[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kiabuoisang

Xe container
Nhận định của em về việc VN là nước dập dịch tốt có số có má trên thế giới quả là ko sai :D\:D/\:D/\:D/\:D/ . Tình hình đến nay có thể nói là tạm an toàn rồi \:D/\:D/

4U4me

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này giống nhưng nhiều cụ khác nhở, hay lấy cúm mùa bên Mẽo rồi nói bên ấy cũng chết nhiều.
Hôm trước có cụ nào cũng trên OF này đưa số liệu về cúm mùa ở Trung Quốc còn khủng hơn.
Cũng giống như corona, người bị cúm mùa thường chết do ... bệnh khác.
Tuy nhiên dịch corona nguy hiểm ở chỗ chưa có thuốc đặc trị, nên nó nguy hiểm nếu để lây lan.
Những người bị cúm mùa (cũng dễ lây) thường rất xem thường nó, xem là bình thường (do nghĩ là có ... thuốc trị) nên dễ bị nguy ... vì bệnh khác.
Nói về bệnh cúm mùa thì nếu có thống kê cụ tỉ thì ở Việt Nam cũng đáng sợ lắm đó.
Em post lại comment của một mợ trên FB:
”Còn số liệu y tế thì sao, năm 2018, số liệu chính thức, TQ chỉ có 144 ca tử vong vì dịch cúm theo mùa (seasonal flu). Trong khi đó CDC Mĩ nói 80,000 người Mĩ chết vì cúm, hay Đức có tới 25,000 người chết. Trong khi đó tỉ lệ tiêm vác xin cúm ở Mĩ tới 3-40%, còn TQ không đầy 2%. Lẽ nào y tế TQ vượt trội Mĩ, Đức xa tới vậy? Số liệu này khó tin tới mức, báo đỏ hơn cả bảo Đảng là Globaltimes (hoàn cầu thời báo) còn phải ngại.**
Hóa ra, thứ 1, TQ khi báo tử thì chỉ có 1 nguyên nhân tử vong, trong khi đó Mĩ có thể có nhiều nguyên nhân tương ứng. Do đó, 1 người chết bị viêm phổi, trụy tim, đông thời mắc cúm, chết, Mĩ sẽ tính tử vong cho cả 3 bệnh trên. TQ chỉ liệt nguyên nhân trực tiếp: suy hô hấp. Nói cách khác, TQ chỉ tính những người chỉ mắc cúm mà chết, 144 người.
Chưa hết, số liệu CDC luôn là số liệu ước tính gồm cả những ca không test virus, mà tử vong tại viện (tức chết vì các nguyên nhân nặng hơn như viêm phổi mà chưa kịp xét nghiệm virus). Và cuối cùng CDC tiếp tục ước tính tiếp số ca mắc mà không thèm đến viện, không thèm báo cáo (unreported cases).

Sự khác biệt một trời một vực ở cung cách báo cáo, số liệu và thông tin này có ngọn nguồn ở thể chế. Một luôn có nhu cầu báo cáo đẹp, mọi thứ đều ổn, cuộc đời vẫn tươi đẹp ở các chính thể độc tài. Một lại luôn có nhu cầu công khai số liệu thậm chí lu loa cho báo chí để được tiếng minh bạch, và quan trọng nhất là để xin tiền dân của các chính thể dân chủ. Mình sẽ viết tiếp ở comment sau.

Đôi khi, mọi thứ chỉ khác nhau ở cái tư thế của người dân, ai là kẻ cầm trịch, ai chi tiền cho ai tiêu mà thôi.”

LienPhuong

Xe điện
Cụ này giống nhưng nhiều cụ khác nhở, hay lấy cúm mùa bên Mẽo rồi nói bên ấy cũng chết nhiều.
Hôm trước có cụ nào cũng trên OF này đưa số liệu về cúm mùa ở Trung Quốc còn khủng hơn.
Tuy nhiên dịch corona nguy hiểm ở chỗ chưa có thuốc đặc trị, nên nó nguy hiểm nếu để lây lan.
Những người bị cúm mùa (cũng dễ lây) thường rất xem thường nó, xem là bình thường (do nghĩ là có ... thuốc trị) nên dễ bị nguy ... vì bệnh khác.
Nói về bệnh cúm mùa thì nếu có thống kê cụ tỉ thì ở Việt Nam cũng đáng sợ lắm đó.
Cơ chế của COVID 19 chưa được biết rõ ràng, vì nó là virus mới, người ta chỉ thấy tỷ lệ tử vong cao ở những người có bệnh nền thôi, chứ không phải làm cho bệnh đó nặng lên đến chết. Hiện tại ở một số kênh có thông tin là COVID gây tử vong do gây suy hô hấp, suy đa tạng, mà những biến chứng này chả liên quan gì đến bệnh nền, nói cách khác là chưa giải thích được. Còn cúm mùa thì nó có thể làm nặng bệnh có sẵn đến chết hoặc đơn giản là đang mắc bệnh nguy hiểm đồng thời mắc cúm và chết thì không rõ do bệnh kia hay không, họ không phân biệt rạch ròi. Cúm mùa thường chỉ là ước tính vì phải vào viện họ mới xét nghiệm, và thường chỉ ở các nước phát triển mới hay XN, còn đa số không vào viện thì chỉ ước tính theo triệu chứng, một phương pháp thống kê nào đó mà không cần xét nghiệm. Trong khi đó ở COVID do đã được khoanh vùng và cách ly nên đa số đều là dựa trên kết quả XN, chỉ mới gần đây mới đổi cách tính nên số lượng chưa XN mà coi là mắc không nhiều.

Một thông tin nữa là các ca bệnh nặng do cúm mùa thường do biến chứng suy hô hấp, thực chất của biến chứng này là bội nhiễm vi khuẩn, do virus làm hệ miễn dịch cơ thể yếu đi khiến thuận lợi cho vi khuẩn tấn công. Trong khi các ca tử vong do COVID không được xem là bội nhiễm.

Chỉnh sửa cuối:

Baso5

Xe máy
Thời điểm H1N1 bùng phát cũng đâu có thuốc đặc trị? 200k người chết đó cụ.

bimbim7575

Xe buýt
Thì em cũng đưa số liệu đúng của CDC vì số liệu của cụ có thể gây nhiễu thông tin. Còn nhận định của cụ là tùy cụ.
Em đang ngó bên CDC, nhưng khi nói về số liệu lại rất chung chung, đưa số liệu toàn theo kiểu từ khoảng này đến khoảng kia,

Còn số liệu kia có số chốt chắc là họ có nguồn thông tin chính xác, Business Insider là một tờ báo khác uy tín

LienPhuong

Xe điện
Em đang ngó bên CDC, nhưng khi nói về số liệu lại rất chung chung, đưa số liệu toàn theo kiểu từ khoảng này đến khoảng kia,

Còn số liệu kia có số chốt chắc là họ có nguồn thông tin chính xác, Business Insider là một tờ báo khác uy tín
Chung chung thế nào, có số mắc số tử vong số nhập viên, cái hình ảnh kia cũng chỉ có thế thôi. Báo kinh doanh và Trung tâm kiểm soát dịch bệnh cụ lại tin Báo kinh doanh khi nói đến số liệu dịch bệnh?

bimbim7575

Xe buýt
Chung chung thế nào, có số mắc số tử vong số nhập viên, cái hình ảnh kia cũng chỉ có thế thôi. Báo kinh doanh và Trung tâm kiểm soát dịch bệnh cụ lại tin Báo kinh doanh khi nói đến số liệu dịch bệnh?
Em chụp màn hình trang CDC để đưa lên cho cụ xem cụ với em có xem cùng 1 trang CDC ko

Trên trang cũng nói là CDC ko ghi nhận đc tất cả các case

uman

Xe tăng
Con số thì phải dựa trên dữ liệu thực tế mới ước tính được, cái này thì ta không có, TQ cung cấp số liệu sai, chung ta chỉ có thể phỏng đoán nên em không muốn đoán.
Cụ không muốn đoán thì đừng đưa cái mệnh đề đó lên, thế mới logic chứ!

LienPhuong

Xe điện
Em chụp màn hình trang CDC để đưa lên cho cụ xem cụ với em có xem cùng 1 trang CDC ko

Trên trang cũng nói là CDC ko ghi nhận đc tất cả các case
Nhìn số liệu thì chắc đúng vì em từng đọc trang này rồi, số mắc càng cao hơn thì tỷ lệ tử vong càng thấp.

bimbim7575

Xe buýt
Nhìn số liệu thì chắc đúng vì em từng đọc trang này rồi, số mắc càng cao hơn thì tỷ lệ tử vong càng thấp.
Số liệu sai số đến cả triệu, cho nên em nghĩ thống kê kia là chính xác đấy. Số liệu trên CDC này rất chung chung và sai số đến hàng triệu thì chỉ lấy làm tham khảo thôi

LienPhuong

Xe điện
Số liệu sai số đến cả triệu, cho nên em nghĩ thống kê kia là chính xác đấy. Số liệu trên CDC này rất chung chung và sai số đến hàng triệu thì chỉ lấy làm tham khảo thôi
Em đến bó tay, báo kinh doanh nào có số liệu, họ vẫn phải lấy số liệu từ các nơi làm công việc kiểm soát và thống kê chứ, cụ cố tìm link nguồn mà báo đấy dùng đi rồi nói tiếp.

vinhtran281216

Xe tải
Em thấy hôm nay lại xuất viện 2 người , như thế là đc rồi. Kệ bọn Mỹ với TQ ném nhau đi các cụ ơi

Abram

Xe điện
Em thấy ngây thơ khi so sánh số liệu của cúm mùa với con corona :))
Con corona này giờ cứ để tự nhiên không phòng chống gì xem, sau vài tháng số ca nhiễm trên toàn cầu sẽ đến con số hàng tỉ ca:)). Khiêm tốn thì hơn 90% trong số ấy sẽ chết do hệ thống y tế toàn cầu không chịu đựng nổi.

Các cụ đừng nghi ngờ điều đó, nhìn cái du thuyền ở Nhật mà xem!
Chẳng phải bỗng dưng các chính phủ lo lắng đến thế, dù biết là tổn thất rất nhiều thứ, về mọi mặt, nhưng buộc phải làm.

Chính phủ Việt Nam vụ này ngon đấy, hi vọng có kết thúc vụ này ổn.

Baso5

Xe máy
Em thấy ngây thơ khi so sánh số liệu của cúm mùa với con corona :))
Con corona này giờ cứ để tự nhiên không phòng chống gì xem, sau vài tháng số ca nhiễm trên toàn cầu sẽ đến con số hàng tỉ ca:)). Khiêm tốn thì hơn 90% trong số ấy sẽ chết do hệ thống y tế toàn cầu không chịu đựng nổi.

Các cụ đừng nghi ngờ điều đó, nhìn cái du thuyền ở Nhật mà xem!
Chẳng phải bỗng dưng các chính phủ lo lắng đến thế, dù biết là tổn thất rất nhiều thứ, về mọi mặt, nhưng buộc phải làm.

Chính phủ Việt Nam vụ này ngon đấy, hi vọng có kết thúc vụ này ổn.
Em thấy chính phủ ta ngon từ đầu. Chỉ một số cụ mợ trên này nghe hoang tin ở đâu mà có vẻ chê bôi, so sánh với nước này nước kia. Bây giờ thì mình quá ổn, mấy nước tây lông vẫn đang è cổ ra xử lý dịch. Các cụ mợ đó cũng không còn vào thớt nữa. Tình hình ổn như này khoảng 1 tuần là coi như tạm hết dịch, thớt có thể chấm dứt nhiệm vụ.

Abram

Xe điện
Em thấy chính phủ ta ngon từ đầu. Chỉ một số cụ mợ trên này nghe hoang tin ở đâu mà có vẻ chê bôi, so sánh với nước này nước kia. Bây giờ thì mình quá ổn, mấy nước tây lông vẫn đang è cổ ra xử lý dịch. Các cụ mợ đó cũng không còn vào thớt nữa. Tình hình ổn như này khoảng 1 tuần là coi như tạm hết dịch, thớt có thể chấm dứt nhiệm vụ.
Từ đầu đến giờ em thấy hệ thống chính trị toàn dùng văn bản Hoả tốc với khẩn, em nhận được chắc cũng hơn chục cái loại này. Ngoài thông tin dịch bệnh, em nhìn nhận chính phú đã bám sát tình hình để có quyết định phù hợp.

Dưới góc độ khác, trên phương tiện thông tin đại chúng, minh bạch thông tin một cách vừa đủ, để cho dân chúng cảnh giác cao độ nhưng không hoảng loạn, đó là một thành công. Mặt khác thẳng tay đập bọn ngày nào cũng phải cúng Phây gì đó =))

Kết quả thực tế, đến giờ vẫn ổn.

5491

Xe tải
Thời gian qua, bất kì ai cũng quan tâm đến ncovi-19 với sự lo lắng, sợ hãi, cẩn trọng... nhưng cá nhân e cảm nhận thôi nhé. May mà dịch ko phát triển mạnh phần nhiều do môi trường khí hậu ko đủ thích hợp để nó phát triển mạnh, ko thì cũng TOANG rồi vì nhiều yếu tố như gần China, dân TQ sang VN như đi chợ mua rau... việc các cơ quan chính quyền làm quyết liệt chỉ hạn chế thôi chứ đỡ vào mắt. Thế mới biết khoa học, y tế, kinh tế... dù phát triển đến thế nào mà thiên nhiên vả cho vài phát lại tịt ngay. Tranh luận đúng or sai do quan điểm của mỗi người nhìn nhận tùy theo trình độ của mỗi người, bệnh dịch mà ghé đến người đúng or sai đều Tạch hết. Thôi, vui mà sống đi cho đời thêm tí tươi sáng. Tks bác chủ thread đã cung cấp tình hình dịch bệnh lên xuống đau tim quá, hihi

Trạng thái
Thớt đang đóng