[Funland] cập nhật tình hình cắt lãi/lỗ các phân khúc BĐS

Dirtbike01

Xe máy
Vâng, em chỉ tính giúp cụ trên bảo nhiều nơi giảm 40% xem ntn thôi cụ ah. Cứ kiên nhẫn chờ đợi xem ntn cụ ah biết đâu đấy :))
Nhiều cụ bảo nếu giảm múc ngay lắm, nhưng khi nó giảm có dám múc không lại là chuyện khác đấy. Em thấy nhiều lắm rồi.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Nhiều cụ bảo nếu giảm múc ngay lắm, nhưng khi nó giảm có dám múc không lại là chuyện khác đấy. Em thấy nhiều lắm rồi.
Vâng đúng rồi cụ, nó thuộc vào góc nhìn và khả năng của mỗi người. Có người mới giảm tý đã lao vào mua ngay, có người thì giảm sâu tận đáy rồi cũng chả mua vì nghĩ nó còn giảm tiếp. Mỗi người sẽ có góc nhìn khác nhau, chỉ khi cơ hội đã qua mới nói về sự đã rồi. Ví như bây giờ bảo giá cả sang năm còn giảm nhưng chỗ nào giảm và giảm ntn thì mỗi người sẽ đưa ra một nhận định (có thể khách quan, có thể theo dụng ý của mình) nhưng chỉ là võ đoán. Nếu tính mà đoán trước tương lai được thì đánh lô, đánh đề nó còn nhanh và hiệu quả gấp vạn lần buôn đất hay chơi CK cụ ah!

casauking

Xe tăng
Nói chung là nói mồm thì vậy thôi chứ lúc nó giảm thì lại đợi để nó giảm thêm tí nữa, giảm về trước covid rồi lại đợi để giảm hẳn về mấy năm trước covid nữa, rồi cứ vậy đợi nó giảm mãi, thường là vậy.
Nói chung kiểu mua đợi bắt đáy là kiểu mua vét, sẽ chỉ mua đc các căn vị trí xấu nên giá nó rẻ thôi chứ căn đẹp thì lại ko múc được vì cứ ham giá giảm thật thấp. Căn đẹp ở các khu thường là nằm trong tay người có thực lực, nôm na là dạng tiền thịt chứ ko phải tiền đi vay

Maner Bolsol

Xe tăng
An Cường đỉnh rao 25 giờ đang rao 21 cho căn 180m2
Hado liền kề giảm từ 13 tỷ xuống 9.5-10 tỷ, song lập 20 tỷ giờ rao 15 16 tỷđó cụ.
VOP giảm tầm 25%
Gele khu A, B, C cũng giảm khoảng 20% từ đỉnh.
Đó là những khu đô thị ven đô đó cụ, hiện giờ đang rao giảm với đỉnh là đầu với giữa năm là 20% nhưng hiện theo em biết cũng khó bán.
Hado liền kề giảm còn 10 tỷ thì như cuối 2021 thôi cụ, vẫn còn cao lắm nên khó thanh khoản.

BloodOwl87

Xe điện
Nói thì nói thế thôi chứ múc đc mấy. Được mấy người lúc nào cũng dư vài chục tỏi cash trở lên đâu. Mấy ông húng thì giờ vẫn đang kẹp rồi.

ManPlus

Xe tải
Giờ ngồi nghĩ lại mới thấy đúng là chả có logic gì để mà 2 năm dịch, giá BDS lại cứ tăng bằng lần, cung cầu mẹ gì đâu, nên có lẽ giá sẽ giảm về mức trc dịch thì mới đúng. Chứ lúc cả thị trường nó đang lên, tâm lý lạc quan bao trùm, thì ai đủ bình tĩnh mà ngồi nghĩ?

BloodOwl87

Xe điện
Giờ ngồi nghĩ lại mới thấy đúng là chả có logic gì để mà 2 năm dịch, giá BDS lại cứ tăng bằng lần, cung cầu mẹ gì đâu, nên có lẽ giá sẽ giảm về mức trc dịch thì mới đúng. Chứ lúc cả thị trường nó đang lên, tâm lý lạc quan bao trùm, thì ai đủ bình tĩnh mà ngồi nghĩ?
Do tiền rẻ, ls thấp là khởi đầu cho uptrend của các tài sản rủi ro, đầu cơ làm loạn. Giờ thì vỡ thôi, toàn tiền vay chứ thịt đâu lắm thế.

BìnhMinh89

Xe tăng
- BT thanh hà pháp lý lởm khởm trước giá loanh quanh 40tr/m2 nếu giảm 40% sẽ về giá 24tr/m2.
- Văn Phú trước loanh quanh 100tr/m2 nếu giảm 40% giá sẽ về 60tr/m2
- BT Dương Nội trước loanh quanh 20-25 tỷ/căn nếu giảm 40% sẽ về 12-15 tỷ/căn
- Geleximco trước giá loanh quanh 100-110tr/m2 nếu giảm 40% sẽ về giá 60-65tr/m2
- Vườn Cam trước giá BT tầm 60tr/m2 nếu giảm 40% giá sẽ về 36tr/m2
- Vân Canh HUD trước giá tầm 90tr/m2 nếu giảm 40% giá sẽ còn 54tr/m2
- Lideco trước giá tầm 70-80tr/m2 nếu giảm 40% giá sẽ còn 42-48tr/m2
- Cienco5 Mê Linh trước giá 25-30tr/m2 nếu giảm 40% giá sẽ còn 15-18tr/m2
Em điểm quanh một vòng các dự án vùng ven HN và giá sơ bộ cho các vị trí bình thường trong từng dự án. Các dự án vùng ven này đã có cái nào giảm 40% chưa và nếu giảm như vậy rồi các cụ có mua ? hay vẫn kiên nhẫn chờ đợi thêm 2-3 năm nữa sẽ giảm sâu hơn nữa.

Đa phần những chỗ giảm 30-40% là những dự án của một số CĐT trước để giá cao không bán được hàng nên điều chỉnh giá kèm theo các điều kiện về thanh toán tiền nhanh chứ gọi là cắt lỗ hay giảm nó không đúng bản chất. Khác gì đi săn hàng giảm giá, toàn hàng tồn/lỗi mốt trước đang để giá 500k/sản phẩm xong vào ngày sale nó ghi giá 800k/sản phẩm rồi khuyến mải giảm giá 40% còn 480k/sản phẩm!
Còn trò mèo này chỉ qua mắt được mấy con gà thôi chứ giờ thông tin tiếp cận rộng rãi rồi nên dân cũng không dễ lùa như trước đâu ạ. Chứ chục năm trước cái chò tăng giá lên rồi sale sập sàn đúng là cực thịnh :D

BìnhMinh89

Xe tăng
Nói thì nói thế thôi chứ múc đc mấy. Được mấy người lúc nào cũng dư vài chục tỏi cash trở lên đâu. Mấy ông húng thì giờ vẫn đang kẹp rồi.
Mới bóp van tín dụng có tí đã lăn đùng ngã ngửa ra sùi bọt mép với cào mặt ăn vạ cả đám rồi chứ đội húng thì chắc đã xếp dép ngay ngắn trên cầu chờ đến lượt hết rồi còn đâu mà múc, xúc, húc rồi thì x5, x10 như 2 năm vừa rồi nữa cụ nhỉ :))

ManPlus

Xe tải
Cụ nào có thông tin mức giá trước dịch của các khu quanh quanh HN ko list hộ em để tham khảo với ạ.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Mới bóp van tín dụng có tí đã lăn đùng ngã ngửa ra sùi bọt mép với cào mặt ăn vạ cả đám rồi chứ đội húng thì chắc đã xếp dép ngay ngắn trên cầu chờ đến lượt hết rồi còn đâu mà múc, xúc, húc rồi thì x5, x10 như 2 năm vừa rồi nữa cụ nhỉ :))
Cụ dùng lời lẽ có vẻ cay nghiệt nhỉ. Nào là lăn đùng ngã ngửa, cào mặt ăn vạ, sùi bọt mép rồi đám lọ, đám kia với xếp dép trên cầu, … em hỏi thật cụ đã gặp hoặc thấy ai như vậy chưa ?

ManPlus

Xe tải
Cụ dùng lời lẽ có vẻ cay nghiệt nhỉ. Nào là lăn đùng ngã ngửa, cào mặt ăn vạ, sùi bọt mép rồi đám lọ, đám kia với xếp dép trên cầu, … em hỏi thật cụ đã gặp hoặc thấy ai như vậy chưa ?
Ko nhưng đúng e thấy mấy ô kiểu tự xưng chuyên gia BDS, rồi chủ tịch hiệp hội BDS này nọ đúng lên báo kêu như vạc thật. Mặc dù e ko biết mấy ô đấy kêu với mục đích gì luôn

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Ko nhưng đúng e thấy mấy ô kiểu tự xưng chuyên gia BDS, rồi chủ tịch hiệp hội BDS này nọ đúng lên báo kêu như vạc thật. Mặc dù e ko biết mấy ô đấy kêu với mục đích gì luôn
BĐS liên quan đến công việc và thu nhập/lợi ích của họ mà cụ, kêu được thì họ cứ kêu thôi chứ còn có đúng hay không, giải quyết được hay không nó là việc khác mà cụ. Xưa các cụ đã có câu “con có khóc thì mẹ mới cho bú” mà cụ!

BìnhMinh89

Xe tăng
Đúng là vậy nhưng em nói những gì em thấy thôi như NVL với PDR có hơn 2 tuần mà cổ cánh sàn 16,17 phiên chưa thấy đáy, mà trước đây là hai doanh nghiệp khủng long trong làng bds đấy thôi. Còn như cụ trên có nói gần đây các thể loại chiên da lên báo kêu gào núm rơi, với giải cứu này nọ không thì lọ chai đầy trên mặt báo đấy thôi.
Người ta hay bảo "thuốc đắng rã tật, sự thật mất lòng" cụ ạ.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Giá năm 2020 tầm 1/2 giá chào lúc đỉnh. Cá biệt vop chắc 1/3
Lịch sử giá từ 2009 nay Geleximco trong tất cả các phân khu A, B, C, D chưa bao giờ đất bằng bên Dương Nội A của Nam Cường hay An Hưng cả cụ ah (so tương đồng về vị trí đường và diện tích)!

kenlos

Xe tải
những ai càng cay cú thì có nghĩa là đang không có gì, các cụ ấy không hiểu là giá nhà giảm thì thu nhập cũng giảm, chỉ có người giầu là mua được thêm chứ người nghèo vẫn gần như no hope

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Đúng là vậy nhưng em nói những gì em thấy thôi như NVL với PDR có hơn 2 tuần mà cổ cánh sàn 16,17 phiên chưa thấy đáy, mà trước đây là hai doanh nghiệp khủng long trong làng bds đấy thôi. Còn như cụ trên có nói gần đây các thể loại chiên da lên báo kêu gào núm rơi, với giải cứu này nọ không thì lọ chai đầy trên mặt báo đấy thôi.
Người ta hay bảo "thuốc đắng rã tật, sự thật mất lòng" cụ ạ.
Vâng, nhưng trên diễn đàn đa chiều sẽ có nhiều quan điểm khác nhau, kể cả tương đồng thì mức độ cũng sẽ khác nhau vì vậy mình dùng từ sao cho phù hợp hoặc phân tích thông tin thôi sẽ hay hơn. Ngay như trong gia đình nhiều khi 2 vợ chồng thôi mà quan điểm còn khác nhau một trời, một vực ấy cụ ah!

@ Ví dụ ai đó đang cầm BĐS và có thể thua lỗ hoặc gặp áp lực tài Chính mà đọc coments của cụ thì đề xảy ra tranh luận gay gắt hoặc có lời lẽ không đẹp dành cho nhau lắm!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: