Cát Bà vẫn là một trong những nơi đáng để đến và tự hào về cảnh đẹp Việt Nam

pkhcsht

Xe điện
Cụ chú ý là ở ngoài Cát Bà có món Bào ngư 9 lỗ ngâm rượu và nhiều hải sản ngâm rượu tại chỗ ở khu chợ của dân uy tín lắm thì phải!
Đúng Cụ ạ - đặc sản của Cát Bà. Ngoài ra còn mắm Cát Hải em thấy nhiều mợ cũng mua về.

Thái Phượt

Xe tăng
E cũng dự kiến sẽ đi CBa đang đọc kỹ thread .Cụ làm ơn cho thông tin về KS,giá rổ ,ngoài KS còn khu Cát Bà Beach Resort Cụ có đến lườm qua ko ? Thanks Cụ nhiều

thuysinh.tl

Xe container
Về bến phà thì bến phà cụ nói là bến Gia Luận chỉ nhận phà từ Tuần Châu sang. Phà từ Hải Phòng không qua đường này. Đi phà thì ghét nhất vào mùa hè là vào trong vợ hai nổ máy và bật điều hòa trước mà khi vào vẫn cứ như trong lò ấy.
Về quán ăn thì nếu các cụ đi về phía cuối đường thì đồ hải sản rẻ hơn các quán ngoài bến và trung tâm.
Về Ăn uông trên đảo.
Lúc mới đến em vào ăn ở các quán khu trung tâm, ngày hôm sau mò ra quán Cơm ngon ngã ba chợ Cát Bà (đi đế cuối đường 1/4). Nhận xét: các thức ăn thường thì chênh lệch không đáng kể, nhưng nếu ăn đồ đắt tiền thì rẻ gần một nửa, cua 350k/610k một Kg (cả dây), ghẹ 300/500k một Kg (không dây), thái độ phục vụ rất niềm nở và vui vẻ.
Một dịch vụ khá hay là các Cụ thuê xe máy 80k/ngày tự đổ xăng.

bau67

Xe container
Đúng Cụ ạ - đặc sản của Cát Bà. Ngoài ra còn mắm Cát Hải em thấy nhiều mợ cũng mua về.
Mắm Cát hải hơi mặn nhưng thơm đặc trưng của mắm chắt, nguyên chất không pha phách. Nhà Cháu có người quen ở đây, họ bán đã 200k/lit rồi Cụ ạ !

E cũng dự kiến sẽ đi CBa đang đọc kỹ thread .Cụ làm ơn cho thông tin về KS,giá rổ ,ngoài KS còn khu Cát Bà Beach Resort Cụ có đến lườm qua ko ? Thanks Cụ nhiều
Cát Bà hiện giờ đã mất đi 1 Tuyệt Phẩm, nhà Cháu không ngoa ngôn, đó là đường treo trên vách núi từ bãi 1 sang bãi 2 các Cụ ạ !

Còn nếu các Cụ đã thuê thuyền du ngoạn trên vịnh Lan Hạ, nên nói với chủ thuyền cho ra tắm ở 1 số bãi tắm riêng biệt trên đảo nhỏ, thú vị lắm ạ !

NTamthu

Xe tải
Em hóng ảnh tiếp của cụ. Đầu tháng 7 này nhà em cũng đi Cát Bà. Mong nhanh đến ngày đó quá. cát Bà em cũng đi mấy lần rồi nhưng đi với gia đình thì đây là lần đầu tiên. Gia đình em cũng thuê xe đi ra đảo qua phà Tuần Châu. cảm ơn cụ nhiều.

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ở cát bà em mới thấy có cái Cove beach resort, ở dạng này thấy giá cũng rẻ nhưng không biết ban đêm có sợ không nhỉ?

