[CCCĐ] Cape Town: Nói chuyện linh tinh cho đỡ tự kỷ.

Doun

Xe điện
Chuyện góc khuất của một nơi nào đó thường em hay kể sau, nhưng thôi tiện đây em kể luôn hầu các cụ.

Cape Town thì vẫn được đánh giá mức độ an toàn với du khách là màu cam. Ấy là đối với du khách nói chung, còn với cánh phượt bụi nhà mình thì có lẽ nó ở mức cận màu đỏ.

Ăn xin trên đường rất nhiều. Nhất là chỗ đèn xanh-đỏ.

Các Cao thủ Hắc Cái Bang thường cầm tầm bìa carton ghi nghệch ngoặc kiểu No home, No money, Hungry đứng chặn trước đầu xe khi dừng đèn.

À mà không phải chỉ mỗi phái Hắc Cái Bang (gốc Phi) đâu các cụ nhé. Còn có cả phải Bạch Cái Bang (gốc Âu) nữa với lực lượng cũng khá đông đảo không kém. Hoàng Bì Bang (phái da vàng) thì chốn này nhà em chưa thấy, chắc không phải là địa bàn.

Phần lớn các cao thủ này áo quần chuẩn phong cách Kim Dung được may từ bao tải theo phong cách đắp vá. Một số ít chính quy hơn, trang bị áo phản quang, đầu đội mũ bảo hiểm rất pờ-rồ.

Đồng chí áo phản quang đi giữa đường các cụ thấy trong ảnh này chính là một cao thủ cái bang đấy nhá. Thoạt đầu em cứ tưởng nhân viên công vụ hay công nhân kiểm tra mặt đường.

Nhưng khi có đèn đỏ, xe dừng là tiến đến tác nghiệp ngay.

Góc đường này đứng ngắm Table Mount đẹp nên em đứng ở đỏ hút thuốc và ngắm núi. Một lúc sau đèn xanh, cao thủ này tiến về phía em. Linh cảm gặp cao thủ giang hồ nên em lỉnh ngay.

Ấy là chuyện của mấy ngày hôm trước em chụp lại vẫn lưu trong máy định để sau biên lên hầu các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Do đó mà mỗi khi đi ra ngoài là em thường chỉ mang ít tiền thôi. Thủ sẵn ít tiền lẻ. Gặp ca nào đeo bám dữ quá thì đành phải cung tiến.

Nhà em còn gặp một dịch vụ nữa là "Dẫn tây qua đường", À mà chuẩn là "Dẫn ta qua đường".

Đấy là hôm em đứng chờ sang đường ở chỗ không có đèn hiệu. Hình như đó là lối vào cao tốc nên xe cộ phóng qua vù vù. Bên kia đường 1 cao thủ tay cầm binh khí là một tấm bìa Carton phi sang chỗ em với thủ pháp túy quyền. Kéo tay ra hiệu em đi theo sang đường, tay khua khoắng binh khí liên hồi đe nẹt các hiệp khách hành cưỡi ô tô dừng lại nhường đường.

Sang bờ bên kia, cao thủ bắt đầu đọc khẩu quyết gia truyền. Money... money.... food.... food.

Ấy là chuyện các cao thủ, đại hiệp cái bang hành hiệp. Vậy các cao thủ này ẩn cư chốn nào. Xin mời các cụ xem hồi sau sẽ rõ.

Doun

Xe điện
Sau vài ngày lưu trú chốn này, em phát hiện ra nơi ẩn cư của thành viên cái bang không phải ở đâu xa. Mà là ở ngay trước mắt mình. Quả thực là thân thủ phi phàm, tuyệt chiêu ẩn mình đến mức thâm hậu.

Nhà em phát hiện ra là do có 1 lần đi ngang qua, cứ nghĩ là đống vật liệu người ta để ven đường chờ thi công như kiểu xi măng che bạt cho khỏi ướt. Vì đây là trục đường trung tâm, khá đông người qua lại và nhiều khách sạn, nhà hàng, cửa tiệm sang trọng.
Nghe thấy tiếng người bên trong, em ngó vào thấy 2 nam nhân đang ôm nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Sau vài ngày em đã có kinh nghiệm. Ảnh trên có thể là nơi cư ngụ của thành viên cấp thấp, già yếu, võ công kém trong bang phái.
Còn những cao thủ công lực thâm hậu hơn thì ở trong các hộp gỗ dán, thùng gỗ đóng hàng nhìn có hình khối hơn.
Ngang qua khu này mùi ám khí bốc lên dữ dội do các cao thủ thường tung ám khí ngay tại chỗ.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Đây có một đại hiệp về chốn nghỉ sau một ngày bôn tẩu chốn jang hồ.
Em đố các cụ trong 5s nhận ra được thân thủ của vị đại hiệp này ở đâu.

Doun

Xe điện
Nếu các cụ chịu thua thì đáp án là đây. Trong khoanh màu đỏ. Nửa trên ẩn trong đống bao tải, nữa dưới thò ra ngoài.

Còn khoanh màu xanh là cái bậc lên xuống giữa đường trên và đường dưới. Bậc tiếp theo cách đó chừng 50 mét chính là cái bậc mà nhà em bị một đôi Thư-Hùng cao thủ hắc cái bang hành thích nhưng không thành.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Thật ra thì chuyện Hôm-lét theo quan điểm của em nó không phải là vấn đề mà em đưa ra để cười hay phê phán, dù chính bản thân em vừa gặp phải cái mặt tiêu cực của nó. Mong các cụ bề trên này hiểu thấu cho tâm can của nhà em.

Nó là điều mà các xã hội cần hành động để những người này được hỗ trợ, có cơ hội việc làm để cải thiện cuộc sống hơn. Nhất là ở Nam Phi này, nơi mà chế độ phân biệt chủng tộc chỉ vừa mới được chấm dứt hơn 20 năm nay và hệ quả của nó vẫn còn rất rõ.

Nhưng cũng buồn là trong số này có nhiều người do nghiện ngập, hoặc lười lao động rồi không nhà, rồi hành tẩu giang hồ như các cao thủ em vừa chạm mặt.

P/S: Hôm nay nhà em lại nghe thấy có 1 clip trong nước nói về chuyện cái bang. Clip nói có 2 nhóm cái bang là cái bang chân chính và cái bang không chân chính. Hehehehehehe.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Thôi, kể chuyện giang hồ thế thôi các cụ nhỉ? Cho nó đỡ tiêu cực.

Em chuyển sang liên thiên về vấn đề khác nó nhạt hơn nhưng đỡ đau đầu hơn.

Số là em có quan điểm muốn tìm hiểu rộng hơn về vùng nào mình đến thì bảo tàng là nơi phù hợp nhất. Nên đến đâu em cũng ưu tiên đến các bảo tàng.

Đọc thông tin thì thấy tại Cape Town có khá nhiều bảo tàng. Em tranh thủ đến bảo tàng Zeitz Museum of Contemporary Art Africa trước.

Bảo tàng này nằm ở khu vực Waterfront. Là khu vực du lịch nổi tiếng mà bất cứ ai đến Capetown cũng phải đến.

MienTran

Xe máy
Cụ kể chuyện hấp dẫn quá, em hóng ạ

Force 47

Xe tăng
Sau khi cho F1 ngủ e đã dặn lòng là còn 1 chút cv thì báo cáo cho xong rồi ngủ, trước 0h00 nhưng e ngủ quên mất ạ, 3h đột nhiên tỉnh dậy sờ máy để báo cáo thì hệ thống nó khoá mất rồi.
E cùng quê với Quang Linh Vlog ạ, QL ở mô cụ biết chi.kkk
Chào đồng hương!

MuathuHN252

Xe cút kít
Thanh Chương em hay nghe đồn là đất chó ăn đá gà ăn sỏi ạ. Em gái em cũng lấy ck TC nhưng gđ nó thì sống và làm ở quê ngoại, hồi nó cưới em lại bầu 9 tháng sắp sinh, nên ko đi đưa dâu dc. Tính ra là em chưa có dịp lên TC chơi cơ

Doun

Xe điện
Cụ sang đó nhớ đi săn tê giác nhé!
Em đi săn 1 lần bên Kenya rồi, nhưng chẳng dược con nào. Chuyến này em cũng không có ý định đi săn Big Five vì nhà em thấy nó cũng không hấp dẫn nữa, định cố gắng đến Mũi Hảo Vọng để check in cúng thần phây và thần zalo thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Hôm nay sau khi đi làm về, nhà em và mấy tây lông rủ nhau đi nhậu. Hehe, gọi là nhậu cho sang thôi chứ 3 thằng làm hết có chai vang nhạt thếch với mấy miếng phô mai khô. Tổng thiệt hại chia nhau mỗi thằng đâu đó trăm rưỡi Việt Nam Đồng.
Về nhà mà thấy bụng nó chả có tí gì để co bóp nên em lại phải gọi chị Hảo Hảo.

Giải quyết xong em có hứng ngồi buôn tiếp cùng các cụ.

Doun

Xe điện
Nhà em lại tiếp cái chuyện đi thăm bảo tàng Nghệ thuật đương đại Phi châu. Cái này cách KS em ở chừng 2 cây rưỡi nên em đi bộ. Hôm đó em chưa bị yang hồ hành thích nên đi lại vưỡn hiên ngang lắm. Chỉ gặp mấy tiểu tốt cầm bìa carton nên không có gì đáng quan ngại.

Nhìn bên ngoài cái bảo tàng này chắc cụ nào đi Mỹ, nhất là đi về vùng nông thôn ở bển hay làm xây dựng cũng đoán được ngay nó giống cái gì nhờ?

Doun

Xe điện

Vầng, có lẽ các cụ đoán đúng. Nó giống-Mà chính xác thì nó là những chiếc Silo (bồn chứa) được xây cách nay 102 năm để chứa ngô được trồng trong các trang trại ở Nam Phi trước khi được chuyển về Anh hoặc châu Âu cho bò.

Nó có chiều cao 57 mét. Đến năm 2001, nó bị bỏ hoang và 2017 được cải tạo thành Bảo tàng Nghệ thuật Đương đại Châu Phi Zeitz (MOCAA).

Phần 7 x 2 = 14 cái silo thấp các cụ nhìn thấy nó là bảo tàng. Còn cái phần chồng thêm khung cứng có kính bao quanh là 1 cái khách sạn sang choảnh, hình như 5-6 sao gì đó có cùng tên là Silo Hotel.

Sảnh của cái KS đó nhìn chỉ đơn giản thế này thôi. Nhưng nhìn mấy quả 4 bánh thì cũng biết nó choảnh như thế nào phỏng các cụ. Em không nhìn kỹ cái biển bé tí thì cũng không biết nó là KS.