[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

MerB

Xe điện
Các nc khác nọ chặn mịe nó hết dân Tàu sang rồi thì con số phải khựng lại chứ. Tử vong thì ít là tất nhiên vì mỗi nc có vài ng bị, tập trung hết nguồn lực để điều trị. VH thì người người nhiễm, nhà nhà nhiễm. Con số thực tế lớn hơn số báo cáo rất rất nhiều. Vô số trường hợp nặng ko đc nhập viện vì hết chỗ, nằm nhà chờ chết thôi
Nước nào chặn dân tàu cụ ơi? Cho em xin link. Cảm ơn.

missto

Xe buýt
Nó lại ko chết cho mà nằm 1 đống ở đấy mới nhục cơ. :))
Cần gì phải tạo scandal cũng chả có hàng để bán. :D
Đẹp mấy đâu? Nhầm với ai à? :))
Sao bao nhiêu lái ko hiện mời rượu của cụ lại hiện nhỉ. Cháu nhấn vào thì bị cảnh báo, nhấn nút mời phía dưới lại được

sthd

Xe lăn
may là bệnh chỉ lây qua dịch như nước bọt , không bay qua không khí sẽ hạn chế rất nhiều

kia2008

Xe tải
Nước nào chặn dân tàu cụ ơi? Cho em xin link. Cảm ơn.
cụ đừng xét net từng từ một. Hiểu theo hoàn cảnh rộng thôi. Tàu phong toả may chục triệu dân, vậy họ đâu có ra nuoc ngoai mà truyền bệnh đc nua. Các case hầu nhu đều đi từ trc lệnh phong toa

MAGIC LIFE

Xe buýt
Đấy là nó còn đo thân nhiệt từ 3/1 và cấm nhập cảnh từ 15/1 rồi đấy. Hy vọng VN ko bị nhiều trường hợp ủ bệnh rồi lây lan cho cộng đồng :(
ui giờ. Muốn biết vn thế nào thì cụ phải chờ tầm dăm bữa nửa tháng.
+ lây khi ko có triệu chứng. Cấp số nhân.
+ với dân mình có cái lệ là dấu bệnh, cứ phải thật nặng thì mới đi khám, nhẹ nhẹ tí là toàn tự mua thuốc uống.
+ í thức dân thành thị còn tốt chứ xa trung tâm tí thì chết đổ tại số. Nên chán lắm.
Thế nên dễ toang lắm @.@

Kurumasuki

Xe container
ui giờ. Muốn biết vn thế nào thì cụ phải chờ tầm dăm bữa nửa tháng.
+ lây khi ko có triệu chứng. Cấp số nhân.
+ với dân mình có cái lệ là dấu bệnh, cứ phải thật nặng thì mới đi khám, nhẹ nhẹ tí là toàn tự mua thuốc uống.
+ í thức dân thành thị còn tốt chứ xa trung tâm tí thì chết đổ tại số. Nên chán lắm.
Thế nên dễ toang lắm @.@
Trên 1 chuyến bay có 3 người bị rồi về đi lại tự do giao tiếp gần với hàng chục người gồm cả xe khách.
Hỏi trong từng ấy ngày, từng ấy chuyến bay thì xác suất sẽ có bao nhiêu người bị ?
(Em dốt toán ạ)

lalala1122

Xe tải
Vâng , cùng một thắc mắc , không cần phải có chiên môn trong ngành , một người có tư duy bình thường sẽ dễ dàng nhận thấy hình như có điều bất thường trong đợt dịch cúm này . Với Vũ Hán và các khu vực xung quanh , số ca lây nhiễm bùng phát với tốc độ gia tăng gần như theo hàm số mũ trong khi bên ngoài TQ thì việc lây lan gần như khựng lại , ít ra là tới thời điểm này , không có báo cáo về tử vong . Vậy có gì khác thường ở đó ? Yếu tố địa lý ? Khí hậu ? Phong tục tập quán ? .Nếu vậy thì vẫn còn may mắn ...vv các cụ có đồng ý vậy không ?:D
E cũng cùng nghi vấn như cụ. Và hi vọng nó như vậy. 2 người đầu tiên bị là 2 bố con, trong khi bà mẹ đi cùng ko bị.

lalala1122

Xe tải
cái này là các cụ phải nắm rõ tinh hình ở Vũ Han mới hiểu đc chứ đọc số liệu thì ko ra. Nguyên nhân là do VH từ rất lâu rồi bị quá tải bệnh viện, nên chỉ có ca sieu nặng mới đc nhập viện (chủ yếu là ng già). Còn như mấy ca ở VN thi ngồi nhà tự khỏi nên ko ai thống kê hết. Các ca nặng thì như ông bố ơ Chợ Rẫy ý, bao tinh hoa của bệnh viện hàng đầu VN dồn vào mà còn vật vã.
Ông bố bị ung thư phổi rồi mà cụ ơi, ca này quá khó chứ ko phải khoa