Heoxinh_90

Xe buýt
Website
dacsancakho365.com
cái này mới mà giá cả cũng ổn cụ ah : trên dưới 1tr chút tùy cụ đi vào cuối tuần hay đầu tuần, phòng loại gì

pkhcsht

Xe điện
Vườn Quốc gia Cát Bà.
Thông tin về vườn Quốc gia

Các hệ sinh thái và tài nguyên động thực vật

Và các hoạt động du lịch

Vincentblack

Xe tải
Hay qua em đang định hè này đi Cát Bà. thank cụ

pkhcsht

Xe điện
Chào cụ Thái, Em là hay mê mải đọc các chuyến đi của Cụ, từng cột mốc chủ quyền Quốc gia nơi cụ đến, khâm phục, hôm nào rảnh Cụ cho em tiếp cà phê và nghe cụ kể về những chuyến đi. Nhà em ở gần Hồ Gươm, em mời Cụ nha.
Em đến Cát Bà từ hôm thứ sáu (7 tháng sáu) và chủ nhật em về, mục đích chỉ đi thăm quan, ngắm cảnh đẹp Vịnh Hạ Long và Cát Bà - do đã lâu rồi em chưa quay lại nên không đặt nặng vấn đề ở và nghỉ ngơi. Qua chuyến đi em thấy, khách sạn nhà nghỉ ở đây đủ đáp ứng yêu cầu tham quan. Khách sạn lớn nhất nằm ở đầu đường 1/4 - Holiday View; 3 sao, ở đây có chỗ để ô tô rất rộng rãi, giá cả thì khoảng từ 1,3 tr đến 2 tr/phòng đôi, nội thất cũng không được đàng hoàng như số sao của nó, và cũng khó đặt chỗ vào những ngày cuối tuần. Các khách sạn, nhà nghỉ dọc đường 1/4, phòng nhìn ra biển không thiếu (nếu nhu cầu chỉ cần 1-2 phòng) giá từ 600k - 800k/phòng đôi. Các nhà nghỉ trong các phố nhỏ không nằm trên trục đường 1/4 nhiều và rẻ khoảng từ 300 - 500k/phòng, thường do các tour đặt. Em tắm biển và ngồi nhâm nha cà phê ở Beach Flamingo resort Catba, giá cả chấp nhận được, yên tĩnh nhưng chỉ để nghỉ thôi, xa trung tâm. Các chỗ khác em chưa có điều kiện tìm hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

pkhcsht

Xe điện
Tiếp

Do điều kiện thời gian nên không có ý định đi xuyên vườn.

pkhcsht

Xe điện
Qua phà trở về Tuần Châu, Em lượn qua thăm Bãi Cháy - Hạ Long.

pkhcsht

Xe điện
Và tiếp

Và kết thúc cuộc hành trình để trở về Hà Nội.

Một vài cảm nghĩ qua chuyến đi.
- Hành trình: Đi xe nhà, qua phà Tuần Châu, sang Cát Bà là hành trình tốt; Nếu mang xe đi thì nên đi theo suốt hành trình;
- Nhiều cảnh đẹp đáng nhớ và trân trọng, đúng như những gì thế giới công nhận;
- Khách sạn và Dịch vụ: không như các phóng viên trẻ trâu viết trên các báo lá cải: 150k/đĩa rau muống - thực tế là 30k/đĩa muống sào và kèm theo bát nước rau muống luộc vắt chanh nếu mình đề nghị; Dịch vụ ở đây nhiều và chấp nhận được. vấn đề là thượng đế cũng phải biết mình là ai đừng đòi hỏi và tỏ thái độ trịnh thượng nếu không sẽ bị trả giá, em nghĩ cái này ở đâu cũng vậy. Mình tôn trọng vui vẻ với người sẽ nhận được thái độ tương tự.
Với phong cảnh được thiên nhiên ưu đãi có thể nói là có một không hai này, em cũng được đi một số nước - nhưng chưa có nơi nào có vịnh, bãi biển đẹp và nhiều như ở Việt Nam mình; tuy nhiên dịch vụ du lịch của mình manh mún, cục bộ, cá thể ... các cơ quan quản lý nhà nước về lĩnh vực này còn yếu nên chưa khai thác được hết tiềm năng. Nhưng bù lại, mình lại được tự tìm hiểu khám phá, thiết kế chương trình riêng cho mình.

Tóm lại: đây là một chuyến đi vui vẻ, thú vị và bổ ích.
Cảm ơn các Cụ/Mợ, Mod đã ghé qua và động viên nhà Em.

Chỉnh sửa cuối:

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Em tuần tới đình cho gia đình nghỉ Cát Bà, cụ nào ở Cát bà Beach Resort cho em ít nhận xét để tham khảo. Em cảm ơn!

BonBonTT

Xe điện
em cũng mới đi Cát Bà về, nói chúng là tốt