[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bác IP man không phải chính quyền, nhưng với cái cách bác ấy còm trước giờ trong các sự vụ thì hẳn 1 số người cho cụ ấy là đại diện tầng lớp công quyền DLV, bác hoviba đưa thông tin về kit test là đưa thông tin về TG để người VN update là tốt, sao cụ phải đâm xiên? Cụ có thông tin gì thì chia sẻ, còn không thì cứ áp câu nói của cụ cho chính cụ.

Em tiếp tục còm #2039, với đặc tính nghèo, sợ khám bệnh như ở Vn, dịch loang ra sẽ khó phát hiện kịp, độ trễ lớn. Khi virus biến chuyển tăng thời gian lây lan lên hoặc khi thời gian chờ đủ lâu thì bệnh đã lây được đủ nhiều người trong nhiều vùng, khi đó chỉ những người nặng tới viện thôi viện cũng quá tải. Lúc ấy toàn bộ những người dù trẻ hay già, hễ mắc bệnh nền thì tỷ lệ tử vong rắt cao. Tỷ lệ các cụ of ở đây mắc 1 bệnh mạn tính phải dùng thuốc đều là bao nhiêu phần trăm? Tự sờ tay lên trán ạ.
Đoạn bôi đậm ở trên không nên xuất hiện ở ở thớt này vì thớt này chỉ cập nhật thông tin có kiểm chứng, cụ/mợ nhé. Các dạng tổ lái, đánh võng, chụp mũ mời sang thớt khác đã mở sẵn cho các cụ mợ

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nó còn định hướng cúm A còn nguy hiểm hơn nữa kìa =)) .
Xét về con số thống kê cho đến bây giờ về số ca lây nhiễm và tử vong thì cúm mùa nguy hiểm hơn vẫn đúng, và em cầu nó sẽ đúng.
Tuy nhiên tương lai thì chưa biết thế nào nên mới phải cập nhật diễn biến :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra chã cũng có thiện ý, lo rằng dịch sẽ ảnh hưởng đến kinh tế du lịch, xuất nhập khẩu, nhưng thực tế nghiêm trọng hơn sự nhận định của chã.
Chuyện thế thôi.
Những ofer thích thể hiện sẽ không đồng ý như thế và biến thớt thành sàn diễn của họ, tên tuồng là "đấu tố" :D

MAGIC LIFE

Xe buýt

Đây là link bài phát biểu của Alex Azar, ********* bộ y tế Mỹ hôm 28/1. Theo như ý của ông Azar thì con số 2.2% có thể là hơi cao! Theo ông ấy:
- những người bệnh nặng nhất là những người đi viện trước tiên / được nhập viện trước tiên
- 100/4500 là tỷ lệ khá cao, tuy nhiên, tỷ lệ đó bị skew, không chính xác, vì những bệnh nhân đầu tiên gồm nhiều người già và nhiều người có vốn có nhiều bệnh khác
- tỷ lệ tử vong có thể giảm khi phát hiện ra những ca khác nhẹ hơn

VN còn nhiều điểm yếu kém, tuy nhiên, cũng nên công bằng một chút.
Không so sánh thế được. Số lượng không chuyển biến xấu, chuyển biến tích cực đến khỏi bệnh chiến đa số nhưng chưa âm tính hoàn toàn thì chưa gọi là khỏi bệnh. Biểu đồ tủ vong không tăng và bắt đầu giảm sẽ đánh giá được hiệu quả của thuốc điều trị. Đợi bs Vũ Hán chính thức công bố 3 loại thuốc hiệu quả là có hướng điều trị.
vâng e oánh dấu. Hôm nay là ngày mùng 1: số người tử vong là 259 cao hơn số người được chữa khỏi là 243.
Để 1 tuần nữa xem con số nhé các cụ :D

nguyenquangpt

Xe tăng
Đa số Virus sẽ bị diệt ("hết khả năng lây nhiễm") ở nhiệt độ quanh ngưỡng 60-70°C - đây là nhiệt độ có thể phá hủy cấu trúc proteins (the viral DNA and RNA as proteins).
Có một số Virus không bền với nhiệt độ thì 40°C đã ngừng hoạt động (inactivated), một số khác bền với nhiệt độ hơn phải cần đến 90°C. Nhiệt độ bao nhiêu phụ thuộc vào chủng virus.
VD. Các loại virus cúm gà mà mấy năm trước hay nhắc đến
(1) Influenza virus A H1N1 deactivated ở nhiệt độ 70°C sau 5 phút;
(2) Influenza virus A H7N9 deactivated ở nhiệt độ 56°C sau 30 phút, ở 65°C sau 10 phút.

Để khử trùng (khử các loại virus dùng nhiệt độ cao) hoàn toàn người ta dùng nhiệt độ cao hơn hẳn, khoảng 120-130°C trong thời gian khoảng 10 phút, và kèm áp suất cao 2-3 atm.

Coronavirus 2019-nCoV cùng họ với virus SARS nên dù chưa biết đầy đủ về nó, chúng ta cũng có thể dự đoán mức chịu nhiệt của nó quanh ngưỡng 60°C sau khoảng 20-30 phút. Chính xác thì cần làm thí nghiệm, ít hôm nữa sẽ có.

Còn chuyện ai đó bốc phét rằng virus này bị diệt ở ngưỡng 25-30°C là chém bậy, thiếu hiểu biết cơ bản về virus.
Thế mà mấy ô 3 củ ở đây bảo trời ấm lên là virus sẽ chết hết :)):)):))

TSTA

Xe container
Tốt nhất là cụ nên dừng comment - ít nhất là trong thớt này. Cụ đã thể hiện rõ sự hiểu biết của mình rồi!
Cùng 1 ng, định hg ở thớt vinfet thái độ khác, vẫn có chút trân trọng ng đọc, ko thách thức bố đời. Qua thớt rượu thì thái độ hơn chút chút nhưng qua thớt này thì khác hẳn.

Ng đó biết đúng biết sai đó cụ. Chắc buộc phải sống trong bộ mặt này.

Làm gì cũng đừng để nhân dân oán ghét.

Bigmoto

Xe container
Bác IP man không phải chính quyền, nhưng với cái cách bác ấy còm trước giờ trong các sự vụ thì hẳn 1 số người cho cụ ấy là đại diện tầng lớp công quyền DLV, bác hoviba đưa thông tin về kit test là đưa thông tin về TG để người VN update là tốt, sao cụ phải đâm xiên? Cụ có thông tin gì thì chia sẻ, còn không thì cứ áp câu nói của cụ cho chính cụ.

Em tiếp tục còm #2039, với đặc tính nghèo, sợ khám bệnh như ở Vn, dịch loang ra sẽ khó phát hiện kịp, độ trễ lớn. Khi virus biến chuyển tăng thời gian lây lan lên hoặc khi thời gian chờ đủ lâu thì bệnh đã lây được đủ nhiều người trong nhiều vùng, khi đó chỉ những người nặng tới viện thôi viện cũng quá tải. Lúc ấy toàn bộ những người dù trẻ hay già, hễ mắc bệnh nền thì tỷ lệ tử vong rắt cao. Tỷ lệ các cụ of ở đây mắc 1 bệnh mạn tính phải dùng thuốc đều là bao nhiêu phần trăm? Tự sờ tay lên trán ạ.
Bớt xem phim viễn tưởng đi cụ. Các lực lượng chức năng họ vẫn đang làm việc miệt mài và hiệu quả đấy. Đừng cố nặn ra cái ý tưởng là dấu diếm thông tin trong thời buổi này đi.
Nhiều thanh niên sống ảo còn cố nặn ra tin tức giả để được nổi tiếng kia kìa, như vậy có tin tức thật thì ngu gì nó không phọt lên :))
Cái vụ test kit thời gian nhanh hay chậm nó còn nhiều vấn đề. Khi cần test thì người ta phải test luôn một số bệnh "cơ hội" khác để có hướng xử lý tối ưu.
Như 2 bố con người TQ kia, ông bố còn bị cả rổ bệnh khác nữa, khi điều trị người ta phải kết hợp nhiều phương án mới xử lý được. Cứ nhăm nhăm điều trị xong con CoV rồi ông TQ kia lăn quay ra nghẻo vì biến chứng tiểu đường thì giải trình ai nghe?!

Thanh fotuner

Xe tải
Thế mà mấy ô 3 củ ở đây bảo trời ấm lên là virus sẽ chết hết :)):)):))
Người ta bảo là trời ấm lên thì tình hình sẽ sáng sủa, bệnh dịch sẽ không kéo dài. Người ta cũng có giải thích là do virus này thích hợp sống khi môi trường nhiệt độ thấp.
Em thấy bác không đọc kỹ rồi.

TNLak

Xe điện
Cụ mợ nào đọc kỹ hộ em bài bên dưới với

Chỉnh sửa cuối:

Thanh fotuner

Xe tải
Cụ Chã cụ ý viết chuyên ngành quá, nhiều người đọc không hiểu. Em ví dụ: cụ ý bẩu "độc lực yếu" thì các cụ cứ hỏi đi hỏi lại "động lực" với "độc tính". Cụ Chã bẩu tỷ lệ tử vong thấp hơn Sars. Nhưng có cụ cứ tính cái tỷ lệ tử vong theo công thức riêng của cụ ý lên đến 50%. Rồi cụ ý lấy 2 kết quả từ 2 công thức tính khác nhau đem so sánh với nhau rồi bảo Chã sai rồi.
Chắc cụ Chã chán, cảm thấy thất bại vì viết mọi người không hiểu, mà chắc bây giờ cụ ý cũng không có thời gian giải thích. Cụ ý bèn post một bài viết bằng ngôn ngữ dễ hiểu nhất. Bài viết này do một Nghiên cứu sinh viết, tức là cô ý đang học tập để lấy bằng tiến sĩ, cũng là người có trình độ đấy.
Nhưng thế lại chưa vừa ý một số cụ khác. Các cụ ý kêu là cần 1 bài chính xác khoa học hơn nữa cơ.
Thương Chã quá cơ. Chả biết làm thế nào cho vừa lòng các cụ.

uman

Xe tăng
Trước đây, trong các thớt khác, chính em cũng công kích cách lập luận của bác @cảnh_sát_ảo vì khác cách nhìn, cho rằng bác ấy "ở bển" nên thiên vị Mẽo quá đáng. Nhưng trong thớt này, em công nhận là bác ấy có cách nhìn đúng và chừng mực.

Với tình hình hiện tại, em cũng đồng ý ý kiến của mục tiêu bị một số thành viên OF công kích cá nhân một cách dữ dội là nCoV có điểm cần thận trọng hơn so với các loại cúm khác (SARS, InfluenzaA) là lây lan mạnh hơn, khó kiểm soát sự lây lan do thời gian ủ bệnh dài và lây cả trong thời gian đó. Nhưng cũng phải công nhận là về "độc lực" (chữ của drchinh) thì nó không phải loại mạnh nhất cho tới hiện tại. Ta có thể so sánh tỷ lệ tử vong hiện nay do nCoV với SARS, cả Ebola, Tse-tse (ruồi vàng) (cũng là do virus, nhưng không phải cúm); thêm nữa, nhiều ca tử vong vì nCoV là do bệnh nhân đã có các bệnh khác nghiêm trọng rồi, nCoV chỉ thực hiện cú đẩy cuối cùng.

Việc kích động hoảng loạn chỉ giúp ích cho những con buôn trục lợi trên nỗi hoảng sợ của quần chúng. Ai đời khẩu trang y tế tăng giá tới 8-10 lần, trong khi đó đeo khẩu trang chỉ là một trong những biện pháp phòng dịch, còn không quan trọng bằng việc rửa tay, tắm rửa thường xuyên!

bearbie

Xe điện
Cụ mợ nào đọc kỹ hộ em bài bên dưới với

Tui đã đọc đây. Mấy ngày trước cũng muốn tính, may quá có nhà khoa học tính giùm.