Dân Tổ

Xe container
Em post lại để các cụ yên tâm về vấn đề khẩu trang

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Vâng , cùng một thắc mắc , không cần phải có chiên môn trong ngành , một người có tư duy bình thường sẽ dễ dàng nhận thấy hình như có điều bất thường trong đợt dịch cúm này . Với Vũ Hán và các khu vực xung quanh , số ca lây nhiễm bùng phát với tốc độ gia tăng gần như theo hàm số mũ trong khi bên ngoài TQ thì việc lây lan gần như khựng lại , ít ra là tới thời điểm này , không có báo cáo về tử vong . Vậy có gì khác thường ở đó ? Yếu tố địa lý ? Khí hậu ? Phong tục tập quán ? .Nếu vậy thì vẫn còn may mắn ...vv các cụ có đồng ý vậy không ?:D
Nhớ lại con số 5 triệu người rời Vũ Hán trước khi xác định được nguyên nhân chính xác thì có thể đoán số ngươi TQ tiềm ẩn viruss là lớn hơn số được xét nghiệm nhiều, do việc khoanh vùng cách ly tại 13 tp nên việc lan tỏa của viruss bị khoanh vào những khu hẹp. Có lẽ vì vậy số nhiễm mới và tử vong tăng rất cao trong khung tg ngắn và chỉ ở một số vùng quanh Vũ Hán.

kia2008

Xe tải
Ông bố bị ung thư phổi rồi mà cụ ơi, ca này quá khó chứ ko phải khoa
Thế mới nói ở bên Vũ Hán cũng vậy đấy. Toàn ca khoai, sắp chết mới đc vào viện nên tỷ lệ khỏi mới thấp. Trẻ khỏe thì kê thuốc rồi đuổi về nhà, may ra thì còn đc làm xét nghiệm nên số xét nghiệm thì đông nhưng vì ko nhập viện, ko đc theo dõi nên khỏi hay ko thì ko ai biết, ko ai thống kê.

ORIJEANS

Xe container

Nhật Bản phát hiện 2 ca dương tính với corona mà cơ thể KHÔNG CÓ BẤT KỲ TRIỆU CHỨNG NÀO.

MerB

Xe điện
cụ đừng xét net từng từ một. Hiểu theo hoàn cảnh rộng thôi. Tàu phong toả may chục triệu dân, vậy họ đâu có ra nuoc ngoai mà truyền bệnh đc nua. Các case hầu nhu đều đi từ trc lệnh phong toa

Vậy họ cũng làm tốt đấy chứ cụ nhỉ.

TNLak

Xe điện
Đấy là nó còn đo thân nhiệt từ 3/1 và cấm nhập cảnh từ 15/1 rồi đấy. Hy vọng VN ko bị nhiều trường hợp ủ bệnh rồi lây lan cho cộng đồng :(
VN từ 23.1 vẫn cho nhập cảnh cụ ợ

TamTin1368

Xe hơi
Em lót dép hóng hớt ạ :)

LeTai1979

Xe cút kít
Sao bao nhiêu lái ko hiện mời rượu của cụ lại hiện nhỉ. Cháu nhấn vào thì bị cảnh báo, nhấn nút mời phía dưới lại được
Chắc xe em có tí ưu tiên Cụ ạ. :))

IP man

Xe lăn
Vậy theo cụ tại sao đợt này dân tình lại hoắng hết cả lên như vậy ạ. Là do fb zalo phát triển nhiều người dùng quá nên bị hiệu ứng đám đông.
Trong tâm lý học có 1 cái gọi là “hiệu ứng tiến sĩ Fox” (nếu cụ cần biết chi tiết thì gúc gồ thêm), đại khái người ta đã chỉ ra rằng: đám đông dễ bị thuyết phục bởi 1 thằng hề hơn là 1 bác sĩ chuyên khoa.
Đám đông thích đọc bài viết, share thông tin của những đứa thích đu theo trend chứ chẳng biết deck gì về chuyên môn cả. Trong khi những thông tin chính thức từ các cơ quan chuyên môn thì lại nghi ngờ. Thế nên chúng nó mới hoắng lên như vậy.
Còn nếu so sánh thời điểm hiện tại với các dịch khác trong quá chứ thì rõ ràng không việc gì phải hoảng loạn lên như vậy.

sinichit52

Xe container
Bộ Y Tế tối nay đã chính thức khuyến cáo đeo khẩu trang trên VTV1. Các cụ các mợ sử dụng khẩu trang khu vực đông người rồi có tiếp tục xài trên xe hay bỏ. Nếu bỏ thì vứt đi đâu???
Nhà em bỏ đi ạ. Nhưng trước khi bỏ đi thì em bỏ vào túi nilon rồi buộc kín lại vứt vào sọt rác. Ai bảo em không bảo vệ môi trường em cũng chịu, còn 1 cách xử lý nữa là mang đốt khẩu trang đã sử dụng nhưng em chưa biết đốt ở đâu ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng