[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

Giangsdbg

Xe đạp
Cảm ơn thông tin của bác

hoviba

Xe container
Nếu mà tính số người nhiễm và người chết vì Convid 19 theo số dân TQ thì con số này bé hơn số cúm mùa của Mỹ rất nhiều :))

Giờ thì cụ đã hiểu trò đánh tráo khái niệm chưa ạ
Không ai đánh tráo khái niệm cả, cụ ạ. Ở đây chúng ta đang bàn luận có nên so sánh dịch cúm mùa với dịch Covid-19 hay không? Thử hỏi nếu Trung Quốc không phong tỏa Wuhan, rồi cả tỉnh Hồ Bắc thì số lượng người tử vong có chậm lại với con số hơn 2000 người không?

Em không hiểu tại sao một số cụ, em không muốn tag vào, luôn đem thông tin về dịch cúm mùa vào trong thớt này để so sánh với dịch Covid-19 đang xảy ra. Dù rằng vấn đề này ngay từ những trang đầu của thread, có nhiều cụ trong đó có cả em đã thảo luận khá rõ ràng rồi.

LienPhuong

Xe điện
Cúm mùa chỉ có nửa năm là đúng cụ ạ, vì nó chủ yếu xảy ra vào mùa lạnh. Còn tỷ lệ người chết vì cúm mùa đa số se lấy theo tỷ lệ trên tổng số dân. Quốc gia càng đông dân, mật độ dân số càng cao thì tỷ lệ nhiễm và tử vong càng cao.

Chính vì cúm mùa khiến nhiều người nhiễm, và nhiều người tự chữa ở nhà, nên chẳng có nền y tế nào có được thống kê chính xác được cả. Nền y tế thế giới hiện tại chỉ công nhận tỷ lệ nửa triệu người dân toàn cầu chết vì dịch cúm mùa hàng năm, trải dài trong 12 tháng, từ bắc cầu tới nam cầu, và thời gian dịch bệnh là vào mùa lạnh. Như ở Úc thì dịch cúm mùa ngược lại thời điểm trong năm so với Châu Âu.

Còn tỷ lệ tử vong do Covid-19 ở Wuhan chủ yếu xảy ra nhiều ở trong thành phố Wuhan nơi có mật độ dân số cao, hơn nữa Trung Quốc phong tỏa từ thành phố rồi mới ra đến cả tỉnh Wuhan. Thế nên lấy theo tỷ lệ tử vong trên con số 11 triệu dân TP Wuhan cũng không có gì là quá sai số cả.
Tỷ lệ tử vong của corona hiện nay (tính cho Vũ Hán, Hồ Bắc hay nơi khác) đều được được tính số chết chia cho số mắc cụ nhé, không phải tổng dân số. Ví dụ tỷ lệ chung hiện nay là 3,4% tính trên số mắc nhé: https://suckhoetoandan.vn/virus-ncov

Tính trên tổng dân số thì tổng nào, tổng của làng, của xã, của huyện, của tỉnh, hay của cả nước, hay cả thế giới????

Chỉnh sửa cuối:

bimbim7575

Xe buýt
Cúm mùa chỉ có nửa năm là đúng cụ ạ, vì nó chủ yếu xảy ra vào mùa lạnh. Còn tỷ lệ người chết vì cúm mùa đa số se lấy theo tỷ lệ trên tổng số dân. Quốc gia càng đông dân, mật độ dân số càng cao thì tỷ lệ nhiễm và tử vong càng cao.

Chính vì cúm mùa khiến nhiều người nhiễm, và nhiều người tự chữa ở nhà, nên chẳng có nền y tế nào có được thống kê chính xác được cả. Nền y tế thế giới hiện tại chỉ công nhận tỷ lệ nửa triệu người dân toàn cầu chết vì dịch cúm mùa hàng năm, trải dài trong 12 tháng, từ bắc cầu tới nam cầu, và thời gian dịch bệnh là vào mùa lạnh. Như ở Úc thì dịch cúm mùa ngược lại thời điểm trong năm so với Châu Âu.

Còn tỷ lệ tử vong do Covid-19 ở Wuhan chủ yếu xảy ra nhiều ở trong thành phố Wuhan nơi có mật độ dân số cao, hơn nữa Trung Quốc phong tỏa từ thành phố rồi mới ra đến cả tỉnh Wuhan. Thế nên lấy theo tỷ lệ tử vong trên con số 11 triệu dân TP Wuhan cũng không có gì là quá sai số cả.
Xin đề nghị cụ đọc lại trên link. Nó ghi rõ là số thống kê từ 01/10/2020. Đừng cố bịa link theo ý muốn chủ quan.

Em ko nói đến dịch cúm mùa trên cả thế giời vì 2 bán cầu Nam Bắc có mùa khác nhau, chưa kể cúm vùng nhiệt đới khác vùng cận nhiệt đới và ôn đới. Riêng cái trò ôm cúm tính cho cả thế giới đã là sự gian lận dối trá của 1 số pet mẽo rồi

Còn cụ muốn tính thế nào thì tỷ lệ tử vong do convid 19 ở Vũ Hán vẫn nhỏ cả nước Mỹ chỉ có 0.025% thôi.

Chỉ có những con pet mẽo mới bảo rằng convid 19 không nguy hiểm bằng cúm mùa Mỹ

4U4me

[Tịch thu bằng lái]
Vũ Hán là TP thuộc tỉnh Hồ Bắc, dân số Vũ Hán là khoảng 11 triệu, Hồ Bắc là khoảng 58 triệu.

hoviba

Xe container
Tỷ lệ tử vong của corona hiện nay (tính cho Vũ Hán, Hồ Bắc hay nơi khác) đều được được tính số chết chia cho số mắc cụ nhé, không phải tổng dân số. Ví dụ tỷ lệ chung hiện này là 3,4% tính trên số mắc nhé: https://suckhoetoandan.vn/virus-ncov
Em hiểu cụ ạ, tại dịch Covid-19 vẫn đang diển ra nên cần phải có số liệu chính xác từ số người nhiễm, số người tử vong, cho tới số liệu ca nặng ca nhẹ,... Bởi những thông tin này rất cần chính xác để các chuyên gia nghiên cứu có thông số để tìm kiếm cách đối phó với dịch bệnh.

Chỉ khi nào Covid-19 được coi như cúm mùa, không thể có thống kê chính xác được, thì lúc đó nền Y tế thế giới sẽ lại thống kê nó giống như cúm mùa, là tỷ lệ các ca nhiễm và tử vong trên tổng số dân.

Thế nên em mới nói, không thể so sánh hai dịch này với nhau vì nó hoàn toàn không phù hợp.

bimbim7575

Xe buýt
Không ai đánh tráo khái niệm cả, cụ ạ. Ở đây chúng ta đang bàn luận có nên so sánh dịch cúm mùa với dịch Covid-19 hay không? Thử hỏi nếu Trung Quốc không phong tỏa Wuhan, rồi cả tỉnh Hồ Bắc thì số lượng người tử vong có chậm lại với con số hơn 2000 người không?

Em không hiểu tại sao một số cụ, em không muốn tag vào, luôn đem thông tin về dịch cúm mùa vào trong thớt này để so sánh với dịch Covid-19 đang xảy ra. Dù rằng vấn đề này ngay từ những trang đầu của thread, có nhiều cụ trong đó có cả em đã thảo luận khá rõ ràng rồi.
Nó liên quan đến độc lực của virus. Một số nick pet mẽo thừa thời gian , nên khi cụ thớt bảo rằng nó độc lực không cao chúng nó xúm vào ném đá cụ thớt. Chúng nó lấy mạng người ra đe doạ đánh tráo khái niệm nên em ngứa mắt lôi số thống kê của chính mẫu quốc chúng nó ra về cúm mùa để cho chúng nó thấy là convid19 còn thua xa cúm mùa Mỹ

Còn việc vơ cúm mùa thế giới là trò lươn lẹo mà chúng nó cố tình làm để bào chữa cho sự nguy hiểm của cúm mùa Mỹ.

