[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

momoyama68868

Xe điện
E theo dõi thớt từ đầu
Và đây là cmt thứ 2
Ông Đốc Chính làm như này là giết mn rồi
Chả khác gì ông kê đơn thuốc xong lại sửa cả.
Đến lạy Ông
Không đủ tầm cầm cờ nhưng lại muôn làm lãnh đạo tinh thần nó khổ thế đấy. Chưa nói về chuyên môn, riêng việc cầu thị tiếp thu ý kiến về việc sửa tên thớt thôi mà tới 8 chục trang mới chịu sửa.

Lão_Phật_Gia

[Tịch thu bằng lái]
OK nếu Cụ đã phát biểu như vậy thì em cũng hiểu về việc tranh luận với cụ cũng như cách phản ứng của các Chã. Chúc Cụ mạnh khỏe.
Tuyên truyền định hướng với hiện thực khách quan là 2 khái niệm khác nhau mà cụ :((

hoviba

Xe container
Chào bác người quen. Bác Ip Man đâu phải chính quyền. Còn tui ở đây thì đánh giá chính quyền đã có những động thái phù hợp. Vừa không kích động, vừa đưa tin rất kịp thời. Ví dụ như 3 người mới được xác minh nhiễm bệnh là có ngay 1 bài dài miêu tả kỹ đường đi nước bước của họ (tui đọc mà cũng hoảng vì mức độ tiếp xúc, nên càng thấy CP không bưng bít thông tin). Hàng ngày đều cập nhật số ca cách ly, thả ra, nghi nhiễm mới, v.v..., vậy bác còn muốn gì nữa?

Vụ kit test nhanh thì mấy ngày trước có nói là đang chờ chở từ Mỹ qua, chắc nay mai có, chứ không phải họ không nhúc nhích gì nhé.

Nói chung là người ta đang bận rộn. Mỗi quyết định đưa ra phải nâng lên đặt xuống. 100tr dân thì người thích nhanh người muốn chậm, người sợ người liều. Các bác có thông tin thêm gì về khoa học và thế giới (và ở nước các bác) thì xin tập trung chia sẻ thôi.
Cụ IP man có một loạt bài viết gần đây đều hướng mục đích vào việc khẳng định Việt Nam mới chỉ có 5 trường hợp lây nhiễm và 2 trong số đó đã khỏi, cùng với nhận định là dịch bệnh không nguy hiểm. Đó là quan điểm của cụ ấy, và em cũng chỉ nói lên quan điểm của em là do chưa có bộ kit xét nghiệm nhanh nên các bác sỹ chưa thể khẳng định là sự lây lan đang ở mức độ nào. Vì cho tới thời điểm này, nhiều nơi trên thế giới đã thấy rằng người nhiễm bệnh không có biểu hiện bị lây nhiễm.

Biết rằng mỗi quyết định của những nhà quản lý khi đưa ra sẽ phải cân nhắc, nên việc người dân lên tiếng phản biện cũng là điều cần thiết. Cũng giống như cái cách người dân Séc đang hóng hớt thủ tư.ớng và bộ trư.ởng y tế giải quyết việc xử lý di cư công dân Séc hồi hương mà không làm dịch bệnh lây lan, ảnh hưởng tới xã hội.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề không phải là sửa, mà là sự chính xác của thông tin. Mọi người Tin tưởng đây là nơi lấy được các tin chính thống về bệnh dịch. Kết quả thì là nơi tung ra rumor con virus yếu đi ở 20-25 độ, rồi thì nó chết ở 56 độ sau 15ph. Đặt còm đây và chờ các chã xử lý sao. Fake news tại 1 topic được cho là nơi cung cấp thông tin chính thống xử lý sao?

Tiếc là với nhiều người cứ thấy topic Bác sỹ mở là thấy thông tin đáng tin rồi. Kiểm chứng luôn cần phỏng cụ? Vậy có nên có 1 topic gây tin tưởng nhưng nội dung không được kiểm soát do "bận" không?
Việc em đọc thông tin thế nào, tiếp nhận nó thế nào và đến đâu sẽ khác với người khác, tư duy mỗi người khác nhau là khác nhau. Em cũng khác Mều, em không cố chấp cứ lôi ra cái đã cũ ra nói đi nói lại trong khi thông tin mới có ở kia. Tin tức thì tới đâu viết tới đấy, vd khi viết về cuộc chiến tranh chẳng hạn, ban đầu sẽ viết là đang bị bao vây nhưng vẫn an toàn, ngày hôm sau viết đã nổ súng, ngày hôm sau nữa viết 3 người chết... Vậy thôi, đâu bắt họ sửa lại là bài viết ngày đầu tiên có thông tin thêm là 3 người chết đc.
Mều cứ loanh quanh mãi với cách nhìn nhận đó lại bị khóa nick mất thôi vì công kích cá nhân.

