[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dân Tổ

Xe container

TNLak

Xe điện
Với cả hơn chục vạn khách vào VN từ TQ như thế mà có tới tận 7n bị cúm sô cô la và ko ai chết 3 khỏi hẳn 4 đang khỏe nhưng vẫn theo dõi thêm thì cũng căng cụ nhỉ? theo lý thuyết là lây, ủ bệnh 5-7 ngày mà giờ 3 tuần rồi mới có chừng ấy thì quả thực con virus sô cô la này kinh thặc. Hay nó ủ thêm 2-3 tháng nữa mới bùng phát cụ ?
Em đang chờ lực lượng 46 cho phép mới dám tìm hiểu tiếp ợ

illidandh

Xe tải
Vậy bát đĩa chung cũng có thể lây à các cụ, thế này trưa ra ngoài ăn nguy hiểm phết

LienPhuong

Xe điện
Cụ làm ơn đừng luyên thuyên nữa được không ạ ?
Tính đến hôm nay 2/2 là có gần 2 mũ 14 người ở TQ nhiễm rồi đấy ạ .
Nếu TQ phong toả muộn hơn tầm 2 tuần thôi thì toang từ lâu rồi .
2 mũ 20 ( 1 triệu ) không phải là hoang tưởng nếu không quyết liệt .
Với những người chỉ to mồm trên mạng thế này chấp làm gì cụ, khi nào mắc bệnh cả gia đình mà vẫn cười tươi (virus yếu xìu không sao đâu) thì em phục :).
Kệ cho bài trôi đi.

Vannl

Xe buýt
Trao đổi với Zing.vn, ông Phạm Ngọc Thưởng, Chủ tịch UBND tỉnh Lạng Sơn, cho biết trước tình hình dịch viêm phổi do virus corona, cửa khẩu Hữu Nghị vẫn mở cửa nhưng đang vận động người Trung Quốc quay trở về, không qua Việt Nam.

"Gần 500 người Trung Quốc được chúng tôi vận động, thuyết phục quay trở về đất nước để tránh dịch bệnh lây lan. Với những người vẫn tiếp tục qua Việt Nam, chúng tôi sẽ yêu cầu kiểm tra y tế cũng như thực hiện việc cách ly 14 ngày theo quy định", ông Thưởng nói.

Ông cũng cho biết sau khi vận động, thuyết phục, rất nhiều người Trung Quốc đã quay trở lại và không thông quan qua Việt Nam

500 ông qua mỗi ngày thì lạng sơn lấy đâu chỗ để cách ly 14 ngày nhỉ?

illidandh

Xe tải
Đó là kết quả mới nhất cụ ạ, em cũng đang chờ các cập nhật tiếp theo về báo cáo này.
Em nghĩ có khả năng lắm cụ ạ vì lây qua dịch nước bọt nên ăn uống chung bát đĩa nếu quan ăn không rửa sạch nguy cơ dính cao

HuongCrv

Xe điện
Việt nam có ca thứ bảy rồi các cụ nhỉ? tình hình càng ngày càng căng phết, đường phố hà nội em thấy vắng hẳn.

tourist123

Xe buýt
Trao đổi với Zing.vn, ông Phạm Ngọc Thưởng, ************* tỉnh Lạng Sơn, cho biết trước tình hình dịch viêm phổi do virus corona, cửa khẩu Hữu Nghị vẫn mở cửa nhưng đang vận động người Trung Quốc quay trở về, không qua Việt Nam.

"Gần 500 người Trung Quốc được chúng tôi vận động, thuyết phục quay trở về đất nước để tránh dịch bệnh lây lan. Với những người vẫn tiếp tục qua Việt Nam, chúng tôi sẽ yêu cầu kiểm tra y tế cũng như thực hiện việc cách ly 14 ngày theo quy định", ông Thưởng nói.

Ông cũng cho biết sau khi vận động, thuyết phục, rất nhiều người Trung Quốc đã quay trở lại và không thông quan qua Việt Nam

500 ông qua mỗi ngày thì lạng sơn lấy đâu chỗ để cách ly 14 ngày nhỉ?
đúng là cách nói quan chức. chỗ rất nóng, nơi lạnh teo
"rất nhiều" là bao nhiêu ng?
"đã thông quan" bao nhiêu ng? cách ly hay tự cách ly? cách ly ở bv nào?

