầng đáy, chỉ nên câu chìm, Phao phiếc ko cần thiết

- nếu cụ đứng trên bờ đánh ra: lại phải theo dòng nước là chủ yếu
+ nước mạnh, sâu, nông ko quan trọng => không có cơ cho cụ dùng phao đâu.
+ nước nhẹ, sâu => tùy thuộc vào cá như trên
+ nước nhẹ, nông => phao là chuẩn nhất (cá ngạnh/lăng ko chơi khu vực này)
....
Tóm lại là nhiều khả năng lắm cụ ạ
E mới phát hiện ra đằng sau nhà E khoảng 300m có con sông Lạch Tray kiểu như sông Đuống chỗ cầu Đuống ạ. E nhận định chỉ câu chìm (lòng sông ít rác) bắt trê, chép những lúc thủy triều lên xuống mạnh E xác định k thể câu vì nước chảy cực mạnh câu là mắc và vướng.
Lúc nước chảy nhẹ E làm thêm cái cần tay câu rô, diếc thì câu phao. E thăm dò thấy chỗ cách bờ 5-8m thì nước chỉ sâu 2-3m câu phao chắc được

Còn Lancer thì sao có khả thi k nhỉ?

Mồi câu rô, diếc: Mồi bột + mồi đông lạnh hoặc mồi giun

Mồi câu chìm: Mồi lòng gà, giun, giò

Cụ xem tư véo thêm cho E vì E chưa câu sông nước ngọt bao j

Rắn Lớn

Xe điện
Cái con năn 2k1 1m5 50kg trắng bóc ăn xong có khi đi đá bóng cho Juve luôn ý chứ cụ, cụ lại trêu em :))
Em tôn trọng pháp luật lắm
Sợ vội vàng ăn nguyên cả vảy, Bà đầm cũng mặc í! :)) :)) :)) Em tưởng >16 có đồng thuận là vô sờ tư? :P :P :P

Laixetruongson

Xe container
E mới phát hiện ra đằng sau nhà E khoảng 300m có con sông Lạch Tray kiểu như sông Đuống chỗ cầu Đuống ạ. E nhận định chỉ câu chìm (lòng sông ít rác) bắt trê, chép những lúc thủy triều lên xuống mạnh E xác định k thể câu vì nước chảy cực mạnh câu là mắc và vướng.
Lúc nước chảy nhẹ E làm thêm cái cần tay câu rô, diếc thì câu phao. E thăm dò thấy chỗ cách bờ 5-8m thì nước chỉ sâu 2-3m câu phao chắc được

Cụ cho vài tăm ảnh lên cho các cụ trên đây hóng và phán :)) cụ quan sát xem khu vực có ai câu không? nếu sông nhiều cá chắc cần thủ câu đông như hội :P giả sử có cá mà không ai câu thì cụ be bé cái mồm không hội nó đến câu hết :))
Em nghe ở đâu đó nói là câu sát cá đang lên đều mà mách người khác đến câu là lần sau sẽ hết sát cá móm triền miên :))

ca_voi

Xe lăn

Báo cáo cụ, nếu câu sông lần đầu, có võ gì, cụ cứ giở ra hết đi :D
Sao phải xoắn

À, cá ngạnh sông Cấm đầy cụ nhé, không phải lên HN đâu :))

Laixetruongson

Xe container

Phuco2007

Tháo bánh
Cụ cho vài tăm ảnh lên cho các cụ trên đây hóng và phán :)) cụ quan sát xem khu vực có ai câu không? nếu sông nhiều cá chắc cần thủ câu đông như hội :P giả sử có cá mà không ai câu thì cụ be bé cái mồm không hội nó đến câu hết :))
Em nghe ở đâu đó nói là câu sát cá đang lên đều mà mách người khác đến câu là lần sau sẽ hết sát cá móm triền miên :))
Để E về chụp lại xong nhờ các cụ chỉ bảo hộ E với;)
Báo cáo cụ, nếu câu sông lần đầu, có võ gì, cụ cứ giở ra hết đi :D
Sao phải xoắn

À, cá ngạnh sông Cấm đầy cụ nhé, không phải lên HN đâu :))
Vầng, E ghi nhớ lời cụ dạy:P

vietran

Xe ba gác
Hồi bé em dính rồi :) em đi câu ếch dính ngay em rắn bỏ cả cần để chạy :)) kiếm được cái gậy phòng vệ thì may rắn đã tự thoát được :)
Câu dính rắn chưa vui, phải thò tay vào hang bắt cua mà túm phải rắn nó mới vui, cứ gọi là chạy tụt quần :))

vietran

Xe ba gác

Mất công đi mua bó lá xả rồi ôm theo cồng kềnh,
Cứ làm bao diêm, ngồi đâu bóp vụn diêm sinh rắc quanh chỗ ngồi là ok, gọn nhẹ rẻ tiền mà có cái bắn thuốc lào không phải xin lửa, thi thoảng rít sòng sọc thì gái còn phải chạynđừng nói rắn với rết :))

BMW_325

Xe buýt
Trưa mà đọc còm của các cụ vui đáo để

Laixetruongson

Xe container
Câu dính rắn chưa vui, phải thò tay vào hang bắt cua mà túm phải rắn nó mới vui, cứ gọi là chạy tụt quần :))
Giời râm ròi cụ mà bắt ngạnh chiều nay là mỏi tay đấy :)

namoto

Xe buýt
Hồi nhỏ em bị suốt: rắn cuộn tròn trong tay-một cảm giác rất Yomost! =)) .Kinh nhất là những hang nào khô khô tí, rắn độc hay ở!>:)