LienPhuong

Xe điện
Em hiểu cụ ạ, tại dịch Covid-19 vẫn đang diển ra nên cần phải có số liệu chính xác từ số người nhiễm, số người tử vong, cho tới số liệu ca nặng ca nhẹ,... Bởi những thông tin này rất cần chính xác để các chuyên gia nghiên cứu có thông số để tìm kiếm cách đối phó với dịch bệnh.

Chỉ khi nào Covid-19 được coi như cúm mùa, không thể có thống kê chính xác được, thì lúc đó nền Y tế thế giới sẽ lại thống kê nó giống như cúm mùa, là tỷ lệ các ca nhiễm và tử vong trên tổng số dân.

Thế nên em mới nói, không thể so sánh hai dịch này với nhau vì nó hoàn toàn không phù hợp.
Cụ tham khảo CDC, họ không tính trên tổng số dân đâu, đúng ra là tính số chết trên tổng mắc như CDC Mỹ là đúng, nhưng có cụ kêu là của CDC nó chỉ ước tính số mắc chứ không chính xác, nếu đã không thể XN hết để lấy chính xác thì tính làm gì, mang ra để so sánh làm gì vô nghĩa mất thời gian. Lại đi lấy số nhập viện là số mắc.
Còn Séc tính tổng dân thì cũng có phần chấp nhận được bởi vì cúm mùa lan tự do, và vì không có cách nào xác định hết số mắc nên phải dùng tổng dân. Ngay cả COVID từ tầm giữa tháng 2 là TQ cũng thay đổi cách tính số mắc, từ số xét nghiệm chuyển sang gồm cả số chưa được xét nghiệm nhưng nhìn triệu chứng (mà triệu chứng COVID cụ biết rồi đấy, không điển hình).

hoviba

Xe container
Xin đề nghị cụ đọc lại trên link. Nó ghi rõ là số thống kê từ 01/10/2020. Đừng cố bịa link theo ý muốn chủ quan.

Em ko nói đến dịch cúm mùa trên cả thế giời vì 2 bán cầu Nam Bắc có mùa khác nhau, chưa kể cúm vùng nhiệt đới khác vùng cận nhiệt đới và ôn đới. Riêng cái trò ôm cúm tính cho cả thế giới đã là sự gian lận dối trá của 1 số pet mẽo rồi

Còn cụ muốn tính thế nào thì tỷ lệ tử vong do convid 19 ở Vũ Hán vẫn nhỏ cả nước Mỹ chỉ có 0.025% thôi.

Chỉ có những con pet mẽo mới bảo rằng convid 19 không nguy hiểm bằng cúm mùa Mỹ
Cụ vẫn không hiểu ý em rồi, dịch cúm của US cũng giống ở CH Séc, kéo dài từ tháng 10 cho đến cuối tháng 3, đầu tháng 4, nên cũng chỉ là nửa năm. Họ thống kê cho cả năm cũng đâu có sai, vì mùa hè ít ai bị cúm mùa.

Còn như em đã nói ở trên, em vẫn bảo lưu quan điểm là không thể so sánh hai dịch này với nhau trong giai đoạn này. Em chỉ biết rằng nếu so sánh giữa nơi em đang sống với Wuhan (cùng có dân số như nhau) thì mức độ gây tử vong của dịch Covid-19 sẽ nguy hiểm hơn nhiều nếu người dân Séc vẫn chủ quan phòng chống như đối với dịch cúm mùa hàng năm.

slaz8

Xe ba gác
Nó là vậy đấy, mấy thằng mẽo dấu diếm sự bẩn bựa rồi xuỳ bọn pet ra cắn người lương thiện
Hạ hỏa đi cụ, hơn thua gì trên này :D nặng lời thì mình cũng thêm xấu tính. cọ không muôn thấy họ thì chặn là vui tất cả

LienPhuong

Xe điện
Cụ vẫn không hiểu ý em rồi, dịch cúm của US cũng giống ở CH Séc, kéo dài từ tháng 10 cho đến cuối tháng 3, đầu tháng 4, nên cũng chỉ là nửa năm. Họ thống kê cho cả năm cũng đâu có sai, vì mùa hè ít ai bị cúm mùa.

Còn như em đã nói ở trên, em vẫn bảo lưu quan điểm là không thể so sánh hai dịch này với nhau trong giai đoạn này. Em chỉ biết rằng nếu so sánh giữa nơi em đang sống với Wuhan (cùng có dân số như nhau) thì mức độ gây tử vong của dịch Covid-19 sẽ nguy hiểm hơn nhiều nếu người dân Séc vẫn chủ quan phòng chống như đối với dịch cúm mùa hàng năm.
Không phải không hiểu đâu, cố tình đánh tráo đấy, để chứng minh COVID chỉ như cúm mùa thôi cách ly, phòng tránh làm gì. Như em ignore đi cho đỡ rác diễn đàn.

Teaser

Xe tải

Thời điểm này thì em nhất trí là ko nên so sánh vì 2 điểm: Thứ nhất đây là dịch mới, chưa đủ số liệu để đánh giá, thứ hai hiện nay dịch convíd 19 đang bị tuyên truyền chính trị nhiều hơn sự thật của nó. Chỉ khi nó qua đi thì chúng ta mới có thể có đánh giá được chính xác.

Tuy nhiên, hiện nay, các đài truyền thông của phương tây đang có 1 chính sách là tạo hỗn loạn để kiểm soát. Cho nên, dịch bệnh là cơ hội tuyệt vời để kích cầu và bán hàng. Cụ không nên chủ quan, nhưng cũng đừng vội hoảng loạn, 2 tháng nữa thôi , lúc trời ấm lên mọi thứ sẽ rõ ràng

hoviba

Xe container
Cụ tham khảo CDC, họ không tính trên tổng số dân đâu, đúng ra là tính số chết trên tổng mắc như CDC Mỹ là đúng, nhưng có cụ kêu là của CDC nó chỉ ước tính số mắc chứ không chính xác, nếu đã không thể XN hết để lấy chính xác thì tính làm gì, mang ra để so sánh làm gì vô nghĩa mất thời gian. Lại đi lấy số nhập viện là số mắc.
Còn Séc tính tổng dân thì cũng có phần chấp nhận được bởi vì cúm mùa lan tự do, và vì không có cách nào xác định hết số mắc nên phải dùng tổng dân. Ngay cả COVID từ tầm giữa tháng 2 là TQ cũng thay đổi cách tính số mắc, từ số xét nghiệm chuyển sang gồm cả số chưa được xét nghiệm nhưng nhìn triệu chứng (mà triệu chứng COVID cụ biết rồi đấy, không điển hình).
Em hiểu ý của mợ, nhưng US có thể thống kê chính xác được các trường hợp nhiễm, nhưng các nước khác, hay cả thế giới làm sao có được thống kê chính xác. Nên Y tế thế giới chỉ có thể đưa ra con số nửa triệu người dân trên toàn cầu chết hàng năm vì dịch cúm mùa trên khắp thế giới. Điều này cũng chỉ là ước tính, không có chính xác tuyệt đối, nhưng vẫn được bộ y tế các nước công nhận.

Abram

Xe điện
Em có theo dõi nên cũng biết chuyện này. Nhưng đây ở Séc mới chỉ thông tin về tình hình dịch bệnh nếu người về từ vùng nhiễm dịch yêu cầu, chứ không phải là bắt buộc.