momoyama68868

Xe điện
Cụ Mer B khẳng định con virus chết ở 56 độ trong 15ph. Còm em trích ở câu trên hoàn toàn không có chữ ví dụ. Thực tế nó chết ở nhiệt độ trên 57 độ trong 30 phút liên tục.
"Ở nhiệt độ phòng 22-25 độ C, độ ẩm 40-50%, virus sống khoẻ tới 5 ngày, sau đó sẽ giảm từ từ. Đây là nhiệt độ và độ ẩm điển hình của một căn phòng có điều hoà nhiệt độ.

Ở nhiệt độ vừa phải 28-33 độ C, độ ẩm không ảnh hưởng tới virus đáng kể, có thể sống trong môi trường tới 4-5 ngày.

Khi nhiệt độ đạt tới 38 độ C và độ ẩm đạt tới 80-90%, virus sẽ giảm mạnh sau 24 giờ. Độ ẩm đạt tới 95%, chúng sẽ giảm nhanh hơn nữa."

Như vậy là từ 22 độ tới 33 độ thì con virus sống khỏe gần tương đương nhau.
Đây là bài viết của 1 bác sỹ cố đánh tan tin đồn con virus chết ở 25 độ C, trên of có bác sỹ im lặng không cải chính gì

Tự dưng lôi vào đồn đoán linh tinh!
Đang bận đưa bằng chứng cụ MerB tham gia tung tin ở nhiệt độ 25 độ C, nói láo ra sao đây ạ.
Ở còm #1996 thấy bẩu mỗi còm đều đọc 3 lần mới post, mợ ấy k post ẩu đâu ;))

• Vodka
Reactions: MOU

Lao Hac.

Xe hơi
Vâng Cụ, khi chúng ta không rõ về nguồn tin, hoặc nguồn tin được nhận không đáng tin cậy, thì tốt nhất, chúng ta không nên khẳng định về nguồn tin đó. :)
Khi tiếp nhận một thông tin, ngoài việc suy luận logic, chúng ta nên tham khảo ý kiến về chuyên môn của Bác sĩ, rồi mới đưa ra quyết định.
Cũng tùy loại bác sĩ, bác sĩ định hướng là em ứ tin =))

momoyama68868

Xe điện
Vấn đề không phải là sửa, mà là sự chính xác của thông tin. Mọi người Tin tưởng đây là nơi lấy được các tin chính thống về bệnh dịch. Kết quả thì là nơi tung ra rumor con virus yếu đi ở 20-25 độ, rồi thì nó chết ở 56 độ sau 15ph. Đặt còm đây và chờ các chã xử lý sao. Fake news tại 1 topic được cho là nơi cung cấp thông tin chính thống xử lý sao?

Tiếc là với nhiều người cứ thấy topic Bác sỹ mở là thấy thông tin đáng tin rồi. Kiểm chứng luôn cần phỏng cụ? Vậy có nên có 1 topic gây tin tưởng nhưng nội dung không được kiểm soát do "bận" không?
Lòe được vài người thoai.
Những người hiểu biết/có thời gian đọc/quan tâm tìm hiểu có kiến thức chả ai người ta tin cả.

TNLak

Xe điện
Tuyên truyền định hướng với hiện thực khách quan là 2 khái niệm khác nhau mà cụ :((
Nếu khẳng định việc tuyên truyền định hướng ko gây ra bất cứ điều gì đáng tiếc thì em xin kết thúc vấn đề này.

Chỉnh sửa cuối:

MOU

Xe máy
Đọc còm mấy cụ ru ngủ là ko nguy hiểm đâu... , Riết rồi em nghĩ tụi dlv đang định hướng rằng Việt Nam mình đã sẵn sàng cho dịch lan rộng bằng cách "chấp nhận chọn lọc tự nhiên", và coi nó cũng như cúm mùa thông thường.

Hy vọng "chọn lọc tự nhiên ý" nó chừa mấy cụ dlv, mấy cụ cho rằng "không nguy hiểm đâu" ra ?!
Bọn nó còn định hướng cúm A còn nguy hiểm hơn nữa kìa =)) .