Vấn đề lớn nhất là số liệu lây lan của TQ thật ra là số liệu kết quả xét nghiệm thì đúng hơn. Tới tận hôm qua họ mới sx dc kit test nhanh (nghe đồn còn dưới 6 tiếng), mà có kit cũng không test kịp mấy chục ngàn người vậy. Đợi 2 ngày nữa lấy số liệu mới tính sẽ chính xác hơn.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Chã cụ ý viết chuyên ngành quá, nhiều người đọc không hiểu. Em ví dụ: cụ ý bẩu "độc lực yếu" thì các cụ cứ hỏi đi hỏi lại "động lực" với "độc tính". Cụ Chã bẩu tỷ lệ tử vong thấp hơn Sars. Nhưng có cụ cứ tính cái tỷ lệ tử vong theo công thức riêng của cụ ý lên đến 50%. Rồi cụ ý lấy 2 kết quả từ 2 công thức tính khác nhau đem so sánh với nhau rồi bảo Chã sai rồi.
Chắc cụ Chã chán, cảm thấy thất bại vì viết mọi người không hiểu, mà chắc bây giờ cụ ý cũng không có thời gian giải thích. Cụ ý bèn post một bài viết bằng ngôn ngữ dễ hiểu nhất. Bài viết này do một Nghiên cứu sinh viết, tức là cô ý đang học tập để lấy bằng tiến sĩ, cũng là người có trình độ đấy.
Nhưng thế lại chưa vừa ý một số cụ khác. Các cụ ý kêu là cần 1 bài chính xác khoa học hơn nữa cơ.
Toàn đọc tile rồi chém, có ông nào đọc kỹ đâu. Trong bài viết người ta cũng nói không phải là viết đề tài khoa học mà. Cẩn thận hơn người ta còn kèm thêm link các trang web chuyên ngành để ai muốn tìm hiểu sâu hơn thì vào mà tìm hiểu - chắc chẳng ông éo nào vào link đâu :))
Bây giờ có thằng ất ơ nào quăng lên face cái tin kiểu mập mờ nơi nọ nơi kia có người tèo vì Cúm phát là lại nhào vào đớp lấy đớp để ngay í mà ..... Rõ khổ, quen là trâu bò bị dắt mũi nó quen rồi, không tự đi trên đôi chân của mình được nữa :))

TNLak

Xe điện
Tui đã đọc đây. Mấy ngày trước cũng muốn tính, may quá có nhà khoa học tính giùm.

Vấn đề lớn nhất là số liệu lây lan của TQ thật ra là số liệu kết quả xét nghiệm thì đúng hơn. Tới tận hôm qua họ mới sx dc kit test nhanh (nghe đồn còn dưới 6 tiếng), mà có kit cũng không test kịp mấy chục ngàn người vậy. Đợi 2 ngày nữa lấy số liệu mới tính sẽ chính xác hơn.
Khi mà chính phủ Trung Quốc đang tuyệt vọng kiềm chế dịch bệnh, virus cúm corona đã lan sang 31 tỉnh thành phố và khu tự trị của Trung Quốc cũng như 22 quốc gia khác. Hiện tại, hơn 120 người ngoài Trung Quốc đã bị chẩn đoán nhiễm virus nguy hiểm này

Chỉnh sửa cuối:

honda acura

Xe điện
Em có một thắc mắc là , tính tới thời điểm hiện tại thì chưa thấy có báo cáo ca nhiễm bệnh nào tử vong, ngoài trung quốc
toàn thấy từ trung quốc là sao nhỉ

autorun

Xe tăng
Em thấy thương thớt

taobaocanhsat

Xe hơi
Em có một thắc mắc là , tính tới thời điểm hiện tại thì chưa thấy có báo cáo ca nhiễm bệnh nào tử vong, ngoài trung quốc
toàn thấy từ trung quốc là sao nhỉ
Em nghĩ đơn giản là TQ phát dịch đầu tiên, những trường hợp tử vong là những trường hợp dính đầu tiên và có sức đề kháng yếu.
Còn ngoài TQ thì sau này mới phát hiện, chưa đến lúc tử vong or người nhiễm là người khỏe mạnh thì lại khỏi như 2 trường hợp người TQ ở VN chẳng hạn.
Bonus thêm là tỉ lệ tử vong của bệnh này là 2,2%, thua xa dịch Sars ngày xưa.

Trục

Xe ba gác
Cũng tùy loại bác sĩ, bác sĩ định hướng là em ứ tin =))
Cụ có thể hỏi bs khác mà. ;))
Trong bài viết cô cựu SV để rất nhiều link chuyên ngành đấy. Cụ muốn tìm hiểu thêm thì vào đấy mà xem, hay cụ chỉ thích đọc cái title?! :|
Em đọc hết cả bài của cô cựu sv đấy chứ, đọc title thì nói làm gì Cụ.
Bài viết rất ok cho người không có chuyên môn như em đọc, hiểu. Cụ có thể up bài viết dạng chia sẻ mà thỏa tiêu chí của cụ để mọi người tham khảo. Nhân tiện em hỏi luôn là cụ chê bai người khác với mục đích gì, háo danh chăng? Không thấy ai còm lại cụ cứ thấy hay à, em nghĩ là người ta không buồn chấp nhặt với cụ :D
Cụ hiểu được bài viết đó, em xin chúc mừng cụ.
Em không viết bài chia sẻ được, vì viết ở thớt này, khác gì một Bs Google, cụ nhỉ. Bài viết chia sẻ nên để bs có chuyên môn viết. OK.
Mục đích của em là em cần tiếp nhận thông tin chuẩn, cụ Chã viết bài không có tính thuyết phục người đọc, em chê, thế thôi.

2ab

Xe tải
Việc em đọc thông tin thế nào, tiếp nhận nó thế nào và đến đâu sẽ khác với người khác, tư duy mỗi người khác nhau là khác nhau. Em cũng khác Mều, em không cố chấp cứ lôi ra cái đã cũ ra nói đi nói lại trong khi thông tin mới có ở kia. Tin tức thì tới đâu viết tới đấy, vd khi viết về cuộc chiến tranh chẳng hạn, ban đầu sẽ viết là đang bị bao vây nhưng vẫn an toàn, ngày hôm sau viết đã nổ súng, ngày hôm sau nữa viết 3 người chết... Vậy thôi, đâu bắt họ sửa lại là bài viết ngày đầu tiên có thông tin thêm là 3 người chết đc.
Mều cứ loanh quanh mãi với cách nhìn nhận đó lại bị khóa nick mất thôi vì công kích cá nhân.
Dán nhãn tranh luận trực diện thành công kích cá nhân, trong khi những kẻ không có kiến thức đi công kích cá nhân như MerB thì nick không bị khóa, mô tả lại nick ấy đã làm gì thì bị gán nhãn công kích? (Em đang tả việc MerB làm nhé, xem ở topic bên kia). Trong khoa học việc đối đầu tranh luận là không tránh khỏi để đưa tới hiểu biết chung. Trong topic này thì sao? Có những nick tung hứng, nói sai kiến thức cơ bản về virus như là Virus suy yếu ở 25 độ C và chết ở 56 độ C trong 15 phút, vậy mà người có kiến thức im lặng không nói gì, kể cả khi cụ ấy online và nick kitcat đã vào viết rằng con virus nó suy yếu và chết nhanh hơn ở nhiệt độ trên 38 độ và độ ẩm trên 95% cơ.
Trong tầm từ 22-33 độ virus nó sống tốt gần như nhau.
Thông tin mới đã có ở kia, mợ đọc lại cái bài chả share coi là mọi người nên đọc, bài của cô sinh viên, ngoại trừ vài cái link "chính thống" thi thông tin trong bài chả có gì đặc biệt, có thông tin còn sai, viết tên con virus cũng còn sai.
Theme chính của bài viết là "mọi người chớ lo, đã có chuyên môn lo", sau đó là những thông tin hướng dẫn người bệnh tự chữa tại nhà. Một dạng ngầm định dân ta tự chữa đi, nặng hãy tới viện.
Chã nói đây là bài viết "gần nhất với quan điểm của chã".
Với tư cách 1 người tham gia dập dịch truyền nhiễm, lây lan nhanh mà khuyên các thuốc để dân tự chữa tại nhà là ý gì?

Trạng thái
Thớt đang đóng