Em đưa tin để mọi người tự so sánh cho khách quan. Có những việc Việt Nam làm tốt hơn Séc trên quan điểm của riêng em. Tất nhiên ở đâu cũng có luật ở đó và mọi người đều phải tuân thủ.
Vụ này Việt Nam làm cực tốt.
Việt Nam có đủ và nhiều yếu tố để dịch bùng phát: gần thằng khựa, điều kiện khí hậu tương đồng, nhiều người khựa qua lại, có người nhiễm ngay từ đầu.
Vậy mà giữ được như thế này là quá ổn; khi so sánh với Nhật, Hàn, Xinh...càng thấy quá ổn.
Em ủng hộ các giải pháp mạnh tay của chính phủ.

LienPhuong

Xe điện
Mình không có ý tranh luận nhưng thấy cụ hơi lấp liếm.
Ý của cụ kia thì theo mình nghĩ là tính tỷ lệ chết của Corona hiện tại theo công thức.
Chết/ số người bị nhiễm( xác định là dương tính, được điều trị).
Còn cụ nói vụ cách lý là không chính xác, vì hiện tại hình như chưa thống kê số người bị cách ly( số đó có thể nhiễm hoặc không nhiễm)
Vụ cúm mùa thì không thể xác định chính xác bao nhiêu ca nhiễm, nên phải tính trên toàn dân số. Còn ước đoán thì dễ bị trò làm đẹp số liệu và không chính xác để so sánh với trường hợp có thống kê cụ thể như Corona.
Nếu cụ muốn hiểu thì đọc nhé:

Trong đấy có bảng đấy, ví dụ mùa cúm 2018-2019, số mắc (Symptomatic Illnesses) 35,520,883, số đi khám (medical visits) 16,520,350 , số nhập viện (Hospitalizations) 490,561 , tất cả đều được ghi là ước tính (estimates), bên cạnh số ước tính là khoảng tin cậy (cụ nào dùng thống kê đọc trong 1 phút). Tổng dân Mỹ là 35 triệu hay sao mà nói họ tính trên tổng dân số???

Cụ kia còn không phân biệt nổi đi khám (medical visits) với nhập viện (Hospitalizations), em đoán do căm thù Mỹ nên không học tiếng Anh =))

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Nếu cụ muốn hiểu thì đọc nhé:

Trong đấy có bảng đấy, ví dụ mùa cúm 2018-2019, số mắc 35,520,883, số đi khám (medical visits) 16,520,350 , số nhập viện (Hospitalizations) 490,561 , tất cả đều được ghi là ước tính (estimates), bên cạnh số ước tính là khoảng tin cậy (cụ nào dùng thống kê đọc trong 1 phút). Tổng dân Mỹ là 35 triệu hay sao mà nói họ tính trên tổng dân số???

Cụ kia còn không phân biệt nổi đi khám (medical visits) với nhập viện (Hospitalizations), em đoán do căm thù Mỹ nên không học tiếng Anh =))
Em đồng ý với quan điểm trong phần trên bài viết của mợ. Nhưng em nghĩ việc công kích cá nhân trong thớt như thế này là không nên. Mong mợ để ý thì sẽ tốt hơn.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kia tính tỷ lệ cúm là số chết trên số nhập viện, nhập viện là phải nằm viện đấy cụ, nhưng có rất nhiều người khám ngoại trú, là đến xét nghiệm tìm nguyên nhân rồi bác sỹ cho về nhà uống thuốc (mặc dù mắc bệnh) đấy. Số mắc cúm do CDC Mỹ tính gồm cả nhập viện, khám ngoại trú và và ước tính (ước tính thế nào đã cụ nào dẫn chứng đâu mà phản bác), chứ không phải tính trên toàn dân số.
Như vậy thì so sánh với nhau là không tương đương rồi cụ. Và chắc là ước lượng không chính xác nên 1 số nước nó phải tính số chết/ dân số.
Còn vụ corona này nó xác định tỷ lệ chết/ bị mắc ( được xác định dương tính, cách ly có bác sĩ có điều trị).

Trạng thái
Thớt đang đóng