Lão_Phật_Gia

[Tịch thu bằng lái]
TQ giờ khí hậu quá lạnh, virus này pt và lan trong điều kiện đấy bác ạ, VN xứ nóng, ức chế virus này pt và lây lan, việc TQ lần này quá minh bạch và mạnh tay xử lý lại thành dở bác ạ, gây tâm lý hoang mang khi bị đóng mấy TP. Kể ra TQ cứ bưng bít như xưa lại hay, cúm chết vài trăm coi như ốm bệnh chết rồi cũng qua, và toàn người già có nền bệnh lao gan phổi nặng rồi nên mới tèo.
...
Bưng bít thì tan nát hết chứ chết vài trăm nỗi gì =))

Chỉnh sửa cuối:
Em đọc 2 cái tin này mà lặng cả người. Ngày xưa có người bảo em mạng dân mình chỉ 35 củ em chẳng tin mà giờ em chẳng biết nói sao.

Rồi đây
Lặng cái gì mà lặng.
Bài báo nói rõ khôi phục 1 số đường bay từ 2/2 đến 5/2 để chở người VN về nước.
Và chỉ các tuyến Hồng kông, Đài loan, Macau.

Henry 27

Xe tăng
Với cả hơn chục vạn khách vào VN từ TQ như thế mà có tới tận 7n bị cúm sô cô la và ko ai chết 3 khỏi hẳn 4 đang khỏe nhưng vẫn theo dõi thêm thì cũng căng cụ nhỉ? theo lý thuyết là lây, ủ bệnh 5-7 ngày mà giờ 3 tuần rồi mới có chừng ấy thì quả thực con virus sô cô la này kinh thặc. Hay nó ủ thêm 2-3 tháng nữa mới bùng phát cụ ?
Chắc phải chết như Vũ Hán mới vừa ý cụ. Dịch là Phòng chứ không phải là Chống. Y tế Việt Nam chưa dịch đã quá tải, để xảy ra dịch dân còn khổ nữa. Mời cụ quay về trung cẩu nhà cụ ở đi ạ.

thanglk

Xe hơi

Đọc báo thì đọc cho kỹ cụ à

Hãng hàng không Vietnam Airlines vừa thông báo sẽ khôi phục các chuyến bay thường lệ giữa Việt Nam với Đài Loan, Hong Kong, Macau từ ngày 2/2 sau khi Cục hàng không cho phép khai thác trở lại để vận chuyến các hành khách chưa thể về nước vì dịch bệnh.

Theo đó, Vietnam Airlines sẽ khai thác trở lại các đường bay giữa Việt Nam và Đài Loan từ ngày 2/2.

Hãng cũng tiếp tục khai thác bình thường các chuyến bay giữa Hà Nội, TP.HCM và Hong Kong từ 2/2 đến hết 5/2, sau đó chỉ khai thác đường bay giữa TP.HCM và Hong Kong.

Các chuyến bay giữa Hà Nội và Macau sẽ khai thác trở lại từ 2/2 và tạm dừng từ ngày 5/2.

ar3a

Xe điện
Khai thác 2 chiều nhé. Tức là diễn ra bình thường. Cụ nói phải có chủ vị nhé đa số offer nhà mình đều trên 18 tuổi chứ không phải bé dưới 6 tuổi đâu cụ/mợ nhé. Đưa đi và đón về. Còn đưa người mình nhu cầu về nước hay TQ đi du lịch chỉ là cách nói nhé vì hãng hàng không người ta chỉ biết ai mua vé đi và vé đến thôi.
Cụ xem lại tin đi. Em vừa nghe VTV thì việc khai thác diễn ra theo hướng chiều đi bay rỗng, chiều về hạ cánh tại Vân Đồn và bắt buộc hành khách cách ly 14 ngày.

thanglk

Xe hơi
Khai thác 2 chiều nhé. Tức là diễn ra bình thường. Cụ nói phải có chủ vị nhé đa số offer nhà mình đều trên 18 tuổi chứ không phải bé dưới 6 tuổi đâu cụ/mợ nhé. Đưa đi và đón về. Còn đưa người mình nhu cầu về nước hay TQ đi du lịch chỉ là cách nói nhé vì hãng hàng không người ta chỉ biết ai mua vé đi và vé đến thôi.
Cái cụ nói là suy đoán theo cái cụ thích, nó chẳng có tí dẫn chứng nên cũng chẳng có giá trị nào cả. Hiện nay đã dừng cấp visa dụ lịch, người có lịch sử đi lại từ TQ đều bị cách ly 14 ngày. Hơn nữa các vùng macau, HK và Đài Loan về thực tế tình trạng của nó cũng chả khác gì HN hay Tp.HCM cả. Số ca nhiễm ở các vùng này còn ít hơn cả Hàn Quốc và Nhật Bản.