MI SOC

Xe đạp
Không đủ tầm cầm cờ nhưng lại muôn làm lãnh đạo tinh thần nó khổ thế đấy. Chưa nói về chuyên môn, riêng việc cầu thị tiếp thu ý kiến về việc sửa tên thớt thôi mà tới 8 chục trang mới chịu sửa.
Và giờ vẫn đang dỗi :((

hoviba

Xe container
Có một sự khác biệt không hề nhỏ đối với thói quen của người Việt, đó là người Séc rất hay đi khám. Hàng năm, mỗi người Séc được quyền khám răng miệng 2 lần miễn toàn bộ phí. Khi có bệnh, người Séc họ đi khám bác sỹ ngay, chứ cũng không phải hẹn lịch như ở một số bang của Mỹ.

Chẳng hạn, tối thứ 6 nhóc lớn nhà em gọi điện nói mẹ bị cúm mấy hôm, nhưng không chịu đi khám dù có hiện tượng ho nhiều. Nhóc có ra hiệu thuốc mua thuốc cảm cúm nhưng thuốc ho thì phải có đơn của bác sỹ mới mua được.

Em hẹn chiều thứ 7 em về đưa vào viện khám rồi tối em quay luôn lại Praha để là việc. 17h em đưa mẹ tụi nhỏ vào thẳng phòng khám của bệnh viện, lấy số thì còn 10 người nữa thì đến lượt. Khám ngoài giờ hành chính thì phải mất thêm 90 ngàn VND tiền lệ phí, em vẫn còn 1 phiếu chưa dùng nên không phải mua nữa. Bác sỹ khám rồi làm xét nghiệm và cho đơn ra hiệu thuốc lấy. Giờ thì mẹ tụi nhỏ đã khỏe lại và đưa tụi nhỏ đi bơi cả ngày.

Em nói qua như vậy để mọi người thấy rằng, người Séc rất chịu khó đi khám, và điều này một phần giúp cho việc lây nhiễm của bệnh dịch cũng bị hạn chế. Việt Nam chưa có điều kiện như vậy được, đồng thời thói quen của người Việt cũng khác, nên chúng ta phải tìm cách phù hợp để hạn chế sự lây nhiễm. Mà việc định hướng làm giảm sự nghiêm trọng của bệnh dịch nếu có, có thể ảnh hưởng gián tiếp tới việc phòng chống lây nhiễm bệnh dịch.

MAGIC LIFE

Xe buýt
coronavirus 2019-nCoV xem ra lây lan rất nhanh nhưng không phải là sát thủ mạnh như SARS. Chỉ khoảng 2.2% số người nhiễm 2019-nCoV tử vong, đa số tử vong là người già, hoặc có các bệnh nền khác. Tất nhiên không thể chủ quan để lây lan quy mô lớn, nhưng cũng không cần phải hoảng loạn. Nếu để dịch bùng nổ ra quy mô lớn thì số người chết vì dẫm đạp lên nhau sẽ nhiều hơn chết vì virus; các bệnh nhân khác sẽ chết vì nguồn lực y tế tập trung quá lớn chữa cho các bệnh nhân viêm phổi.
Và thiệt hại kinh tế sẽ là cực lớn, kể cả mất hết các dự án đầu tư lớn.
Kiểm soát dịch tốt, nhưng dân cư không được hoảng loạn.
hehe. em bôi xanh & đỏ comment của cụ.
- về màu đỏ: các bác lãnh đạo làm thế nào thì làm, các bác lãnh đạo cũng "không phải là người trẻ". Trong bộ chính trị hầu hết là các lão thành, nên nếu ko dập kịp thời thì chuyện gì đến cũng phải đến thôi :D
- về màu xanh: số người tử vong hiện vẫn cao hơn số người chữa khỏi. tức là xác xuất 1 người bệnh được chữa khỏi là chưa đc 50%. @.@

ngu ngơ

Xe điện
Có một sự khác biệt không hề nhỏ đối với thói quen của người Việt, đó là người Séc rất hay đi khám. Hàng năm, mỗi người Séc được quyền khám răng miệng 2 lần miễn toàn bộ phí. Khi có bệnh, người Séc họ đi khám bác sỹ ngay, chứ cũng không phải hẹn lịch như ở một số bang của Mỹ.

Chẳng hạn, tối thứ 6 nhóc lớn nhà em gọi điện nói mẹ bị cúm mấy hôm, nhưng không chịu đi khám dù có hiện tượng ho nhiều. Nhóc có ra hiệu thuốc mua thuốc cảm cúm nhưng thuốc ho thì phải có đơn của bác sỹ mới mua được.

Em hẹn chiều thứ 7 em về đưa vào viện khám rồi tối em quay luôn lại Praha để là việc. 17h em đưa mẹ tụi nhỏ vào thẳng phòng khám của bệnh viện, lấy số thì còn 10 người nữa thì đến lượt. Khám ngoài giờ hành chính thì phải mất thêm 90 ngàn VND tiền lệ phí, em vẫn còn 1 phiếu chưa dùng nên không phải mua nữa. Bác sỹ khám rồi làm xét nghiệm và cho đơn ra hiệu thuốc lấy. Giờ thì mẹ tụi nhỏ đã khỏe lại và đưa tụi nhỏ đi bơi cả ngày.

Em nói qua như vậy để mọi người thấy rằng, người Séc rất chịu khó đi khám, và điều này một phần giúp cho việc lây nhiễm của bệnh dịch cũng bị hạn chế. Việt Nam chưa có điều kiện như vậy được, đồng thời thói quen của người Việt cũng khác, nên chúng ta phải tìm cách phù hợp để hạn chế sự lây nhiễm. Mà việc định hướng làm giảm sự nghiêm trọng của bệnh dịch nếu có, có thể ảnh hưởng gián tiếp tới việc phòng chống lây nhiễm bệnh dịch.
Đợt dịch này Séc xa tâm dịch. Chính phủ Séc lại không thích TQ nên ít giao thương, bữa trước kỷ niệm ngày Tây Tạng mất nước, hôm rồi lại nhiệt tình ủng hộ Đài Loan thì không đóng biên cũng là dừng chơi rồi. Thêm Pháp tài trợ kế hoạch đưa công dân EU từ vùng dịch tập trung tai Pháp 14 ngày. Nói chung chẳng có gì phải lo.

Bigmoto

Xe container
Đầu tiên, cảm ơn cụ về chia sẻ này.
Tuy nhiên, em phê bình cụ về việc là một người làm khoa học mà không có đủ thời gian để viết một bài cho tử tế.
Cô cựu cử nhân đó là ai, em không hề biết, và em cũng chỉ biết, cô này tốt nghiệp sau em đến 8 khóa, ở cùng một ngôi trường.
Cụ là một người làm chuyên môn về y khoa, không có lý gì kiến thức lại thua môt cô cử nhân ngành sinh học. Minh chứng là cụ đang bí về kiến thức, hoặc là đang muốn chữa ngượng, hay đại loại một việc giống thế.
Virus kinh điển nhất gây suy giảm miễn dịch, làm yếu đi các cơ quan, có lẽ, lâu đời nhất, vẫn là con virus HIV, nó đấy, có thuốc điều trị đấy, nhưng đã diệt được đâu.
Cá nhân em, không phải là người có chuyên môn về Y khoa, càng không phải là người có chuyên môn về Sinh học, nhưng em mong muốn, cụ dẫn một cái link nào đó, đáng tin cậy hơn, một cái link về nghiên cứu đàng hoàng của một vị Thạc sĩ, hay Tiến sĩ sinh học danh tiếng nào đó, hơn là dẫn nội dung một bài viết của một cô cựu cử nhân.
Trong bài viết cô cựu SV để rất nhiều link chuyên ngành đấy. Cụ muốn tìm hiểu thêm thì vào đấy mà xem, hay cụ chỉ thích đọc cái title?! :|

Bigmoto

Xe container
Dr chả cho hỏi nhé
"CHIA SẺ CỦA CỰU SINH VIÊN HUS ĐÃ THỰC HIỆN NGHIÊN CỨU VỀ CORONA VIRUS"
vị nghiên cứu đáng kính này ngâm cứu ở phòng LAB nào ạ, mỗi chử Coronavirus mà viết chẳng đúng, " Virus nói chung" là cái gì. tốt nghiệp văn khoa chăng?
cứ như cái đống rác
Viết tiếng Việt lai Tây còn sai lè lè ra bày đặt bắt bẻ người khác, vãi Phiu =)) =)) =))

LeTai1979

Xe cút kít
Thông tin mới nhất từ Bộ Y tế, người mắc bệnh và chết vẫn tăng liên tục.

av78

Xe tải

Đây là link bài phát biểu của Alex Azar, bộ trưởng bộ y tế Mỹ hôm 28/1. Theo như ý của ông Azar thì con số 2.2% có thể là hơi cao! Theo ông ấy:
- những người bệnh nặng nhất là những người đi viện trước tiên / được nhập viện trước tiên
- 100/4500 là tỷ lệ khá cao, tuy nhiên, tỷ lệ đó bị skew, không chính xác, vì những bệnh nhân đầu tiên gồm nhiều người già và nhiều người có vốn có nhiều bệnh khác
- tỷ lệ tử vong có thể giảm khi phát hiện ra những ca khác nhẹ hơn

VN còn nhiều điểm yếu kém, tuy nhiên, cũng nên công bằng một chút.

Our denominator is the 4,500-plus cases that have been identified in China, as well as more than 60 cases in other countries.
But these early cases are naturally the most severe cases, because patients presented themselves to healthcare providers.
...
Currently, China is reporting more than 100 deaths from the more than 4,500 cases.
That is a high rate, but, again, the cases that have been identified skew severe, including patients who are older or have other illnesses. The mortality rate may drop over time as we identify a broader set of cases.
- về màu đỏ: các bác lãnh đạo làm thế nào thì làm, các bác lãnh đạo cũng "không phải là người trẻ". Trong bộ chính trị hầu hết là các lão thành, nên nếu ko dập kịp thời thì chuyện gì đến cũng phải đến thôi :D
- về màu xanh: số người tử vong hiện vẫn cao hơn số người chữa khỏi. tức là xác xuất 1 người bệnh được chữa khỏi là chưa đc 50%. @.@

View attachment 4316253

bearbie

Xe điện
Ngay trong đây các bác cũng thấy nhiều mức độ lo lắng khác nhau phải không, vậy vác bác mong muốn CP phản ứng sao cho vừa ý mọi người?

Như bác 2ab tui thấy tiêu cực quá mức. Vụ 28 người bác nhắc lại nhiều lần, tui chỉ xin phản biện là NEJM là báo y khoa hàng đầu thế giới, họ phải review chán chê mới đăng, chứ không phải daikynguyen thấy tin mới nóng hổi là bụp liền đâu bất kể đúng sai.

Tui mong muốn người dân TPHCM bình tĩnh sinh sống làm việc bình thường. Tự giáo dục các biện pháp phòng ngừa và giảm ăn chơi chốn đông người. Còn những biện pháp cực đoan hơn như đóng trường, hay công bố khẩn cấp quốc gia thì đợi xem thêm (chứ không phải chắc chắn không làm). Dịch có vẻ sẽ kéo dài vài tháng nhưng không quá nguy hiểm, tỉ lệ chết thấp, thì phải sống chung với lũ chứ hoang mang quá không nên.

Mà tóm lại là các bác thấy chính phủ nên làm những gì nữa mới đủ? 2 ca mới ở Pháp cũng là những người quay về hôm 17, 18, VN cũng vậy thôi. Các nước quanh VN cũng mắc bệnh rất nhiều và xem ra họ cũng chỉ đang làm giống VN, nên 1 lần nữa là tui thấy CP tới giờ làm được vậy là ổn.

ngu ngơ

Xe điện

View attachment 4316253

Không so sánh thế được. Số lượng không chuyển biến xấu, chuyển biến tích cực đến khỏi bệnh chiến đa số nhưng chưa âm tính hoàn toàn thì chưa gọi là khỏi bệnh. Biểu đồ tủ vong không tăng và bắt đầu giảm sẽ đánh giá được hiệu quả của thuốc điều trị. Đợi bs Vũ Hán chính thức công bố 3 loại thuốc hiệu quả là có hướng điều trị.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bài viết đơn giản nhất về khoa học đó là: viết đúng, viết đủ, đúng trọng tâm. Ngôn ngữ không cần hoa mỹ, rườm rà.
Túm lại thì chỉ cần vài đề mục, vài cái gạch đầu dòng, thế là đủ, Cụ ạ. :)
Bài viết rất ok cho người không có chuyên môn như em đọc, hiểu. Cụ có thể up bài viết dạng chia sẻ mà thỏa tiêu chí của cụ để mọi người tham khảo. Nhân tiện em hỏi luôn là cụ chê bai người khác với mục đích gì, háo danh chăng? Không thấy ai còm lại cụ cứ thấy hay à, em nghĩ là người ta không buồn chấp nhặt với cụ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng