[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thị Mỡ

Xe tải
Em định lên tỉnh du Xuân, sợ cái con cúm nên hủy lịch.

tieuyeu

Xe buýt
Câu hỏi này của em, chã drchinh vẫn chưa trả lời.
Việc cứ bám vào sự nguy hiểm của cúm thường để hạ thấp sự nguy hiểm của cúm Vũ Hán là rất vô lý, tương tự như đang bàn về rủi ro tai nạn máy bay của Boeing MAX 737 là nghiêm trọng hay không thì lại cứ bảo "không đáng lo, tai nạn xe máy còn nhiều hơn".
WHO đã thừa nhận sai lầm khi trước đó chỉ đánh giá nguy cơ của cúm Vũ Hán là ở mức trung bình.
Cho đến nay thì cả chuyện "độc lực yếu" lẫn chuyện "sẽ sớm qua đi" đều không đúng: số người lây nhiễm tăng nhanh, số người chết + số bị nặng chưa hồi phục cũng tăng nhanh tương ứng và lớn hơn hẳn số đã hồi phục, và con số thống kê thì luôn thiếu sót và chậm trễ so với tình hình thực tế (mới cách đây chưa lâu cho là virus này không lây từ người sang người, giờ thì đã có biểu hiện đại dịch, vỡ trận ở TQ)
Theo em, chã nên dũng cảm nhận sai về những nhận định chủ quan và tùy tiện của mình ở đầu thớt này đi, càng sớm càng tốt.
Sai là bình thường, không chịu nhận sai là không bình thường.
Mình là bác sĩ mà nói sai thì sẽ có nhiều người vì tin theo mà gánh rủi ro.
Cụ cho em cái link WHO đã thừa nhận chủ quan vụ cúm Vũ Hán với ạ .

Ruan pham

Xe tăng
Tại sao đeo khẩu trang lại tăng nguy cơ lây nhiễm nhỉ. Hay các bạn thấy lạ nên đến xem.
Em nghĩ tình hình Canada chưa có gì là căng nên trường bảo k đeo khẩu trang vì sẽ làm trẻ con không hiểu lý do đeo, làm tình hình thêm phức tạp không cần thiết. Câu sao đưa lý do nhưng là lý do sai.

Người nhà em ở VN rất nhiều người có trình độ, hiểu biết và họ cũng không quá lo lắng như nhiều cụ ở đây. Tất nhiên hoi bảo nhau tránh đi lại những chỗ đông người.
Mỗi vacine chỉ chống được một chủng virus mà dựa vào nó người ta sản xuất. Ông chủ thớt dám trấn an cụ là vacine cúm nào đó mà cụ đã chích có thể giúp cụ là chém ẩu đấy!
Cụ có biết sao vacine cúm cứ phải chích hàng năm ko? Vì dòng cúm nào cũng cực linh động, biến đổi không ngừng! Chưa nói tới họ nhà này có biết bao nhiêu chủng!
Kết luận là chủ topic đang làm nhiệm vụ tuyên truyền trong đây! Các cụ nên lắng nghe một cách chọn lọc và thông thái!
Thằng cu nhà em năm nào cũng bị cúm vào mùa đông, có năm bị đến 2 lần nên năm nay em cho tiêm phòng cúm thế mà tuần vừa rồi em với nó cùng bị cúm, em thì hơn tuần nay giờ mới đỡ còn nó chỉ bị 3 ngày. Chứng tỏ là vaccine cũng chỉ giúp nó khỏi nhanh hơn thôi chứ k phòng đc.
Em có 1 lời khuyên :
Trong tình huống có thể xem như xấu nhất, ta hãy xem lại bộ film Titanic hay nghe lại bài hát My Heart Will Go on thay vì cư xử như những con chuột trên 1 con tàu sắp đắm !!!
Cụ Vịt thường ngày đanh đá như thằng em họ em nhưng lâu lâu nói câu rất tình người và chí lý.

Dung773vit

Xe buýt
Em có 1 lời khuyên :
Trong tình huống có thể xem như xấu nhất, ta hãy xem lại bộ film Titanic hay nghe lại bài hát My Heart Will Go on thay vì cư xử như những con chuột trên 1 con tàu sắp đắm !!!
Em biết các cụ đốc cố hết sức ở đây vì k muốn tâm lý mọi người hoảng loạn, tê liệt. Nhưng em có cảm nhận rằng càng hiểu rõ giặc cúm này và càng có nhiều phương án xử lý thì ta lại càng bình tĩnh. Có lẽ đa số người dân mình hoàn toàn đủ trình độ và tinh thần ứng phó dịch lần này. Chỉ cần k ngừng tập trung vào tối đa khối đa số lên nhiều lần thì khối thiểu số dễ hoảng loạn sẽ đi theo và làm theo khối đa số.

Xét theo cách nhìn như vậy, các cụ đã thành công với thớt này khi đa số thành viên chứng tỏ ý thức cúm nguy hiểm ntn và tập trung vào thớt cũng như tiếp cận rất nhiều thông tin về phòng ngừa cúm.Tất nhiên ta bỏ qua những lời bình nóng nảy vì đó k phải mục đích của thớt này, đồng thời cũng nên giảm bớt sự lo lắng tập trung vào cho khối thiểu số, em nghĩ vậy

STElectrics

Xe lăn
Em lại nhớ câu chiện thời sưa, ông Vua ban cho người phát minh ra cờ vua món quà. Ông ấy chỉ xin ô đầu 1 hạt, ô 2 2 hạt ô 3 4 hạt...Nhà vua hok suy nghỉ chiện nhỏ okie liền.
Iem mờ là nhà vua em bảo: mài cứ việc vào kho thóc của tao mà đếm cho đủ số hạt mài yêu cầu thì thôi. Trong thời gian đếm cấm có làm bất cứ việc gì khác ngoài ăn uống đoái uỷa nhá!