Cái cụ nói là suy đoán theo cái cụ thích, nó chẳng có tí dẫn chứng nên cũng chẳng có giá trị nào cả. Hiện nay đã dừng cấp visa dụ lịch, người có lịch sử đi lại từ TQ đều bị cách ly 14 ngày. Hơn nữa các vùng macau, HK và Đài Loan về thực tế tình trạng của nó cũng chả khác gì HN hay Tp.HCM cả. Số ca nhiễm ở các vùng này còn ít hơn cả Hàn Quốc và Nhật Bản.
Cụ cho em xin dẵn chứng với ạ. Em chưa có link cụ ạ. Mai rịu về em mời cụ. Cái em nói chỉ dựa vào 2 bài báo trên. Cụ cho em xin thông tin chuẩn hơn nhé ạ.

Trục

Xe ba gác
Sức ép truyền thông nhảm tạo ra áp lực ngược cho CP cụ ạ, buộc CP phải ra nhiều lệnh cấm để PHÒNG dịch. Gần đây CP hoạt động minh bạch thái quá, quan chức thừa hành cấp vi mô cũng sợ truyền thông, nhiều mệnh lệnh thái quá chạy theo truyền thông nhảm, tin fake news. Bảo sao cụ Trump hay chửi truyền thông nhảm, khai thác và hoang tin nhiều đánh vào nỗi sợ người dân để câu views, trục lợi hàng hóa.

Cả VN đến giờ chỉ 7 BN và hầu hết khỏi hay khỏe, ko ai chết. Trong khi dân doanh nhiều mảng chết rồi, đi lại học hành SX-KD tắc hết cả, đúng lúc khởi động làm việc năm mới. Chỉ 7 ô bị cúm sô cô la thôi nhưng đã có 49 ông fa tê búc và bán khẩu trang bị ăn thẻ 20-30 triệu rồi vì tung tin nhảm vì nâng giá KT. Thương nhất là hàng trăm nghìn y bác sỹ cả nước phải bỏ tết căng mình trực phòng dịch 2 tuần nay.
Tôi thấy CP của chúng tôi đang làm rất tốt công việc của mình.
Tôi trông đợi vào CP minh bạch như thế này trong tương lai và trong mọi trường hợp khác nữa.
Tính mạng con người là quan trọng, các cái khác có thể ưu tiên sau.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Trong một diễn biến có liên quan khác, chính quyền thành phố Ôn Châu, Chiết Giang, Trung Quốc hôm nay đã ra lệnh hạn chế đi lại và đóng một số tuyến đường vì virus corona.

Thành phố này nằm cách tâm dịch Vũ Hán 800 km nếu đi bằng đường bộ. Chính quyền thành phố cũng hủy các sự kiện tụ tập đông người, đóng cửa các nơi công cộng như hồ bơi, rạp phim và bảo tàng.

Thành phố 9 triệu dân Ôn Châu ra quy định chỉ một người trong một hộ gia đình được phép ra ngoài trong mỗi 2 ngày để mua nhu yếu phẩm. Các trường học không hoạt động trở lại sau ngày 1/3 và chính quyền khuyến cáo các công ty, doanh nghiệp không đi làm lại sau ngày 17/2, trừ cơ quan chính quyền và bộ phận hành chính.

thanglk

Xe hơi
Cụ cho em xin dẵn chứng với ạ. Em chưa có link cụ ạ. Mai rịu về em mời cụ.
Cụ muốn dẫn chứng gì ạ?
Đây là chỉ thị ngừng cấp visa du lịch:

Đây là HK cũng đã đóng cửa khẩu với TQ.

Còn đây là số ca mắc bệnh ở các nước và vùng:

Còn riêng với người VN từ TQ đại lục về nước đều phải cách ly 14 ngày ở Vân Đồn:

Trạng thái
Thớt đang đóng