[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

bimbim7575

Xe buýt
Số 2:
Sau đây là bảng thống kê dạng ước tính. Bản thân CDC cũng đã đưa ra

Chỉnh sửa cuối:

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Không phải không hiểu đâu, cố tình đánh tráo đấy, để chứng minh COVID chỉ như cúm mùa thôi cách ly, phòng tránh làm gì. Như em ignore đi cho đỡ rác diễn đàn.
Đoạn in đậm là thằng ngu nào nói thế cụ, để em đấm vào *** nó.

LienPhuong

Xe điện
Như vậy thì so sánh với nhau là không tương đương rồi cụ. Và chắc là ước lượng không chính xác nên 1 số nước nó phải tính số chết/ dân số.
Còn vụ corona này nó xác định tỷ lệ chết/ bị mắc ( được xác định dương tính, cách ly có bác sĩ có điều trị).
Em có so sánh đâu, cụ kia so sánh đấy chứ, em chỉ phản bác thôi.

hoviba

Xe container
Số 2:
Sau đây là bảng thống kê dạng ước tính. Bản thân CDC cũng đã đưa ra đủ 4 chỉ tiêu

View attachment 4401287
Theo báo cáo này thì chúng ta cũng thấy là khoảng cách ước tính con số tử vong khá rộng, trong khoảng 18 ngàn tới 46 ngàn ca. Nghĩa là sự thống kê có sai số rất cao, CDC đưa ra chỉ với mục đích khuyến cáo là chính.

LienPhuong

Xe điện
Em đồng ý với quan điểm trong phần trên bài viết của mợ. Nhưng em nghĩ việc công kích cá nhân trong thớt như thế này là không nên. Mong mợ để ý thì sẽ tốt hơn.
Em ít công kích lắm nhưng với những thành phần sẵn sàng công kích trước (cụ đọc lại bài của họ ấy) thì em cũng không ngại. Vì cố đánh tráo con số để chứng minh COVID chỉ nhẹ như cúm mùa là nguy hiểm cho XH.

hoviba

Xe container
Em ít công kích lắm nhưng với những thành phần sẵn sàng công kích trước (cụ đọc lại bài của họ ấy) thì em cũng không ngại. Vì cố đánh tráo con số để chứng minh COVID chỉ nhẹ như cúm mùa là nguy hiểm cho XH.
Cái đó là sai lầm trong thảo luận, em nghĩ thế :)

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ muốn hiểu thì đọc nhé:

Trong đấy có bảng đấy, ví dụ mùa cúm 2018-2019, số mắc (Symptomatic Illnesses) 35,520,883, số đi khám (medical visits) 16,520,350 , số nhập viện (Hospitalizations) 490,561 , tất cả đều được ghi là ước tính (estimates), bên cạnh số ước tính là khoảng tin cậy (cụ nào dùng thống kê đọc trong 1 phút). Tổng dân Mỹ là 35 triệu hay sao mà nói họ tính trên tổng dân số???

Cụ kia còn không phân biệt nổi đi khám (medical visits) với nhập viện (Hospitalizations), em đoán do căm thù Mỹ nên không học tiếng Anh =))
Mình thấy cụ kia lấy số liệu so sánh chuẩn mà.
Ít nhất nó chuẩn ở chỗ hình thức so sánh:
Đó là đều lấy tỷ lệ chết/ nhập viện .
Cụ lại lấy so sánh của Corona: Chết/ nhập viện so với cúm mùa Mỹ là Chết/ mắc phải ( ước tính không chính xác) như vậy là lấp liếm rồi.

Messiah_

Xe máy
Cái đó là sai lầm trong thảo luận, em nghĩ thế :)
Dẫn chứng đơn giản nhanh cho nó vuông là cúm mùa cái éo gì mà giám đốc bệnh viện ở Vũ Hán cùng với siêu anh hùng, bác sĩ nhãn khoa Lý Văn Lượng với độ tuổi chịch choạc còn hăng đều đã lìa trần vậy. Cúm nào mà 15 bác sĩ của Việt Nam phải thay ca chữa cho 1 ông chục ngày mới khỏi. Cái thực tế sờ sờ trước mắt đầy ra còn số với liệu. Tỷ lệ chết do bệnh này ở Việt Nam đang là 0% nhé. Ra là đây là loại bệnh vớ vẩn, kém cả ỉa chảy?

Chỉnh sửa cuối:

bimbim7575

Xe buýt
Tính đến 14/2/2020 số liều vac xin cúm mùa trên toàn nước Mỹ

Với dịch cúm đã biết hàng chục năm, vắc xin tiêm cho 1 nửa nước Mỹ mà vẫn có tỷ lệ tử vong cao , mà có kẻ vẫn nói là độc lực nó thấp

LienPhuong

Xe điện
Mình thấy cụ kia lấy số liệu so sánh chuẩn mà.
Ít nhất nó chuẩn ở chỗ hình thức so sánh:
Đó là đều lấy tỷ lệ chết/ nhập viện .
Cụ lại lấy so sánh của Corona: Chết/ nhập viện so với cúm mùa Mỹ là Chết/ mắc phải ( ước tính không chính xác) như vậy là lấp liếm rồi.
Số nhập viện của corona năm nay đâu, cụ link ra đây rồi em giải thích tiếp cho?