Escobar

[Tịch thu bằng lái]

uman

Xe tăng
Em cảm nhận thấy thiện ý của cụ chủ thớt. Virus corona mới (nCoV) - tên gọi tạm là như vậy - là nguy hiểm, thêm nữa có thể lây lan trong thời gian ủ bệnh dài mà ta chưa biết rõ cơ chế lan truyền, v.v.., nên gây hoảng sợ cho nhiều người. Nhiều thành phần còn cố ý thổi phồng, tổ lái các kiểu, nhằm các mục đích khác, gây hoảng loạn. Vì thế, tút của cụ chủ thớt có ý đặt sự việc vào đúng chỗ thôi - quả thật, cúm mùa hàng năm gây quá nhiều thiệt hại nhân mạng. Các cụ lục lại xem đợt cúm mùa thời Thế chiến thứ nhất đã giết mấy chục triệu nhân mạng?
.
Chúng ta cần bình tĩnh, chủ động phòng tránh. Tất nhiên, tình hình còn rất, rất xa cái viễn cảnh đen tối mà cụ đốc chuyên chữa mắt dọc Vịtxanh giả thiết, nhưng tinh thần của cụ ấy là không nên xử sự như những con chuột khi tàu sắp đắm là rất quý, rất xác đáng.

vietran

Xe ba gác
Trong khi số chết là hơn 106, nghĩa là đến nay thì số chết gấp rưỡi số đã được chữa khỏi, chưa kể số đang bị nặng, không biết sẽ khỏi hay sẽ chết.
Tỷ lệ trên truyền thông trong và ngoài nước là 3%, của cụ là 60% tử vong. Em nghĩ cụ nên đào hầm trú ẩn

QuangSunlight

Xe điện
Em lại nhớ câu chiện thời sưa, ông Vua ban cho người phát minh ra cờ vua món quà. Ông ấy chỉ xin ô đầu 1 hạt, ô 2 2 hạt ô 3 4 hạt...Nhà vua hok suy nghỉ chiện nhỏ okie liền.
2 mũ 1 = 2 , 2 mũ 10 = 1024 ,
2 mũ 20 = 1 triệu .
2 mũ 30 = 1 tỷ .

MerB

Xe điện
Em có 1 lời khuyên :
Cụ đốc lấy lại nick được mấy ngày đã tạch sớm thế.

minh0075

Xe điện
Nhiệt tình + cà dốt= phá hại. Cái này k mấy khi sai.
Theo vtv1 thì bệnh nhân nặng là khoảng 950 người/ 4500 bệnh nhân, chưa kể 106 người tv.
Hầu hết các nước lập cầu hàng không đưa công dân ra khỏi VH.
Bắc kinh đã con bn tử vong.

ngheovanvui01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuyên gia bên TQ dự đoán dịch sẽ lên đỉnh trong vòng 10 ngày tới và giảm dần.
Số chữa khỏi giờ là 71.

maple_leaf

Xe điện
Hongkong đóng cửa toàn bộ với đại lục.

TNLak

Xe điện
Nhiệt tình + cà dốt= phá hại. Cái này k mấy khi sai.
Theo vtv1 thì bệnh nhân nặng là khoảng 950 người/ 4500 bệnh nhân, chưa kể 106 người tv.
Hầu hết các nước lập cầu hàng không đưa công dân ra khỏi VH.
Bắc kinh đã con bn tử vong.
Tết em đang rảnh việc nên em cứ lo xa..chắc cũng ko thừa ;))

KUIMIA

Xe hơi
Câu hỏi này của em, chã drchinh vẫn chưa trả lời.
Việc cứ bám vào sự nguy hiểm của cúm thường để hạ thấp sự nguy hiểm của cúm Vũ Hán là rất vô lý, tương tự như đang bàn về rủi ro tai nạn máy bay của Boeing MAX 737 là nghiêm trọng hay không thì lại cứ bảo "không đáng lo, tai nạn xe máy còn nhiều hơn".
WHO đã thừa nhận sai lầm khi trước đó chỉ đánh giá nguy cơ của cúm Vũ Hán là ở mức trung bình.
Cho đến nay thì cả chuyện "độc lực yếu" lẫn chuyện "sẽ sớm qua đi" đều không đúng: số người lây nhiễm tăng nhanh, số người chết + số bị nặng chưa hồi phục cũng tăng nhanh tương ứng và lớn hơn hẳn số đã hồi phục, và con số thống kê thì luôn thiếu sót và chậm trễ so với tình hình thực tế (mới cách đây chưa lâu cho là virus này không lây từ người sang người, giờ thì đã có biểu hiện đại dịch, vỡ trận ở TQ)
Theo em, chã nên dũng cảm nhận sai về những nhận định chủ quan và tùy tiện của mình ở đầu thớt này đi, càng sớm càng tốt.
Sai là bình thường, không chịu nhận sai là không bình thường.
Mình là bác sĩ mà nói sai thì sẽ có nhiều người vì tin theo mà gánh rủi ro.
Cái đáng lo hơn là con số người nhiễm đang rất mơ hồ, gặp ngay điều kiện tốt nó đột biến thành "độc lực mạnh" là vỡ trận ngay. Cứ bưng bít thông tin nhiều vào :((

Trạng thái
Thớt đang đóng