[Funland] Cậu bé 13 tuổi đạp xe hơn 100km từ Tây Bắc về Hà Nội thăm em

Vuthanhhien

Xe buýt
Như mấy năm trước có cháu đạp xe từ Nghệ An đi thi, báo chí tung hô ầm ầm nên PQT ký đặc cách cho cháu vào học Tăng TG. Được một thời gian hóa ra cháu bị suy nhược TK một cách nói tránh bệnh "điên". Bây giờ quân đội tốn một mớ chữa cho cháu rồi trả về địa phương.
Có liên quan gì đến em này không cụ ? Không hiểu cụ so sánh thế có ý gì nhỉ :)

L.C.D

Xe container
Tầm 10-11t em đạp xe về quê suốt (30km). Lúc í đường sá tuy xóc điên nhưng lại ko có oto xe máy nên cực an toàn. Bây giờ bảo cho con đạp xe ra đường là em sợ rồi. Bởi vậy cậu bé đạp liền 1 mạch 100km thì đúng là quá khâm phục, nhưng cũng ko nên cổ vũ để các trẻ khác học theo vì nó tiềm ẩn nhiều rủi ro quá.

xuanphuongccs

Xe điện
Có liên quan gì đến em này không cụ ? Không hiểu cụ so sánh thế có ý gì nhỉ :)
Chị thương Chiến một phần vì con bị bệnh, nhưng thời gian này vì mải chăm cho Lực, anh chị chưa thể đưa con đi thăm khám thường xuyên như trước đây.

boy_spott

Xe điện
Bằng tuổi nó em cũng đi buôn roii

Vuthanhhien

Xe buýt
Chị thương Chiến một phần vì con bị bệnh, nhưng thời gian này vì mải chăm cho Lực, anh chị chưa thể đưa con đi thăm khám thường xuyên như trước đây.
À ý cụ là em ý bị “điên” như cậu thanh niên kia. Theo em nó có liên quan gì không nhỉ ở đây chúng ta bàn đến quãng đuờng một cậu bé đấy đạp xe với mục đích thăm em. Nếu em ý có điên mà làm được chuyện ấy thì cũng đáng trân trọng !

Bacardi

Xe đạp
Em đạp xa nhất mới tầm hơn 50km xíu!
Cơ mà thời đấy cũng hơn 15 tuổi rồi

tt2688

Đi bộ
Cụ nói chuẩn luôn.
Thời bây giờ vì có xe máy tiện lợi, nên nhiều người ngạc nhiên về chuyện thiếu niên 13 tuổi đạp xe 100km.
Hoàn cảnh sẽ khiến ta suy nghĩ thay đổi.
Bây giờ khó hình dung chuyện đi bộ từ Nghệ An vào Huế, nhưng đầu thế kỉ 20 thì đa số người có việc phải đi chặng đường ấy đều chỉ có cách... cuốc bộ. Ngựa quá ít, nên ngay cả sĩ tử, tầng lớp trí thức đi thi, quan lại cấp thấp vào Huế nhậm chức, đều tự mình cuốc bộ hết, quan lớn thì có cáng, quân đội cũng chỉ tướng lĩnh có ngựa còn đa số chân không giày mà bước.
Trong chiến tranh chống Pháp, dân công đẩy xe đạp thồ 2-300 kg gạo vượt mấy trăm km đường rừng, lên đèo xuống dốc từ Thanh Hóa lên Điện Biên.
Thời chiến tranh chống Mỹ, trẻ 6-7 tuổi đã phải đi bộ trên 10km là thường, còn trẻ 12-13 tuổi đi học cách nhà 20km cũng cuốc bộ là bình thường. Thời đó xe đạp cũng là tài sản quý.
Còn tận đến những năm 1970, thày trò trường Đại học Tổng hợp rồng rắn đèo nhau bằng xe đạp từ HN vào đến Nghệ An 300km cách xa, để đi coi thi Đại học.
Trẻ 13 tuổi mang vác không bằng nhưng đạp xe thì bền sức không thua kém thanh niên đâu.
Dù thế nào cũng rất nể cháu bé, không phải vì 100km đạp xe, mà vì cháu là đứa bé dũng cảm. Đùng chê trách cháu vì sự dại dột, bởi dại dột chính là đặc điểm ở cái tuổi mới lớn này.
Ông nội cháu sinh năm 1916, khi còn sống kể hồi ông 25-35 tuổi có một đội chuyên gánh phôi, đồ sắt từ Đa Hội - Bắc Ninh lên...Tuyên Quang. Mỗi người gánh không dưới 50kg. Nghe thấy khiếp...giờ bảo đi xe máy còn sợ chứ đừng nói là xe đạp hay đi bộ.

Tuy nhiên khi có động lực thì lại khác.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
À ý cụ là em ý bị “điên” như cậu thanh niên kia. Theo em nó có liên quan gì không nhỉ ở đây chúng ta bàn đến quãng đuờng một cậu bé đấy đạp xe với mục đích thăm em. Nếu em ý có điên mà làm được chuyện ấy thì cũng đáng trân trọng !
Trân trọng ??:)) . Cái này là do văn hoá vùng miền thôi
Miền nam hầu hết ko đồng ý vụ tự ý bỏ nhà đi ko xin phép này . Hệ luỵ đủ điều cho chính bản thân e đó và cho xã hội.
Miền bắc thì tung hô khen e dũnh cảm ...
đúng sai thì để bên .. cali nhận xét :))nhưng thấy rõ hệ quả là trẻ e miền nam rất ngoan ngoan đến độ nhu nhược thiếu bản lĩnh . Các e thiếu nhi miền bắc thì ngược lại hung dữ bầy đàn nhưng năng động .

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
thích nhất là tình cảm ku cậu dành cho em nó. Chỉ ước ao sao con mình cũng thương em nó được như thế
Em cũng thế
Cậu trai nhà em giờ rất yêu bé...út vì không tránh đồ chơi với a

ngage8

Xe tăng
Tầm tuổi cu nhóc em mới đạp loanh quanh bán kính 10km của cái thị xã em ở, làm được như cu nhóc này cũng kinh đấy :D
PS: may đi đường không sao, lần sau đừng thế nữa :D
Con nhà bà chị vợ e đang học lớp 10, cho đạp xe từ nhà đến trường khoảng 3km mà mặt nó sưng lên, đòi mua xe đạp điện để sĩ gái.

Yên An

Xe máy
Em e là cụ đang dùng suy nghĩ của người lớn để đánh giá hành động của trẻ con rồi. Ở ngoài Bắc cũng không ủng hộ việc bé tự ý đi xa nguy hiểm thế, nhưng nhìn vào suy nghĩ và lý do của bé thì lại rất thương quý. Trẻ con không nghĩ sâu sa được đâu cụ.

Em cũng như mợ trên thấy cậu bé đáng yêu lắm vì động lực của bé xuất phát từ tình anh em máu mủ thật đáng quý trọng.

Miền nam hầu hết ko đồng ý vụ tự ý bỏ nhà đi ko xin phép này . Hệ luỵ đủ điều cho chính bản thân e đó và cho xã hội.
đúng sai thì để bên .. cali nhận xét :))nhưng thấy rõ hệ quả là trẻ e miền nam rất ngoan ngoan đến độ nhu nhược thiếu bản lĩnh . Các e thiếu nhi miền bắc thì ngược lại hung dữ bầy đàn nhưng năng động .

wildcat74

Xe điện
Trẻ con thì ông nào chả làm những việc ngông cuồng; cứ để nó bình thường đi!

Vuthanhhien

Xe buýt
:) em định không trả lời cụ nhưng thực sự cái thái độ văn hoá vùng miền đã thấy khó nghe rồi.
Cụ so sánh một trường hợp thằng bé đạp xe để nói cả một thế hệ trẻ em nam bắc ??? Có phải thằng trẻ con nào cũng như thế không? Cụ nghĩ trẻ con miền bắc thằng nào cũng thế à , tư duy ngồi đáy giếng quá.
Cái gì nó cũng chỉ nên giới hạn của nó thôi, tranh luận vài ba câu chuyện đời đã lại lôi nam bắc rồi hải ngoại ra đã thấy tư duy cùn rồi có cảm giác mấy thành phần này cuộc đời quanh quẩn chỉ có thế =)) thôi em xin té

Website
www.otofun.net

Châu Tứ TN

Xe điện
Ngày trước cũng có một em học sinh lớp 12 gì đó ở Hà Nam hay Nghệ An, em không nhớ rõ nữa nhưng đạp xe ra Hà Nội thi ĐH, hình như Nghệ An thì phải :)

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
:) em định không trả lời cụ nhưng thực sự cái thái độ văn hoá vùng miền đã thấy khó nghe rồi.
Cụ so sánh một trường hợp thằng bé đạp xe để nói cả một thế hệ trẻ em nam bắc ??? Có phải thằng trẻ con nào cũng như thế không? Cụ nghĩ trẻ con miền bắc thằng nào cũng thế à , tư duy ngồi đáy giếng quá.
Cái gì nó cũng chỉ nên giới hạn của nó thôi, tranh luận vài ba câu chuyện đời đã lại lôi nam bắc rồi hải ngoại ra đã thấy tư duy cùn rồi có cảm giác mấy thành phần này cuộc đời quanh quẩn chỉ có thế =)) thôi em xin té
Còm thậm thà thậm thụt chả khác gì đàn ô mặc váy:₫