bimbim7575

Xe buýt
Dẫn chứng đơn giản nhanh cho nó vuông là cúm mùa cái éo gì mà giám đốc bệnh viện ở Vũ Hán cùng với siêu anh hùng, bác sĩ nhãn khoa Lý Văn Lượng với độ tuổi chịch choạc còn hăng đều đã lìa trần vậy. Cúm nào mà 15 bác sĩ của Việt Nam phải thay ca chữa cho 1 ông chục ngày mới khỏi. Cái thực tế sờ sờ trước mắt đầy ra còn số với liệu.
Nói nhanh cho nó vuông, không hiẻu thì đừng bi bô

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Mà mình nghĩ các cụ dừng tranh luận so sánh 2 loại cúm là được rồi.
Về con Corona mới này theo mình thì độc lực nó mạnh hay không mạnh chưa biết nhưng nó nguy hiểm ở chỗ là chưa có vacxin , tốc độ lây lan nhanh, chưa có thuốc đặc trị, thời gian ủ bệnh lâu nên rất là hãi.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Số nhập viện của corona năm nay đâu, cụ link ra đây rồi em giải thích tiếp cho?
Mình không tranh luận với cụ nưa, mình theo dõi thì thấy các nước nó xác định được ai nhiễm corona là nó cho nhập viện hết, hoặc chí ít là cho vào khu cách ly có bác sĩ điều trị ( nếu y tế bệnh viện bị quá tải)

hoviba

Xe container
Lúc 7h50 sáng nay, phát ngôn viên của Bộ Tổng tham mưu Quân đội CH Séc, bà Magdalena Dvorakova cho biết, một chiếc máy bay quân sự chở hàng viện trợ nhân đạo đã cất cánh bay đến Bắc Kinh từ sân bay quân sự Kbely sáng nay, vào lúc 5 giờ sáng, giờ địa phương. Máy bay chở đến Trung Quốc các thiết bị bảo vệ y tế và các chất khử trùng để phòng chống coronavirus mới.

"Có năm tấn vật liệu y tế trên chuyến bay của Séc được gửi đến phía Trung Quốc, do các tỉnh, thành phố và các công ty tư nhân quyên góp để phòng chống dịch bệnh coronavirus", bộ phận báo chí của Bộ Ngoại giao cho biết.

Theo Văn phòng chính phủ, những món quà được quyên góp từ Văn phòng Tổng thống Cộng hòa Séc, vùng Pardubice, vùng Olomouc, vùng Nam Morava, vùng Karlovy Vary, vùng Vysočina, thành phố Třebíč và hãng Škoda Auto a.s.

P/S: chính phủ Séc không coi Covid-19 như cúm mùa, nên họ đã viện trợ hàng quyên góp cho chính phủ Trung Quốc. Họ không so sánh cúm mùa đối với dịch bệnh này qua những gì họ đang thực hiện hàng ngày, mà em đang theo dõi cũng như chia sẻ trên đây. Em hy vọng nếu cụ mợ nào muốn so sánh Covid-19 với cúm mùa thì nên đưa ra những thông tin hữu ích để chứng minh sự so sánh này là hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

LienPhuong

Xe điện
em nghĩ cụ cùn quá, số nhập viện của corona họ cập nhật hàng ngày đấy, cụ vẫn cố cãi thì em chịu
Không phải em cùn mà đọc hiểu của cụ có vấn đề. Cụ có hiểu nhập viện là thế nào không??? Bản chất nhập viện của cúm là do nặng không chữa trị ở nhà được phải nằm viện. Bản chất nhập viện (ở Vũ Hán) mang tính cách ly (cho vào viện dù triệu chứng nhẹ). 80% các ca corona là nhẹ (mọi nguồn tin đều viết thế đấy nhé), mà nếu không lo ngại lây truyền (và vì mới nên lo sợ) thì đã được cho ở nhà rồi.
Cùn nhất là lấy tỷ lệ tử vong là số chết chia cho số phải nhập viện, cãi thế còn được nữa em cũng chịu.

Chỉnh sửa cuối:

LienPhuong

Xe điện
Mình không tranh luận với cụ nưa, mình theo dõi thì thấy các nước nó xác định được ai nhiễm corona là nó cho nhập viện hết, hoặc chí ít là cho vào khu cách ly có bác sĩ điều trị ( nếu y tế bệnh viện bị quá tải)
Tại sao họ phải nhập viện, cụ có hiểu không? :)

meotamthe

Xe cút kít
Mà mình nghĩ các cụ dừng tranh luận so sánh 2 loại cúm là được rồi.
Về con Corona mới này theo mình thì độc lực nó mạnh hay không mạnh chưa biết nhưng nó nguy hiểm ở chỗ là chưa có vacxin , tốc độ lây lan nhanh, chưa có thuốc đặc trị, thời gian ủ bệnh lâu nên rất là hãi.
Cụ nói chính xác ạ, cái then chốt là chưa có thuốc chữa, không có thuốc thì vẫn là nguy hiểm. Năm xưa SARS có sức hủy diệt rất lớn, nhưng nhờ sớm có thuốc nên cơn nguy khốn nhanh chóng kết thúc. Giờ nếu có thuốc thì lại đơn giản ngay, nhưng theo thông tin như phía Mỹ nói thì có lẽ phải sang năm mới có thuốc.

Trạng thái
Thớt đang đóng